[Funland] Giữa mẹ và vợ, là thằng đàn ông các cụ sử lý ra sao?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thật xấu hổ khi mang chuyện gia đình ra cho thiên hạ bàn tán. Nhưng thật sự em đang rối, chưa biết gỡ ra sao. Lên đây nhờ các cụ tiền bối chỉ bảo.

Em và vợ năm nay 35 tuổi rồi. Mẹ thì thuộc thế hệ 6x. Khi lấy bố không hiểu sao mẹ có sự thù hằn với nhà chồng mà hơn 30 năm nay chưa thể hòa giải. Mẹ em là người không biết đùa, hễ ai nói gì về bố là mẹ tin ngay lập tức và về sinh sự với bố. Luôn cho rằng anh em nhà bố xúi giục bố về đối xử không tốt với mẹ. Nhưng thực tế thì chả có gì cả. Em lớn lên trong 1 gia đình bố mẹ luôn cãi nhau. Mẹ em thì suốt ngày nhồi nhét vào đầu em những câu chuyện mà tự mẹ suy diễn ra về nhà chồng. Luôn cho rằng họ muốn phá vỡ hạnh phúc gia đình em. Nên cấm đoán em giao tiếp, chơi bời với họ. Với bố thì luôn kể xấu để cho e mất hình ảnh về bố. Vì vậy lớn lên em lầm lì, ít nói và luôn có khoảng cách với bố, mẹ và chính những người thân xung quanh. Chính vì vậy cho đến bây giờ, mặc dù trong tâm rất hướng ngoại, thích giao tiếp nhưng em luôn cảm thấy tự ti. Nhưng ngay từ ngày bé em luôn nghĩ. Sau này có gia đình, nhất định không được để các con em phải khổ, phải rơi vào hoàn cảnh như em.

Ấy thế mà, khi em lấy vợ. Không hiểu sao mẹ lại có ác cảm với vợ em. Cho dù vợ có chăm lo cho gia đình, luôn lắng nghe bà tâm sự. Chia sẻ cùng bà. Nhưng hễ có ai nói gì đến tai là về vin ngay vào vợ chồng em. Cho rằng vợ em xui em chia rẽ bà với em. Hay vợ chồng em vào hùa với bố để chống lại bà. Càng giải thích thể anof đi nữa bà cũng không hiểu cho. Vợ chồng em thì luôn cố gắng hàn gắn bố mẹ với nhau. Nhưng thật sự bà quá ích kỉ, không tin vào vợ chồng em.
Đỉnh điểm là hôm vừa rồi. Vợ em có việc ra ngoài, mới nhờ bà chông thằng cu ( vợ em mới sinh cháu thứ 3 ). Khi về, vôt tình vợ em nghe thấy bà đang nói xấu vợ em với đứa lớn ( cháu mới 7 tuổi). Kể đủ thứ tội mà bà dựng lên. Bảo với cháu là vợ chồng em nghe các bác. Về chống lại bà, rồi là từ ngày vợ em về. Nịnh em và bố chồng không thương bà. Nói chung là con em đang bị rơi vào hoàn cảnh của e hồi nhỏ. Còn bắt cháu phải kể ra rằng mẹ cháu có nói xấu gì về bà không? Bảo bà ngoài không biết dạy mẹ để mẹ láo với bà. Thế là tức nước vỡ bờ, hai mẹ con đôi co. Mẹ em mới đuổi vợ chồng em ra khỏi nhà ( vc em mới về ở nhà ông bà đc 2 năm do nhà bọn em bán để đầu tư vào kinh doanh. Có lịch xây nhà nhưng không phải lúc này. Ông bà thì ở chỗ khác. Bà thì không ở đc với ông nên về ở với vc em). Giờ em nói chuyện với cháu thì cháu bảo. Hằng đêm khi đi ngủ bà luôn kể xấu về mẹ. Còn cố hỏi con là mẹ có nói xấu gì về bà không. Cháu rất sợ.

