[Funland] Góc ảnh X100

Bình X-Five

Xe container
Oh no! Nó liên quan đến tốc độ của đèn, 1 hệ thống đèn Strobe loại pờ rồ nhất bây giờ nó cho phép bắt chết đc Ách-sần ở 1/25.000s..... phê lòi kèn luôn :x:x:x
Mơ ước cũng chỉ là ước mơ :(

580II cắm trên Canon chỉ đc 1/200, nhưng cắm trên Ni vẫn là 1/250<br />
Ngược lại SB900 cắm trên Ca thì cũng 1/200 thôi ạ, cái này là do Body nó cho phép chứ ko phải do đèn, còn đèn có TTL thì nó vẫn tốc cao hơn đc, trừ khi đèn nhại như của em có 1 con thì chịu hehehe, YN 560<br />
Tóm lại là có TTL thì còn do body nữa, nó hạn chế là hạn chế ở M, còn nó sẽ ko hỗ trợ TTL<br />
<br />
Còn ntn thì Hungvit giải thích thêm, em nghe nhiều vấn đề này lắm mà X100 em mới từ VN quay lại nên muốn thử chút

Như e đc biết thì Hungvit đang chơi X100 với 580II

chuotlang

Xe lừa
Em cũng ko biết, nhưng đèn ko cùng hãng đánh đc tốc cao là thích, sử dụng chung đc

Cái em thích là màu sắc của Fuji có thể sử dụng đc thay những Len L

Chỉnh sửa cuối:

Tdthang1234

Xe buýt
Càng tìm hiểu em này e càng thấy khoái cụ ạ. E vừa up FW xong

chuotlang

Xe lừa
Càng tìm hiểu em này e càng thấy khoái cụ ạ. E vừa up FW xong
<
Từ từ rồi sẽ khoái hơn bác à, hehe mỗi tội nó nhẹ và AF ko sướng thôi

@Hungvit

Em hỏi tý bác ơi

Tạm thời chưa mượn cái Trigger về thì em để On, ko xoay đc bánh răng tốc, mà vẫn phải kịch hoạt Flash trong Menu nó mới nhận đèn to, như vậy đèn nhỏ vẫn đánh, vậy chỉ còn cách -EV đèn nhỏ đi

Có cách nào đánh OFF mà ko cần bật đèn trong Menu ko hả bác, và bắt buộc phải Set ETTL thì tốc nó mới lên cao đc chứ, chơi M của đèn sao đc nhi?

Vả lại bác thường chụp thằng F1 nhà bác nó bay nhảy strobist là dùng AF C hay S thế?
Thanks

Chỉnh sửa cuối:

Tdthang1234

Xe buýt
e mới nhảy hố vôi X các cụ ạ
X100:

Chỉnh sửa cuối:

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Chào các cụ, hôm nay em mới rảnh để vào ngó hầu các cụ 1 tí :D
Em xin trả lời vài vấn đề trong tầm hiểu biết của em ạ.

1. Tốc độ ăn đèn đối với máy ảnh phụ thuộc vào kết cấu của màn trập (một phần cũng phụ thuộc vào đèn cái này em nói sau). Các máy DSRL do kết cấu màn trập đuổi nhau hoặc đan nhau và khe hở giữa màn trập cũng gắn liền với tốc độ của màn trập,

Khi nhiều as, tốc độ vật lí của màn trập quá cũng có mức của nó không thể quá nhanh nên khe giữa 2 lá chập cũng nhỏ lại chính vì vậy mà thời gian nổ flash không trung khớp với thời gian đèn chiếu tới. Ví dụ vệt đen khi ở một máy tốc độ tối đa là 1/250s là do khi màn trập quét bên dưới thì đèn chưa kịp nổ tới nơi, nhưng khi đến giữa khung hình rồi thì có đèn và vì vậy tạo ra vệt đen, còn nhanh hơn nữa thì hoàn toàn ko có đèn.
Em nói vẫn phụ thuộc vào đèn vì với những đèn hiện đại hiện nay của các đèn có I-TTL, E-LLT đèn sẽ tự động khóa tốc độ giới hạn của máy, nếu ta muốn chụp hơn thì ấn vào H đúng không ạ, cơ chế của các hãng có khác nhau đời cũ thì đèn nó sẽ sáng lâu hơn (tức là sáng suốt như đèn sợt đốt trong trước và sau màn trập chạy, tuy nhiên tốc độ nhanh nên ta cảm giác như flash thông thường) như vậy cũng mau hỏng và hết pin hơn. Các đèn hiện đại về sau có cái tiến và thông minh hơn là sẽ tính chính xác tốc độ và thời điểm nổ cho vừa tốc độ. Chính vì vậy em mới nói là có phụ thuộc vào đèn, nhưng chỉ cho đèn được E hoặc I TTL ... mà thôi. Đa phần đánh off rẻ tiền thì ko thể nghĩ đến điều này nên phụ thuộc rất lớn đến máy.

chuotlang

Xe lừa
Vâng thế làm sao offcamera mà ko phải kích hoạt flash ở Menu như cụ nói hả cụ Hungvit?
Em thấy oncamera thì vẫn phải bật nó đấy chứ, mà em cũng chưa thử với tốc cao, hôm trc lắp nó lên thì kẹt luôn bánh răng tốc nên ko đẩy xoay đc

Vậy trên 580 luôn set ETTL cho X100 hoạt động mọi tốc hả cụ?

