[Funland] Hạn Tam Tai có đáng sợ không?

commander

Xe điện
Cả nhà em đều bị hạn tam tai trong cùng năm nay vì cả nhà em toàn tuổi: Mùi, Mão, Hợi. Gồm: bố mẹ, em trai, chồng, con trai em và em, tổng cộng 7 người (thằng con zai chắc bé quá chưa tính) :-?.
Có cụ mợ nào nhà mình biết về hạn tam tai thì nói cho em biết sơ qua tí với ạ :D
3 năm liền, hình như mỗi năm hạn về 1 vđ gì đó, nói chung là rất khiếp, thấy bảo đáng sợ nhất là năm giữa thì phải :)
Em thì cũng k tín quá hay là suy nghĩ nhiều quá, đơn giản chỉ là em muốn tìm hiểu về cái này vì dù sao, biết để tránh cũng là cái tốt :)
Mọi người cứ bảo là ghê lắm, sợ lắm, khiếp lắm... mà em chẳng biết cái mù tịt gì để mà thấy khiếp/sợ =:) chỉ tự dặn mình phải cẩn thận thôi :)
Cháu thấy phình phường ợ, đầu năm đến giờ thấy nhiều cụ nhắc đến hạn tam tai, cháu mới biết là như cháu vừa qua 3 cái năm liên tiếp mà các thầy quan niệm là tam tai, cháu tuổi Thân ợ, cháu nghiệm lại thấy đúng phết :D, cuối năm 2010 cháu mua nhà, cuối 2011 tậu 4b, cả năm 2012 thì không có gì, công việc lẹt đẹt, tí thì lên thớt, cuối năm may có ông sếp bà đỡ cho tí nên cũng xuôi, cho nên cháu thấy mấy năm vừa rồi cháu xuân tóc đỏ phết chứ có thấy tai tiếc gì đâu.

Tất nhiên là có kiêng có lành dưng cũng do quan trọng là quan niệm mỗi người thôi, nếu mợ hay kiêng cữ thì làm việc gì cũng lo, dẫn đến tâm lý bất ổn, hành xử không chuẩn ---> dễ hỏng việc, còn nghĩ thoáng hơn, cho tâm nó thoải mái thì cái gì cũng dễ quyết ợ.

p/s: à, quên năm 2012 gấu cho cháu thêm 1 F1, đủ cả nếp cả tẻ ợ :P

Chỉnh sửa cuối:

Chi Chi

Xe điện
Đáng sợ lắm mợ, em vừa đi qua mà giờ vẫn chưa hoàn hồn.
Sợ ntn cơ? cụ kể đi :)

Em thì thấy hạn tam tai ko sợ bằng cái năm tuổi 37, nhất là đàn ông, em thấy có nhiều trường hợp tai nạn và mất ở tuổi 37 rất thương tâm.
À, năm ý thì là Nam sao La Hầu, sao xấu nhất đời ng đàn ông rồi, cụ GT nhà mình chẳng có thớt về cái í rất hot :)

Cuabien

Xe điện
Cả nhà em đều bị hạn tam tai trong cùng năm nay vì cả nhà em toàn tuổi: Mùi, Mão, Hợi. Gồm: bố mẹ, em trai, chồng, con trai em và em, tổng cộng 7 người (thằng con zai chắc bé quá chưa tính) :-?.
Có cụ mợ nào nhà mình biết về hạn tam tai thì nói cho em biết sơ qua tí với ạ :D
3 năm liền, hình như mỗi năm hạn về 1 vđ gì đó, nói chung là rất khiếp, thấy bảo đáng sợ nhất là năm giữa thì phải :)
Em thì cũng k tín quá hay là suy nghĩ nhiều quá, đơn giản chỉ là em muốn tìm hiểu về cái này vì dù sao, biết để tránh cũng là cái tốt :)
Mọi người cứ bảo là ghê lắm, sợ lắm, khiếp lắm... mà em chẳng biết cái mù tịt gì để mà thấy khiếp/sợ =:) chỉ tự dặn mình phải cẩn thận thôi :)
Tam tai hử mợ ???

