Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoc Khanh

Xe tăng
cụ Ngoc Khanh cho em hỏi: em muốn điều chỉnh lại trợ lực lái của xe getz sao cho nó nhẹ nhàng hơn, em đi phố là chính nên với riêng em thì vô lăng của xe getz hơi nặng mặc dù nó vẫn đang ngon lành cành đào như lúc em mới cưới về, xử lý vấn đề này mất bao lâu để em bố trí thời gian mang V2 đến nhờ cụ ?
Cái này bên em đã học được võ của cụ Top, cụ cứ cho em 2 tiếng là nhẹ nhàng ngay cụ ạ!

ninhkent

Xe tăng
Nếu cái cụ nói đến là Viva auto thì cháu làm hộp số AT ở đấy rồi, cháu thấy ổn
Viva chuyển vào đằng sau cụ nhé, chỗ hiện tại là green path, nó bố láo với con focus của em, làm e mất tiền oan rồi đấy. Mới đầu e tưởng viva thì e phi vào. Nhưng ko fai? viva đã chuyển vào bên trong. E vào đó vệ sinh điều hòa, thợ cố tình bơm nhiều ga, dẫn đến tình trạng bị kêu to. Vào lần 2 thợ bảo chết lốc. Báo giá hon 6 triệu. May mà e tỉnh đòn. :-|

Zai Hà Thành

Xe đạp
Cụ Vỹ cho em hỏi tí:
Xe Forte nếu thay toàn bộ giảm sóc thì có ảnh hưởng gì đến càng chữ A và thước lái hay phải cân chỉnh lại độ chụm không ạ.

Concuucon

Xe hơi
May quá cụ Khánh ạ.
Em kiểm tra két nước thấy thiếu nước ở bình phụ.
Em đổ thêm vào 2Lit mới thấy đầy.
Bây giờ tăng nhiệt độ lên thấy ấm rồi.
Không biết có phải do thiếu nước làm mát không ạ.
(cái ống cao su trước em kiểm tra đã thấy hiện tượng rò rỉ chủ quan chưa thay. Nay thế này hôm nào phải qua cụ xử lý)
Bác nên mang xe vào xưởng cho chắc. Theo e gia cát dự thì ống cao su rò rỉ nước làm mát, dẫn đến van hằng nhiệt chuyển nhiệt độ nóng bị tèo do rỉ sét, nếu chưa bị đến máy thì cần thay 2 ống cao su va van hằng nhiệt, thiệt hại không đáng kể, còn ko thì hậu họa khôn lường

superwagon

Xe buýt
Viva chuyển vào đằng sau cụ nhé, chỗ hiện tại là green path, nó bố láo với con focus của em, làm e mất tiền oan rồi đấy. Mới đầu e tưởng viva thì e phi vào. Nhưng ko fai? viva đã chuyển vào bên trong. E vào đó vệ sinh điều hòa, thợ cố tình bơm nhiều ga, dẫn đến tình trạng bị kêu to. Vào lần 2 thợ bảo chết lốc. Báo giá hon 6 triệu. May mà e tỉnh đòn. :-|
viva cũng lởm khởm lắm, em đi 3 đời xe mua Bh thân vỏ 2 năm ở viva khi các xe em tai nạn 3 lần thì các chú ấy tư vấn rất củ khoai làm em phát nản phải mang xe đi chỗ khác sửa chữa không được BH đền cho đồng nào, được mỗi 1 lần sơn dặm vớ vẩn xung quanh không mất tiền, cụ nào làm ở viva đọc được thì về xem lại hồ sơ xe: 30s594x, 30s025x

xedieu

Xe cút kít
Cụ Khánh cho em hỏi tháo mặt calang ra thay cái khác vào có lâu không ạ (xe em Tuc 2010)!

Ngoc Khanh

Xe tăng

TheBlue

Xe buýt
Nhờ cụ Top và các cụ chuyên gia tư vấn giúp với ạ, chả là ông a e có con xe I30 sau khi làm gập gương tự động và camera tiến được gần 1 năm thì cứ chập chờn quạt gió điều hòa, đang đi trời nóng mà tự nhiên quạt gió tắt điên hết cả người, ông a đã cho xe vào hãng kiểm tra tháo lắp ra lắp vào được mấy hôm thì bị lại, nản quá lên đây nhờ các cụ cao thủ tư vấn xem nó bị sao và điều trị như thế nào với, tks các cụ

Ngoc Khanh

Xe tăng
Nhờ cụ Top và các cụ chuyên gia tư vấn giúp với ạ, chả là ông a e có con xe I30 sau khi làm gập gương tự động và camera tiến được gần 1 năm thì cứ chập chờn quạt gió điều hòa, đang đi trời nóng mà tự nhiên quạt gió tắt điên hết cả người, ông a đã cho xe vào hãng kiểm tra tháo lắp ra lắp vào được mấy hôm thì bị lại, nản quá lên đây nhờ các cụ cao thủ tư vấn xem nó bị sao và điều trị như thế nào với, tks các cụ
Mạch điện quạt điều hòa xe i30 như hình dưới:

Quạt điều hòa cụ có thể thử bằng cách rút giắt M16 thử trực tiếp điện ắc quy (12V) nếu vẫn chạy thì còn ngon.
trong trường hợp xe này do đấu chế camera tiến thì tháo ốp mặt đài ra kiểm tra xem thợ có đấu chế vào các dây của hệ thống điều hòa không! Ngoài ra cần kiểm tra thêm cụm đi ốt bán dẫn điều khiển quạt FET.