Chỉnh sửa cuối:

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Ngoài ra thì các đèn thế hệ mới cũng có chế độ không cần ETTL hay ITTL nhưng dựa trên nguyên lý của hotlight thôi (tức là sáng liên tục) và cũng phụ thuộc lớn vào thiết bị sync, em mới biết loại trigger mới của Youngnuo cũng chơi đc tốc 1/2500s.
Giờ em mới nói đến X100.
X100 cũng có cấu tạo với các máy compac film không thay đc lens ngày trước như Canon QL 17.... màn trập của nó cấu tạo rất khác, hình chiếc lá nên nó hay gọi là lá trập thì đúng hơn (leaf shutter).

nó nằm ở trước cả lá khẩu của lens (các cụ tắt máy và nhìn vào lens đó là màn trập của nó chứ ko phải lá khẩu như máy DSRL). nhược điểm của kết cấu này là ko thể sập ở tốc độ cao như DSRL (cá máy film trước kia thì chỉ được ở mức 1/500s là max) nhưng do công nghệ hiện đại màn trập X100 đã lên được ở tốc 1/4000s :-< nhiều cụ dùng DSRL nghĩ như vậy thì gọi gì là cao phỏng ạ, đúng là nó thấp so với DSRL nhưng cấu tạo chỉ cho phép nó như vậy thôi. Nhưng em không hề thất vọng bởi nó, vì FUJIFILM đã nghiên cưu rất kỹ trường hợp này và đưa vào nó 1 công nghệ nữa đó là filter ND Build in >:D< với filter này thì ta có thể chụp được các loại as như DSRL làm được, hơn thế nữa nó còn cho ta 1 trải nghiệm phơi sáng tuyệt vời với ND xịn đét mà filter B&W cũng kính nể.

Ảnh trên em chụp với flash Nikon SB28 mở F2 tốc 1/4000s. Link chi tiết http://www.flickr.com/photos/hungvit/7437608742/in/photostream
Một điểm dở của kết cấu này em cũng cần chia sẻ:
ở chế độ tự động và bán tự động (P, Av, Tv) Do màn trập trước lá khẩu nên khi mở khẩu tốc độ máy sẽ báo dựa trên khuyến cáo của hãng. F2 tốc độ tối đa chỉ được 1/1000s, F2.8 1/12500s, F4 1/2000s.... đấy là do khẩu mở rộng hơn sẽ cho bokeh không được nghiên hình nguyên vẹn và ảnh kém nét hơn.
Tuy nhiên khuyến cáo thì khuyến cáo, chụp chơi thì táng hết phỏng ạ :D
Hình tren em mở khẩu F2 mà chụp ở 1/4000s nên BG khá là nát, nhưng em mặc =))

Bình X-Five

Xe container
Em đang bị nhầm khả năng ăn đèn của máy với khả năng hồi của đèn :D
Lỗn lận hết cả :) he he

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Vâng thế làm sao offcamera mà ko phải kích hoạt flash ở Menu như cụ nói hả cụ Hungvit?
Em thấy oncamera thì vẫn phải bật nó đấy chứ, mà em cũng chưa thử với tốc cao, hôm trc lắp nó lên thì kẹt luôn bánh răng tốc nên ko đẩy xoay đc

Vậy trên 580 luôn set ETTL cho X100 hoạt động mọi tốc hả cụ?
Giờ em mới trả lời câu hỏi của cụ.
Dùng Flash với X100 cụ dùng với đèn của hãng thì không cần kích hoạt trong menu đèn cũng có thể dùng được (on camera) cụ cắm đèn chính hãng lên thì máy sẽ tự động off camera build in
Nếu muốn off Camera:
- kích hoạt bằng flash build in chuẩn thì cũng cũng phải dùng đèn của hãng ví dụ như EF-X20 chẳng hạn, em chưa được thử với đèn này nhưng em đồ rằng nó sẽ ko thể TTL được.
- Kích hoạt bằng dây mềm, cụ có thể dùng thử với dây của Canon, vì vị trí chân nó cũng tương tự. em nghĩ nó cũng có thể TTL được (tuy nhiên chỉ với đèn chính hãng Fujifilm, đắt lòi mà bọn fujifilm này toàn đặt Sunpark sản xuất kiểu dáng em đèn Fujifilm EX-20 giống y em Sunpak RD2000 mà giá gần gấp 2 :(( )
- Kích hoạt với trigger: loại xịn dùng cho fuji thì em ko nói vì em chưa thấy qua, loại tàu giá rẻ 500k như em đang dùng đây thì chỉ việc để máy ở chế độ flash ngoài (để nó truyền điện lên hot shoe, cái này thì DSRL luôn luôn truyền ko phải kích hoạt) gắn trigger vào máy + đèn để ở chế độ M và táng.
Ảnh trên em tự sướng với bộ giờ vẫn đang dùng đây

