[Luật] Giấy xác nhận ngân hàng bị phạt

Damthidam

Xe tải
Em vẫn cho rằng chúng cố tình chứ chả phải ngu ngơ gì. Nhẽ là sản phẩm sau 1 cuộc giao hoan giữa 2 xxx Ngân hàng và Xxx đứng đường? :P
Em cũng chỉ quan tâm đến việc ra đường có bị phạt hay ko? Cách giải quyết? Nếu CA kiểu gì cũng phạt thì phải làm việc vs NH...em chỉ sợ cố vay mượn để trả nốt cho xong thì lại bị NH phạt vì tội phá HĐ vay vs nó dù mình ko muốn. 1 cổ nhiều tròng quá!

tbkt14

Xe máy
Cụ nói thế không đúng nhé.
Tại Khoản 1 Điều 320 Bộ luật Dân sự 2015 ghi dõ là bên thế chấp có nghĩa vụ giao giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp trong trường hợp các bên có thỏa thuận, trừ trường hợp luật có quy định khác.

Còn cái Nghị định 163/2006 sau này sửa đổi bổ sung thành nghị định 11/2012 thì nó cũng chỉ là nghị định thôi.

Theo hiểu biết ít ỏi của em thì nghị định dưới luật, thế nên cụ nào bị bắt lỗi này có thể xin biên bản và KN.
Em xem TV thì nói vậy thôi mà sau đọc thêm nhiều bài các cụ trên này lại có thông tin trái chiều khác. Nói chung là chỉ khổ mấy cụ mua xe thế chấp

satthuhaohoa

Xe máy
lưu vào để học hỏi các cụ vậy

Minhnd

Xe điện
Có 1 cụ bị xxx phạt rồi ạ

Minhnd

Xe điện
Em xin can các cụ :-? Thứ nhất, bản thân cái 23/2015/NĐ-CP nó bổ trợ cho Luật Tổ chức chính phủ năm 2005, mà Luật này có phiên bản 2015 rồi. Thứ hai, giả như vẫn áp dụng được Nghị định đó đi, thì các cụ không thể cãi với xxx rằng "luật không cấm dùng bản sao" đâu. 23/2015/NĐ-CP nói rõ rằng bản sao "có giá trị sử dụng thay cho bản chính...trong các giao dịch", và việc các cụ xuất trình giấy tờ cho xxx thuộc về ngạch hành chính, chứ chẳng ai bảo đấy là giao dịch dân sự thông thường cả 8-> Hiện tại là Ngân hàng không sai (Bộ luật Dân sự 2015 qui định bên cho vay giữ giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp), xxx không sai (Luật Giao thông đường bộ qui định các cụ phải mang đăng kí, và không chơi bản sao nhé), cụ nào xui bị vẫy thì tốt nhất là cãi vào lỗi "không mang đăng kí" thôi :(
Nghị định 23/2015/ND-CP có căn cứ Luật Tổ chức chính phủ 2001 nhưng đây không phải là nghị định hướng dẫn luật TCCP, cho nên không thể nói là Luật TCCP 2001 hết hiệu lực thì nghị định 23 cũng hết hiệu lực cụ ạ.
(Cũng tương tự như các Luật, bộ luật đều căn cứ vào hiến pháp, nhưng không phải cứ thay hiến pháp thì các luật, bộ luật đều mặc nhiên hết giá trị)
Còn về khái niệm "giao dịch" thì nghị định 23 cũng không nói cụ thể là giao dịch gì nên không thể tùy tiện suy diễn là giao dịch dân sự và không bao gồm giao dịch hành chính.
1 ví dụ về giao dịch hành chính
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/3-so-o-da-nang-hen-gio-giao-dich-hanh-chinh-qua-tong-dai-3460901.html

Chỉnh sửa cuối:

Nvh.qth

Xe máy
Em biết là họ đang dựa vào 2 thứ ĐÃ VÔ GIÁ TRỊ này.

