[CCCĐ] Hành trình các chuyến đi của người con xa xứ

thuyntt512

Xe tải
Tuyệt quá mợ ơi. Em đang định đi ngắm kim tự tháp nhưng thấy khủng bố nên chùn. Liệu có sao không mợ nhỉ?
Theo em nghĩ thì chỉ cần bác tránh xa mấy cái nhà thờ cả hồi giáo lẫn thiên chúa ra là ok. Vì tất cả các nơi dành cho dân du lịch họ kiểm tra an ninh rất nghiêm ngặt, từ thả chó rà bom mìn trên xe oto trước khi vào cửa đến scan người và giỏ xách nữa.... Nên mấy chỗ thăm quan không thành vấn đề đâu ạ. book tour, đừng tự đi lung tung vì thứ 1 là khủng bố, thứ 2 là ai nhìn thấy mình cũng muốn lừa tiền mình hết á

Alibusay

Xe tải
Theo em nghĩ thì chỉ cần bác tránh xa mấy cái nhà thờ cả hồi giáo lẫn thiên chúa ra là ok. Vì tất cả các nơi dành cho dân du lịch họ kiểm tra an ninh rất nghiêm ngặt, từ thả chó rà bom mìn trên xe oto trước khi vào cửa đến scan người và giỏ xách nữa.... Nên mấy chỗ thăm quan không thành vấn đề đâu ạ. book tour, đừng tự đi lung tung vì thứ 1 là khủng bố, thứ 2 là ai nhìn thấy mình cũng muốn lừa tiền mình hết á
Vâng cảm ơn mợ nhé. Em cũng định đi tour thôi ạ, theo dõi hành trình của mợ là đã có khá kinh nghiệm rồi.

Alibusay

Xe tải
Mợ ơi tiếp đi...

thuyntt512

Xe tải
Ngorongoro

Sau khi kết thúc 2 đêm ở Sarengeti, em tiến thẳng đến Ngorongoro

Ở Tanzania tộc người Mandi sống thành từng ngôi làng nhỏ thế này rất nhiều

Khi em đến trạm mua vé của Ngorongoro thì 1 sự cố xảy ra. Như em đã nói lúc đầu là đi cùng vợ chồng em còn có 1 cặp nam (người mỹ) nữ (người trung quốc). Ở Tanzania, mua vé vào cổng phải quẹt thẻ, người ta không nhận tiền mặt do sợ tiền giả. Thường các công ty tour sẽ chuyển tiền từ bank đến thẳng chỗ bán vé luôn, tour guide chỉ việc đến lấy vé thôi, nhưng không may hôm đó là lễ, tất cả các bank đều đóng cửa vài ngày, dẫn đến anh tour guide của em không lấy được vé mà ảnh cũng không có tiền trong thẻ để trả lúc đó cho tụi em nữa.

Thế nên anh boss của tour này gọi dt cho tụi em nói là: "mày có thể trả tiền trước rồi sau khi về tao sẽ trả tiền lại cho mày không". Nghĩa là mỗi người bọn em phải trả tầm 100$. Cặp nam nữ kia không đồng ý vì họ nói tiền tour họ đã trả hết rồi, giờ trả thêm tiền này sau khi kết thúc tour họ k chắc có nhận lại dc tiền hay không nên nhất quyết không trả. Còn vợ chồng em cũng sợ bị quỵt tiền chớ, nhưng đâu còn sự lựa chọn nào đâu, chỗ này là rừng, vài tiếng nữa trời tối là khỏi thấy gì luôn, đèn không có, chỉ có làm mồi cho sư tử. Có muốn chạy về gặp anh boss lấy tiền trước rồi đi tiếp cũng không được vì cách hẳn 400km, sóng dt thì lúc có lúc không. Nên tụi em đồng ý trả tiền cho rồi. Nhưng phải cả 4 người đồng ý trả mới qua được cửa vì tiền vé bao gồm 3 phần: tiền cho chiếc xe của mình đi qua, tiền cắm trại và tiền vào cửa thăm quan Ngorongoro.