cũng ở F2 và 1/4000s http://www.flickr.com/photos/hungvit/7141797301/in/photostream/
Mấy đèn ở chế độ cũ có chế độ A thì set đèn và máy trùng Iso + khẩu thì đèn sẽ tự điều chỉnh sáng đến vật chiếu sáng gần nhất và lớn nhất đủ sáng theo khẩu đèn sẽ ngắt. như vậy ta chỉ điều chỉnh tốc để có được BG tối hay vừa sáng thôi.

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
đây là dây nối mềm ví dụ

trước em có 1 dây OEC3 này của youngnou nhưng do giải tán nên cũng cho đi ở cùng đèn cùng cụ vietqv rồi :D
giờ em dùng loại này, bán phổ biến ở TQ và VN.
Youngnou 301P.

Tất nhiên ko TTL được đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em ko hiểu ý lắm, tóm lại là nếu em đi chung với chú em D700 thì nó có bộ Triger for ALL, ko giới hạn hãng nào cả, rất rẻ và tiện dùng, cắm thêm mỗi đầu radio thì mua thêm cục nhận có hơn 100k thôi, cho nên bọn em dùng chung 580II, SB900, YN560 thoải mái, đánh 3 đèn vô tư

Nhưng trên X100 thì chắc chắn cục đó dùng đc thôi, ko phải dây TTL làm j cho mệt cả, nhưng nếu vậy thì vẫn phải kích hoạt mở flash thì đèn cóc sẽ bật, mà High Synn của X100 lại ko cho phép hạ EV đèn cóc, vậy có nghĩa là phải bịt đèn cóc đi ạ?

Lúc này các đèn còn lại set Manual và tốc đèn vẫn ăn như cụ đã nói trên phải ko?

Chỉnh sửa cuối:

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
À thôi chết giờ em mới nhớ là trước em dùng với 580 EXII ko có bánh răng nên lắp trực tiếp được thì phải, với lại gắn trực tiếp khá cồng kềnh mất cân đối nên em toàn off nếu ko dùng build in luôn. cụ Chuột dùng EX hay EXII?
Một điều nữa là với khả năng khử noise ở ISO cao và flash build in quá chuẩn em cũng tự tin oánh thẳng mặt ko sợ bẹt khối hay cháy như các đèn của PnS khác
Phải nói là flash build in của X100 là ngon nhất trong các máy em đã từng thử, nó chỉ phả rất nhẹ... rất thông minh (em hay để Flash nấc S), điều này bọn khoai tây nó bàn tán nhiều rồi.

Oánh thẳng mặt Gấu mà ko sợ Gấu táng =))

Một điều nữa mới nhớ, Ở X100 có 2 chỗ để chỉnh đèn, 1 là ở ngay nút ngoài dùng để tắt, bật đèn và bật đèn Slow. 2 là ở trong menu với tắt flash ngoài, bật flash ngoài, bật flash ngoài theo lệnh (cái theo lệnh là cụ có thể dùng cả build in lẫn gắn đèn nhưng..... chỉ cho gắn đèn ngoài chính hãng =)) thế mới đau )

chuotlang

Xe lừa
Cái dây nối mềm như cụ nói thì của em nó gọi là dây TTL, nó ko có cái mặt phát đỏ như hình trên, của em là Pixel, cũng chả nhớ là nó có giới hạn cho hãng nào ko nữa, vì em nhớ là loại giới hạn cho từng hãng thì là Trigger kèm Remote cơ, ko kèm remote ko cần For hãng nào

Chỉnh sửa cuối:

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Em ko hiểu ý lắm, tóm lại là nếu em đi chung với chú em D700 thì nó có bộ Triger for ALL, ko giới hạn hãng nào cả, rất rẻ và tiện dùng, cắm thêm mỗi đầu radio thì mua thêm cục nhận có hơn 100k thôi, cho nên bọn em dùng chung 580II, SB900, YN560 thoải mái, đánh 3 đèn vô tư

Nhưng trên X100 thì chắc chắn cục đó dùng đc thôi, ko phải dây TTL làm j cho mệt cả, nhưng nếu vậy thì vẫn phải kích hoạt mở flash thì đèn cóc sẽ bật, mà High Synn của X100 lại ko cho phép hạ EV đèn cóc, vậy có nghĩa là phải bịt đèn cóc đi ạ?