Nghị định 11/2012 "sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 163/2006/NĐ-CP

ngày 29 tháng 12 năm 2006 của Chính phủ về giao dịch bảo đảm"

Em gửi cụ điều 58 Luật GTDB để cụ tham khảo và thấy là không có chuyện luật quy định phải mang giấy gốc như cụ nói nhé. Kể cả ở các nước thì cũng chỉ là cái biển số và đăng kiểm.

Chi tiết Điều 58. Luật giao thông đường bộ
Em đang sợ cái chỗ mang đăng kí này cụ. Vì chỗ này em nghĩ mặc định là đk gốc rồi, mình suy diễn ra đk công chứng thôi. Cho nên xxx nó vẫn viện cớ phạt đc cụ ạ. Híc, hoang mang quá nên em mãi chưa mua đc con xe để đi đây ạ.

anthony411

Xe máy
Em xin can các cụ :-? Thứ nhất, bản thân cái 23/2015/NĐ-CP nó bổ trợ cho Luật Tổ chức chính phủ năm 2005, mà Luật này có phiên bản 2015 rồi. Thứ hai, giả như vẫn áp dụng được Nghị định đó đi, thì các cụ không thể cãi với xxx rằng "luật không cấm dùng bản sao" đâu. 23/2015/NĐ-CP nói rõ rằng bản sao "có giá trị sử dụng thay cho bản chính...trong các giao dịch", và việc các cụ xuất trình giấy tờ cho xxx thuộc về ngạch hành chính, chứ chẳng ai bảo đấy là giao dịch dân sự thông thường cả 8-> Hiện tại là Ngân hàng không sai (Bộ luật Dân sự 2015 qui định bên cho vay giữ giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp), xxx không sai (Luật Giao thông đường bộ qui định các cụ phải mang đăng kí, và không chơi bản sao nhé), cụ nào xui bị vẫy thì tốt nhất là cãi vào lỗi "không mang đăng kí" thôi :(
Chào cụ, em xin phép mạn bàn với cụ về nội dung cụ nêu: "và việc các cụ xuất trình giấy tờ cho xxx thuộc về ngạch hành chính, chứ chẳng ai bảo đấy là giao dịch dân sự thông thường cả" ===> cụ cho hỏi xuất trình bản sao y công chứng Giấy khai sinh có phải là nghạch Hành chính ko ạ? Tại sao NN vẫn chấp nhận giấy KS công chứng?

Việc gì NN không cấm thì người dân được quyền làm -> Vậy nên, không có quy định xử phạt giấy ĐKX công chứng ( còn thời hạn ) thì xxx căn cứ vào đâu để xử phạt?

Cụ tham khảo topic em có post trên Group:
https://www.facebook.com/groups/otofun.ATGT/permalink/1132370913530656/?comment_id=1132433930191021&notif_t=group_comment&notif_id=1499926894358841

Website
www.otofun.net
Em đang sợ cái chỗ mang đăng kí này cụ. Vì chỗ này em nghĩ mặc định là đk gốc rồi, mình suy diễn ra đk công chứng thôi. Cho nên xxx nó vẫn viện cớ phạt đc cụ ạ. Híc, hoang mang quá nên em mãi chưa mua đc con xe để đi đây ạ.
Không đúng cụ nhé. Nguyên tắc tối thượng của pháp luật là "nhân viên công lực chỉ được làm những gì pháp luật quy định" còn "dân đen được làm tất cả những gì pháp luật không cấm". Nếu cho rằng cái giấy kia phải là giấy gốc thì dù có giấy gốc xxx hoàn toàn có thể bảo giấy của cụ là giấy giả hoặc thiếu chữ A, thừa chữ B... :P

