Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Hai Vu

Xe tải
Cụ Top ơi cứu cháu với, i30 của cháu sáng nay lên dốc dùng số 1 bây h ko chuyển lại số 3 được, máy rú ầm ầm mà chỉ dược 20km/h. Cháu phải làm gì đây cụ ơi? Cứu cháu với!!!!

trienchieu12

Xe tăng
Em đoán là xe cụ bị lỏng giắc cắm cảm biến hộp số, cụ mở nắp capo lên rút ra cắm lại( hoặc có thể bị chuột cắn đứt dây)

hoangvoila

Xe tăng
Cụ Tốp cụ Khánh cho cháu hỏi chút ko lq đến kỹ thuật lắm: bình thường em cân 4 lốp đều 2.5 cân, nhưng sao cái lốp trước bên lái lúc nào cũng có cảm giác non hơn hẳn, hay trọng lượng xe bị lệch gì ko nhỉ? Xe e chưa đâm va bao giờ ah

vanvuong

Xe điện
Nhờ cụ tóp với cụ khánh chẩn bệnh giúp. Chả là em đi con kia spectra lâu rồi nên thay hết 3 dây curoa và bi tỳ bi tăng, thay xong thì cảm giác xe yếu đi khoảng 20%, nói lại với gara thì ông ấy thề là thay curoa cam chả ảnh hưởng gì đến máy yếu khỏe (gara bảo rằng lệch 1 răng cũng kg nổ chứ đi làm sao dc). Nhưng em thấy yếu thật, cứ nhả côn ra là xe giật giật như kiểu bỏ máy hay sắp chết ấy (trc khi thay curoa thì không hề bị vậy) ,em nghi do hỏng dây phin thì gâr bảo dây ngon do nổ garanty tiếng rất tròn, hơ , thế mà vào số nhả côn là giật đùng đùng. Báo hại 3 ngày nay em phải vê ga lên trên 2000 rpm mới giám thả côn cho bớt giật khực khực ạ. Vậy là em ấy bị bệnh gì
Hả bác Top

xedieu

Xe cút kít
Hôm nọ xưởng PVĐ đổ thêm nước làm mát cho em thì phải, mức cao như này có sao không cụ Hardtop?

vanvuong

Xe điện
Hôm nọ xưởng PVĐ đổ thêm nước làm mát cho em thì phải, mức cao như này có sao không cụ Hardtop?

Thôi chết, coi chừng .................nổ xe á. :P
Cái nước làm mát này cụ Top nó nhiều lần rồi mà, nếu đầy quá tự nó tràn đi là ..............vừa, chỉ lo thiếu thôi cụ ơi. X_X

xedieu

Xe cút kít
Thôi chết, coi chừng .................nổ xe á. :P
Cái nước làm mát này cụ Top nó nhiều lần rồi mà, nếu đầy quá tự nó tràn đi là ..............vừa, chỉ lo thiếu thôi cụ ơi. X_X
Thế nó làm cái vạch trên làm gì nhỉ? :(

Ngoc Khanh

Xe tăng
em nghĩ chắc nó thừa ........... nhựa.
Đúng ra phải đổ nước làm mát nằm giữa hai mức đấy, tuy nhiên khi thay nước làm mát thì thường hay bị e đường ống nên thợ thường đổ đấy hơn, chay một lúc nước hết e thì cạn đi là vừa! Trường hợp như ảnh thì đúng ra phải rút bớt nước đi, tuy nhiên cứ để như vậy cũng không sao đâu.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Tốp cụ Khánh cho cháu hỏi chút ko lq đến kỹ thuật lắm: bình thường em cân 4 lốp đều 2.5 cân, nhưng sao cái lốp trước bên lái lúc nào cũng có cảm giác non hơn hẳn, hay trọng lượng xe bị lệch gì ko nhỉ? Xe e chưa đâm va bao giờ ah
Cụ cần kiểm tra lại cái cảm giác của mình! nếu lốp trước trái non hơn hẳn thì khi lái xe, chạy trên đường bằng và thẳng xe có xu hướng nhao sang bên lái cụ ợ. Còn xe được thiết kế cân bằng, không có chuyện trọng lượng bị lệch thế đâu.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Nhờ cụ tóp với cụ khánh chẩn bệnh giúp. Chả là em đi con kia spectra lâu rồi nên thay hết 3 dây curoa và bi tỳ bi tăng, thay xong thì cảm giác xe yếu đi khoảng 20%, nói lại với gara thì ông ấy thề là thay curoa cam chả ảnh hưởng gì đến máy yếu khỏe (gara bảo rằng lệch 1 răng cũng kg nổ chứ đi làm sao dc). Nhưng em thấy yếu thật, cứ nhả côn ra là xe giật giật như kiểu bỏ máy hay sắp chết ấy (trc khi thay curoa thì không hề bị vậy) ,em nghi do hỏng dây phin thì gâr bảo dây ngon do nổ garanty tiếng rất tròn, hơ , thế mà vào số nhả côn là giật đùng đùng. Báo hại 3 ngày nay em phải vê ga lên trên 2000 rpm mới giám thả côn cho bớt giật khực khực ạ. Vậy là em ấy bị bệnh gì
Hả bác Top
Xe cụ như vậy chắc chắn là đang có lỗi rồi! Có thể khi thay thế phụ tùng lắp lại bị lỗi một chi tiết nào đấy (trong trường hợp của cụ cần kiểm tra lại bu gi, mô bin hoặc dây cao áp xem có vấn đề gì không) hoặc cũng có thế đúng lúc sửa chữa thì xe bị lỗi (trường hợp này đúng là tình ngay, ý gian cụ ợ).

