[Funland] (Góc học tập) Chuyên Mục hỏi bài.

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Bài Nghị Luận này em viết ổn không mn? Có cần điều chỉnh gì không ạ?

maimaubinhyen

Xe tải
Cảm quan của tôi như sau:
1. Đoạn đầu ko phù hợp chủ đề, đoạn thứ 2 mới là mở bài.
2. Cái hại nêu được vài ý, nên ngắt và chia ý thành ít nhất 3-5 câu. Không được viết "vân vân mây mây" đấy là cách nói cợt nhả chứ ko phải viết văn.
3. Cái lợi có thể có nhiều mặt khác, theo quan điểm tôi cụ nên tìm hiểu để bài viết đa chiều hơn.
4. Cách khắc phục cái hại nên viết chi tiết hơn, ý cuối thì khá đúng.
Cụ hay viết chữ hoa giữa câu, có thể do kiểu chữ, lỗi này viết tay nên khắc phục, hoặc chỉ đánh máy ko viết tay bao giờ thì sẽ đỡ khó chịu cho ng đọc.

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
2. Cái hại nêu được vài ý, nên ngắt và chia ý thành ít nhất 3-5 câu. Không được viết "vân vân mây mây" đấy là cách nói cợt nhả chứ ko phải viết văn.
3. Cái lợi có thể có nhiều mặt khác, theo quan điểm tôi cụ nên tìm hiểu để bài viết đa chiều hơn.
Cụ hay viết chữ hoa giữa câu, có thể do kiểu chữ, lỗi này viết tay nên khắc phục, hoặc chỉ đánh máy ko viết tay bao giờ thì sẽ đỡ khó chịu cho ng đọc.
Em cảm ơn cụ nhận xét. Nhưng đoạn thứ 3 em đang tạo ra cái móc xích để phản để ( em được học + tài liệu tham khảo thì phản đề chỉ nêu ít ý thôi) giống như đi tán gái mình có 3 - 4 tật xấu thì mặt tốt của mình phải hơn mặt xấu chứ mặt tốt có 1 và tật xấu vô số thì thua luôn...
Còn ở đây em đang nêu cái hại của nó, chứ em không nêu nên mặt tích cực của trò chơi điện tử, nên phần tích cực em viết hời hợt cho nó có gọi là phản đề để đa chiều hơn thôi ạ.

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Mn cho em hỏi câu này có gì khác nhau nhỉ? Vì thấy toàn thành phần vị ngữ...
theo em thay đổi ý nghĩa nó vẫn thế mà nhỉ?

just for fun

Xe lăn
Cho cụ 10 dấu phẩy ( , ) để cụ bỏ vào bài rồi cháu đọc ko hụt hơi quá.

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Cho cụ 10 dấu phẩy ( , ) để cụ bỏ vào bài rồi cháu đọc ko hụt hơi quá.
Quên tí thôi ạ:) mà câu trong sách, em thấy đổi thứ tự, nó cũng có khác nhau về mặt nghĩa đâu. Cũng giống như :
Tôi ăn cơm rồi nên tôi không đến
Tôi không đến vì tôi ăn cơm rồi.