1. Tuổi Thân, Tý, Thìn gặp năm Dần, Mão, Thìn thì có Tam Tai. (Năm Dần là đầu Tam tai, năm Mão giữa Tam tai, năm Thìn cuối Tam Tai.)
2. Tuổi Dần, Ngọ, Tuất gặp năm Thân, Dậu, Tuất thì có Tam Tai.
3. Tuổi Hợi, Mão, Mùi gặp năm Tỵ, Ngọ, Mùi có Tam Tai.
4. Tuổi Tỵ, Dậu, Sửu gặp năm Hợi, Tý, Sửu có Tam Tai.

Năm đầu là tật bệnh tai ách, năm thứ hai hao tài tốn của, năm thứ 3 thì tai bay vạ gió hình thể thương tích. Trước đây còn có cụ nào trên OF đi xem thầy để con vào năm Thìn để thành tam hợp cho cả nhà nhưng đen cái là sinh vào năm cuối của tam tai cả cha lẫn mẹ nên tam hợp lại biến tam tai tiếp 3 năm nữa nên nhà cửa vui như tết. Vợ chồng đang hoà thuận cãi nhau như mổ bò suốt ngày ! :D

DauTay08

Xe hơi
Thực ra cái hạn tam tai ai cũng phải trải qua, em thì cứ đầu năm kể cả ko phải hạn tam tai thì cũng bỏ xiền ra mua một thứ gì đó coi như mất tiền đầu năm. Đi lễ giải hạn, mồng 1 và rằm hay đi chùa, rồi làm từ thiện....
Nói chung là những năm sao xấu thì cũng bị ảnh hưởng chút về tâm lý, nhưng cứ aq đi cho nó sáng sủa mợ ạ, đừng nghĩ nhiều về cái hạn nữa :)

toan.nguyen

Xe tải
Em cũng tuổi mão 87, có lẽ phải tậu con xe đi cho nó an toàn trong cái "tam tai" này nhỉ. Em ít mê tín, nhưng thấy các Cụ nói em cũng hơi lo rồi đó.

toancoi79

Xe buýt
Thế cụ bằng tuổi chồng em :D
Nghĩa là năm nay phải dán băng dính vào miệng nhỉ :D Nhịn nói!
mợ nói chuẩn ạ từ đầu năm đến giờ e có dám nói toa đâu :D toàn phải đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên thôi :D khổ ơi là khổ chẳng giống mềnh tẹo nào :((

minhchi233

Xe điện
Hạn tam tai tính theo tam hợp, kéo dài 3 năm, và cứ mỗi 9 năm thì lặp lại 1 lần. Năm nay là năm tỵ là bắt đầu tam tai của nhóm tuổi Hợi, Mão và Mùi trong hạn tam tai thì: Không khỏi sự việc hệ trọng vào năm thứ nhất, không dừng tiếp tục việc hệ trọng vào năm thứ 2 và không kết thục việc hệ trong vào năm thứ 3. Cúng giải hạn thì cháu ứ biết CC phải đến nhờ thẩy rồi. Cần thì cháu cho số, vì có môt5 anh bạn thân làm thầy mo và mấy ông bạn thân làm Đại đức (có uy tín)

Nếu có ai trong nhà là Nam sinh 1983 thì sẽ dính cả sao Thái Bạch năm nay (Sao Thái bạch Nam nặng hơn nữ)

Chỉnh sửa cuối:

Chi Chi

Xe điện
Tam tai hử mợ ???

1. Tuổi Thân, Tý, Thìn gặp năm Dần, Mão, Thìn thì có Tam Tai. (Năm Dần là đầu Tam tai, năm Mão giữa Tam tai, năm Thìn cuối Tam Tai.)
2. Tuổi Dần, Ngọ, Tuất gặp năm Thân, Dậu, Tuất thì có Tam Tai.
3. Tuổi Hợi, Mão, Mùi gặp năm Tỵ, Ngọ, Mùi có Tam Tai.
4. Tuổi Tỵ, Dậu, Sửu gặp năm Hợi, Tý, Sửu có Tam Tai.

Năm đầu là tật bệnh tai ách, năm thứ hai hao tài tốn của, năm thứ 3 thì tai bay vạ gió hình thể thương tích. Trước đây còn có cụ nào trên OF đi xem thầy để con vào năm Thìn để thành tam hợp cho cả nhà nhưng đen cái là sinh vào năm cuối của tam tai cả cha lẫn mẹ nên tam hợp lại biến tam tai tiếp 3 năm nữa nên nhà cửa vui như tết. Vợ chồng đang hoà thuận cãi nhau như mổ bò suốt ngày ! :D
Bảo sao đầu năm em đã ốm đau dặt dẹo :( nhưng mà anh ơi, năm 2015 em định ấp trứng đẻ con gái, thế nó lại đúng năm cuối đấy, giờ sao nhỉ? :(
Thực ra cái hạn tam tai ai cũng phải trải qua, em thì cứ đầu năm kể cả ko phải hạn tam tai thì cũng bỏ xiền ra mua một thứ gì đó coi như mất tiền đầu năm. Đi lễ giải hạn, mồng 1 và rằm hay đi chùa, rồi làm từ thiện....
Nói chung là những năm sao xấu thì cũng bị ảnh hưởng chút về tâm lý, nhưng cứ aq đi cho nó sáng sủa mợ ạ, đừng nghĩ nhiều về cái hạn nữa :)
Cảm ơn mợ! Em cũng k nghĩ nhiều về nó đến mức ám ảnh hay gì đâu, chỉ là tìm hiểu để biết thôi :)

LaiMB

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là đáng sợ Em cũng đã từng bị ngẫm nghĩ lại rất đúng, Bác nên giải hạn đi nhất là cho Chồng, ko tốn kém và phức tạp đâu mình tự giải cũng được. hồi em bị ngay năm đầu ko giải, công việc thì đag làm tự nhiên mất việc, làm ăn thì làm gì mất đấy, đi xe thì tai nạn........Cụ nên giải hạn cho yên tâm.

Soigia

Xe tăng
Thực ra mỗi tuổi đều có năm hợp và năm kị khác nhau. Nhưng theo sách cổ thì mỗi tuổi có 3 năm liền nhau không tốt cho tuổi đó. Cụ thể:
- Các tuổi Thân, Tí, Thìn: Tam tai tại các năm : Dần, Mão, Thìn.
- Các tuổi Dần, Ngọ, Tuất: Tam tai tại các năm : Thân, Dậu Tuất.
- Các tuổi Hợi, Mão, Mùi: Tam tai tại những năm : Tỵ, Ngọ, Mùi.
- Các tuổi Tỵ, Dậu, Sửu : Tam tai tại những năm : Hợi, Tý, Sửu.
Thế nên đầu năm hay có lễ giải hạn để hóa giải nhẹ bớt phần nào. Trường hợp nhà mợ có đến 7 người ở cung tam hợp là "Hợi, Mão Mùi" nên vào năm nay có thể đều gặp hạn, thành ra nó to tát thế chứ. Nói chung so với những năm khác thì những năm này kiêng làm việc lớn, giữ gìn sức khỏe, chịu khó cúng bái tí là yên tâm :D
Nhà em cũng Hợi, Mão, Mùi :-s

Cuabien

Xe điện
Bảo sao đầu năm em đã ốm đau dặt dẹo :( nhưng mà anh ơi, năm 2015 em định ấp trứng đẻ con gái, thế nó lại đúng năm cuối đấy, giờ sao nhỉ? :(
Tam tai thuộc thần sát nhưng không nhất thiết khi gặp là xấu mọi sự, nếu tính thì còn xét việc sinh khắc giữa Cung năm hiện hành với Cung tuổi. Có những tuổi do cung năm trong can chi để tính thì có khi lại phúc lộc trùng trùng không hết, túm cái váy lại nếu quan tâm phải tính toán rất nhiều vấn đề mới ra được.

Điều thứ 2 việc cúng lễ cũng chỉ là làm yên tâm, không có nghĩa cứ cúng lễ thì mọi việc sẽ qua. Dân gian cứ coi việc cúng giải là xong nhưng thực sự có làm cũng chỉ là "XIN", được hay không hoặc giảm đến mức độ nào còn tuỳ thuộc vào phúc đức gia đình, vào việc hành thiện tích phúc của bản thân. Cuộc đời nếu là phúc thì không phải hoạ, nếu là hoạ thì tránh không nổi nên cứ vui vẻ mà đón nhận thôi mợ !

