[Funland] Giữa mẹ và vợ, là thằng đàn ông các cụ sử lý ra sao?

ngoc.ht09

Xe buýt
Đọc các trao đổi của cụ chủ, em tin là lời khuyên của mình và của đa phần các cụ ờ đây là .... vô ích. Cụ chủ là người ủy mị, thiếu quyết đoán nên chắc sẽ không thể làm vậy..
Chia buồn với vợ con cụ. :)
Em đồng ý với cụ.
Mẹ của cụ chủ là mẫu người tây gọi là "toxic" - sẽ ảnh hưởng tai hại đến các con gái nhưng cụ chủ chưa biết sợ - cô vợ phải mạnh mẽ hơn nữa để bảo vệ con mình. Phải chấp nhận thực tế là ta không thể thay đổi bố mẹ mình được.

TrangBonBon

Xe tăng
Khổ thân cô con dâu và nhà vợ.

Trăm cái phúc nhà vợ không bằng 1 cái nợ ngà chồng.

NNS

Xe ngựa
bà thân sinh ra cụ chủ là mắc 1 bệnh thần kinh thể ám thị, ko thay đổi được đâu, giải pháp duy nhất là ở riêng

ngoc.ht09

Xe buýt
Bên Tình Bên Hiếu biết nghiêng bên nào ?​
Hiếu đâu có nghĩa là phải ở cùng hả cụ - hiếu mà mọi thứ chiều theo ý của một người thì gọi là ngu hiếu. Mà định hiếu thế thì sao lại lấy vợ sinh con, vợ có thể chạy được, nhưng con thì không.

mone

[Tịch thu bằng lái]
ở riêng ra là khỏe nhất. Nhà cháu nói thật ngay từ đầu đã thấy nguy cơ nên ra riêng gấp, nên giờ mọi bên tốt đẹp. Thích thăm nhau lúc nào cũng được, zui hơn

Chim Trích

Xe tăng
Riêng ngay khi có thể, báo hiếu mẹ thiếu gì cách...trước tiên là cái tâm phải sáng đã.

taductoan

Xe điện
Để tránh lặp lại những gì cụ đã phải trải qua và đã hình thành, Theo em thì cụ ra ở riêng ngay và luôn. Chưa xây nhà thì thuê cũng được. Đấy là nếu đúng như lời cụ nói. Còn nếu không thì em có quan điểm mẹ chỉ có một mà thôi. Mong cụ cân nhắc.

sapthanh4banh

Xe điện
Nhà bà thì bà còn đuổi. Giờ vợ chồng cụ cứ dọn ra ở riêng rồi đón cụ về ở cùng thì sẽ khác nhiều đấy.
Chứ lâu dài cứ thế này mãi cũng ko ổn. Là đàn ông cụ phải quyết liệt, thời điểm này mẹ cụ vẫn có thể ở cùng với ông, 2 ông bà ở với nhau biết đâu nền tính hơn.

Sơn Takira

Xe tải
Cụ chủ hỏi sai rồi.

Đây ko phải là giữa mẹ và vợ mà là giữa cụ và mẹ.

Hình như hồi xưa có cụ nào nói về thói cay nghiệt của đàn bà và bị chửi sml.

Không phải người mẹ nào cũng tốt. Em khi có cảm hứng sẽ viết về thằng bạn thân em. Bi kịch

Chỉnh sửa cuối:

Bố 3 con

Xe tải
e nghĩ cụ nên ở riêng, xa thơm gần thối mà. Thi thoảng gặp nhau có khi lại thành yêu. xong 1 thời gian ổn thì lại khắc nhập khắc nhập xem tình trạng thế nào cụ ạ.

vnvodoi

Xe điện
Trên đời vẫn còn những người yêu thương phụ huynh đến mù quáng như cụ chủ à ?

Nói câu hơi phũ , cái sự mù quáng của cụ chủ đang làm hại đến tương lai của con cụ.

Người ta sống vì tương lai ( con cái) chứ không phải sống vì quá khứ ( phụ huynh) đâu. Dù nói mồm thì sợ bị kêu là bất hiếu nhưng thực tế nó là vậy, và nó đúng. Có cái xã hội nào phát triển được nhờ vào những ông bà già không ăn no vác nặng được đâu ?

thanh040506

Xe trâu
Khổ thân cụ chủ. K xử lý dứt điểm k có time làm ăn nữa.

TRANGDC

Xe tăng
Mẹ cụ chẳng đuổi cổ vc cụ đi rồi còn gì? Đuổi thì đi thôi cụ chủ ơi, năng về thăm là được :)

PeonyNguyen

Xe buýt
Em biết có những người cả cuộc đời họ không yêu quý nổi ai, không khen ngợi, nói tốt về ai bao giờ, không hoà hợp được với ai. Càng sống gần lại càng là đối tượng chỉ trích của người đó. Mẹ cụ có lẽ thuộc nhóm này.