Sau khi đứng chờ cặp nam nữa đó gọi dt này nọ 3 tiếng đồng hồ rồi họ quyết định quay trở về cty tour không đi nữa, cty tour sẽ phải bố trí xe khác chở họ về còn tụi em vẫn tiếp tục đi tiếp nên quyết định trả thêm tiền cho cả xe đi qua. tổng cộng số tiền phải trả tầm 360$.

Nhưng tức cái là sau khi em trả tiền cho cả xe đi qua thì họ leo lên xe đi tiếp với tụi em như không có chuyện gì xảy ra hết. Lên xe thay vì nói câu cám ơn đi ha, thì nói đúng 1 câu: vậy là cty tour sẽ trả tiền lại cho tụi mày hả. Trời ơi em tức ói máu, người gì đâu mà mặt dày dễ sợ. Ngồi trên xe họ hả hê lắm, rồi còn nghĩ là ngày mai họ vẫn đi được Ngorongoro

Vậy nên kế hoạch ngắm hoàng hôn ở Ngorongoro của tụi em bị phá sản. Đến nơi trời đã tối thui thế này. Ăn tối rồi đi ngủ thôi chớ biết làm gì. Nơi này rất lạnh nên các bác đi vào mùa này nhớ mang theo áo ấm, em mặc cái áo phao bên ngoài mà còn run cầm cập. Ăn xong anh tour guide thông báo cặp đó sáng mai dậy sớm quay trở lại cty tour còn tụi em tiếp tục đi tiếp, người nữ nghe chẳng hiểu gì còn hỏi lại: tại sao tụi tao về cty tour vậy" Em nghe mà hả dạ ghê gớm ah :))

Ngorongoro được tạo thành khi một núi lửa phun trào và sụp đổ cách nay 2-3 triệu năm tạo nên 1 cái hố sâu tầm 700m, rộng khoảng 14.5km. Tạo nên 1 cánh đồng màu mỡ phì nhiêu cho thú vật sinh sống. Chỗ cắm trại là trên đỉnh của miệng hố, còn thú vật sống dưới lòng hố. Sáng sớm hôm sau 6h sáng xe em đã xuất phát để kịp đón bình mình. Serengeti đã đẹp thì Ngorongoro còn đẹp hơn. Hình em chụp chỉ lột tả được 50% vẻ đẹp của nó thôi

Tấm này em chụp cách có nửa mét, ngồi trên xe oto, mở cửa sổ ra phát là chị ta quay qua nhìn trừng trừng làm em muốn rớt cái dt ra ngoài xe luôn. Nếu mà rớt là xác định khỏi nhặt luôn các bác ạ :))

Cảnh vật xung quanh như bồng lai tiên cảnh, như ta có thể chạm được đến mây xanh

Vì Tanzania chủ yếu là những cánh đồng thảo nguyên nên sư tử không biết leo cây.

Đàn Buffalo đang ăn cỏ

thuyntt512

Xe tải

Hồ Hippo

wildebeest

Tụi em may mắn khi nhìn thấy được 1 con tê giác cách đó tầm 300m, thường chúng rất ít xuất hiện gần đường con người đi. Trên thế giới hiện tại tê giác này chỉ còn vài chục con, còn tê giác trắng chỉ còn lại 1 con, đã già và sắp chết :(. Buổi tối các bác cai quản khu này hay lái xe vòng quanh để tìm xem nếu có con sư tử nào có ý định săn tê giác thì sẽ đuổi chúng đi ngay

Ngorongoro nhìn từ khu cắm trại

Chỉnh sửa cuối:

Alibusay

Xe tải
Tuyệt vời. Mợ kể chuyện hay quá đi.

Pvsc

Xe ba gác
Em vào ngắm ảnh, nhiều món ngon quá ta :D

thuyntt512

Xe tải
Hành trình cuối cùng trước khi kết thúc safari tour là Lake Manyara National Park

View từ 1 ngọn đồi nhìn ra toàn cảnh Lake Manyara

Hồ Manyara là một hồ nước nông thuộc nhánh Natron-Manyara-Balangida của vùng Đông Phi. Được mệnh danh là hồ nước đẹp nhất ở Châu Phi, tập trung đa dạng nhiều động vật sinh sống

Trên đường đi, bác tài có ghé 1 số cửa hàng lưu niệm lớn trong vùng, nơi đây bán đá tazanite nổi tiếng của xứ Tanzania này

Đá có màu xanh tím được tìm thấy ở gần thành phố Arusha và núi Kilimanrajo năm 1967

Thấy giá của sợi lắc đề 19,000. Chồng em quay sang bảo em chắc giá đó là tính bằng shillings chứ không phải bằng usd đâu nhỉ, vì trên cái lắc có 5 viên đá bé thôi mà... Lúc sau bọn em hỏi giá mới biết nó là 19,000usd :)). Anh nhân viên bán hàng bảo: mày mua tặng vợ mày đi. Chồng em bảo luôn tao không có tiền... Xong anh nhân viên lại bảo: không sao đâu, ở đây tụi tao chấp nhận mua trước trả tiền sau ....:))

Các bác muốn mua đồ lưu niệm gì nhớ trả 1/3 giá thôi, họ nói thách ghê lắm

Chỗ cắm trại ở Lake Manyara là sung sướng nhất vì nó nằm ngay thị trấn cách thành phố Arusha có vài chục cây, không phải trong rừng nữa, nên nước nôi ánh sáng đồ ăn hàng quán đều có cả.

Chỉnh sửa cuối:

thuyntt512

Xe tải

Lake Manyara giống rừng nhiệt đới ở mình chứ không còn là thảo nguyên như Serengeti và Ngorongoro nữa

Lá cây này chuyên để chữa bệnh sốt rét trong rừng

Khu này có quá trời đười ươi

Hồ hippo

Chim là loài có số lượng nhiều nhất trong khu rừng này, nhiều đến mức chúng đậu chi chít trên các ngọn cây, các lá cây đều được bao phủ 1 màu trắng xoá bởi phân của chúng

1 điều em tiếc nuối ngày hôm đó là không được nhìn thấy loài chim pink flamingos màu hồng sặc sỡ nổi tiếng của hồ này, không hiểu chúng trốn đi đâu hết mà em chả thấy 1 con nào :(

hươu cao cổ trong khu này cũng rất nhiều

Trên đỉnh cây xa xa là loài em yêu thích nhất - kền kền - chuyên môn ăn xác chết của các loài sinh vật khác, dạ dày chúng có thể tiêu hoá được tất cả các loại vi rút bệnh tật mà sinh vật đã chết đang có.

thuyntt512

Xe tải
Zanzibar Island

Kết thúc Safari Tour 5 ngày 4 đêm, em bay tiếp đến đảo Zanzibar chơi thêm 2 ngày nữa. Chỗ này là tụi em tự đi, không bao gồm trong tiền tour Safari. Em có hứng thú với hòn đảo này là do nó từng là thuộc địa của Oman trong bao nhiêu năm trời nên đã đặt chân đến Tanzania rồi mà không thăm đảo này thì quả là niềm tiếc nuối

Các bác có thể bay thẳng từ Sân bay Kilimanjaro đến đảo này cho tiện. Lúc tụi em book thấy vé không rẻ nên em bay về thủ đô Dar es salaam trước rồi đón chuyến bay tiếp theo ra đảo

Từ Dar có 2 cách ra đảo, 1 là bay, 2 là đón tàu mất 2h đồng hồ, có rất nhiều hãng tàu cho các bác lựa chọn nhưng giá vé cũng không rẻ lắm mà chuyến cuối trong ngày rất sớm (4h chiều) nên em quyết định bay cho lẹ

Đảo Zanzibar nhìn từ trên cao

Bản đồ toàn đảo

Hãng em bay là Precision Air, máy bay nhỏ như chiếc màu xanh trong hình

Vừa đáp xuống là phải điền vào tờ khai trước khi nhập cảnh

Sân bay quốc tế mà nhìn đơn giản còn hơn bến xe quê mình, có 2-3 quầy đổi tiền...