Chỉnh sửa cuối:

hydiep

Xe buýt
Nhà em năm nay Gấu, F1 cũng dính hạn tam tai, đến ông thầy hỏi, ông ấy bảo cứ 11 hàng tháng cúng tam sinh gồm: cá, thịt lợn, gà. Nhưng ông ấy bảo gia chủ phải tự cúng chứ không ai cúng thay được. Ông ấy bảo tháng này cứ trước ngày 11 thì qua ông ấy lấy sớ, bài khấn ông ấy viết cho cứ thế về cúng, rồi khi cúng mặt phải quay hướng nào nữa em cũng không để ý. Nghe ông ấy nói cũng thấy ngại
Nhưng em thấy ông ấy không nhận cúng hộ mà chỉ viết sớ giúp thì không phải ông ấy dọa để làm xiền :))

Cuabien

Xe điện
Nhà em năm nay Gấu, F1 cũng dính hạn tam tai, đến ông thầy hỏi, ông ấy bảo cứ 11 hàng tháng cúng tam sinh gồm: cá, thịt lợn, gà. Nhưng ông ấy bảo gia chủ phải tự cúng chứ không ai cúng thay được. Ông ấy bảo tháng này cứ trước ngày 11 thì qua ông ấy lấy sớ, bài khấn ông ấy viết cho cứ thế về cúng, rồi khi cúng mặt phải quay hướng nào nữa em cũng không để ý. Nghe ông ấy nói cũng thấy ngại
Nhưng em thấy ông ấy không nhận cúng hộ mà chỉ viết sớ giúp thì không phải ông ấy dọa để làm xiền :))
Vấn đề là ông thầy ấy ứ biết cúng thì đúng hơn, cúng tam tai phải do thầy pháp cúng chứ mấy thầy khấn và nhà sư còn lâu mới cúng được ! >:)

langtudg

Xe tải
Dính hạn tam tai, bố em chết vì tai nạn giao thông năm 49 tuổi đới :D
Có câu sống chắc gì đã sướng, chết chắc gì đã là khổ, các cụ/mợ chê trách mợ này thì cũng nên nhìn nhận lại

Tam tai thuộc thần sát nhưng không nhất thiết khi gặp là xấu mọi sự, nếu tính thì còn xét việc sinh khắc giữa Cung năm hiện hành với Cung tuổi. Có những tuổi do cung năm trong can chi để tính thì có khi lại phúc lộc trùng trùng không hết, túm cái váy lại nếu quan tâm phải tính toán rất nhiều vấn đề mới ra được.

Điều thứ 2 việc cúng lễ cũng chỉ là làm yên tâm, không có nghĩa cứ cúng lễ thì mọi việc sẽ qua. Dân gian cứ coi việc cúng giải là xong nhưng thực sự có làm cũng chỉ là "XIN", được hay không hoặc giảm đến mức độ nào còn tuỳ thuộc vào phúc đức gia đình, vào việc hành thiện tích phúc của bản thân. Cuộc đời nếu là phúc thì không phải hoạ, nếu là hoạ thì trách không nổi nên cứ vui vẻ mà đón nhận thôi mợ !
Volka mời cụ, Họa đến thì không tránh đc, cứ bt thôi,vả lại trong Họa có Phúc. Bình tâm là được

ChimKoCanh

Xe tải
hôm đầu năm em cũng đi xem, thầy bảo em mới qua 3 năm hạn tam tai, ngẫm lại thì nhà em cũng nhiều chuyện xảy ra lắm từ buồn ít đến buồn nhiều cụ ợ.

Xe bọ xít

Xe container
Em cũng Mùi, thế năm nay là e bắt đầu tam tai ạ

bau67

Xe container
em ưng cái còm của anh cuabien :) cảm ơn anh nhé!
Cảm ơn tiếp đi này ! :D
Năm ngoái Nhâm Thìn, tuổi 49, Thái bạch, tam tai. Vợ: Kỷ Dậu, Thái Bạch. Cả nhà chả làm sao cả.
Nếu cô muốn an tâm, lên Phúc Khánh cúng sao giải hạn mỗi đầu tháng nhé !

Trangbee

Xe hơi
Em thì thấy hạn tam tai ko sợ bằng cái năm tuổi 37, nhất là đàn ông, em thấy có nhiều trường hợp tai nạn và mất ở tuổi 37 rất thương tâm.
Bác này nói chuẩn. Em cũng ko hiểu sao năm 37 tuổi rất kinh khủng, cả nam và nữ luôn. Người nào mệnh vững thì người xung quanh phải gánh thay :( em cũng thấy có nhiều người 'mất hình" ở tuổi 37 :( vài năm nữa mình cũng 37 roài [-O<