Giúp mình về thông tin xe Cruze!

pimpim98

Xe buýt
Website
toyotaphapvan5s.com
Hu Hu. Các bác tranh luận gớm thật.
Theo em mấy em đó uống bia như nhau vì em chạy cả 2 cái rồi. ko chênh lệch quá 1l đâu bác à.
Còn xác định đi ôt ô thì em ngĩ ko vấn đề gì nhiều tiền xăng đâu.
Còn bác nói là Cr LS và La Se thì bác thiên về SE quá vì mỗi cái nó có 1 ưu điểm.
Xe Cruze có vành đúc thể thao hơn, logo của Chevy rất sang trọng và được bảo hành.
Còn LA SE thì đông cơ có mã lực cao hơn, xe nhiều opption hơn nhưng giá cao hơn vài chục củ cả đăng ký nữa.
Theo em nghĩ có tầm tiền nào thì chơi tầm tiền đấy thôi, chứ cố 50 củ cũng là cả 1 vấn đề đấy khi mà cụ đã cố lên em cruze rồi.
Còn nhiều tiền thì cưới em khác về thôi!!!!!!!!!11

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nhìn theo hướng khác các bác nhé :
Thợ bảo hành chính hãng khuyên thế này : Thà đừng mua Cruze mà mua Lac EX 1.6 còn hơn vì Lac EX nó lành . Cruze lắm lúc bực mình lắm ế !
Hi vọng là Cruze sẽ được cải thiện dần dần cho mọi người bớt thất vọng !

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Em thì không có dịp test trực tiếp mấy xe đó. Cụ nào đi Cruze LS đường trường vào cho kết quả cái.
Cụ nào ném đá em thì cũng đọc kỹ câu nói của em nhé.
Em đã nói "nặng hơn khó mà ăn xăng ít hơn khi mà công nghệ cho dù khác nhưng vẫn đều là GM DAEWOO".
Vậy sai ở chỗ nào? Em có nói là cho dù khác nhưng bù lại nó lại nặng hơn.
Nếu xe đi đường trường với tốc độ ổn định thì trọng lượng 2 xe co chênh nhau 100-200kg thì cũng chả ảnh hưởng lắm tới mức độ tiêu hao nhiên liệu. Mà cụ vuphuong mới đo đường trường mà đã khẳng định chung chung Lac SE ăn ít xăng hơn Cruze LS khoảng 1,5 l/100 km thì như kiểu thầy bói xem voi. Cụ sờ vòi con voi rồi cụ phán con voi nó như con đỉa.
Mua xe Cruzu LS thi hon xe La SE o cho Cruze LS duoc bao hanh bao duong 3 nam, bao hanh chinh hang luon, ve chat luong thi 2 xe nhu nhau vi Vidamco nhap 100% linh kien ve lap rap, chua noi dia hoa cai gi. Chi khac nhau la xe nhap duoc sơn 7 nước, xe lắp ráp được sơn 5 nước. E khuyen bac neu mua xe nen mua xe cua cac dai ly uy quyen cua Vidamco, nhu the bac se nhan duoc dich vu bao hanh bao duong tot nhat.
Cụ cư tưởng tượng ý nghĩ của em đấy chứ. Em chả hiểu ý cụ muốn nói gì luôn. Em chỉ không công nhận cái vấn đề cụ bảo Lac SE ăn ít xăng hơn Cruze LS khoảng 1,5 lít/100km. Em chả tìm hiểu sâu tới mức để biết 2 cái động cơ nó khác nhau những gì. Em chỉ thấy thực tế mà cụ phán vậy thì em không tin. Còn việc ăn xăng nhiều hay ít khi đi trong phố thì trọng lượng của xe đóng một vai trò rất lớn, cái động cơ mà giảm được 1,5 l/100 km khi mà phải phải gánh thêm vài trăm Kg thì quả là bước đột biến đó ạ. Mấy cái Spark Van, Lac ex dùng loại máy không thể cũ hơn nhưng mức độ ăn xăng của chúng rất khiêm tốt đó ạ. Đơn giản so sánh 1 thằng Lac EX 1.6 với thằng altis 1.8 (số sàn), Vios 1.5 (số sàn) thì mức độ chênh nhau không thể tới 1l/100km được mặc dù ai chả biết máy thằng toyota công nghệ nó tiến bộ lắm (chắc đủ hơn máy của lac se). Trọng lượng 3 xe này thì cũng ngang nhau.
Em cũng không thể tin Lac SE ăn ít hơn Cruze LS tầm 1,5l/100 KM. Nói 1l/100km em còn chả tin, nhất là khi đo trong phố.
Còn việc chọn xe mã lực 124 hay 107 thì em chọn con 124 ạ. Đây là trên lý thuyết thì mình được chọn như vậy mà không mất gì. Trên thực tế thì nếu cái 107 mã lực kia rẻ hơn 50 triêu, xe nhẹ hơn vài trăm kg thì em chọn cái 107 mã lực thôi.
Cụ Phương nên đọc kỹ lại lần nữa những gì em viết nhé. Cụ bảo em bảo thủ thì em không giải thích gì thêm với cụ nữa.
Cụ vẫn chả hiểu vấn đề,hoặc cố tính không hiểu.
Câu in đậm đó sai rồi cụ à, động cơ của con Altis và Vios không có gì tiến bộ hơn động cơ SE đâu,nó chỉ mang so với EX và Cruze LS thôi.
Còn chuyện ăn xăng nhiều hay ít nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
Mà quan trọng là kết cấu khí động học (sự cản gió ) ,khối lượng,động cơ và hộp số . Nên không thể mang Vios ra so vơi LA được. Còn SE động cơ tiến bộ hơn LS,hộp số như nhau , kết cấu khí động học như nhau vì Form giống nhau. Nên đường trường,chạy tốc độ cao SE sẽ ngốn ít hơn,đó là lý thuyết và thực tế cũng đã chứng minh SE tiết kiệm xăng hơn. Cụ băn khoăn cái chuyện chênh lệch 1,5 lít, em đã nói SE ăn 6.5-6.7l ,LS ăn khoảng 8l( theo cách chạy của e) rồi mà,nên nói con số tương đối là 1,5l. Cụ kỳ kèo mặc cả với em về 1,5 thì em lấy 8-6.5 và 8-6.7 kết luận lại.
Em đã từng chạy EX, và Cru LS, La Se rất nhiều.Em tính tiền xăng/giá ra lít và đo mức tiêu hao.
Chạy đường trường SE ăn ít hơn LS 1,3-1,5lit/100km
Còn chạy trong tp thì rất khó tính,nên tính ở đường trường cho dễ . Đến giáo sư cơ học hay vật lý nhiệt học,cơ học,khí động học giỏi nhất thế giới cũng chưa tính được chính xác mức tiêu hao như ở tp HN là bn ,sao phiền cụ phải động não cho mệt hả cụ.

