[Funland] Giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu

Nhimtiu

Xe container
E dân khối A nhiều lần thi Anh điểm cao nhất trường, hơn cả mấy bạn khối D và mấy bạn trong tuyển thi HSG. Ngại ghê luôn. Nhưng e học mẹo, chọn bừa, chứ tổng thể có giỏi eg bằng các bạn ý đâu
Em mời mợ ly ☕ đợt này về mợ kèm em thêm môn tiếng Anh nhé? Cô cô giáo giỏi và xuynh thía lày chắc em học tiến bộ nhanh lém:

phi tuấn

Xe buýt
từ đợt tiêm 3 mũi 19 quên tiệt món NN cc ah

Mr. Toàn

Xe điện
Cái gì để giỏi chả cần nó, cứ gì ngoại ngữ. Về người người dạy môn này do trước giờ dạy dỗ sai hết, giờ đỡ rồi. Về người học, môn này nó như uốn dẻo, học càng trẻ, càng nhỏ càng dễ. Để lớn tuổi, khi khớp thần kinh cứng chắc, đã "dày đặc" tiếng mẹ đẻ để ngôn ngữ khác viết đè vào là rất khó.
không khó đâu, chủ yếu là do sức tập trung, khi lớn tuổi sức tập trung bị chia sẻ ra nhiều việc. Em từng thử học tiếng Trung, chỉ qua app duolingo trong hơn 130 ngày thì làm thử bài HSK 3 ngon lành. Sau đó định đi học nâng cao thì lại bận việc quá, thành ra cả 3 năm nay lại bỏ bê

doctor76

Xe ba gác
Chắc chắn học ngoại ngữ là phải quyết -tâm, có môi trường để duy-trì và phát huy thêm đó cụ.
Còn năng- khiếu hẳn là đúng, nhưng tìm ra phương -pháp học phù hợp mới là yếu tố quan trọng nhất.
Cá nhân em tự luyện- tập là chính, tất nhiên là chương trình học của bọn em thì ngoại ngữ là bắt- buộc, có những ngôn ngữ còn khó hơn English nhiều như: Latin, Hy Lạp cổ, Hebrew...

MuathuHN252

Xe lăn
Em mời mợ ly ☕ đợt này về mợ kèm em thêm môn tiếng Anh nhé? Cô cô giáo giỏi và xuynh thía lày chắc em học tiến bộ nhanh lém:

Dạ. Cụ Nhím quá lời rồi. Đấy là e bảo hồi cấp 3, giờ thì tiếng việt e còn quên gần hết, lắm lúc fai học lại bảng chữ cái ý cụ

phamthoaibk

Xe buýt
Em dân ngoại ngữ đây mợ. Em cũng thường xuyên được hỏi làm thế nào để giỏi TA, sao anh/chị học mãi chẳng thấy tiến bộ gì cả, nên mua sách nào để học, nên đi học trung tâm nào...? Theo chủ quan của cá nhân em thì có những lý do sau:
1. Một phần là do năng khiếu nên nhiều người hấp thụ rất nhanh, thậm chí giỏi được mấy loại ngoại ngữ, có người học lại rất lâu
2. Môi trường & cơ hội tiếp xúc, sử dụng ngoại ngữ: Em nghĩ lý do này là lớn nhất. Em làm ở cơ quan hiện tại khá lâu, đã chứng kiến nhiều người ban đầu ở vạch xuất phát, nhưng được va chạm, sử dụng TA liên tục nên họ tự tin hơn, khả năng sử dụng ngôn ngữ cải thiện dần dần và về sau họ có thể sử dụng TA khá ổn, tất nhiên không phải lưu loát như dân chuyên.
3. Quyết tâm của bản thân: Đây là lý do lớn thứ 2. Đồng nghiệp em có nhiều người rất quyết tâm, họ học TA những lúc rảnh, thuê giáo viên bản ngữ dạy 1-1, ko ngại khó, ko ngại ngùng...
4. Đừng cố để giỏi như dân chuyên, hãy học dần dần, từ từ, kiểu mưa dầm thấm đất chứ ko đốt cháy giai đoạn được. Mục đích của ngoại ngữ ngày nay là để phục vụ giao tiếp, công việc, làm sao để đối tác hiểu ý mình đang nói chứ ko phải cứ phải nói chuẩn đét như dân bản ngữ làm gì.

vihali

Xe container
Có vẻ cái gì đó hơi không "logic" lắm, hoặc yêu cầu của bác về biết ngoại ngữ cao hơn bình thường rất nhiều.
Có thể rất giỏi ngoại ngữ phải là dân chuyên văn, nhưng chuyên tự nhiên (nhất là toán) sẽ phải học ngoại ngữ rất dễ dàng.
Đã giỏi toán thì chắc phải giỏi tư duy logic và đặc biệt có trí nhớ tốt. 2 ưu thế này giúp người học ngoại ngữ dễ hơn những người bình thường khác rất nhiều. Mà ngay cả chuyên văn thì chắc phải về sau, khi học ngôn ngữ chuyên sâu chứ ban đầu các bạn giỏi văn không học dễ như người giỏi toán đâu!
Em nghĩ trí nhớ tốt chẳng phải do giỏi toán, hay cứ giỏi toán là giỏi ngoại ngữ. Em thấy các bà bán hàng tạp hoá trí nhớ tốt mà chả giỏi toán gì. Ngược lại, em dạy lớp chuyên toán, tiếng Anh của các bạn rất kém, bởi phải mất thời gian học toán quá. Nếu có bạn khá chút là vì các bạn bỏ thời gian ra học một cách cân bằng. Giờ bay nhiều là bay thạo thôi chứ ngoại ngữ thì bất cứ ai bình thường đều học được.