Website
www.otofun.net
Em xin can cụ :-? Thứ nhất, bản thân cái 23/2015/NĐ-CP nó bổ trợ cho Luật Tổ chức chính phủ năm 2005, mà Luật này có phiên bản 2015 rồi. Thứ hai, giả như vẫn áp dụng được Nghị định đó đi, thì các cụ không thể cãi với xxx rằng "luật không cấm dùng bản sao" đâu. 23/2015/NĐ-CP nói rõ rằng bản sao "có giá trị sử dụng thay cho bản chính...trong các giao dịch", và việc các cụ xuất trình giấy tờ cho xxx thuộc về ngạch hành chính, chứ chẳng ai bảo đấy là giao dịch dân sự thông thường cả 8-> Hiện tại là Ngân hàng không sai (Bộ luật Dân sự 2015 qui định bên cho vay giữ giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp), xxx không sai (Luật Giao thông đường bộ qui định các cụ phải mang đăng kí, và không chơi bản sao nhé), cụ nào xui bị vẫy thì tốt nhất là cãi vào lỗi "không mang đăng kí" thôi :(
Thường thì em không còm với nick đi bộ và ảo lòi như của cụ, nhưng cơ mà đây là chúng ta đang tranh luận để mở mang đầu óc nên em xin phép phản biện ạ :)

Các "giao dịch" không quy định là giao dịch nào thì mặc định là tất các giấy tờ mà được phép công chứng thì đều có giá trị. Ví dụ như tiền không được công chứng thì không có giá trị để giao dịch. Hiện tại ngân hàng không sai nhưng xxx đang cố tình làm dư luận để chăn dân và đang dựa trên các văn bản đã hết hạn và vô gia trị về mặt pháp lý để hành dân. Không phù hợp với 1 thứ gọi là chính quyền hay 1 thành phần gọi là hành pháp. Điều 58 Luật GTDB quy định mang đăng ký xe và đăng ký xe là 1 văn bản không bị cấm công chứng nên mặc nhiên có giá trị giao dịch. Ở đấy mục đích chính của việc kiểm tra đăng ký xe là để đảm bảo không phải xe gian nên đăng ký photo công chứng nhìn rõ số khung, số máy, biển kiểm soát, chú phương tiện, ngày cấp, nơi cấp...là đủ để xxx có thể kiểm tra trực quan và/hoặc điện về trung tâm quản lý phương tiện kiểm tra chéo (xxx có công cụ và được phép làm việc này) nên việc yêu cầu giấy đăng ký bản gốc là HÀNH DÂN và cố tình gây khó dễ. 1 việc mà ở bất ký nơi nào có văn minh loài người thời đại này đều không làm.

Muon_biet

Xe cút kít
Sang tuần Bộ Tư Pháp sẽ có sự trả lời thoả đáng về việc này!

Website
www.otofun.net
Em cũng chỉ quan tâm đến việc ra đường có bị phạt hay ko? Cách giải quyết? Nếu CA kiểu gì cũng phạt thì phải làm việc vs NH...em chỉ sợ cố vay mượn để trả nốt cho xong thì lại bị NH phạt vì tội phá HĐ vay vs nó dù mình ko muốn. 1 cổ nhiều tròng quá!
Cụ đọc ở trên đi. Nếu cụ ở Hà Nội thì cố gắng lấy cái biên bản ghi đúng lỗi đó và ghi ý kiến "có giấy đăng ký công chứng xác nhận của ngân hàng bởi là xe trả góp" rồi mang về em nộp phạt thay cụ và chú xxx ghi biên bản cụ sẽ mang giấy tờ về tận nhà cụ để trả :v

Website
www.otofun.net
Em dự định lấy xe t6 nhưng đọc thấy mâdy văn bản này nên đang chờ xem hướng giải quyết ra sao.
Còn theo phần trên cụ nói: luật giao thông đường bộ bắt buộc phải mang theo giấy tờ gốc, em nghĩ đã dùng từ phải mang thì ko có là bị phạt cái đã. Còn mức phạt em nhớ có đọc ở đâu đó là 200-400. Với mức phạt này là ghi biên bản và vô kho bạc.
Về phía giao dịch đảm bảo với ngân hàng: người thế chấp giữ giấy tờ gốc trừ khi có thỏa thuận khác. Theo em chỗ này ngân hàng cũng đúng khi thỏa thuận khác là ngân hàng giữ giấy tờ gốc. Điều này đồng nghĩa xe thế chấp là xe để kho, ko đc lưu hành.
Vậy lại chết dân đen, nên em đề nghị lúc làm giấy đăng ký, cho cục đk làm cái mộc ghi: xe đang thế chấp đóng đè vô cái giấy đăng kí gốc lúc đi làm thủ tục. Em thấy vừa đơn giản, khỏi mất công bàn thảo
Không được cụ ạ. Không ai làm thế vì nếu làm thế thì mỗi xxx cần thêm 1 cái máy xét nghiệm giấy tờ, chữ ký, con dấu mang theo người nữa ạ :P