Hành lý lấy từ máy bay ra là giao tận tay vậy luôn chứ không có băng chuyền

Lấy xong hành lý các bác sẽ nhìn thấy 1 anh ngồi gần đó trên 1 cái bàn thô sơ đề chữ "taxi", giá taxi vào trong đảo là 10usd. Anh ngồi bán giấy đó ngó ra ngoài rồi la lớn: taxi...Tụi em di chuyển ra khỏi ga đến theo hướng tay anh chỉ thì 2 anh này đi đến, tự lấy hành lý của tụi em kéo đi luôn làm em cứ nghĩ họ là taxi ai dè 30s sau 1 ông khác đến nói tao là taxi của tụi mày....tụi kia là porter thôi....Thế là 2 cái vali bé tí tẹo teo của em mà có đến 2 anh porter đến đẩy đi 100m rồi đòi tiền tip. Những trường hợp thế này không có tiền lẻ típ là khóc ròng. Đúng là vừa bước chân ra khỏi sân bay chưa biết gì đã bị xơi rồi ạ :)). Đó là trước khi đi các anh bạn Oman ở nhà đã dặn ra Zanzibar trước phải cẩn thận rồ. Nên các bác đi rút kinh nghiệm từ em, nhớ màu áo của các anh này, họ không phải taxi đâu ạ

Đây là bác taxi của tụi em, đến bây giờ dân Zanzibar vẫn ăn mặc detasha và đội kuma y chang người Oman

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Zanzibar Island

Kết thúc Safari Tour 5 ngày 4 đêm, em bay tiếp đến đảo Zanzibar chơi thêm 2 ngày nữa. Chỗ này là tụi em tự đi, không bao gồm trong tiền tour Safari. Em có hứng thú với hòn đảo này là do nó từng là thuộc địa của Oman trong bao nhiêu năm trời nên đã đặt chân đến Tanzania rồi mà không thăm đảo này thì quả là niềm tiếc nuối

Các bác có thể bay thẳng từ Sân bay Kilimanjaro đến đảo này cho tiện. Lúc tụi em book thấy vé không rẻ nên em bay về thủ đô Dar es salaam trước rồi đón chuyến bay tiếp theo ra đảo

Từ Dar có 2 cách ra đảo, 1 là bay, 2 là đón tàu mất 2h đồng hồ, có rất nhiều hãng tàu cho các bác lựa chọn nhưng giá vé cũng không rẻ lắm mà chuyến cuối trong ngày rất sớm (4h chiều) nên em quyết định bay cho lẹ

Đảo Zanzibar nhìn từ trên cao

Hãng em bay là Precision Air, máy bay nhỏ như chiếc màu xanh trong hình

Vừa đáp xuống là phải điền vào tờ khai trước khi nhập cảnh

Sân bay quốc tế mà nhìn đơn giản còn hơn bến xe quê mình, có 2-3 quầy đổi tiền...

Hành lý lấy từ máy bay ra là giao tận tay vậy luôn chứ không có băng chuyền

Lấy xong hành lý các bác sẽ nhìn thấy 1 anh ngồi gần đó trên 1 cái bàn thô sơ đề chữ "taxi", giá taxi vào trong đảo là 10usd. Anh ngồi bán giấy đó ngó ra ngoài rồi la lớn: taxi...Tụi em di chuyển ra khỏi ga đến theo hướng tay anh chỉ thì 2 anh này đi đến, tự lấy hành lý của tụi em kéo đi luôn làm em cứ nghĩ họ là taxi ai dè 30s sau 1 ông khác đến nói tao là taxi của tụi mày....tụi kia là porter thôi....Thế là 2 cái vali bé tí tẹo teo của em mà có đến 2 anh porter đến đẩy đi 100m rồi đòi tiền tip. Những trường hợp thế này không có tiền lẻ típ là khóc ròng. Đúng là vừa bước chân ra khỏi sân bay chưa biết gì đã bị xơi rồi ạ :)). Đó là trước khi đi các anh bạn Oman ở nhà đã dặn ra Zanzibar trước phải cẩn thận rồ. Nên các bác đi rút kinh nghiệm từ em, nhớ màu áo của các anh này, họ không phải taxi đâu ạ

