Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

wahackvn

Xe tải
option không đểu đâu bác, bác không biết sử dụng thôi. Sau khi bác cắm dây, bật bluetooth, khi có Đt đến, bấm điện thoại và nghe :)) Nó thiết kế thế là chuẩn đấy:77:

Cụ giải thích kỹ hơn được không? Cần cắm dây gì vào đâu ạ?

bau67

Xe container
Cụ HT giúp cháu với.Tối nay lúc cháu khởi động xe(i30cw) thi cái đèn hình cái van,ở hàng dưới cùng,ngoài cùng bên phải nó màu vàng (không đỏ nữa),máy đề không nổ,cứ khực khực.Hôm qua vẫn đi bình thường.Xe cháu bị làm sao vậy ạ,có cách nào khắc phục được không.Vì muộn nên cháu không dám gọi điện hỏi trực tiếp Cụ.Xe cháu mới chạy được 1000km

Chỉnh sửa cuối:

t_rex

Xe buýt
Cụ Tóp ơi em muốn kiểm tra tổng thành xe em KM 2006 xem xét mọi vấn đề thì đến đâu là nhanh nhất ạ ?

Cám ơn cụ nhiều.

santafe07 viết View Post
Bác HT ơi cho e hỏi tí với. Dạo này xe e giữ đi thẳng tay lái nó cứ bị run run thế nào ấy. Xe e là VR bác ạ.
E ko biết gọi như thế nào cho đúng nữa, có thể từ chuyên môn các cụ gọi là rung nhưng e thì thấy nó run run. Cụ thể là khi giữ thẳng lái khoảng từ 30km trở lên e thấy tay lái nó cứ bị giật giật sang hai bên, khó chịu lắm cụ ơi.
Cụ tả thế thì em cũng bó tay.com, thế này nhé, nếu tay lái nó cứ giựt giựt sang 2 bên như thế ở tốc độ xe dưới 50km/h thì có thể lốp xe của cụ bị chửa hoặc gầm đã bị va chạm mạnh nên sai so với chuẩn ban đầu, nếu bị như thế cụ đi viện ngay nếu không sẽ vứt đi ít nhất 1 cặp lốp, thậm chí có thể có 1 cái bánh nào đó bị lỏng ốc và nó sắp rơi ra rồi đấy. Nếu hiện tượng rung này xảy ra ở tốc độ cao hơn 50km/h và hết rung ở tốc độ trên 100km/h thì là do bánh xe của cụ bị mất cân bằng động, cụ phải đưa em nó đi viện để làm lại cân bằng động (dán hoặc thay đổi cái miếng chì kẹp ở vành ấy), mất cân bằng động chỉ gây khó chịu, không gây hậu quả gì nghiêm trọng.

Cụ HT giúp cháu với.Tối nay lúc cháu khởi động xe(i30cw) thi cái đèn hình cái van,ở hàng dưới cùng,ngoài cùng bên phải nó màu vàng (không đỏ nữa),máy đề không nổ,cứ khực khực.Hôm qua vẫn đi bình thường.Xe cháu bị làm sao vậy ạ,có cách nào khắc phục được không.Vì muộn nên cháu không dám gọi điện hỏi trực tiếp Cụ.Xe cháu mới chạy được 1000km
Cụ phải phân biệt rõ là máy đề được , có quay tít, nhưng không nổ được và máy không đề được, nghía là xoay chìa khóa nhưng máy không quay hoặc quay không tít thì em mới bốc thuốc được. Nếu đề máy quay tít mà không nổ thì có thể do hết xăng, đề không được thì hết bình điện. Lần sau cụ đừng ngại, số máy của nhà cháu online 24/24h.

Cụ Tóp ơi em muốn kiểm tra tổng thành xe em KM 2006 xem xét mọi vấn đề thì đến đâu là nhanh nhất ạ ?

Cám ơn cụ nhiều.
Cụ có thể qua 199 Minh Khai, ở đó anh em có khá nhiều kinh nghiệm để đánh giá tổng thể cái xe của cụ, kể cả giá trị còn lại nếu cụ cần bán.

nghiatd2

Xe đạp
Nó bị bẩn cái van không tải và bướm gas, cụ đưa đi viện người ta dung RP7 làm sạch đi là OK ngay thôi.
Bác cho em hỏi ngu tí: Em tìm hiểu trên này thấy nói nhiều đến vù ga của Getz 1.1 MT, bác bảo nguyên nhân như trên và dùng RP7. Em không biết cái RP7 như bác nói các chỗ khác có làm được không (em ở Vinh), hay phải ra HN ợ? Và nếu bị vù ga để lâu có nguy hiểm không bác?

