[Funland] [Góc tư vấn] - Làm việc ở Tây Ban Nha

TNLak

Xe điện
Cảm ơn cụ trước ạ. Em qua đó có 1 mình, chắc chắn sẽ có bỡ ngỡ lúc đầu. :)
37K là mức ko cao, Bosch IT cũng là 1 cty lớn, ở VN cũng nhiều lựa chọn, tuy nhiên Espana còn nhiều yếu tố khác để cụ cân đối. Chúc Cụ thành công !

sutubungto

Xe buýt
Vâng, quá thấp ấy chứ ạ, nên e mới lên nhờ tư vấn đây. Em làm developer khoảng 8 năm kn, tốt nghiệp bk. tphcm, tiếng anh đủ xài ạ, trc đây làm hơn 5 năm cho công ty Bosch của Đức, lương hiện tại là 30m net rồi. Em tính đi ra để mở mang thêm kiến thức cũng như trải nghiệm môi trường mới, ko đặt nặng vấn đề tiền bạc lắm, chỉ cần ở mức tb của họ là ổn rồi ạ.
dev 8 năm kinh nghiệm ở sài gòn mà sao lương thấp vậy cụ.
Cụ nhảy sang axon, wordrant.... thử xem , lương tầm 70 m

Aug

[Tịch thu bằng lái]
gross 37k EUR thì chỉ ngang lao động phổ thông à cụ, mức lương như này thì cụ ở vn làm cho xong
Thôi cụ. Chém chiệc gì cũng vừa phải thôi. Cụ cứ như cụ đấy đi đã.

Chúc cụ chủ thớt được thoả chí nguyện ở vùng đất mới.

antidau

Xe container
Cụ này chém ảo như Vozer vậy,
Dev 8 năm kinh nghiệm có this that nhé, vào mấy công ty 70m kia có pass qua mấy vòng phỏng vấn không, hay tạch ngay từ phần kiểm tra giải thuật rồi
Cụ ở Hà Nội nhiều năm kinh nghiệm sao không nhảy vào VinAI mà kiếm lương 2500-3500$ 8-|

vneseman

Xe lăn
Chúc mừng cụ, 30 thì đi là phải, lương chưa cao nhưng cv đẹp lên thấy rõ. Em có 1 tuần công tác ở Munich mà thấy mê mẩm vẻ đẹp ở đó mỗi tội giờ già rồi không đi cư được nữa.

sutubungto

Xe buýt
Cụ này chém ảo như Vozer vậy,
Dev 8 năm kinh nghiệm có this that nhé, vào mấy công ty 70m kia có pass qua mấy vòng phỏng vấn không, hay tạch ngay từ phần kiểm tra giải thuật rồi
Cụ ở Hà Nội nhiều năm kinh nghiệm sao không nhảy vào VinAI mà kiếm lương 2500-3500$ 8-|
Em trình gà đâu được như cụ trong topic này, với có phải ai cũng vào vinai được đâu, phải thấm nhuần tư tưởng bác

Rô-Ron

Xe điện
Cụ sang Madrid thì cẩn thận nhé! Trộm cắp như rươi! Mà trộm cắp ngang nhiên như chốn ko người ấy!
Kể cụ nghe : bọn em đi du lịch, chơi ở quảng trường trung tâm Madrid, bỏ mấy đôi giầy thể thao ngay bên cạnh để thay mấy đôi giày điệu điệu chụp choẹt cho đẹp, ấy thế mà có đội đi qua cuỗm luôn mấy đôi giày rất ngang nhiên làm bọn em phải chạy theo giằng lại! Nó thấy giằng lại thì nó lại thả ra! Mà nhìn toàn người lịch sự thôi.

ruby_eagle

Xe điện
Cụ sang Madrid thì cẩn thận nhé! Trộm cắp như rươi! Mà trộm cắp ngang nhiên như chốn ko người ấy!
Kể cụ nghe : bọn em đi du lịch, chơi ở quảng trường trung tâm Madrid, bỏ mấy đôi giầy thể thao ngay bên cạnh để thay mấy đôi giày điệu điệu chụp choẹt cho đẹp, ấy thế mà có đội đi qua cuỗm luôn mấy đôi giày rất ngang nhiên làm bọn em phải chạy theo giằng lại! Nó thấy giằng lại thì nó lại thả ra! Mà nhìn toàn người lịch sự thôi.
Nghe mợ kể mà thấy sợ quá.
An ninh bên đó ko dc tốt lắm mợ nhỉ.

ruby_eagle

Xe điện
Các cụ các mợ thân mến, bất chấp covid em đã có mặt ở Madrid.

Ps: Tạm thời đăng mấy tấm ảnh. Câu chuyện còn nhiều điều để kể chắc em lập thớt mới hầu các cụ sau :)

mimibebi

Xe tải
Đang dịch cao trào cụ ơi. Đến thì xác định ...