Nếu mẹ cụ còn trẻ khoẻ thì vợ chồng cụ nên ở riêng càng sớm càng tốt. Khi nào mẹ già yếu, bệnh tật lúc ấy chăm sóc, làm bổn phận con cái vẫn chưa muộn. Biết đâu sống xa lại cải thiện được tình cảm, “xa thơm gần thối” mà

Thật xấu hổ khi mang chuyện gia đình ra cho thiên hạ bàn tán. Nhưng thật sự em đang rối, chưa biết gỡ ra sao. Lên đây nhờ các cụ tiền bối chỉ bảo.

Em và vợ năm nay 35 tuổi rồi. Mẹ thì thuộc thế hệ 6x. Khi lấy bố không hiểu sao mẹ có sự thù hằn với nhà chồng mà hơn 30 năm nay chưa thể hòa giải. Mẹ em là người không biết đùa, hễ ai nói gì về bố là mẹ tin ngay lập tức và về sinh sự với bố. Luôn cho rằng anh em nhà bố xúi giục bố về đối xử không tốt với mẹ. Nhưng thực tế thì chả có gì cả. Em lớn lên trong 1 gia đình bố mẹ luôn cãi nhau. Mẹ em thì suốt ngày nhồi nhét vào đầu em những câu chuyện mà tự mẹ suy diễn ra về nhà chồng. Luôn cho rằng họ muốn phá vỡ hạnh phúc gia đình em. Nên cấm đoán em giao tiếp, chơi bời với họ. Với bố thì luôn kể xấu để cho e mất hình ảnh về bố. Vì vậy lớn lên em lầm lì, ít nói và luôn có khoảng cách với bố, mẹ và chính những người thân xung quanh. Chính vì vậy cho đến bây giờ, mặc dù trong tâm rất hướng ngoại, thích giao tiếp nhưng em luôn cảm thấy tự ti. Nhưng ngay từ ngày bé em luôn nghĩ. Sau này có gia đình, nhất định không được để các con em phải khổ, phải rơi vào hoàn cảnh như em.

Ấy thế mà, khi em lấy vợ. Không hiểu sao mẹ lại có ác cảm với vợ em. Cho dù vợ có chăm lo cho gia đình, luôn lắng nghe bà tâm sự. Chia sẻ cùng bà. Nhưng hễ có ai nói gì đến tai là về vin ngay vào vợ chồng em. Cho rằng vợ em xui em chia rẽ bà với em. Hay vợ chồng em vào hùa với bố để chống lại bà. Càng giải thích thể anof đi nữa bà cũng không hiểu cho. Vợ chồng em thì luôn cố gắng hàn gắn bố mẹ với nhau. Nhưng thật sự bà quá ích kỉ, không tin vào vợ chồng em.
Đỉnh điểm là hôm vừa rồi. Vợ em có việc ra ngoài, mới nhờ bà chông thằng cu ( vợ em mới sinh cháu thứ 3 ). Khi về, vôt tình vợ em nghe thấy bà đang nói xấu vợ em với đứa lớn ( cháu mới 7 tuổi). Kể đủ thứ tội mà bà dựng lên. Bảo với cháu là vợ chồng em nghe các bác. Về chống lại bà, rồi là từ ngày vợ em về. Nịnh em và bố chồng không thương bà. Nói chung là con em đang bị rơi vào hoàn cảnh của e hồi nhỏ. Còn bắt cháu phải kể ra rằng mẹ cháu có nói xấu gì về bà không? Bảo bà ngoài không biết dạy mẹ để mẹ láo với bà. Thế là tức nước vỡ bờ, hai mẹ con đôi co. Mẹ em mới đuổi vợ chồng em ra khỏi nhà ( vc em mới về ở nhà ông bà đc 2 năm do nhà bọn em bán để đầu tư vào kinh doanh. Có lịch xây nhà nhưng không phải lúc này. Ông bà thì ở chỗ khác. Bà thì không ở đc với ông nên về ở với vc em). Giờ em nói chuyện với cháu thì cháu bảo. Hằng đêm khi đi ngủ bà luôn kể xấu về mẹ. Còn cố hỏi con là mẹ có nói xấu gì về bà không. Cháu rất sợ.