Lúc này các đèn còn lại set Manual và tốc đèn vẫn ăn như cụ đã nói trên phải ko?
Em thì ko chuyên Nikon nhưng nghe qua thì chắc là cụ dùng D700 điều khiển đèn rồi, như vậy thì chỉ có thể dùng flash build in thôi. X100 có -EV của flash mà cụ trong menu trên cái chọn bật flash ngoài là flash +- (hơi loằng ngoằng hơn DSRL).

CỤ nói rõ xem bây giờ cụ có những gì và cần ntn?

chuotlang

Xe lừa
+/-EV đèn thì nó chỉ có tác dụng với SlowSynn thôi, em mở highsynn thì chỗ +/-EV nó mờ có đk đèn đc đâu

Tóm lại giờ em đánh qua Trigger hoặc dây mềm thì Speedlite ngoài set M phải ko ạ, tốc đèn sẽ lên đc bao nhiêu trên X100 ạ, em sẽ phải che bớt đèn cóc của X100 đi phải ko ạ, vì lúc này ko hạ đc EV thì đèn có sẽ Fill làm xấu ảnh

Vì nhiều khi em muốn cái màu của Fuji thay cho Canon thôi, speedlite của em là EX2 nên nó là chốt vặn khóa, khóa xong thì chốt cứng luôn bánh xe tốc rồi nên khỏi chơi M mode của X100 luôn, nên chắc chắn em phải đánh Off rồi

Iso X100 thì khỏi bàn rồi, so với dòng 7d Canon thì nó ngon hơn nhiều, iso 1600 mà tương đương 2000-2500 của con 5d2 tùy môi trường sáng

Nguyên bản - iso 1600

Chỉnh sửa cuối:

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Tóm lại là nếu cụ kích nổ flash bằng flash build in của X100 đều ăn đèn mọi tốc độ và tất cả các chế độ. NHƯNG cụ phải set trong máy: Menu=> flash ngoài bật theo lệnh. (nếu ko thì flash build nó sẽ tăng giảm không kiểm soát được, nói tóm lại là ko để flash ngoài bật theo lệnh thì ko chụp với flash khác bằng kích nổ được).
EM vừa thử với kích nổ bằng flash build in đèn giữ nguyên công suất với chế độ M, tăng giảm tốc để thay đổi cho cụ xem là mình có thể chỉnh được đây. Cụ chờ tí đang upload nhé

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Lưu ý là để chế độ tự động thì flash ngoài sẽ thêm vào thôi nhé nên dễ cháy nếu cụ đo sáng đúng rồi
Vì có thêm flash build in nên sẽ khó điều chỉnh hơn đấy cụ ạ, nếu cụ ko chọn trong Menu flash ngoài theo lệnh thì còn ko điều khiển được gì

1/2000s

1/30s

Nếu được tốt nhất cụ nên dùng củ phát và nhận riêng

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Tóm lại là nếu cụ kích nổ flash bằng flash build in của X100 đều ăn đèn mọi tốc độ và tất cả các chế độ. NHƯNG cụ phải set trong máy: Menu=&gt; flash ngoài bật theo lệnh. (nếu ko thì flash build nó sẽ tăng giảm không kiểm soát được, nói tóm lại là ko để flash ngoài bật theo lệnh thì ko chụp với flash khác bằng kích nổ được).<br />
EM vừa thử với kích nổ bằng flash build in đèn giữ nguyên công suất với chế độ M, tăng giảm tốc để thay đổi cho cụ xem là mình có thể chỉnh được đây. Cụ chờ tí đang upload nhé
Em vẫn ko hiểu lắm, kích nổ bằng Flash cóc như cụ nói là kích hoạt Flash cóc ON thì Flash ngoài mới hoạt động phải ko ạ?
Chứ ko phải là Flash ngoài làm Slave cho Flash cóc đúng ko ạ? Vẫn qua Trigger or dây mềm

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
2 ảnh trên là cụ dùng dây mềm, nếu thò ngón tay bịt cái flash cóc vẫn OK chứ, em sợ nó Fill làm hỏng mất những kiểu strobist vì đèn đó là Auto mà

Speedlite cụ để M hay ETTL nó cũng ra tốc cao vậy hả? Có nghĩa là Trigger thường ko có TTL vẫn cho tốc cao đc phải ko? Hay nhất thiết là phải có TTL mới cho tốc cao đc vậy?

Chỉnh sửa cuối: