[Funland] [Góc tư vấn] - Làm việc ở Tây Ban Nha

ruby_eagle

Xe điện
Sướng thế, em cũng đi làm oversea rồi nhưng loanh quanh toàn mấy thằng Đông Nam á :D chưa biết trời âu là gì
Em cũng loanh quanh Nhật Hàn, Sing Thái, Ấn, giờ mới có cơ hôik qua trời Âu á cụ

francis.castanie

Xe buýt
37k/năm ở TBN là ok, mức lương bọn này thấp hơn Fr, Đức. Nhưng chi tiêu rẻ hơn.
37k ở TBN e nghĩ tuomg đương 45k ở Fr

ruby_eagle

Xe điện
Không hẻo đâu cụ ạ.

1.5k ở Tbn là tiêu tẹt thoải mái rồi.

Còn tiết kiệm thì 1k cũng thừa rồi.

Ở Tbn thiếu nhân lực có TA đấy. Cụ sang rồi apply tiếp thì lương lên 5K cũng ko khó đâu.

Quan trọng bước đầu có thẻ cư trú rồi sau làm gì cũng tiện cả.
Tbn họ ko nói dc Eng à cụ? Cùng dân Châu Âu em cứ nghĩ họ nói giỏi chứ nhỉ?
Mà mức 5k có phải mức tb ko cụ nhỉ?

qkace

Xe điện
Hồi em đi TBN ra đường hỏi hầu như không ai biết tiếng Anh, nhưng tiếng Đức thì rất nhiều người biết. Người lục địa không thích người Anh, chỉ thích Đức nên nói tiếng Anh toàn bị lườm.
Mức sống ở TBN thấp hơn ở Pháp, Đức, Ý. Thanh niên thất nghiệp cũng nhiều hơn các nước trên.
Cụ đang còn trẻ thì xách ba lô lên và đi thôi.

lookyoung

Xe tăng
Hi các cụ, em biết trên otofun mình có nhiều cụ hiểu biết, có vốn sống phong phú và cũng nhiều người từng sống và đang sống ở Châu Âu nên mạn phép lập thớt hỏi han kinh nghiệm.
Tình hình là sau gần 1 năm quăng cv khắp nơi từ đông sang tây thì em có vài cái offer, lúc trc có 1 offer từ Nhật (lương 25 man gross) em cũng lập thớt nghe các cụ tư vấn thì đã reject job đó rồi. Lần này cũng thêm một cơ hội nữa nhưng từ Tây Ban Nha, họ offer em mức gross 37k eur per year, thực ra em thấy nó khá thấp chắc do trình cùi nên họ chỉ trả dc nhiêu đó. Theo các cụ thì mức lương trên có đủ sống và dư 1 tháng tầm bao nhiêu? Tí quên nữa là công ty gửi offer cho em ở RealMadrid ạ.

Rượu đã rót sẵn, kính các cụ.
Cụ nên đi đi. 37k sống 1 mình là tương đối thoải mái rồi. Với lại có thể mức lương hiện tại ở TBN chưa được như cụ mong muốn nhưng đấy là bước đầu tiên cụ ra nhập thị trường lao động quốc tế. Sang đến đây một thời gian rồi thì cụ sẽ có nhiều cơ hội chuyển sang các nước có kinh tế tốt hơn như Đức, Bỉ,Hà Lan hoặc Bắc Âu.

Mấy năm gần đây EU đang siết chặt việc cấp giấy phép lao động cho non-EU citizen, cụ phải hỏi lại chắc chắn là công ty có chịu làm cho cụ không. Việc này cũng mất thời gian đấy, ở 1 số nước có khi để cần được visa phải mất tầm 9 tháng.

Môi trường làm việc về IT ở Châu Âu nói chung tương đối thoải mái về giờ giấc, cũng không nhiều sức ép lắm.

duachuot123

Xe điện
Cũng muốn qua Đức hơn cụ ạ, nhưng cơ hội nào đến trc thì nắm lấy thôi. Có thể làm ở tbn một thời gian rồi em nhảy tiếp qua Đức hay Pháp gì đó vì có nhiều bạn bè ở đó hơn.
Spain thời tiết ấm áp hơn, giá cả rẻ hơn. Đức lạnh lắm cụ à. Pháp thì đắt đỏ.