TheBlue

Xe buýt

Quạt điều hòa cụ có thể thử bằng cách rút giắt M16 thử trực tiếp điện ắc quy (12V) nếu vẫn chạy thì còn ngon.
trong trường hợp xe này do đấu chế camera tiến thì tháo ốp mặt đài ra kiểm tra xem thợ có đấu chế vào các dây của hệ thống điều hòa không! Ngoài ra cần kiểm tra thêm cụm đi ốt bán dẫn điều khiển quạt FET.
Cảm ơn cụ nhiều nhé, để e theo hướng của cụ đã chỉ giáo xem có hết bệnh ko

phuongdm

Xe tải
Chào cụ Top.

Em có việc này nhờ cụ ạ. Xe em Accord 2008 nhưng em nghĩ cụ giúp được ạ.

Chả là hôm nọ em vào 1 gara nói thợ kiểm tra cho cái xe em vì thấy nó hơi tốn xăng. Em thấy ông thợ tháo cực ắc qui ra, rồi tháo cái bướm ga hay bướm gió gì đấy ở gần cái bầu lọc gió ấy ạ. Sau khi vệ sinh 1 hồi rồi lắp lại cho em.

Sau khi chỉnh xong thì em thấy garanti cao hơn bình thường (khoảng 900-1000 vòng/ phút khi máy đã nóng), còn khi chạy thì vòng tua máy luôn ở mức 1500 mặc dù em đã nhả hết ga. Nhiều khi đang chạy em nhà hết ga thì thấy vòng tua máy xuống 1200 rồi lại tự động nhảy lên 1500 khiến xe tự tăng tốc luôn.

Em đã đem xe cho họ kiểm tra lại thì thấy ông thợ đó nói bướm ga không kẹt. Ông í cũng lấy cái lục giác chỉnh cái vít gì đó ở bướm ga nhưng vòng tua máy vẫn không giảm. Sau 1 hồi chỉnh không được hắn bảo em đem vô hãng cắm máy chỉnh là ok.

Theo cụ thì cái xe em nó bị sao ạ. Tks cụ nhiều lắm.

TheBlue

Xe buýt

Tks cụ nhiều, để e kiểm tra như cụ đã chỉ

sfeco

Xe đạp
Kính nhờ cụ Top và cụ Ngọc Khánh!
Cụ nào bắt hộ bệnh cái xe SF gold của em với. Bệnh em nó như sau:
- Đầu tiên quạt gió trong xe ( chắc là quạt gió điều hòa, em ghi thế là vì không phải quạt gió làm mát động cơ) không tắt được. Cứ bật chìa khóa ở chế độ on là quạt tự động chạy ở mức cao nhất. Màn hình chỉ thị vẫn đen thui. Ấn vào nút OFF ở điều bảng khiển cũng không tắt được. Giảm cỡ cũng không được. Muốn giảm thì chỉ giảm được 1 cỡ ( max là cỡ 4 thì khi bị chỉ về được đến cỡ 3). Không cách nào tắt được quạt gió trừ tắt điện.
- Sau khoảng 1 tuần ( thời gian chạy ít) thì đã tắt được quạt gió và giảm được mức độ. Coi như hoạt động bình thường.
- Được mấy ngày nó lại giở chứng. Hiện nay nếu lên xe, bật điều hòa - nhiệt độ để cỡ 23*C-25*C, chế độ auto - quạt gió chạy cỡ Max và khi đủ lạnh quạt không tự giảm. Nếu tự giảm bằng cơm thì quạt không chạy nữa và ôi xông hơi di động \m/. Đẩy lên cỡ Max thì quạt mới chạy. Còn một vấn đề nữa mà em sợ là có một sợi dây điện ở ngay dưới hộp đựng đồ (cốp - em kkhông biết tên chính xác không, hốc để đồ trên tablo bên ghế phụ) chỉ cần bật quạt gió tầm 20s là nó nóng đến mức sờ vào phải rụt lại ngay. Nếu k bật quạt gió hoặc điều hòa thì nó bình thường k nóng.
Hiện giờ em đang k ở nhà nên chưa ủn em nó ra garage được nên lên đây mong các cụ chỉ giáo xem nó bị cái gì. Các cụ quan tâm chỉ cho em với nhé!
Thks các Cụ nhiều!