Muốn tính chạy tp thì cụ cứ mang 2 con ra nổ Granty,hai con đều nổ ở vòng tua như nhau so sánh xem 1h hết bn lít xăng là đúng nhất cụ à. Em tin là SE tốn ít hơn đấy.
Cho em đi con xe Hybrid Prirus mà em cứ rồ ga lại phanh dừng lại em tin đi 100km phải mất 100l xăng ,vì em đi 3 ngày mới được 100km =))
Cụ so LS với SE về giá còn được,đằng này cụ cứ mang động cơ rồi mức ăn xăng của LS ra so với La SE thì em chịu cụ ...!

E chân thành góp ý với cụ.
Đừng mang nhược điểm ra rồi cố tranh luận xoay 180 độ biến nó thành ưu điểm bạn à ! Đừng nên đả động đến nhựoc điểm của LS.
Nhũng người am hiểu về kỹ thuật,nhất là am hiểu về xe về động cơ sẽ cho đó là thật lực cười đấy !
Cụ muốn PR Cruze thì hãy nêu ra thế mạnh của Cruze là rẻ hơn SE được khoảng 20tr,được la zăng đúc luôn,nếu lấy bản la zăng sắt thì bớt được khoảng 9tr nữa .Như thế có thể giảm được 30tr so với SE.

xetrau1973

Xe hơi
Em cũng ủng hộ quan điểm này, chả nhẽ GM đổ 1 đống tiền cho 200 KS nghiên cứu động cơ Ecotec để = với E-tech à?

xegicungduoc

Xe tải
Đồng ý với cụ Vũ Phương là động cơ của SE hơn hẳn LS! Nhưng cụ bẩu VVTI của Toy mà lại đánh giá ngang với Lac EX và Cruze LE là ko ổn!! He he.
Cụ chủ thớt Neenah rướn lên SE đi! Chuyện logo Chevrolet hay bọ mâm thì giải quyết drown giản

pimpim98

Xe buýt
Website
toyotaphapvan5s.com
có khi các bác đi La SE chưa đi em Cruze bao giờ.
Các cụ cứ phán các em nó.
Nó cũng có cái ưu nhược điểm cả.
Nói chung là thích con nào là quất con đấy thôi, chứ đọc nhiều quá cũng loãng thôi các bác ạ.
Chúc cụ chủ thớt sớm kiếm được vợ 2!!!!!!!!!