Phuclongchau

Xe điện
TBN vậy em sợ hơi ít,sẽ không tích lũy đc bao nhiêu còn để sống chắc ổn,nếu còn trẻ thì nên xông pha,quá nhiều cái hay mà không phải ai cũng có điều kiện để trải nghiệm

Phuclongchau

Xe điện
Cũng ko hẳn vì kinh tế cụ ạ, em thế hệ cuối 8x ạ.
Cuối 8x thì nên đi khẩn trương,còn trẻ nên đi để trải nghiệm và tìm cơ hội mới ở trời Âu,loanh quanh châu Á làm gì,đi rồi lại không muốn về ấy chứ,vote đi nhanh

ZARG

Xe container
5k là cao rồi đó cụ.

Nói chung cụ cứ sang đi. Đi Châu Âu chưa bao giờ là sai lầm cả :D

Quỳnh hp

Xe tăng
E cũng đang tìm cơ hội sang trời âu đây cụ ơi,. Nếu đk lấy thẻ xanh tbn như cụ trên nói thì ngon quá,cứ sang rồi tính tiếp
Cụ ko chọn nhật là đúng rồi
Chúc cụ thành công trên vùng đất mới

ok.

Xe tăng
Bác phán chuẩn rồi ạ, chắc cũng đã từng hoặc đang ở bên đó phải ko ạ? Em thích môi trường châu âu hơn nhật vì thời gian flexible hơn, ko bị ép deadline như Nhật, với lại văn hóa open hơn nhiều, sau này có cơ hội cho f1 phát triển, vì chỉ cần có visa 1 nước có thể đi lại những nước trong khối dễ dàng. Thôi thì ráng hi sinh đời bố củng cố đời con vậy.

Bác đi làm thì phải có đét lai, cái ý ở đâu cũng vậy thôi. Mí lại một thân một mình chân yếu tay mềm thì môi trường cho gia đình nó rất quan trọng.....nó nhiều thứ lắm nói không hết được

Còn thực sự nếu bác muốn môi trường cho F1 phát triển thì bác nên tìm dần cách sang Đan Mạch....bên ấy F1 nhà bác sau này mà đi học đh thì không những được miễn học phí mà còn được nhận một khoản lương gần tương đương khoản tiết kiệm mỗi tháng của bác bây giờ với điều kiện phải phục vụ tại đấy (coi như có việc).

Tất nhiên giờ áp lai vào hay học ở ĐM thì giờ khó bcm ra ý.

Thêm nữa là dân Âu xịn sò nó thường không chọn mấy nước đế quốc cũ để di cư sang bác ạ (trừ Anh mí Đức).

gacan

Xe buýt
Đấy là mức dưới trung bình của vị trí kỹ sư á cụ. Nên em mới từ chối, môi trường làm việc ở Nhật khá khắc nghiệt, ép người như ép mỡ cụ ạ, bù lại thì học dc khá nhiều thứ khác như tính kỷ luật, nhẫn nại, cần cù. Với em thì vẫn thích EU, Us hơn
Tội j mà phải làm ở Nhật, khắc khổ thấy rõ. Tbn khí hậu cũng k khác VN là mấy, theo e ở Barcelona là phù hợp. Dân cũng thoải mái bát nháo như VN mình nên hoà nhập cũng dễ. Gái gú thì tuyệt khỏi phải nói, cụ chủ tha hồ mà hưởng!

coolpix8700

Xe ngựa
37k/năm ở TBN là ok, mức lương bọn này thấp hơn Fr, Đức. Nhưng chi tiêu rẻ hơn.
37k ở TBN e nghĩ tuomg đương 45k ở Fr
Chi tiêu ở Madrid đắt hơn ở Berlin nhiều đấy!
Chưa biết về các vùng thật xa ở Tây Bán Nhà như thế nào, còn phần lớn dân ở cái đất nước này như người sống ở các khu du lịch. Ở nhà mình đi làm, nhưng hàng ngày tiêu tiền như người đang đi du lịch (ai từng qua đây cứ để ý giờ họ đi làm cũng thấy)!