Giờ vợ em nằng nằng nặc đòi xây nhà ra ở riêng. Nếu không xây vợ em đưa con đi thuê chỗ khác ở. Không cho gần bà nữa .Em thì thương vợ con. Còn mẹ thì có giận nhưng vẫn thương. Giờ em ra ở riêng mà để bà ở đây 1 mình không yên tâm. Với lại, còn bố còn mẹ mà mỗi người 1 nơi. Thử hỏi con nào mà yên an tâm cho nổi. Vợ em thì quyết lắm. Em thì cũng muốn ra ở riêng chứ để cháu gần bà rồi cháu lại mất tuổi thơ như em. Bảo bà về với ông thì chỉ vài ngày bà lại sinh chuyện với ông. Sông như thế cũng chả hay ho gì.
Thật sự em đang rất rối, nếu như xây nhà ra ở riêng thì có thể làm đc trong lúc này. Nhưng những ké hoạch làm ăn của em phải gác lại. Thêm nữa, các cháu đi học sẽ phải chuyển trường. Em sợ ảnh hưởng đến tâm lý vì đã quen bạn quen cô. Mà không chuyển thì để cháu ở với bà như vậy em cũng không yên tâm. Vợ em lại đang rất gắt về việc ra ở riêng.
Chuyện hơi dài nhưng mong các mọi người thông cảm. Vì rất nhiều tâm tư muốn dãi bày. Mong mợi người cho em lời khuyên để em có thể sử lý tốt chuyện này.
Ca của bác khó phết!
Nhưng cái khó nhất trong trường hợp của bác không phải là bên tình,bên hiếu đem cân đo...
Mà bác hãy chứng tỏ bản lĩnh đàn ông!
Cố lên!
Mềm mỏng với mẹ,êm đềm với vợ....
Bản thân phải cứng!

tranhduong

Xe buýt
Vẫn là mẹ đẻ ra mình phải không ạ. Tốt nhất mình cứ nhịn thôi

Northern Wind

Xe máy
Nhà cháu thấy xa thơm gần thối. Cụ chủ thớt ra ở riêng xa xa ra tí. Các vấn đề khác nói sau.

Cascheb

Xe hơi
Cảnh khá nhiều nhà cụ ạ, nhưng trường hợp của cụ cá nhân em xin có mấy lời khuyên thế này :
1. Đầu tiên, thực sự hơi khó nhưng em nghĩ cụ nên đưa bà đi khám tâm lý. Nó có 1 dạng bệnh gọi là rối loạn lo âu hoặc tương tự thế, người mắc hội chứng này rất bảo thủ, hoặc nghĩ mình lúc nào cũng bị bệnh, hoặc nghĩ lúc nào người khác cũng nói xấu mình. Nếu là bệnh lý thì nên có biện pháp điều trị sớm.
2. Nên ở riêng, ở gần, thi thoảng đưa vợ con về thăm bà, vì dù thế nào 2 thế hệ khác nhau lại đến từ 2 gia đình khác nhau cũng rất khó hòa nhập được.
3. Cuối cùng là nên bản lĩnh, vững tâm, tìm cách xử lý nhẹ nhàng nhất ( không quan trọng đúng hay sai ) trong mọi việc cụ ạ.
Chúc cụ thành công !

trungpham666

Xe tải
Nhà cụ khổ nhỉ. May nhà em hòa thuận trên dưới.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Tách thôi , 2 thế hệ bị ảnh hưởng rồi . Biết đâu tách ra bà sẽ hồi tâm chuyển ý

trantuan86hd

Xe tải
Tác hại ghê gớm của việc hồi bé bị nhồi nhét tư tưởng, giờ lớn lên rồi vẫn muốn bám vào mẹ hàng ngày, mặc kệ mẹ tiếp tục làm hại vợ con, tiếp tục làm hại cuộc đời 3 đứa trẻ.
Em tự chủ và tự lập ngay từ bé cụ ah. Những thứ em làm ra, những công việc em làm không hề do bố mẹ mà có. Chỉ là đứng giữa hai người phụ nữ quan trọng nó hơi khó sử. Các cụ cứ rơi vào hoàn cảnh của em thì mới hiểu đc.

tungLam.nwl

Xe tăng
Thật xấu hổ khi mang chuyện gia đình ra cho thiên hạ bàn tán. Nhưng thật sự em đang rối, chưa biết gỡ ra sao. Lên đây nhờ các cụ tiền bối chỉ bảo.
....
Chuyện hơi dài nhưng mong các mọi người thông cảm. Vì rất nhiều tâm tư muốn dãi bày. Mong mợi người cho em lời khuyên để em có thể sử lý tốt chuyện này.
Em khuyên thật lòng từ kinh nghiệm của em cố gắng 2 vợ chống tách ra ở riềng là ổn ngay, xa thơm gần thối. Làm chồng thì phải bảo vệ vợ nhưng không được bỏ bê mẹ. Các cụ có sai thì cũng là tính cách bao năm rồi không bao giờ sửa được, cứ tách riêng ra chăm lo vợ con và các cụ đàng hoàng để tốt cho lòng mình đã, cái đúng thì theo, cái gì sai thì lờ đi không cần tranh cãi đúng sai còn thiên hạ thì kệ cụ nó miễn là mình thấy mình ngon là được rồi.

Kasparov

Xe buýt
Tác hại ghê gớm của việc hồi bé bị nhồi nhét tư tưởng, giờ lớn lên rồi vẫn muốn bám vào mẹ hàng ngày, mặc kệ mẹ tiếp tục làm hại vợ con, tiếp tục làm hại cuộc đời 3 đứa trẻ.
Người ta vì chữ hiếu chứ ai mà muốn bám váy mẹ đâu hở cụ. Có thể cụ ko tin nhưng phạm tội bất hiếu là quả báo nhãn tiền đấy!
Cụ thớt chỉ muốn chăm cả mẹ và gia đình nhỏ của cụ ấy nhưng bà mẹ thì gàn còn cụ ý chỉ có mỗi 2 tay 2 chân nên khó mà kham nổi. Em xin lỗi vì ko giúp đc gì cho cụ...

trantuan86hd

Xe tải
Em cảm ơn các cụ đã cho em những lời khuyên. Đọc cmd của các cụ em cũng vỡ ra nhiều điều. Và trong đầu e cũng đưa ra đc phương hướng xử lý rồi.
Thật ra là em quyết ra ở riêng rồi. Nhưng vì nghĩ cho bà phải lủi thủi 1 mình đâm em lăn tăn thôi. Nói thì dễ lắm, các cụ cứ nghĩ xem. Là mẹ mình mà, đang đông đủ con cháu giờ bỗng dưng 1 mình. Rồi đêm hôm mưa gió. Với lại, không vó người gây sự bà lại gây sự với hàng xóm thì còn nhọc nữa. Nên bảo em nhu nhược thì có lẽ hơi quá. Nhưng dù sao e vẫn phải cho bà thấy em kiên quyết. Để lần dau bà không bà không lấn tới nữa. Với lại cho bà cảm nhận đc kết quả do chính bà gây ra. Có lẽ bà sẽ bớt hơn.
Một lần nữa cảm ơn các cụ đã chia sẻ cùng em.

oo0long0oo

Xe hơi

Em và vợ năm nay 35 tuổi rồi. Mẹ thì thuộc thế hệ 6x. Khi lấy bố không hiểu sao mẹ có sự thù hằn với nhà chồng mà hơn 30 năm nay chưa thể hòa giải. Mẹ em là người không biết đùa, hễ ai nói gì về bố là mẹ tin ngay lập tức và về sinh sự với bố. Luôn cho rằng anh em nhà bố xúi giục bố về đối xử không tốt với mẹ. Nhưng thực tế thì chả có gì cả. Em lớn lên trong 1 gia đình bố mẹ luôn cãi nhau. Mẹ em thì suốt ngày nhồi nhét vào đầu em những câu chuyện mà tự mẹ suy diễn ra về nhà chồng. Luôn cho rằng họ muốn phá vỡ hạnh phúc gia đình em. Nên cấm đoán em giao tiếp, chơi bời với họ. Với bố thì luôn kể xấu để cho e mất hình ảnh về bố. Vì vậy lớn lên em lầm lì, ít nói và luôn có khoảng cách với bố, mẹ và chính những người thân xung quanh. Chính vì vậy cho đến bây giờ, mặc dù trong tâm rất hướng ngoại, thích giao tiếp nhưng em luôn cảm thấy tự ti. Nhưng ngay từ ngày bé em luôn nghĩ. Sau này có gia đình, nhất định không được để các con em phải khổ, phải rơi vào hoàn cảnh như em.

Ấy thế mà, khi em lấy vợ. Không hiểu sao mẹ lại có ác cảm với vợ em. Cho dù vợ có chăm lo cho gia đình, luôn lắng nghe bà tâm sự. Chia sẻ cùng bà. Nhưng hễ có ai nói gì đến tai là về vin ngay vào vợ chồng em. Cho rằng vợ em xui em chia rẽ bà với em. Hay vợ chồng em vào hùa với bố để chống lại bà. Càng giải thích thể anof đi nữa bà cũng không hiểu cho. Vợ chồng em thì luôn cố gắng hàn gắn bố mẹ với nhau. Nhưng thật sự bà quá ích kỉ, không tin vào vợ chồng em.
Đỉnh điểm là hôm vừa rồi. Vợ em có việc ra ngoài, mới nhờ bà chông thằng cu ( vợ em mới sinh cháu thứ 3 ). Khi về, vôt tình vợ em nghe thấy bà đang nói xấu vợ em với đứa lớn ( cháu mới 7 tuổi). Kể đủ thứ tội mà bà dựng lên. Bảo với cháu là vợ chồng em nghe các bác. Về chống lại bà, rồi là từ ngày vợ em về. Nịnh em và bố chồng không thương bà. Nói chung là con em đang bị rơi vào hoàn cảnh của e hồi nhỏ. Còn bắt cháu phải kể ra rằng mẹ cháu có nói xấu gì về bà không? Bảo bà ngoài không biết dạy mẹ để mẹ láo với bà. Thế là tức nước vỡ bờ, hai mẹ con đôi co. Mẹ em mới đuổi vợ chồng em ra khỏi nhà ( vc em mới về ở nhà ông bà đc 2 năm do nhà bọn em bán để đầu tư vào kinh doanh. Có lịch xây nhà nhưng không phải lúc này. Ông bà thì ở chỗ khác. Bà thì không ở đc với ông nên về ở với vc em). Giờ em nói chuyện với cháu thì cháu bảo. Hằng đêm khi đi ngủ bà luôn kể xấu về mẹ. Còn cố hỏi con là mẹ có nói xấu gì về bà không. Cháu rất sợ.

Giờ vợ em nằng nằng nặc đòi xây nhà ra ở riêng. Nếu không xây vợ em đưa con đi thuê chỗ khác ở. Không cho gần bà nữa .Em thì thương vợ con. Còn mẹ thì có giận nhưng vẫn thương. Giờ em ra ở riêng mà để bà ở đây 1 mình không yên tâm. Với lại, còn bố còn mẹ mà mỗi người 1 nơi. Thử hỏi con nào mà yên an tâm cho nổi. Vợ em thì quyết lắm. Em thì cũng muốn ra ở riêng chứ để cháu gần bà rồi cháu lại mất tuổi thơ như em. Bảo bà về với ông thì chỉ vài ngày bà lại sinh chuyện với ông. Sông như thế cũng chả hay ho gì.
Thật sự em đang rất rối, nếu như xây nhà ra ở riêng thì có thể làm đc trong lúc này. Nhưng những ké hoạch làm ăn của em phải gác lại. Thêm nữa, các cháu đi học sẽ phải chuyển trường. Em sợ ảnh hưởng đến tâm lý vì đã quen bạn quen cô. Mà không chuyển thì để cháu ở với bà như vậy em cũng không yên tâm. Vợ em lại đang rất gắt về việc ra ở riêng.
Vấn đề này luôn luôn có 2 chiều.mỗi hoàn cảnh đều khác nhau.nhưng theo e nó mệt mỏi.kiểu bên hiếu bên tình.lấy vợ thương,hiểu chòing còn dễ.hay mẹ chồng thương con,cháu mà nhịn còn đỡ.mệt lắm

Dzinh

Đi bộ
Em có vài điều chia sẻ với cụ như thế này:
- Chuyện cụ không để con mình bị ảnh hưởng từ bà và chuyện con cái chăm sóc cha mẹ già là hoàn toàn hợp lí. Nhưng cái khó là cụ bị mắc kẹt giữa cả hai cái chuyện này. Nhưng theo mình thì cụ nên tập trung vào những chuyện quan trọng. Những việc cụ có thể thay đổi hay làm được trong khả năng mình. Còn những chuyện cụ không thể thay đổi được hãy bỏ đi cụ.
- Cụ đã 35 tuổi. Không còn trẻ gì nữa. Cụ có gia đình và con cái. Cụ hãy tập trung vào làm sao lo được tốt nhất cho gia đình mình. Giáo dục con cái tốt. Chuyện ra ở riêng thì nên cụ.
- Chuyện mẹ cụ. Là con cái thì cụ nên quan tâm đến bà nhiều hơn. Hỏi thăm, quan tâm đến sức khoẻ bà. Lựa những lúc mà bà vui, cụ có thể khéo léo nói ra những suy nghĩ của mình. Nhằm mục đích là để bà hiểu từ từ. Vì để bà thay đổi quan điểm thì rất là khó.Cũng không nên để bụng quá nhiều cụ.
Mong cụ vững tay chèo.

Mr.Ech

Xe đạp
Đơn giản thôi mà,
1. Cụ chuyển vợ và con của cụ ra ở riêng để con cụ được sống với cái tuổi thơ đích thực(không giống cụ), ko bị hàng ngày nghe những lời hằn học, nói xấu nhau
2. Cụ sống với mẹ cụ để báo hiếu.

Túm lại thấy cụ yếu đuối quá, tự ti với bản thân quá, thấy thương cho vợ con cụ. Xa thơm gần thối như các cụ trên đã nói, thà đau 1 lần rồi thôi. Cụ có hiếu thì chịu khó về với bà, còn Nước mắt chảy xuôi, ko chảy ngược bao giờ, nghĩa vụ của cụ là phải lo cho các con và vợ, còn mẹ thì không phải là mối quan tâm hàng đấu(trong trường hợp này, ko nói tất cả). Dũng cảm lên, làm người đàn ông của vợ con cụ đi đã, rồi các cái khác sẽ tự đến theo !

Datcang2010

Xe hơi
Nhà e thì vk toàn muốn rủ bà nội đi chơi thôi

hd-vt

Xe container
Tìm cho Bà một tình yêu bao la là êm cụ thớt ạ.
Bà già em lại hùa với con dâu úp sọt em suốt, hehe may tóa.