just for fun

Xe lăn
Đề bài là lợi và hại của trò chơi điện tử:
Đoạn mở đầu của cụ có thể sửa thành như thế này:
Bên cạnh những trò chơi dân gian như bắn bi, đánh đáo, chơi ô ăn quan... đang có phần ngày càng mai một thì hiện nay, trò chơi điện tử đang được đông đảo giới trẻ hưởng ứng và ngày càng chiếm ưu thế so với các trò chơi giải trí khác.
Đoạn giới thiệu về trò chơi đt là ok.
Đến đoạn phân tích tốt-xấu thì ngoài lập luận cụ phải đưa ra được bằng chứng.
Ví dụ:
Trò chơi điện tử nếu chơi có kiểm soát thì có những lợi ích nhất định như là khiến chúng ta giải tỏa căng thẳng sau những giờ học tập, làm việc căng thẳng. Trong một số trường hợp nó giúp kết nối với bạn bè, còn gì vui vẻ hơn khi cùng với bạn bè đấu một ván sau giờ học hay cùng kề vai sát cánh trong các trò chơi đồng đội (chỗ này cháu ko chơi đt nên cháu ko biết nhưng F1 cháu nó chơi, thấy nó chơi với bạn khá vui). Có những tình bạn được hình thành từ những buổi chơi game như thế. Còn có những bạn còn tranh thủ thông qua game để kết bạn với các bạn nước ngoài, tranh thủ luyện ngoại ngữ...
Nhưng bên cạnh đó nếu chúng ta thiếu sự kiểm soát bản thân thì dễ bị lún sâu vào thế giới ảo. sao nhãng học tập, thay đổi tính cách, gây ảnh hưởng đến sức khỏe, tâm , sinh lý. Có những vụ án xuất phát từ các gane có tính bạo lực... Có những bạn còn bị nghiện game đến mức phải đưa đi cai nghiện (dẫn chứng trên các báo...)
Kinh nghiệm bản thân về trò chơi điện tử ...
kết luận
theo cháu thì ko cần phải từ bỏ game, cụ chỉ cần viết chơi có kiểm soát để phát huy mặt tốt, hạn chế mặt xấu. Thay vì ngồi lì cả ngày trước màn hình chơi game thì chỉ chơi 1 thời gian nhất định để còn giành thời gian trau dồi kiến thức, phát triển kỹ năng ...

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Đề bài là lợi và hại của trò chơi điện tử:
Đoạn mở đầu của cụ có thể sửa thành như thế này:
Bên cạnh những trò chơi dân gian như bắn bi, đánh đáo, chơi ô ăn quan... đang có phần ngày càng mai một thì hiện nay, trò chơi điện tử đang được đông đảo giới trẻ hưởng ứng và ngày càng chiếm ưu thế so với các trò chơi giải trí khác.
Đoạn giới thiệu về trò chơi đt là ok.
Đến đoạn phân tích tốt-xấu thì ngoài lập luận cụ phải đưa ra được bằng chứng.
Ví dụ:
Trò chơi điện tử nếu chơi có kiểm soát thì có những lợi ích nhất định như là khiến chúng ta giải tỏa căng thẳng sau những giờ học tập, làm việc căng thẳng. Trong một số trường hợp nó giúp kết nối với bạn bè, còn gì vui vẻ hơn khi cùng với bạn bè đấu một ván sau giờ học hay cùng kề vai sát cánh trong các trò chơi đồng đội (chỗ này cháu ko chơi đt nên cháu ko biết nhưng F1 cháu nó chơi, thấy nó chơi với bạn khá vui). Có những tình bạn được hình thành từ những buổi chơi game như thế. Còn có những bạn còn tranh thủ thông qua game để kết bạn với các bạn nước ngoài, tranh thủ luyện ngoại ngữ...
Nhưng bên cạnh đó nếu chúng ta thiếu sự kiểm soát bản thân thì dễ bị lún sâu vào thế giới ảo. sao nhãng học tập, thay đổi tính cách, gây ảnh hưởng đến sức khỏe, tâm , sinh lý. Có những vụ án xuất phát từ các gane có tính bạo lực... Có những bạn còn bị nghiện game đến mức phải đưa đi cai nghiện (dẫn chứng trên các báo...)
Kinh nghiệm bản thân về trò chơi điện tử ...
kết luận
theo cháu thì ko cần phải từ bỏ game, cụ chỉ cần viết chơi có kiểm soát để phát huy mặt tốt, hạn chế mặt xấu. Thay vì ngồi lì cả ngày trước màn hình chơi game thì chỉ chơi 1 thời gian nhất định để còn giành thời gian trau dồi kiến thức, phát triển kỹ năng ...
Cảm ơn mợ, bài này nộp ngay hôm chụp ảnh lên rồi ạ. Em đang hỏi câu trong sách cơ. Vì em thấy chẳng khác gì nhau.

À, mà cho em hỏi bài trên theo cảm nhận mợ em viết đạt mấy điểm? Đoạn móc xích, quy lạp và phản đề đã ổn chưa ạ.

just for fun

Xe lăn
Cảm ơn mợ, bài này nộp ngay hôm chụp ảnh lên rồi ạ. Em đang hỏi câu trong sách cơ. Vì em thấy chẳng khác gì nhau.

À, mà cho em hỏi bài trên theo cảm nhận mợ em viết đạt mấy điểm? Đoạn móc xích, quy lạp và phản đề đã ổn chưa ạ.
Nếu ở trường F1 cháu thì cụ được khoảng 3 điểm. Còn trường cụ thì ko biết.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em thấy Bài đấy không có mở bài, thế là đã đủ tạch rồi ý.

XSim

Xe container
Cụ thớt số đỏ nhỉ, lớ ngớ thế nào lên đây lại được bao nhiêu sư thái lừng danh võ lâm không ngại khó ngại khổ chỉ điểm cho. Theo mô típ truyện kiếm hiệp là cụ thớt sẽ thành cao thủ hàng đầu đấy :D

just for fun

Xe lăn

Ý nghĩa câu không thay đổi nhưng cách viết 1 nhấn mạnh đến công sức chăm bẵm của ông, cách viết 2 nhấn mạnh đến hiện tượng cây cứ ra hoa là rụng.

just for fun

Xe lăn
Cụ thớt số đỏ nhỉ, lớ ngớ thế nào lên đây lại được bao nhiêu sư thái lừng danh võ lâm không ngại khó ngại khổ chỉ điểm cho. Theo mô típ truyện kiếm hiệp là cụ thớt sẽ thành cao thủ hàng đầu đấy :D
Sư thái Hoàng Trang đã viết đơn xin thôi việc rồi, còn ai nữa đâu

just for fun

Xe lăn
Giận thì giận mà thương thì thương :)
Trong truyện Tây Du Ký, Bồ Đề Tổ sư có nói vpwis Tôn NGộ Không khi hết duyên phận thầy trò là "Ngươi ra ngoài không được nói với ai ta là thầy của ngươi". Không biết sư thái Hoàng Trang khi viết đơn xin từ chức có dặn cụ Phét thế không?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sư thái Hoàng Trang đã viết đơn xin thôi việc rồi, còn ai nữa đâu
Trong truyện Tây Du Ký, Bồ Đề Tổ sư có nói vpwis Tôn NGộ Không khi hết duyên phận thầy trò là "Ngươi ra ngoài không được nói với ai ta là thầy của ngươi". Không biết sư thái Hoàng Trang khi viết đơn xin từ chức có dặn cụ Phét thế không?
Mợ cho em xin phép chỉnh lại 1 chút cho chuẩn ạ. Ca này em không xin việc nên càng không có chuyện viết đơn thôi việc. Em đi qua ngứa mồm nên em chỉ cho mấy bài chứ em tuyệt đối không nhận là thầy của cậu này đâu ạ. Thấy việc "chỉ" không ăn thua, nước đổ lá khoai nên em đã đi chỗ khác chơi cho khoẻ thân rồi ạ.

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cho em xin phép chỉnh lại 1 chút cho chuẩn ạ. Ca này em không xin việc nên càng không có chuyện viết đơn thôi việc. Em đi qua ngứa mồm nên em chỉ cho mấy bài chứ em tuyệt đối không nhận là thầy của cậu này đâu ạ. Thấy việc "chỉ" không ăn thua, nước đổ lá khoai nên em đã đi chỗ khác chơi cho khoẻ thân rồi ạ.
Dù gì cũng cảm ơn mợ đã khuyên em học chương trình cũ. Còm thỉnh thoảng em vẫn lôi ra đọc lại.

Nếu chỉ học chương trình mới của KHTN chắc em cũng chẳng biết hiệu điện thế là gì luôn.