refaire

Xe tăng
Đi cho biết đó biết đây.
Ở nhà với vợ biết ngày nào khôn ?
:))

Euro2CityStar

Xe lăn
giờ làm việc của bọn này củ chuối ra phết .
Chi tiêu ở Madrid đắt hơn ở Berlin nhiều đấy!
Chưa biết về các vùng thật xa ở Tây Bán Nhà như thế nào, còn phần lớn dân ở cái đất nước này như người sống ở các khu du lịch. Ở nhà mình đi làm, nhưng hàng ngày tiêu tiền như người đang đi du lịch (ai từng qua đây cứ để ý giờ họ đi làm cũng thấy)!

Charmsalot

Xe tăng
Cụ sang bển để từ đó tính đường khác như cụ nào nói ở trên cũng được, để làm việc thì hơn 3000 EUR một tháng thì vào loại bình thường, về các thành phố nhỏ ngoại ô Madrid thì sống tốt, nhớ chọn các thành phố ở phía Nam nhé, phía Bắc với phía Tây Madrid, ở trên núi toàn là nhà giàu, không có nhà cho cụ thuê luôn ấy chứ.
Ở phía Nam thì một căn hộ 70m2 chắc tầm 1000 EUR, ăn thì chắc chỉ hết độ 300 EUR là nhòe. Vé tàu xe đi vào trung tâm thì tùy theo vị trí cụ ở, nhưng ở vào tầm 50 đến 60 EUR một tháng. Mùa đông tiền điện chạy máy sưởi chắc hết tầm 200 EUR nữa. Tóm lại là cụ sẽ để ra được khoảng 1000 EUR/ tháng. Cũng đáng kể đấy.

revolutions

Xe buýt
Không biết cụ làm ngành nghề công việc gì để tư vấn :D

Hư Không

Xì hơi lốp
Chưa vk con thì cứ đi, đi để trải nghiệm, chán thì 1 năm rồi về, có sao đâu.

Còn có vk con rồi, thì lương đó chỉ đủ nuôi thân thôi, ko bốc đc vk con sang cùng đâu

lookyoung

Xe tăng
Trừ khi lên được cấp bậc quản lý, còn lương kỹ sư ở TBN mức 5K/tháng là rất, rất cao rồi đấy. Cụ đừng đặt kỳ vọng cao quá rồi lại thất vọng.

lookyoung

Xe tăng
€37k hay $40k tương đương khoảng €3k/tháng. Gờ rốt mức này thì trừ thuế mí bảo hiểm khoảng 17~25% còn lại khoảng €2.3k/tháng....TBN sinh hoạt tằn tiện tầm giống Pháp thì cũng tầm €1.5k....còn lại khoảng €1k tương đương 25 củ Việt.

Mức này thì ở Nhật nhận lương 25man ($2.5k chưa OT-chắc cũng chưa thuế) nhã hơn vì an toàn và tiết kiệm tốt hơn vì cả xã hội họ tiết kiệm.

Nhìn chung mức thu nhập này là dành cho người gốc Á có trình độ đàng hoàng - dù rằng ở Nhật hay ở Âu lương thằng cửu vạn trung bình đều là $2.5k/tháng chưa thuế (cũng là mức thu nhập thấp nhất trong xã hội như kiểu lương 2.5 triệu/tháng ở ta).

DKM bọn tư bản, nó trả một thằng Á có bằng cấp ra chỉ bằng một thằng đi quét rác ngoài đường. Trả thế bọn bố phải đi buôn lậu mí ... là đúng cmnr, kêu cái lờ là bọn bố gây nhiễu xh ý. ;))
Lương tối thiểu ở TBN chỉ khoảng 1.1k, ở Pháp, Đửc, Bỉ, Hà Lan cũng chỉ loanh quanh 1.5k. Cụ lấy đâu ra 2.5k là thấp nhất trong xã hội?

Để có giấy phép làm việc dạng high skilled ở châu Âu như cụ thớt thì phải đạt mức lương ít nhất là gấp 1.5 lần so với thu nhập trung bình của dân bản địa rồi đấy. Cứ có trình độ thì cạnh tranh sòng phẳng thôi.