toanthangcs

Xe điện
Nhìn theo hướng khác các bác nhé :
Thợ bảo hành chính hãng khuyên thế này : Thà đừng mua Cruze mà mua Lac EX 1.6 còn hơn vì Lac EX nó lành . Cruze lắm lúc bực mình lắm ế !
Hi vọng là Cruze sẽ được cải thiện dần dần cho mọi người bớt thất vọng !
Thật không Cụ! Em nghe Cụ nói mà mừng quá, vì em chỉ đủ tiền và đã mua EX rồi, em phải cái tính không hợp thời là: không thích nợ nần.

PoBeo

Xe điện
Thật không Cụ! Em nghe Cụ nói mà mừng quá, vì em chỉ đủ tiền và đã mua EX rồi, em phải cái tính không hợp thời là: không thích nợ nần.
Chẹp! Cụ mua EX rồi à....nói thật là cách đây 5 năm em đã ko thích dáng xe EX 1 tí nào cả.....tuy nhiên cũng chúc mừng cụ vì đã có vợ 2 mới

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
có khi các bác đi La SE chưa đi em Cruze bao giờ.
Các cụ cứ phán các em nó.
Nó cũng có cái ưu nhược điểm cả.
Nói chung là thích con nào là quất con đấy thôi, chứ đọc nhiều quá cũng loãng thôi các bác ạ.
Chúc cụ chủ thớt sớm kiếm được vợ 2!!!!!!!!!
Các cụ khác phán nhưng có đi Cruze LS hay chưa thì em không biết ,nói thật em thì chưa chạy Cruze 1.8 nhưng Cruze LS và cả SE em chạy của người khác không dưới 1000km trong vòng 2 tháng gần đây cụ à.
Quan điểm cái xem chỉ là phương tiện đi lại thì xe nào chẳng chạy được,chẳng tốt. Trước đây em chạy con Lanos 15 vạn gần 7 năm vẫn tốt chán mặc dù mọi người cứ nói máy Deawoo nhanh xuống.
Nhưng nếu quan trọng hoá cái xe như vợ 2 ,nó mang lại cho mình sự thoải mái êm ái thì nên cân nhắc và so sánh giữa SE và LS thôi.

Em cũng công nhận LS có ưu điểm hơn mà:
- Rẻ hơn SE khoảng 20trieu, bây h giá USD TTTD giảm nên chênh lệch còn ít hơn
- Nhìn cái Form giống SE ,đi thấy oai oai vì Logo giống Cruze bên Mỹ "chiếc xe tương lai" :))
Nhưng nhược điểm so với SE:
- Động cơ thế hệ cũ nên......(đã bàn nhiều)
- Không có phanh ABS,gương gập điện
- Sự êm ái,tăng tốc,tính năng vận hành,vỏ,sơn ,khung ,gầm,đến hệ thống dây điện trên xe,đến cái sợi chỉ may ghế...tất cả đều thua xa SE !

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
- Nhìn cái Form giống SE ,đi thấy oai oai vì Logo giống Cruze bên Mỹ "chiếc xe tương lai" :))
Đã không nói thì thôi, đã nói thì cụ nên nói cho nó đủ. Em xin bổ xung để bài của cụ hoàn thiện hơn.
Ví dụ như kích ,lốp dự phòng, sách hướng dẫn bằng tiếng Việt, bảo hành, đèn phanh trên cao, la zăng đúc, nẹp inox thân xe ... Có thể với một số người mấy thứ này chả quan trọng gì nhưng nó là những thứ có thể nhìn thấy được rõ ràng.

- Sự êm ái,tăng tốc,tính năng vận hành,vỏ,sơn ,khung ,gầm,đến hệ thống dây điện trên xe,đến cái sợi chỉ may ghế...tất cả đều thua xa SE !
Những thứ như kiểu "tay lái chuẩn hơn" (cái này cụ có nói ở bài khác), sợi chỉ, tăng tốc ... em chưa dám nói sai nhưng em cũng chưa thấy nó đúng vì đây chỉ là cảm nhận mang tính cá nhân.

oto_dream

Xe buýt
Các cụ khác phán nhưng có đi Cruze LS hay chưa thì em không biết ,nói thật em thì chưa chạy Cruze 1.8 nhưng Cruze LS và cả SE em chạy của người khác không dưới 1000km trong vòng 2 tháng gần đây cụ à.
Quan điểm cái xem chỉ là phương tiện đi lại thì xe nào chẳng chạy được,chẳng tốt. Trước đây em chạy con Lanos 15 vạn gần 7 năm vẫn tốt chán mặc dù mọi người cứ nói máy Deawoo nhanh xuống.
Nhưng nếu quan trọng hoá cái xe như vợ 2 ,nó mang lại cho mình sự thoải mái êm ái thì nên cân nhắc và so sánh giữa SE và LS thôi.