Đây là bác taxi của tụi em, đến bây giờ dân Zanzibar vẫn ăn mặc detasha và đội kuma y chang người Oman
Hay quá, hôm nay mới biết thớt này

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Con này là con tê giác, không phải hà mã mợ ạ.
Sừng con này là cái mà nhiều vị ở Việt Nam và Trung Quốc phát điên lên thèm thuồng, thế cho nên nó mới có nguy cơ bị tuyệt chủng.
Giải pháp cho vấn đề này là bảo các cụ ý rằng chỉ cần đưa móng tay lên miệng gặm là được, vì cấu thành hoá học của sừng tê giác về cơ bản không khác so với móng tay móng chân người.

Tụi em may mắn khi nhìn thấy được 1 con hà mã cách đó tầm 300m, thường chúng rất ít xuất hiện gần đường con người đi. Trên thế giới hiện tại hà mã này chỉ còn vài chục con, còn hà mã trắng chỉ còn lại 1 con, đã già và sắp chết :(. Buổi tối các bác cai quản khu này hay lái xe vòng quanh để tìm xem nếu có con sư tử nào có ý định săn hà mã thì sẽ đuổi chúng đi

thuyntt512

Xe tải

Đường xá vào thị trấn. Zanzibar gồm rất nhiều đảo nhỏ và 2 đảo lớn chính là Unguja (người ta hay gọi là Zanzibar) và Pemba Island

Công viên này buổi tối đông nghẹt, nhạc mở ầm ầm

Dân chưa có ý thức nên sau 1 đêm là thành bãi rác

Đây là trung tâm đảo rồi đấy ạ

Nhà cửa trong thị trấn thường cũ như thế này

Khách sạn Double Tree by Hilton nằm ngay trong Stone town - trung tâm của đảo nên rất tiện cho việc thăm quan

4 đêm ngủ rừng người vừa mệt vừa dơ nên em tự thưởng cho bản thân 2 đêm ngon giấc :))

Chỉnh sửa cuối:

thuyntt512

Xe tải
Con này là con tê giác, không phải hà mã mợ ạ.
Sừng con này là cái mà nhiều vị ở Việt Nam và Trung Quốc phát điên lên thèm thuồng, thế cho nên nó mới có nguy cơ bị tuyệt chủng.
Giải pháp cho vấn đề này là bảo các cụ ý rằng chỉ cần đưa móng tay lên miệng gặm là được, vì cấu thành hoá học của sừng tê giác về cơ bản không khác so với móng tay móng chân người.
hahaha, em cám ơn bác đã nhắc nhở, viết nhiều quá em lú rồi, đầu nghĩ tê giác mà tay gõ hà mã, trời ạ :)), em sẽ sửa ngay

thuyntt512

Xe tải

Bên tray trái là Khách sạn Park Hyatt, vị trí nằm ngay sát biển

Con trường chính ở Stone town, trên trục đường chính này có nhiều con đường nhỏ kiểu bàn cờ thông với nhau

Bản đồ Stone Town các bác có thể mua trong cửa hàng lưu niệm Memories of Zanzibar trên đảo

Hoàng hôn trên đảo Zanzibar

Kinh tế chính ở Zanzibar là sản xuất các loại gia vị, sản xuất các đồ dùng làm từ sợi cọ (raffia) và du lịch

Các nhà hàng quán bar, khách sạn mọc san sát nhau bên bờ biển

Bãi này đông dân địa phương ra tắm nhất, nhiều thuyền bè cũng đậu ở đây nhiều nên khách du lịch chỉ ra đây ngồi ở các quán nước ngắm cảnh chứ không tắm

Em cũng chọn quán này để ngồi ngắm hoàng hôn

Chỉnh sửa cuối:

Rua_Bo

Xe tải
Mợ viết hay lắm, em đọc mấy ngày như đc đi du lịch cùng.

