Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Cảm ơn bác nhiều!
Em hâm mộ bác quá. Bệnh đèn báo lúc qua vũng nước em quyết định thay dây cu-roa mới thì lành bệnh ngay. Thế là bác đã giúp em chữa trị được 2 bệnh rồi đấy, trong lúc ở HP các gara toàn dự lung tung, thậm chí còn dự là phải tháo máy phát ra bảo dưỡng, kiểm tra máy con IC gi đấy.
Con bệnh tiếng máy kêu khi tăng tốc, bác cho em địa chỉ phòng mạnh của bác để em đưa vợ em đến khám không để lâu bệnh nạng, chuyển sang giai đoạn cuối thì khổ nhà em.
Bẩm cụ là hiện nhà cháu không có phòng mạch nào cả cụ ạ. Ở HP thì cụ cứ qua Hyundai HP, có gì thì nhà cháu sẽ tele support.

xedieu

Xe cút kít
Xe cụ có cái hộp số miễn thay dầu nên cứ vô tư mà chạy nhé, chỉ thỉnh thoảng nhắc xưởng kiểm tra, nếu thiếu dầu thì bổ sung thôi.
Ơ, ra là như thế. May quá!

À, nhân tiện em báo cáo cụ luôn là đã qua 72h vụ đèn check rồi, chắc là ngon lành rồi cụ nhỉ. Cảm ơn cụ nhiều! (Đi viện đã được bác sỹ xịn lại còn được miễn viện phí 100% thế này thì... :D)

Mr_Tran

Xe hơi
Sao xe em bảo dưỡng 4 vạn chả được làm những cái như của cụ Mr Tran nhỉ?! ~X(
Các bác chém hộ em, em cũng không biết theo định kỳ 4 vạn thì em xuống thay dầu máy, thấy mấy chú tư vấn báo vậy, đang phân vân, em post danh mục bảo trì 4 vạn lên nhờ bác Top dự.

Mong sớm nhận được kiến của bác Top

Ice Man

Đi bộ
Em chào Cụ Top. Em đăng nhập mấy hôm nay mới vào được diễn đàn để cám ơn Cụ đã tư vấn. Em đã đưa xe đi vệ sinh bộ lọc gió và chế (vì hôm sau em nghe cả tiếng gõ động cơ khi khởi động xe hoặc tăng tốc đột ngột). Sau khi bảo dưỡng, tiếng gõ động cơ có giảm nhưng hiện tượng vù ga và khó khởi động xe vẫn không được khắc phục. Em định hỏi thêm tư vấn của Cụ nhưng không thể vào được diễn đàn. Rất may đến hôm nay cả 2 hiện tượng trên của xe em đã được khắc phục sau khi em đổ xăng mới. Em cũng nhớ ra là xe em bắt đầu có hiện tượng lạ sau lần đổ xăng trước. Vậy em xin hỏi Cụ có phải chất lượng xăng đã gây ra hiện tượng bất thường cho động cơ xe ko? (mặc dù em đều đổ xăng A92 ở cùng 1 cây xăng). Em cảm ơn Cụ.

Ice Man

Đi bộ
Cụ nên đến xưởng để họ kiểm tra lại cái tiếng kêu vì em ở đây không nghe được, còn má phanh bị ra mạt đen là bình thường và do nhà SX lựa chọn loại má phanh nó như thế, sau khi dùng hết đời má ấy, thay má moi slaf sẽ hết, việc xước đĩa phanh cũng vậy, phải có định lượng thì nhà cháu mới biết được là có bất thường hay không.

Bệnh này có lẽ là do bẩn bộ họng hút gió của động cơ,chỉ khoảng 15 phút là các NV kỹ thuật sẽ làm sạch được cái này và lỗi sẽ đươc khắc phục thôi.
Em chào Cụ Top. Em đăng nhập mấy hôm nay mới vào được diễn đàn để cám ơn Cụ đã tư vấn. Em đã đưa xe đi vệ sinh bộ lọc gió và chế (vì hôm sau em nghe cả tiếng gõ động cơ khi khởi động xe hoặc tăng tốc đột ngột). Sau khi bảo dưỡng, tiếng gõ động cơ có giảm nhưng hiện tượng vù ga và khó khởi động xe vẫn không được khắc phục. Em định hỏi thêm tư vấn của Cụ nhưng không thể vào được diễn đàn. Rất may đến hôm nay cả 2 hiện tượng trên của xe em đã được khắc phục sau khi em đổ xăng mới. Em cũng nhớ ra là xe em bắt đầu có hiện tượng lạ sau lần đổ xăng trước. Vậy em xin hỏi Cụ có phải chất lượng xăng đã gây ra hiện tượng bất thường cho động cơ xe ko? (mặc dù em đều đổ xăng A92 ở cùng 1 cây xăng). Em cảm ơn Cụ.

xedieu

Xe cút kít
Các bác chém hộ em, em cũng không biết theo định kỳ 4 vạn thì em xuống thay dầu máy, thấy mấy chú tư vấn báo vậy, đang phân vân, em post danh mục bảo trì 4 vạn lên nhờ bác Top dự.