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Ví dụ của cụ như kia thì em xin nhận là mình không trả lời được :"> Nói chung em hiểu rằng nếu giấy khai sinh (bản chính hay bản sao) là 1 yêu cầu hay điều kiện của thủ tục hành chính nào đó, thì việc "xuất trình" (em thích dùng chữ "cung cấp" hơn) nó về bản chất là khác với cái mà em nêu dưới đây

Thực hiện thủ tục hành chính (hay "giao dịch hành chính", thuật ngữ này khá thuận tiện, vì tình huống các cụ đến làm việc với cơ quan Nhà nước vì công việc giấy tờ gì đó phần nhiều đều có thể qui thành 1 giao dịch cả) rõ ràng là tự nguyện: cụ cảm thấy yêu cầu cung cấp bản chính nó khắt khe quá, mà chế độ quan liêu nó không chấp nhận bản sao, thì cụ đi về, 2 bên không đồng thuận thì không có giao dịch, không bên nào đạt được gì cả. Việc xuất trình giấy tờ cho xxx nó khác hoàn toàn :D

Sau câu phủ đầu này, em cũng không dám hầu chuyện cụ nữa :"> Nói thật là hồi em còn làm mod (ở chỗ khác cơ), em không có thái độ này với 1 thành viên bất kì, dù cá nhân em thấy nick đó ảo hay không, đi bộ hay đi xe gì. Quá lắm chắc là trừ khi đã có va chạm từ trước :">
Cụ nói hay về thái độ không còm với nick đi bộ, em định comment bồi thêm nhưng thôi, bỏ qua. Vui là chính

khi e thấy xxx sờ đến ko tội này thì vạch tội khác các cụ ạ

Minhnd

Xe điện
Đùa ạ, các cụ giải ngố giúp. Sao biên bản của CA tỉnh Lai Châu xử phạt vi phạm giao thông tại tỉnh Ninh Bình.
1 bác hộ khẩu ở Ninh Bình đi xe ở Lai Châu thì ăn biên bản ở Lai Châu là chuyện bình thường mà cụ.

Minhnd

Xe điện
Chào cụ, em xin phép mạn bàn với cụ về nội dung cụ nêu: "và việc các cụ xuất trình giấy tờ cho xxx thuộc về ngạch hành chính, chứ chẳng ai bảo đấy là giao dịch dân sự thông thường cả" ===> cụ cho hỏi xuất trình bản sao y công chứng Giấy khai sinh có phải là nghạch Hành chính ko ạ? Tại sao NN vẫn chấp nhận giấy KS công chứng?

Việc gì NN không cấm thì người dân được quyền làm -> Vậy nên, không có quy định xử phạt giấy ĐKX công chứng ( còn thời hạn ) thì xxx căn cứ vào đâu để xử phạt?

Cụ tham khảo topic em có post trên Group:
https://www.facebook.com/groups/otofun.ATGT/permalink/1132370913530656/?comment_id=1132433930191021&notif_t=group_comment&notif_id=1499926894358841
Em cùng suy nghĩ với cụ. 02 loại giấy đây nếu đi nhà nghỉ gặp xxx thì có bị về phường không ạ?