E thấy cụ có cái nhìn phiến diện và cảm nhận mang tính cá nhân quá. Túm lại là 2 dòng xe này nó quá mới và chưa cái nào hỏng nên còn nói chuyện dài dài. Nhưng thực sự e không thích cái cảm nhận của cụ theo kiểu: "Tôn mình lên bằng cách hạ thấp người khác" như thế. E đi Cruze thật nhưng e chưa bao giờ dám chê SE cả cụ nhé >:D<

tuandiep

Xe đạp
em kết option của Cruze hơn Lac

tuandiep

Xe đạp
bác cho e hỏi xe Cruze trong nước có sẵn đèn cốp sau k, hay mình phải lắp thêm?

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
bác cho e hỏi xe Cruze trong nước có sẵn đèn cốp sau k, hay mình phải lắp thêm?
Cruze LS thì không có đèn soi cốp, còn bản Cruze LT và LTZ thì có. Em có thử lắp thêm cho khách hàng nhưng chỉ đấu được vào với đèn soi biển số thôi. Mở cốp ra đèn cũng sáng nhưng một lát sau đèn biển số tắt thì đèn soi cốp cũng ngỏm. Muốn nó sáng lại thì đóng vào rồi lại mở ra.

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Đã không nói thì thôi, đã nói thì cụ nên nói cho nó đủ. Em xin bổ xung để bài của cụ hoàn thiện hơn.
Ví dụ như kích ,lốp dự phòng, sách hướng dẫn bằng tiếng Việt, bảo hành, đèn phanh trên cao, la zăng đúc, nẹp inox thân xe ... Có thể với một số người mấy thứ này chả quan trọng gì nhưng nó là những thứ có thể nhìn thấy được rõ ràng.

Những thứ như kiểu "tay lái chuẩn hơn" (cái này cụ có nói ở bài khác), sợi chỉ, tăng tốc ... em chưa dám nói sai nhưng em cũng chưa thấy nó đúng vì đây chỉ là cảm nhận mang tính cá nhân.
Đúng là cụ bổ xung thêm mấy thứ đó chuẩn.Nhưng cái sách tiếng Việt và Bảo hành nghe có vẻ xa xôi quá cụ à. Cái sách tiếng Việt quy ra $ không biết đáng giá bao nhiêu nữa. Tất cả mấy cái phụ kiện đó cứ quy ra là hơn bao nhiêu $ cho nhanh cụ à.
Cái BH thì cụ chạy 15 năm máy mới hỏng lúc đó mang vào hãng BH nhé. Em chạy xe Deawoo nhiều rồi,nên em cũng biết cái kiểu BH tại Đại Lý uỷ quyền của Vidamco nó lởm như thế nào rồi.

Em mua con La EX mới cong ở Trung Sơn 16 Phạm Hùng, khi giao xe không đưa sách hướng dẫn, em đòi hỏi thì nv quầy nói sách của La hết rồi,anh cầm tạm sách của Gentra . Thế là em chán về luôn...!

Nói về BH tí nhé: Xe LA EX nhanh hết Ắc quy,để 5-7 hôm không chạy là đẩy xe cũng không được. Mang ra hãng hỏi kiểm tra. Thợ không kiểm tra mà nói " không sao đâu,lâu không đi thì tháo cực Ắc quy ra là ok" . Mang đi mang lại đòi thấy ắc quy không được đành phải móc hầu bao ra ngoài thay cho nhanh vì nghĩ rằng bọn VIdamco nó làm mất thời gian của mình còn hơn tiền thay Ắc quy mà chưa chắc đã được thay.

Cuối cùng thay Ắc quy vẫn thế,tại xe ăn điện nhiều nên em phải sống chung với lũ. Đi công tác xa vài hôm không đi xe là phải lật capbo tháo cực (+) của Ắc quy. Đúng là thợ của Vidamco gỏi thật ! Nghĩ ra cách sáng tạo thật đấy..!:-|

Nói như cụ thì:Không xét đến thông số trên lý thuyết thì chạy Camry nói hơn Cruze cũng là cảm nhận mang tính cá nhân thôi chưa nói gì đến SE so với LS. Cụ mà nói cụ nhìn Camry không đẹp,không xịn bằng LS,nhìn nội thất không đẹp bằng LS,đi không sướng bằng LS thì cũng khó mà trách cụ.