Mong sớm nhận được kiến của bác Top
Nếu là em thì em sẽ làm, nhưng phải xem các chú ấy làm ntn.

Mr_Tran

Xe hơi
Kính cụ Tốp, cụ dự thêm cho em trường hợp này với, hôm nay em chạy đi tỉnh bật điều hòa nhưng một cửa gió ngoài cùng bên lái không thấy mát(khôg biết nó bị từ bao giờ vì mấy hôm này trời man mát nên em không bật). Xe em mới vệ sinh lọc gió, lọc điều hòa. Cụ dự em phát nhé. Hix,

Mr_Dj_new

Xe buýt
Cụ nên đi bảo dướng hệ thống nhiên liệu, chú ý xem cái lọc xăng đã đến kỹ phải thay chưa, lọc xăng là một trong những nguyên nhân chính dẫn đến việc "đề dai" như xe cụ.
Cụ ơi, hôm nay em ra gara bảo dưỡng bugi, dây cao áp, thấy họ vệ sinh cả bướm ga. Ở đấy đề cũng tạm, nhưng để 1 lúc lâu lại đề dai, mà nếu bật khóa điện một lúc thì đề cũng đỡ dai, nhưng mở khóa đề luôn là em nó lại dai, cụ chỉ rõ cho em về vụ bảo dưỡng hệ thống nhiên liệu đi ạ, mai em sẽ đi mua lọc xăng mới thay luôn. Xe này chạy 2,5 vạn rồi cụ ạ đã phải thay lọc xăng chưa ạ? xe groove nhà em chạy 2,9 vạn mà đề phát ăn ngay. Cụ chỉ em nhé, thanks

Website
www.facebook.com
Kính cụ Tốp, cụ dự thêm cho em trường hợp này với, hôm nay em chạy đi tỉnh bật điều hòa nhưng một cửa gió ngoài cùng bên lái không thấy mát(khôg biết nó bị từ bao giờ vì mấy hôm này trời man mát nên em không bật). Xe em mới vệ sinh lọc gió, lọc điều hòa. Cụ dự em phát nhé. Hix,

Cụ xem cửa gió ấy có bị đóng không nhé. Bên cạnh nó có 1 nút có hình [X], gạt sang phía hình này là nó đóng tịt cửa gió.:D

Chỉnh sửa cuối:

HoangDM

Xe đạp
Chào cụ Tốp!. Cụ khám cho em trường hợp này với : xe em là bán tải Starex, máy dầu đời 2005. Bình thường cứ đạp ga từ từ (vòng tua của máy nhỏ hơn 3000 v/phút) thì không vấn đề gì cả - xe có tể đạt tốc độ 80-100 km/h. Nhưng khi đạp thốc ga lên để tăng tốc hoăc vượt xe khác ( vòng tua của máy lớn hơn 3000v/phút) thì xe bị chết máy. Sau khi chết máy, phải 5-7 phút sau mới đề nổ lại được. Cụ cho em hướng sử lý với. Cảm ơn cụ nhiều.

LiemBlue

Xe lăn
Cụ Top ơi,hôm nào cụ bố trí xem cắm máy Test cho nhà cháo quả I ba chục với.Ngày nào nhà cháo cũng đi qua tòa nhà Vilacera cụ ạ,dạo này cụ hay qua đấy không cụ

autobahn-hanoi

Xe tăng
Chúc mừng thớt mới và bước ngoặt của cụ !
Mờ cái dự án ga ra của cụ chuyển nhượng cho đối tác rùi, chắc là có cái gì mới hơn, cụ khoe đi để ae mừng với chứ :)
kụ Top cho hỏi chút: Kia mor slx, 2008, xe nhập, đi 5 vạn, gần đây bị nổi đèn check engine, ra A Hải Giải phóng, mất 200k, xử lý gì đó, 2 lỗi, em k nhớ, chạy về được 20km, lại bị, lại ra A Hải, lại làm gì ở cái chỗ lọc xăng. Hết.
20km sau, lại bị. E chưa có time quay lại bảo hành. Nhưng em dự các chú ấy, bó tay.

Kụ xử lý được k ạ? Gara của kụ ở đâu?

Đương nhiên là xăng rất ảnh hưởng đến máy và hai cái hiện tượng cụ mô tả. Đặc biệt là xăng có lẫn dầu Diesel, ở các cây xăng, nếu có xe nào đổ nhầm thì sau khi rút ra, người bán hàng lại vô tư đổ về bồn để bán tiếp.

