[CCCĐ] Hành trình xuyên Việt 21 ngày với i20 thần thánh

dinhkien565

Xe tải
Cụ khác em rồi, em thích tôm cua thịt cá =)).
Nhớ nhất là tối ở Đà Lạt, em ra quán Cung Tơ Chiều nghe nhạc, bà chủ quán khá là dị. Ở Đà Lạt có mấy quán càfe nhạc xưa cũng được
Em đã đến ĐL vài lần, ở lâu lâu cũng có nhưng không biết quán này, bà chủ DỊ như thế nào hả cụ??? Nếu có dịp em qua tìm hiểu chút.

Ha.TN

Xe máy

Em ăn ké tí hình ở đất mũi. Cái này đi bằng máy bay chứ ko phải đi bằng 4b ợ.

hieppq

Xe máy
Em đã đến ĐL vài lần, ở lâu lâu cũng có nhưng không biết quán này, bà chủ DỊ như thế nào hả cụ??? Nếu có dịp em qua tìm hiểu chút.
Đây cụ ạ: https://www.facebook.com/notes/dean-nguyen/quán-cà-phê-cung-tơ-chiều-đà-lạt/718589254869436/

Quán này hơi khó tìm, taxi không phải ai cũng biết. Bà chủ mỗi tối hát đúng 7 bài. Đợt em đến, không ai biết hát hay đệm đàn, bà chủ hát xong 7 bài, ngồi một lúc không thấy có tiến triển gì, chào mọi người rồi đi vào phòng luôn. Khách khưa cũng tự động đứng lên đi về.

VTG01

Xe tải
Vào hóng chuyến đi của cụ chủ

Prelax

Xe tăng
Chuyến đi thú vị của cụ chủ

Chỉnh sửa cuối:

hieppq

Xe máy
Dạo chơi ở đây khoảng 1 tiếng, nhà em quay lại một đoạn để ăn trưa. Bữa trưa sớm nhất hành trình, gần 10.30 sáng =)).

Tâm sự với các cụ là em rất mê hải sản, cua ghẹ các kiểu :-j. Cua Cà Mau thì ngon nổi tiếng rồi, đi cả chặng hơn 10 ngày mà chưa đc bữa hải sản nào ra hồn. Buổi sáng, vừa đến bến tàu là gặp một em gái ngồi bán cua, 250K/kg cua thịt, 300K/kg cua gạch. Nhà em làm ngay 4 con cua thịt và 1 con cua gạch. Đi trên đường thì được bác tài gạ vào quán gần cột mốc (Cách khoảng 500m đường sông), em nghe thấy êm tai, nên gật đầu luôn.

Đến đấy làm thêm 2 con bề bề 4 lạng nữa, hết 450 tiền. Tính thêm 50k công nấu, bữa trưa nhà em hết trong 1M. Ăn no căng bụng, mà ngon. Ngồi nói chuyện với bà chủ cũng thích - em thích cái kiểu đến ăn nói chuyện với người địa phương, mở mang đc bao điều.

Đất của bà chủ quán nhìn từ chỗ nhà em ngồi ăn đến gần giữa cái ảnh, HN mà có đất như thế này thì khỏi phải nghĩ :-j

2 con bề bề :">

Khung cảnh nhìn từ quán ăn

Note: Em đem cua đến thì bà chủ quán bảo mua tại quán cũng 250K/cân mà không có dây (5 con em mua gần gần 3 lạng dây). Các cụ sau có đi ăn cũng nên cân nhắc mà chọn mua cua nhé :))

Chỉnh sửa cuối:

hieppq

Xe máy
Up thêm vài cái ảnh lúc đi ra

Đường tắt đi xuyên qua rừng ngập mặn, đố ca nô đi được ;))

Quang cảnh làng xã của người dân Đất Mũi

hieppq

Xe máy
Rời Năm Căn lúc 2h chiều, cả nhà em về lại Cà Mau, sau đó đi dọc QL 1 để đến Bạc Liêu, nghỉ đêm tại Bạc Liêu. Thành phố Bạc Liêu khá là buồn. Tối em đến chả có gì chơi. Hai vợ chồng rủ nhau đi dạo phố rồi thử món phá lấu, cũng gồm tai, dạ day, lòng lợn, ăn cũng không tệ các cụ ạ, mỗi tội nguội, sáng hôm sau em không bị đau bụng. Em ăn ngay một quán vỉa hè

Thành phố Bạc Liêu nhìn từ trên cao, về cơ bản là buồn

Berus Sama

Xe tải
Em cũng vừa đi cung 4h sáng chân cầu Thăng Long 4h chiều vào đến nghĩa trang Trường Sơn, lộn lại 8h tối có mặt ở biển Nhật lệ tắm táp, uống rượu... Sáng hôm sau 7h có mặt ở Vũng chùa, 12h đến đền Ông Mười đi cả 2 đền...8h tối lại có mặt ở cầu TL. Tổng 1400km...về hsau mới mệt nhưng vui vì chuyến đi có ý nghĩa. Hóng và ngâm cứu có dịp đưa vợ con đi như cụ.

ducleminh

Xe điện
Thực ra thì biển cũng tắm được, nhưng nếu so sánh với mấy biển phía trong thì không so được cụ ạ. Cháu chả có tí ấn tượng gì luôn.