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vâng, quá thấp ấy chứ ạ, nên e mới lên nhờ tư vấn đây. Em làm developer khoảng 8 năm kn, tốt nghiệp bk. tphcm, tiếng anh đủ xài ạ, trc đây làm hơn 5 năm cho công ty Bosch của Đức, lương hiện tại là 30m net rồi. Em tính đi ra để mở mang thêm kiến thức cũng như trải nghiệm môi trường mới, ko đặt nặng vấn đề tiền bạc lắm, chỉ cần ở mức tb của họ là ổn rồi ạ.
Cụ đi sẽ có cái cửa khác mà mình chưa đi chưa biết và không tính thành tiền được. Ít ra trong cái CV sau này cũng có thời gian kiếm cơm ở EU là 1 lợi thế. Rồi cái môi trường đó có thể là chất xúc tác cho mình phát minh hay phát hiện ra cái gì mới để đầu tư chẳng hạn....

ruby_eagle

Xe điện
Cụ đi sẽ có cái cửa khác mà mình chưa đi chưa biết và không tính thành tiền được. Ít ra trong cái CV sau này cũng có thời gian kiếm cơm ở EU là 1 lợi thế. Rồi cái môi trường đó có thể là chất xúc tác cho mình phát minh hay phát hiện ra cái gì mới để đầu tư chẳng hạn....
Cảm ơn cụ đã đồng cảm. Em chẳng tính toán gì cao sang cả, đi để học hỏi thêm cái hay của họ, bổ sung thêm kiến thức hi vọng giúp ích cho bản thân sau này. :)

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cảm ơn cụ đã đồng cảm. Em chẳng tính toán gì cao sang cả, đi để học hỏi thêm cái hay của họ, bổ sung thêm kiến thức hi vọng giúp ích cho bản thân sau này. :)
Chuẩn mà cụ. Em có mảng XK hàng (bên em thương mại thôi) nhiều lúc làm giá xong thì 1 cont được mấy củ:D, em vẫn bảo làm vì thường sau đó phát sinh thêm các đơn hàng hóa khác và các thứ khác hầm bà lằng thì tính tổng ra cả năm vẫn có tiền và quan hệ sâu hơn với đầu mối để có cơ hội mở rộng danh mục.... Chứ lúc đó tính thuần lợi nhuận thì nó quá bèo văn bọt.

Patriots

Xe lăn
Có thẻ khác nha cụ.

Có bác sĩ riêng theo dõi hồ sơ bệnh tật của mình.

Cụ so sánh với kiểu ốm vào viện chữa free nó khác hẳn.
Đức chỉ có lưu vong không có giấy tờ thì thế thôi, đã cư trú không hợp pháp thì có quyền lợi gì đâu? Còn tỵ nạn, ăn xã hội, thất nghiệp, đi làm đều có bảo hiểm y tế free hết.

asensio

Xe tăng
Cụ thớt ở bên đó khi nào rảnh qua Real xin hộ e chữ ký của lão Asensio nhé
Lão Ramos lại đi mất rồi:(

Cám Chim

Xe tăng
Tình hình Cụ thế nào rồi cập nhật xem sao ạ? Nghiệp đoàn cháu đang muốn Âu tiến sang đấy mở rộng đây.

ZARG

Xe container
Đức chỉ có lưu vong không có giấy tờ thì thế thôi, đã cư trú không hợp pháp thì có quyền lợi gì đâu? Còn tỵ nạn, ăn xã hội, thất nghiệp, đi làm đều có bảo hiểm y tế free hết.
Thế thì Đức mang tiếng anh cả châu âu mà đuối quá.

Tây Ban Nha cụ cứ đi đăng ký tạm trú, kể cả là ở lậu, không giấy tờ nhận hết. Rồi cầm cái đó ra trạm y tế phường là cấp thẻ y tế.

Đẻ đ*i, vaccine tiêm như người bản địa. Khám chữa bệnh miễn phí, có bác sĩ riêng theo dõi hồ sơ như bình thường.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì Đức mang tiếng anh cả châu âu mà đuối quá.

Tây Ban Nha cụ cứ đi đăng ký tạm trú, kể cả là ở lậu, không giấy tờ nhận hết. Rồi cầm cái đó ra trạm y tế phường là cấp thẻ y tế.

Đẻ đ*i, vaccine tiêm như người bản địa. Khám chữa bệnh miễn phí, có bác sĩ riêng theo dõi hồ sơ như bình thường.
Em không hiểu nếu không có giấy tờ thì đăng ký tạm trú theo dạng gì ạ. Bên em không có giấy tờ thì sẽ bị bắt tạm giam 3 tháng và sẽ phải ra toà xử. Sau đó bị trục suất hoặc đăng ký nhập trại tị nạn. Nhưng trên thực tế, có rất nhiều người Việt vì nhiều lý do nên bị hỏng giấy tờ. Họ vẫn sống tại Séc, chỉ là hạn chế phạm pháp thì ít khi bị cảnh sát phát hiện. Có những người ở chui như vậy cả chục năm. Nếu có ốm đau thì thường mượn thẻ bảo hiểm và giấy tờ của người khác để đi khám.