Cụ ơi, hôm nay em ra gara bảo dưỡng bugi, dây cao áp, thấy họ vệ sinh cả bướm ga. Ở đấy đề cũng tạm, nhưng để 1 lúc lâu lại đề dai, mà nếu bật khóa điện một lúc thì đề cũng đỡ dai, nhưng mở khóa đề luôn là em nó lại dai, cụ chỉ rõ cho em về vụ bảo dưỡng hệ thống nhiên liệu đi ạ, mai em sẽ đi mua lọc xăng mới thay luôn. Xe này chạy 2,5 vạn rồi cụ ạ đã phải thay lọc xăng chưa ạ? xe groove nhà em chạy 2,9 vạn mà đề phát ăn ngay. Cụ chỉ em nhé, thanks
Cụ nên thay nốt cái lọc xăng đi, con Matiz 2.9 vạn mà không sao là vì nó hên, hôm rồi có cụ vừa thay cái lọc xong, chạy từ HN vào đến Quảng Bình thì chết, phải chở xe ra HN xử xý, chỉ vì cây xăng bơm nhiên liệu bẩn cho xe của cụ ấy, tổng thiệt hại gần 20 củ.

Cụ Top ơi,hôm nào cụ bố trí xem cắm máy Test cho nhà cháo quả I ba chục với.Ngày nào nhà cháo cũng đi qua tòa nhà Vilacera cụ ạ,dạo này cụ hay qua đấy không cụ
Nhà cháu chuyển nhà khỏi Viglacera gần 2 năm nay rồi cụ ạ.

kụ Top cho hỏi chút: Kia mor slx, 2008, xe nhập, đi 5 vạn, gần đây bị nổi đèn check engine, ra A Hải Giải phóng, mất 200k, xử lý gì đó, 2 lỗi, em k nhớ, chạy về được 20km, lại bị, lại ra A Hải, lại làm gì ở cái chỗ lọc xăng. Hết.
20km sau, lại bị. E chưa có time quay lại bảo hành. Nhưng em dự các chú ấy, bó tay.

Kụ xử lý được k ạ? Gara của kụ ở đâu?
Nhà cháu không có gara, chỉ có gara để đỗ xe mỗi khi về với vợ thôi. cái bệnh ấy em cho rằng họ chưa biết xử nên mà chỉ xóa lỗi rồi cho cụ về nên nó lại bị, cụ thử qua 139 Phạm Văn Đồng xem sao nhé!

Chào cụ Tốp!. Cụ khám cho em trường hợp này với : xe em là bán tải Starex, máy dầu đời 2005. Bình thường cứ đạp ga từ từ (vòng tua của máy nhỏ hơn 3000 v/phút) thì không vấn đề gì cả - xe có tể đạt tốc độ 80-100 km/h. Nhưng khi đạp thốc ga lên để tăng tốc hoăc vượt xe khác ( vòng tua của máy lớn hơn 3000v/phút) thì xe bị chết máy. Sau khi chết máy, phải 5-7 phút sau mới đề nổ lại được. Cụ cho em hướng sử lý với. Cảm ơn cụ nhiều.
Cụ không nói rõ nhưng nhà cháu dự là xe cụ dùng "máy to" hay còn gọi là "máy điện", bệnh này thường là do kim phun, nếu nhẹ thì chỉ cần tháo ra làm vệ sinh rồi lắp lại là được, đương nhiên nếu nặng thì phải thay 1 hoặc nhiều cái. Còn một nguyên nhân nữa, đo slaf cái va quá áp ở đầu rail dẫn nhiên liệu, cái này không có để thay nên phải chế chác, sửa chữa. Theo em thì cụ không tự làm được đâu, phải đến xưởng của Hyundai để họ kiểm kỹ xem nó bị làm sao.

Mr_Dj_new

Xe buýt
Cụ nên thay nốt cái lọc xăng đi, con Matiz 2.9 vạn mà không sao là vì nó hên, hôm rồi có cụ vừa thay cái lọc xong, chạy từ HN vào đến Quảng Bình thì chết, phải chở xe ra HN xử xý, chỉ vì cây xăng bơm nhiên liệu bẩn cho xe của cụ ấy, tổng thiệt hại gần 20 củ.
Cụ ơi, cháu hỏi bên chỗ cụ màu thì lọc xăng k còn hàng, cụ biết đâu bán chỉ cháu với, cảm ơn cụ nhìu nhìu.

Mr_Tran

Xe hơi
Bác top quên em vụ bảo dưỡng 4 vạn ah, hix, em mạn phép post lại danh mục bác phán hộ em cái nhé, để em cho anh em vật vợ 2 em ra kỳ cọ cái

Tiền công cho các hạng mục(đơn 1000 VNĐ)
100K Thay dầu máy và lọc dầu
120K Thay lọc xăng
120K Dầu phanh
80K nước làm mát
80K vệ sinh bugi
150K vệ sinh họng hút, van không tải
200K Thông xúc kim phun
240K Bảo dưỡng phanh 4 bánh
80K thay dầu số tự đông

Phụ tùng thay thế
875K Lọc xăng
128K Lọc dầu
513K Bugi nếu mòn thì thay thế(4chiếc)

Dầu mỡ thay thế
160K Dầu phanh
150K Dầu trợ lực lái
235K Dầu máy
744K Dầu số tự động
160K Nước làm mát
100K RP7

Tổng cộng mất hơn 4 củ chút, pác tư vấn giúp em cái nào cần thiết làm, cái nào không cần thiết làm và có chỗ nào làm rẻ hơn bác tư vấn em phát nhé! Thank bác nhiều lắm đó.:-/