Kính nhờ cụ Top và cụ Ngọc Khánh!
Cụ nào bắt hộ bệnh cái xe SF gold của em với. Bệnh em nó như sau:
- Đầu tiên quạt gió trong xe ( chắc là quạt gió điều hòa, em ghi thế là vì không phải quạt gió làm mát động cơ) không tắt được. Cứ bật chìa khóa ở chế độ on là quạt tự động chạy ở mức cao nhất. Màn hình chỉ thị vẫn đen thui. Ấn vào nút OFF ở điều bảng khiển cũng không tắt được. Giảm cỡ cũng không được. Muốn giảm thì chỉ giảm được 1 cỡ ( max là cỡ 4 thì khi bị chỉ về được đến cỡ 3). Không cách nào tắt được quạt gió trừ tắt điện.
- Sau khoảng 1 tuần ( thời gian chạy ít) thì đã tắt được quạt gió và giảm được mức độ. Coi như hoạt động bình thường.
- Được mấy ngày nó lại giở chứng. Hiện nay nếu lên xe, bật điều hòa - nhiệt độ để cỡ 23*C-25*C, chế độ auto - quạt gió chạy cỡ Max và khi đủ lạnh quạt không tự giảm. Nếu tự giảm bằng cơm thì quạt không chạy nữa và ôi xông hơi di động \m/. Đẩy lên cỡ Max thì quạt mới chạy. Còn một vấn đề nữa mà em sợ là có một sợi dây điện ở ngay dưới hộp đựng đồ (cốp - em kkhông biết tên chính xác không, hốc để đồ trên tablo bên ghế phụ) chỉ cần bật quạt gió tầm 20s là nó nóng đến mức sờ vào phải rụt lại ngay. Nếu k bật quạt gió hoặc điều hòa thì nó bình thường k nóng.
Hiện giờ em đang k ở nhà nên chưa ủn em nó ra garage được nên lên đây mong các cụ chỉ giáo xem nó bị cái gì. Các cụ quan tâm chỉ cho em với nhé!
Thks các Cụ nhiều!
Cụ nên đưa em nó đi viện sớm đi, nếu ko thì có thể cháy xe đấy! E dự là xe cụ nó bị hỏng cái bộ trở số quạt.

Winwin100

Xe tải
Cụ Ngọc Khánh và cụ Top cho em hỏi: Santafe gold bị gãy ống gió từ lọc xuống động cơ hôm thợ thay lọc gió, đẫ băng bó rồi chạy ổn. Có cần thay không các cụ hay khắc phục thé nào mong các cụ giúp với.
À còn cái phun nước rửa kính sau không kiểu gì rặn ra ít nước nào là sao vậy các cụ, cách khắc phục thé nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

occon

Xe máy
Cụ nên đưa em nó đi viện sớm đi, nếu ko thì có thể cháy xe đấy! E dự là xe cụ nó bị hỏng cái bộ trở số quạt.
Cụ Top đúng là lão làng về xe huyndai.Trước xe em santafe gold 05 cũng bị như vậy thay con trở của quạt gió điều hòa lại chạy bình thường.

sfeco

Xe đạp
Em xin cám ơn Cụ Top vì đã tư vấn.
Cụ Occon cho em hỏi phát. Em đã cho kiểm tra con trở quạt. Có phải nó có con sò bán dẫn lắp trong một hệ tản nhiệt không. Nếu đúng thì em đã thay con khác mà nó vẫn không hết. Để quạt ở mức max thì chạy. Giảm xuống là im re luôn. Các đồng chí ấy đang nghi nó bị từ bộ điều khiển trên cái mặt điều khiển điều hòa. E cũng k biết dư lào vì hôm nay ngày nghỉ các garage nghỉ mất rồi. Xe Cụ occon trước đây hiện tượng như nào tả cho em với xem có giống của em không. Thank Cụ!

sfeco

Xe đạp
Em cám ơn cụ Top đã tư vấn. Báo cáo cụ, em đã nhờ đồng anh bạn đem đi kiểm tra nhưng ông ấy k đem vào garage của hyundai mà đem vào garage gần nhà. Đã kiểm tra con trở quạt gió và phán hỏng con sò điều khiển. Thay con sò khác và kết quả là nguyễn như vân. Hiện giờ các bố ấy phán là phần điều khiển tăng giảm quạt của bảng điều khiển chính bị lỗi. Lỗi này chỉ cần reset lại hệ điều khiển điều hòa là ok còn nếu không thì bị hỏng hộp đen. Nếu được, Cụ tư vấn giúp xem bệnh của em nó là gì. Trước em nhớ có đọc một bài trả lời của cụ về reset hệ thống điều khiển điều hòa nhưng giờ thì tìm không thấy.
- Cụ occon thay con trở đó ở đâu thế, chỉ cho em với! Em cám ơn trước!

sfeco

Xe đạp
A nhô! cụ Top ơi!
Cụ on thì help em phát đi!;)