Thế nó làm cái vạch trên làm gì nhỉ? :(
Nghĩa là không nên đổ quá mức đấy, nếu đổ quá, có thể dung dịch tràn ra ngoài, nước sẽ bay hơi hết đi, để lại một vệt tinh thể màu xanh / trắng trông bẩn mắt, hơn nữa dung dịch này không phải là thứ vô giá trị em ước tính nó khoảng 500 VNĐ một chén đấy.

vanvuong

Xe điện
Xe cụ như vậy chắc chắn là đang có lỗi rồi! Có thể khi thay thế phụ tùng lắp lại bị lỗi một chi tiết nào đấy (trong trường hợp của cụ cần kiểm tra lại bu gi, mô bin hoặc dây cao áp xem có vấn đề gì không) hoặc cũng có thế đúng lúc sửa chữa thì xe bị lỗi (trường hợp này đúng là tình ngay, ý gian cụ ợ).
Thì thay em đứng ngay đó mà lỵ, chỉ tháo mấy cái dây curoa thôi chứ có làm gì đâu ? Em thì đứng cạnh nghịch ngợm nhổ mấy cọng phin lên coi coi rồi cắm lại. Nhưng garanty vẫn ok (máy nổ tròn đều), tiện thể bác liếc cho em tý coi cái dây này là đồ tốt hay đồ bt

Cám ơn bác nhiều (do em ở xa chứ ở gần HN thì em phóng qua chố bác cái èo từ đầu rồi ạ).

xedieu

Xe cút kít
Nghĩa là không nên đổ quá mức đấy, nếu đổ quá, có thể dung dịch tràn ra ngoài, nước sẽ bay hơi hết đi, để lại một vệt tinh thể màu xanh / trắng trông bẩn mắt, hơn nữa dung dịch này không phải là thứ vô giá trị em ước tính nó khoảng 500 VNĐ một chén đấy.
Em đang ở xưởng, để tý em nhờ hút bớt ra - có sao không bác nhỉ, sợ bị loãng bớt chẳng hạn?

Hả bác Top
Cụ kêu họ kiểm tra lại dây cam đi, với xe của cụ thì lắp sai vài mắt vẫn nổ như cụ mô tả đấy.

mrkimi84

Đi bộ
Thì thay em đứng ngay đó mà lỵ, chỉ tháo mấy cái dây curoa thôi chứ có làm gì đâu ? Em thì đứng cạnh nghịch ngợm nhổ mấy cọng phin lên coi coi rồi cắm lại. Nhưng garanty vẫn ok (máy nổ tròn đều), tiện thể bác liếc cho em tý coi cái dây này là đồ tốt hay đồ bt

Cám ơn bác nhiều (do em ở xa chứ ở gần HN thì em phóng qua chố bác cái èo từ đầu rồi ạ).
Dây cụ mua ở đâu thế, em nhìn sơ sơ thấy ổn đó chứ!