Damthidam

Xe tải
Cụ đọc ở trên đi. Nếu cụ ở Hà Nội thì cố gắng lấy cái biên bản ghi đúng lỗi đó và ghi ý kiến "có giấy đăng ký công chứng xác nhận của ngân hàng bởi là xe trả góp" rồi mang về em nộp phạt thay cụ và chú xxx ghi biên bản cụ sẽ mang giấy tờ về tận nhà cụ để trả :v
Ở HN thì hầu như em ko mang theo giấy tờ vì cái mặt em CA họ ko hỏi :) Cái chính là việc lằng nhằng khi mình đi xa. Mình sai bị phạt thì chấp nhận nhưng cụ hiểu cảm giác khó chịu khi bị CA hành quá rồi chứ?
Về việc công chứng, thời xe máy chủ yếu vẫn là cub, 1 số anh em cũng làm công chứng cái đăng ký XM, khi bị CA phạt, ko có tiền nộp, CA họ giữ đăng ký làm tin thế là lượn luôn nên sau CA ko chấp nhận ĐK công chứng( Sx đc cả tập) Em ko đọc luật nhưng nghĩ rằng giấy tờ công chứng chỉ đc dùng để nộp cho các cơ quan liên quan họ lưu vd như đi làm thì phải nộp bằng, hộ khẩu cc nhưng khi trình diện vẫn phải mang bản gốc?

Minhnd

Xe điện
Ở HN thì hầu như em ko mang theo giấy tờ vì cái mặt em CA họ ko hỏi :) Cái chính là việc lằng nhằng khi mình đi xa. Mình sai bị phạt thì chấp nhận nhưng cụ hiểu cảm giác khó chịu khi bị CA hành quá rồi chứ?
Về việc công chứng, thời xe máy chủ yếu vẫn là cub, 1 số anh em cũng làm công chứng cái đăng ký XM, khi bị CA phạt, ko có tiền nộp, CA họ giữ đăng ký làm tin thế là lượn luôn nên sau CA ko chấp nhận ĐK công chứng( Sx đc cả tập) Em ko đọc luật nhưng nghĩ rằng giấy tờ công chứng chỉ đc dùng để nộp cho các cơ quan liên quan họ lưu vd như đi làm thì phải nộp bằng, hộ khẩu cc nhưng khi trình diện vẫn phải mang bản gốc?
Đấy là cụ nghĩ thế chứ có văn bản nào quy định thế đâu? :D

Damthidam

Xe tải
Đấy là cụ nghĩ thế chứ có văn bản nào quy định thế đâu? :D
Chả có văn bản nào nhưng cụ có việc ra phường xin cái chứng nhận vớ vẩn nào đó thì cụ mang HK bản gốc hay công chứng ra ạ? Cụ mất cmt phải đi làm lại cũng thế?

anthony411

Xe máy
Các thủ tục HC của mình, sinh ra đúng chỉ để hành là chính.

Về bản chất em thấy cái giấy ĐKX chả khác gì cái giấy khai sinh cả. Cả 2 đều thể hiện và xác thực các thông tin liên quan đến cá nhân/phương tiện mà CQNN muốn quản lý.

So về tính pháp lý thì Luật GTĐB 2008 và BLDS 2015 tương đương nhau, còn nghị định 46/2016/ về xử phạt VPHC và nghị định 23/2015 về giá trị pháp lý của Bản sao công chứng thì cũng ngang nhau về hiệu lực vì cùng là Nghị định -> nên các xxx không thể phủ nhận tính pháp lý của bản sao công chứng ĐKX còn hiệu lực được.

Theo ngu ý của em thì nếu mang ĐKX công chứng ( còn hiệu lực ) + giấy xác nhận tài sản thế chấp tại NH thì khả năng cao là xxx ko dám làm quá nếu nghe mình trình bày. Còn trường hợp chỉ có giấy xác nhận NH + bản photo ĐKX thì xxx có thể phạt được vì NH ko có quyền chứng thực sao y bản chính.

Cái khó là nội dung hướng dẫn mập mờ, căn cứ sai, mà các xxx cứ vịn vào đó để bắt phạt vô tội vạ. Vụ kiểm tra ĐKX 10s trong Daklak là 1 best case study :D

Hi vọng các cụ ở trên thấu hiểu nỗi khổ của tài xế mà ngồi lại với nhau đưa ra hướng giải quyết hợp tình hợp lý, lòng người ai oán lắm rồi. Chắc cũng phải đến 60-70% 4 bánh lưu thông trên đường là vay Bank giống như em :D