Rivers

Xe container
Xung quanh em đầy người nói sõi tiếng Việt, chả nhẽ ai cũng có năng khiếu hết à :D

Vova

Xe container
Em dùng hoặc lõm bõm, hoặc trơn tru được khoảng 5 ngoại ngữ. Có điều càng về sau em thấy coi việc học ngoại ngữ như chơi trò chơi thì có khi vào còn nhanh hơn là học nghiêm chỉnh. Nhiều khi đơn giản là người nước đấy người ta nói như vậy hoặc viết như vậy, chẳng nên cố gắng tổng quát hóa hay hệ thống hóa nhiều làm gì, vừa nhức đầu vừa căng thẳng.
Tiếp nữa, học ngoại ngữ là cả quá trình. Thế nên túc tắc, kiên trì học đều đặn hàng ngày có khi tốt hơn là cày ngày cày đêm.
Cuối cùng là coi là chơi nhưng cần cố tạo ra môi trường thuận lợi để học. Kiểu như nói chưa tốt thì cố ngày nào cũng đọc to một đoạn tin tức thú vị nào đấy (và cũng không ngại đọc sai). Nói cho cùng, chau chuốt quá cũng chẳng để làm gì. Quan trọng là mình nói người ta hiểu thôi. Nghe cũng vậy, chịu khó xem mấy kênh dễ nghe kiểu Discovery hay Nat Geo, mỗi ngày 15 phút nửa tiếng cho quen tai. Gặp cơ hội sử dụng tiếng thì nên tranh thủ.
Đại loại cứ túc tắc nhưng kiên trì và nghiêm túc như thế thì em nghĩ kiểu gì cũng dùng được bất cứ tiếng nào.

just for fun

Xe lăn
Thật ra học tập phải có mục tiêu cụ thể thì mới lên nhanh được ạ. Trước cháu học TA mãi chả vào đầu được chữ nào nhưng chỉ khi có học bổng thì 3 tháng trước khi đi học vào hơn hẳn. Sau đó sang NN với 1 vốn TA đủ để đi đường ko bị lạc, thầy giảng thì nghe bập bà bập bõm nhưng rồi cuối khoá luận văn mấy chục trang TA chẳng biết có sai nhiều không nhưng rồi cũng ổn. Lên trình bày trước hội đồng cũng đút tay túi quần chém như đúng rồi ấy.
Hồi mới sang NN cháu cứ phải rào trước đón sau với thầy là TA mình còn dở lắm, nếu có gì thì nhờ thầy kiên nhẫn. Ông ấy bảo là NN chỉ là phương tiện để giao tiếp, người nói chuẩn TA ít hơn người nói ko chuẩn nên mài cứ vô tư đê :)

Nhimtiu

Xe container
Dạ. Cụ Nhím quá lời rồi. Đấy là e bảo hồi cấp 3, giờ thì tiếng việt e còn quên gần hết, lắm lúc fai học lại bảng chữ cái ý cụ
Em nói thiệt mờ. Nn quan trọng là hỉu nhao, mợ nói em hỉu là đc quan trọng gì đâu. :))

Nhimtiu

Xe container
Thật ra học tập phải có mục tiêu cụ thể thì mới lên nhanh được ạ. Trước cháu học TA mãi chả vào đầu được chữ nào nhưng chỉ khi có học bổng thì 3 tháng trước khi đi học vào hơn hẳn. Sau đó sang NN với 1 vốn TA đủ để đi đường ko bị lạc, thầy giảng thì nghe bập bà bập bõm nhưng rồi cuối khoá luận văn mấy chục trang TA chẳng biết có sai nhiều không nhưng rồi cũng ổn. Lên trình bày trước hội đồng cũng đút tay túi quần chém như đúng rồi ấy.
Em lại mời mợ Just cafe online nha, hôm nay ở xa quá k lên LOiCu đc mợ ạ:

thanhvn8020

Xe tải
Đôi khi người ta vẫn nhầm lẫn giữa khái niệm " biết " và "giỏi". Để " biết " thì không khó, tự học qua app, qua mạng, cái " biết " đôi khi giúp mình thuận lợi hơn một chút, vui vẻ hơn một chút, nhưng không tạo ra quá nhiều khác biệt. Còn từ " biết " đến "giỏi" là một khoảng cách rất xa, đòi hỏi sự học tập, rèn luyện thực hành bền bỉ. Với em bây giờ thì " giỏi " nghĩa là có thể dùng kiến thức đó để trực tiếp hoặc gián tiếp tạo nên giá trị, ví dụ như tiền chẳng hạn.

Dong A phuong

Xe tải
Muốn học tiếng Anh giỏi trong 6 tháng, cụ qua Lon don du lịch. Lời của tôi đã tốt nghiệp Đại học chuyên tiếng Anh - Đại học khoa học xã hội và nhân văn - đại học quốc gia Hà Nội.

Lọ mọ

Xe buýt
F1 nhà em học đại Bách Khoa.Khoa toán ứng dụng .song rồi xin học tiếp ở nước ngoài. Em thấy nó học có 2 tháng được ngay cái bằng tiếng Anh 6.0

acc_75

Xe điện
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
chuẩn cụ ạ, đầy người sống trời tây học lồi cả mắt mà nói k nổi