E thấy cụ có cái nhìn phiến diện và cảm nhận mang tính cá nhân quá. Túm lại là 2 dòng xe này nó quá mới và chưa cái nào hỏng nên còn nói chuyện dài dài. Nhưng thực sự e không thích cái cảm nhận của cụ theo kiểu: "Tôn mình lên bằng cách hạ thấp người khác" như thế. E đi Cruze thật nhưng e chưa bao giờ dám chê SE cả cụ nhé >:D<
Cụ nặng lời rồi,đâu phải em chê gì đâu,tai chúng ta đang so sánh ưu và nhươc của hai con xe mà. Em cũng có dám mang những cái SE kém LS ra lại nói hơn LS đâu.
Chiếc xe nó phải hội tụ được nhiều tiêu chí,chứ cụ đợi đi hỏng để đánh giá thì hơi lâu đấy. Cụ cứ mua con KIA CD5 chạy 10 năm rồi,cụ chạy thêm 10 năm nữa máy móc vẫn OK. Với lại Cruze có gì hơn SE mọi người đã nói rồi,nêú có muốn chê SE cũng chả có gì mà chê.

Người bán xe nào,ng đã mua xe nào rồi cũng khen xe đó. Những những người không bán xe nào,không mua xe nào trong hai xe đó mà được nhìn kỹ và đi cả 2 xe đó rồi thì chắc chắn đánh giá SE hơn hẳn LS so với mức giá !

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện
Em thì cảm nhận là cụ VuPhuong đang sung sướng quá khi được đổi đời từ 2 dòng xe Nubia và Lac EX lên SE nên có phần nhận xét tốt cho xe nhập.....âu cũng là....vợ mình luôn là nhất....ai cũng vậy thôi, thông cảm tí xíu.....

Nhưng nói chung, quan điểm thì em thích xe nhập vì options nhiều hơn .....còn trả góp thì em chọn LS.....vấn đề giữa "sở thích" và "khả năng" luôn cần phải được cân nhắc thật kĩ. Vậy, ở góc độ thực tế, em sẽ chọn LS vì phải trả góp :)

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Em thì cảm nhận là cụ VuPhuong đang sung sướng quá khi được đổi đời từ 2 dòng xe Nubia và Lac EX lên SE nên có phần nhận xét tốt cho xe nhập.....âu cũng là....vợ mình luôn là nhất....ai cũng vậy thôi, thông cảm tí xíu.....

Nhưng nói chung, quan điểm thì em thích xe nhập vì options nhiều hơn .....còn trả góp thì em chọn LS.....vấn đề giữa "sở thích" và "khả năng" luôn cần phải được cân nhắc thật kĩ. Vậy, ở góc độ thực tế, em sẽ chọn LS vì phải trả góp :)
Thưa cụ,em cũng hiểu và thông cảm cho cụ đã lên LS,vì bất khả kháng do trả góp. Em chạy số MT nhiều rồi thế nên em ko lên SE để cho cái chân trái nó nghỉ nghơi. Có chuyển từ EX sang SE,thì thường gọi là sang SE chứ mấy ai gọi là lên.Em xuống xe At cụ à.
Em chỉ thỉnh thoảng được đi ké SE và LS cho đỡ quên cách chạy xe MT nên cảm nhận thấy vậy thôi,dù sao cũng cám ơn cụ vì phiền cụ đã thông cảm cho em !
Nghe cụ nói có vẻ lên LS chạy êm và thích lắm nhỉ !:-|

couto_hung

Xe tăng
Thưa cụ,em cũng hiểu và thông cảm cho cụ đã lên LS,vì bất khả kháng do trả góp. Em chạy số MT nhiều rồi thế nên em ko lên SE để cho cái chân trái nó nghỉ nghơi. Có chuyển từ EX sang SE,thì thường gọi là sang SE chứ mấy ai gọi là lên.Em xuống xe At cụ à.
Em chỉ thỉnh thoảng được đi ké SE và LS cho đỡ quên cách chạy xe MT nên cảm nhận thấy vậy thôi,dù sao cũng cám ơn cụ vì phiền cụ đã thông cảm cho em !
Nghe cụ nói có vẻ lên LS chạy êm và thích lắm nhỉ !:-|
Bác chạy CDX AT hay xe gì vậy ạ?