thuyntt512

Xe tải

Buổi tối là thời gian tấp nập và đông vui nhất

Trên đường đi tìm quán ăn tối, em nhìn thấy hàng bán thịt nướng này ăn ngon lắm ạ, nằm trên con đường chính lúc nãy em nói. Anh da đen áo trắng đó nhìn thấy tụi em là chào mời nhiệt tình, xong em quyết định mua 1 cây ăn thử, ảnh bảo 1,000TZS 1 cây. Em ăn thấy ngon định mua tiếp mà sợ không có bụng ăn tối nên quyết định đi ăn tối trước đã tí về sẽ mua ăn tiếp. Mà các bác biết sao không? Lúc về ghé mua thì không thấy anh da đen áo trắng này nữa mà gặp 1 anh khác, em hỏi bao nhiêu, anh đó bảo 500TZS. Em hỏi sao lúc nãy tao mua 1,000 lận mà. Anh đó mới bảo: vậy mà mày bị thằng nào đó lừa rồi, chứ chỉ có tao là chủ quán này, giá tao bán lúc nào cũng là 500 hết. 2 vợ chồng em không biết nói gì ngoài nhìn nhau cười :)) lại bị lừa :))

Khách sạn này cũng đẹp và nằm ở vị trí trung tâm tiện lợi, ngay trước biển

Quán ăn địa phương

Hình thức xe tải chở người ở đây rất phổ biến

Tụi em quyết định vô ăn nhà hàng Ý

Rất nhiều hàng quán bán đồ ăn tây trên đảo

Không gian bày trí lãng mạn

Em thấy dân tình gọi nước này nhiều nên cũng thử, nó kiểu chanh bạc hà rất ngon ạ

bánh mì free

Em gọi 1 phần pizza

và 1 phần mì Ý

thuyntt512

Xe tải

Sáng hôm sau em dậy sớm đi dạo vòng quanh Stone town, chỗ này các bác tự đi được, không cần book tour đâu ạ, vì nó rất nhỏ, các chỗ thăm quan nằm khá gần nhau, đi bộ được

Ngoài ra ở đảo còn có nhiều tour khác như: spice tour, Nungwi village tour (biển Nungwi em nghe nói đẹp, thích hợp tắm hơn là ở trong Stone town nên các bác mà có thời gian nhớ đến đó ngủ 1 đêm), Matemwe village tour, Jambiani Village tour, Prison Island, Jozani Forest... Do 5 ngày 4 đêm đi Safari đã mệt rồi nên đến Zanzibar em chỉ muốn được thư thả relax ngắm trời ngắm người thôi nên quyết định chỉ thăm Prison Island sau đó

Các con đường trong Stone town đều nhỏ và cũ thế này, buổi tối đi vắng không có 1 cái bóng đèn nào hết làm em sợ muốn chít nhưng có vẻ cũng khá an toàn, không thấy trộm cắp gì cả ạ

Cửa nhà ở Zanzibar xây rất đặc biệt, nó trở thành biểu tượng của xứ này luôn

Buổi sáng sớm dân địa phương hay ra chỗ Jaws Corner này uống cafe, nên thành ra chỗ này có thể gọi là biểu tượng của thị trấn. Các bác cứ đi theo các con đường nhỏ đó là thế nào cũng đâm ra được chỗ này

1 chung cafe nhỏ có giá 500 hay 1,000TZS gì đó, em không nhớ rõ

thuyntt512

Xe tải

1 nhà thờ trong khu Stone town, dân đảo chủ yếu là hồi giáo nhưng em hầu như không thấy nhà thờ hồi giáo đâu

Ngôi nhà nơi ca sĩ người Anh Freddie Mercury được sinh ra và lớn lên trong vài năm

Đi bộ chán chê đói bụng, em ghé vào quán địa phương ăn sáng, món nổi tiếng ở Zanzibar là cà ri bạch tuộc, lúc em đến họ hết rồi nên em gọi món súp bạch tuộc để chấm với bánh mì, eo ôi, tanh và khó ăn lắm, các bác đừng thử món này