Cháu họ Phạm cụ ạ :))

Nhìn tiền vé cầu đường là biết cùng lộ trình rồi, cụ đi hơn nhà cháu 200 cây. Nhà cháu đến Năm Căn rồi ra Đất Mũi ăn được bữa hải sản là mãn nguyện lắm rồi. Đi chơi mà có thổ địa dẫn đi cùng là sướng nhất rồi cụ nhỉ, đồ ăn ngon, lại không lo chặt chém :D
Cụ so với biển nào vậy, nhà cháu cũng chạy gần hết các bãi biển Việt Nam, có thua chỉ thua mấy cái ngoài đảo, còn trong đất liền đâu có thua gì đâu nhỉ? Đẹp hơn Lăng Cô trên bờ may ra có Dốc Lết và Bãi Dài (Nha Trang), còn Mũi Né thì không đẹp rồi.

manchester6868

Xe tăng
chuyến đi đẹp quá. có đủ cả ông bà và hai vc. Chúc năm sau cụ thêm xe mới và có thêm F1 nhé. Mơ đc như Cụ

hieppq

Xe máy
Cụ so với biển nào vậy, nhà cháu cũng chạy gần hết các bãi biển Việt Nam, có thua chỉ thua mấy cái ngoài đảo, còn trong đất liền đâu có thua gì đâu nhỉ? Đẹp hơn Lăng Cô trên bờ may ra có Dốc Lết và Bãi Dài (Nha Trang), còn Mũi Né thì không đẹp rồi.
Bãi Môn ở gần mũi Điện hay biển Ninh Chữ, ở Ninh Thuận đẹp mà cụ.

Nếu mà tính về đảo thì cháu cũng chưa thấy bãi nào đẹp hơn bãi Kì Ko ở Quy Nhơn hay cù Lao Chàm cả

willboy

Xe buýt
Bé Đen của ngày xưa mới chuẩn. 3-4 năm nay giá thì tăng, chất lượng thì giảm!
Mà không hiểu cụ vào biển Lăng Cô chỗ nào mà không đẹp nhỉ? Nhà cháu hay vào Lăng Cô Beatch Resort biển đẹp mà, nước trong, cát mịn, không lún, cá nhỏ bơi dưới chân.
Cái nhà hàng này phục vụ theo hứng, lúc nhiệt tình, lúc thái độ rất khó chịu. Em ăn ở đây 2 ngày, 5-6 bữa chẳng có gì đặc sắc....... nhưng đoạn lăng cô này ko biết có quán nào tốt nên cứ đành ăn tạm...... có cụ nào biết quán ăn đoạn lăng cô này ngon chia sẽ để lần sau em vào!

tomahocch

Xe tải
Xuyên việt xuyên các tỉnh các địa ranh,thưởng thức các món ăn,thèm đc như gd cụ gê

hdtravel

Xe tải
Chuyến đi của cụ thú vị quá. Phấn đấu 1 chuyến như cụ thì tuyệt vời

thành đông

Xe điện
11h trưa thì em tới được thành cổ Quảng Trị, nắng vỡ đầu. Ở đây lưu dấu ấn trận đánh đẫm máu nhất trong chiến tranh Việt Nam mùa hè đỏ lửa 1972
Em chèn link wiki cho các cụ nào lười google :D. Đọc thêm chút lịch sử, đi thăm quan nó thêm giá trị các cụ ạ.

Thành cổ nhìn từ bên ngoài

Khuôn viên bên trong cũng rất đẹp.

Vết tích thành cổ giờ không còn mấy, các cụ có vào thì cũng chỉ thắp hương ở tượng đài thôi. Phía bên phải từ cổng vào có bảo tàng nhỏ, vào đấy cũng biết thêm được nhiều thông tin. Đây là bức ảnh em ấn tượng nhất.

Bác này vẫn còn đấy Đợt báo, đài trước có nhắc đến bác ấy Tên bác ấy là Chinh thì phải nếu em nhớ không nhầm