Thần Tài

Xe điện
Em đang ở xưởng, để tý em nhờ hút bớt ra - có sao không bác nhỉ, sợ bị loãng bớt chẳng hạn?
Cụ Hardtop đã nói thế rồi mà cụ vưỡn bị ám ảnh à, em dịch ra thì nó thế này:
- Nếu nó chảy ra thì bẩn, nếu bẩn thì lau, công lau chắc ít hơn công hút ra, mà nhìn ảnh của cụ chụp thì nó chưa chảy ra.
- 500đ/chén có nghĩa là cụ bớt ra 10 chén sẽ mất 5.000đ, cứ để đó coi như tiết kiệm xèng.
Em Fun tý chứ chả sao sất đâu cụ, xe em đầy như cụ hàng năm nay mà nó chả tràn ra tý nào. Nếu mà nó đã tràn ra có nghĩa là có vấn đề quá nhiệt rồi, lúc đó đương nhiên phải đi viện.

vanvuong

Xe điện
Cụ kêu họ kiểm tra lại dây cam đi, với xe của cụ thì lắp sai vài mắt vẫn nổ như cụ mô tả đấy.
rồi, đã tìm ra bệnh em nó, là do bộ dây phin cụ ạ, do em nghịch ngợm kéo lên ngó nghiêng rồi gắn vào làm đứt 1 cọng, nên để tại chỗ thì nẹt bên trong nghe tẹt tẹt, em làm bộ dây mới hết 550k thì hết bệnh zoài, cảm ơn cụ nhiều!

Cù Lần

Xe tải
cách đây khoảng 1 tháng em có thay dầu trợ lực ở chỗ cụ khi xe chạy được khoảng 6 vạn mà chả thấy thợ thuyền tư vấn là đợi đến 10 vạn mới thay, tự nhiên em lại lãng phí không cần thiết, khi thay dầu trợ lực xong đi xe về nó cứ hú như máy bay boing em quay lại gara của cụ thì chính chú thợ thay dầu cho em cũng không biết xe em nó hú ở bộ phận nào mà chỉ khăng khăng nói là em chỉ thay mỗi dầu trợ lực thôi không động đến các bộ phận khác của xe vì sợ em bắt đền, 1 lúc sau có mấy chú thợ khác cũng xúm vào khám bệnh cho xe em nhưng cũng chịu chả biết nó hú từ đâu ( khi nổ máy và mở nắp capo ra thì nghe tiếng u..uu..uu lẫn trong tiếng xè xè của máy nên rất khó biết nó kêu từ chính xác bộ phận nào), 1 lúc sau nữa thì có 1 chú thợ đến phán xe em mới thay dầu trợ lực nên bị e dầu nên gây ra tiếng hú ở bơm dầu trợ lực, em bảo thế thì xử lý ngay đi chú ấy bảo em cứ để vậy đi vài ngày là hết e và không cần sử lý gì, em cũng thấy có lý và yên tâm ra về và em chạy khoảng 2 ngày sau thì nó hết hú, sau đó có 1 em gái bên gara của cụ có gọi điện cho em hỏi xem xe em đã ngon chưa và tư vấn thêm 1 số vấn đề nữa...... em mới đi có 3 con xe cỏ và đã sử chữa ở rất nhiều gara ở khu vực Hà Nội nhưng đây là lần đầu tiên có 1 gara của cụ gọi điện lại hỏi xem chất lượng sủa chữa thế nào làm em cũng thấy rất yên tâm vì thấy gara bên cụ thể hiện trách nhiệm rất tốt với khách hàng sau khi dùng dịch vụ của gara[/QUOTE
Đọc mấy trăm trang hôm nay mới có bệnh giống xe Morning của em. Đó là tiếng hú. Nhưng xe em mua lại ko biết họ đã thay cái dầu này chưa, đi hơn tháng và sống chung với tiếng hú này đau cái đầu quá ạ.

Anh Huy ơi sang tuần em sang Đông Anh gặp anh giải quyết những tiếng kêu cộng hưởng nhé.

cocain

Xe máy
Cám ơn cụ HardTop chiều qua đã hỗ trợ onphone kịp thời nhé. Suýt nữa thì gây tắc đường vì lúc đó mình đậu xe chờ đón con ở cổng trường học. Nhân đây cũng xin hỏi thêm cụ là cái hiện tượng tự nhiên như mất điện ko đề được ấy là do làm sao hay nó báo hiệu 1 cái gì đó ko? Tks!