Giờ vợ em nằng nằng nặc đòi xây nhà ra ở riêng. Nếu không xây vợ em đưa con đi thuê chỗ khác ở. Không cho gần bà nữa .Em thì thương vợ con. Còn mẹ thì có giận nhưng vẫn thương. Giờ em ra ở riêng mà để bà ở đây 1 mình không yên tâm. Với lại, còn bố còn mẹ mà mỗi người 1 nơi. Thử hỏi con nào mà yên an tâm cho nổi. Vợ em thì quyết lắm. Em thì cũng muốn ra ở riêng chứ để cháu gần bà rồi cháu lại mất tuổi thơ như em. Bảo bà về với ông thì chỉ vài ngày bà lại sinh chuyện với ông. Sông như thế cũng chả hay ho gì.
Thật sự em đang rất rối, nếu như xây nhà ra ở riêng thì có thể làm đc trong lúc này. Nhưng những ké hoạch làm ăn của em phải gác lại. Thêm nữa, các cháu đi học sẽ phải chuyển trường. Em sợ ảnh hưởng đến tâm lý vì đã quen bạn quen cô. Mà không chuyển thì để cháu ở với bà như vậy em cũng không yên tâm. Vợ em lại đang rất gắt về việc ra ở riêng.
Chuyện hơi dài nhưng mong các mọi người thông cảm. Vì rất nhiều tâm tư muốn dãi bày. Mong mợi người cho em lời khuyên để em có thể sử lý tốt chuyện này.

PeonyNguyen

Xe buýt
Ủng hộ cụ viết

Cụ chủ hỏi sai rồi.

Đây ko phải là giữa mẹ và vợ mà là giữa cụ và mẹ.

Hình như hồi xưa có cụ nào nói về thói cay nghiệt của đàn bà và bị chửi sml.

Không phải người mẹ nào cũng tốt. Em khi có cảm hứng sẽ viết về thằng bạn thân em. Bi kịch

ChuLai

Xe tải
Hiếu đâu có nghĩa là phải ở cùng hả cụ - hiếu mà mọi thứ chiều theo ý của một người thì gọi là ngu hiếu. Mà định hiếu thế thì sao lại lấy vợ sinh con, vợ có thể chạy được, nhưng con thì không.
Cơ bản thì cảm nhận và cách suy nghĩ của mỗi người thôi .
thời đại

netresource

Xe tải
Tìm một bà nào cùng lứa rồi thủ thỉ rủ mẹ cụ đi chùa, tâm sự hằng ngày, truyền vào cụ tư tưởng buôn bỏ, bớt sân si, đời là bể khổ, hãy sống quảng đời còn lại trong thanh thản, bớt quan tâm đến chồng, con cháu lại, hãy an nhiên mà sống. Giải pháp này hơi khó nhưng cố gắng sẽ được. Chứ biểu cụ đi khám sức khoẻ tâm thần là ko chịu đi đâu.

Sơn Takira

Xe tải
Mợ ủng hộ suông à? :))

Em là người chủ động ra ở riêng mặc dù vợ và mẹ phản đối. Em quyết là làm và dự tính 5y nữa mới về ở.

Ps: mẹ em tuyệt lắm. Cuối tuần nào cả nhà cũng về vui vầy

Nhưng thằng bạn em thì... haizz

quangdzung

Xe điện
Mua nhà ở gần. Hàng ngày chạy về chăm cụ

PeonyNguyen

Xe buýt
Nghe phũ quá :)
Nhưng sự thật là không phải lúc nào người ruột thịt cũng là những người tốt nhất và quan trọng nhất với mình đâu. Lắm khi như một thứ “nợ đời”, “độc dược thần kinh” vậy.
Nên em có kinh nghiệm rằng chỉ giữ mối quan hệ thân thiết với người tử tế, khiến mình thư thái, bình an...dù đó là mối quan hệ huyết thống hay quan hệ xã hội. Còn ngược lại, họ hàng ruột thịt mà ngang trái, nghiệt ngã đầy đoạ đời nhau quá thì thôi xin next.
Xã hội mới rồi, quy mô gia đình cũng ngày một thu hẹp, cái kiểu họ hàng đàn đống...xong việc cá nhân éo gì cũng lôi ra họp họ, lấy ý kiến. Tộ xư, bàn được 3 việc hết cmn đời người còn làm được gì

Trên đời vẫn còn những người yêu thương phụ huynh đến mù quáng như cụ chủ à ?

Nói câu hơi phũ , cái sự mù quáng của cụ chủ đang làm hại đến tương lai của con cụ.

Người ta sống vì tương lai ( con cái) chứ không phải sống vì quá khứ ( phụ huynh) đâu. Dù nói mồm thì sợ bị kêu là bất hiếu nhưng thực tế nó là vậy, và nó đúng. Có cái xã hội nào phát triển được nhờ vào những ông bà già không ăn no vác nặng được đâu ?