Máy bị đơ

Xe điện
Bác cho em hỏi ngu tí: Em tìm hiểu trên này thấy nói nhiều đến vù ga của Getz 1.1 MT, bác bảo nguyên nhân như trên và dùng RP7. Em không biết cái RP7 như bác nói các chỗ khác có làm được không (em ở Vinh), hay phải ra HN ợ? Và nếu bị vù ga để lâu có nguy hiểm không bác?
Nhà cháu trả nhời thay cụ Top nhá: RP7 của cụ Top được pha thêm chất đặc biệt của cụ Top cho nên khác hẳn RP7 của người khác nhá!:)):))
Đùa thôi, cụ hiểu cái lỗi vù ga, nguyên nhân là bẩn van không tải, bướm ga và cổ hút, và nguyên nhân sâu xa hơn nữa thì là do chất lượng xăng không tốt gây nên.
Vậy đã bẩn thì phải vệ sinh, đã vệ sinh thì phải biết tháo ra, còn khi tháo ra rồi thì vệ sinh dư lào tùy cụ, miễn là nó sạch:69::69::69:

hoangsonph12

Xe đạp
Cảm ơn cụ HT nhiều, em sẽ đưa vợ 2 em xuống đó.

bau67

Xe container
Cháu cám ơn Cụ HT lần nữa.Cháu đã nối dây lại rất cẩn thận rồi,cháu cũng sợ chập điện lắm.Mấy hôm nữa có thời gian cháu sẽ mang qua Cụ kiểm tra lại.Cháu đề nổ máy ,vào số xe chạy ngon rồi.Giờ cháu chỉ muốn làm mèo thui

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Chào bác Hardtop, bác tư vấn giúp em chút: Em định lắp thêm mấy dây LED cho 4 cửa xe KIA FORTE 2010, để khi mở cửa có tí ánh sáng tránh dẫm phải chỗ bẩn. Vậy bác giúp em xem trong cánh cửa có giắc sẵn cho nguồn 12V không ạ, hay phải câu điện từ đâu? Em ngại câu kéo lắm bác ạ. Tks bác

Beck

Xe điện
Nó bị bẩn cái van không tải và bướm gas, cụ đưa đi viện người ta dung RP7 làm sạch đi là OK ngay thôi.
Bác HT cho em hỏi với: xe em Carens khi khởi động vòng tua máy vợt lên khoảng 1300 - 1500 sau đó về lại 1000 thì có phải là bệnh này không ạ? như thế có vấn đề gì không ạ>???:^)

duongtm

Xe tăng
Bác HT cho em hỏi với: xe em Carens khi khởi động vòng tua máy vợt lên khoảng 1300 - 1500 sau đó về lại 1000 thì có phải là bệnh này không ạ? như thế có vấn đề gì không ạ>???:^)
Em cũng có Carens nên thay bác top tí. Khi khởi động bác thấy nó vọt lên khoang 1300rpm rồi từ từ giảm xuống 800-1000rpm trong khoảng 3-5ph thì không có vấn đề gì. Em dự là nó làm nóng máy lên thôi, khi nào kim nhiệt độ nâng lên khoảng 1 vạch là ổn.

Xe em chạy 1 năm rồi toàn thế, em cũng chẳng quan tâm.

Chào bác Hardtop, bác tư vấn giúp em chút: Em định lắp thêm mấy dây LED cho 4 cửa xe KIA FORTE 2010, để khi mở cửa có tí ánh sáng tránh dẫm phải chỗ bẩn. Vậy bác giúp em xem trong cánh cửa có giắc sẵn cho nguồn 12V không ạ, hay phải câu điện từ đâu? Em ngại câu kéo lắm bác ạ. Tks bác
Điện 12V có sẵn trong cánh cửa cụ ạ, có điều là cụ muốn đấu cho nó sáng trong khi chìa khoá bật ON hay lúc nào cũng sẵn sàng sáng khi mở cửa. Nếu xe cụ có đèn cửa rồi thì chỉ cần đấu chung vào với đèn cửa là xong. Nếu không có thì cụ liên lạc lại, em sẽ cho cụ cái mạch điện để câu dây ngay trong cánh cửa thôi.

Em cũng có Carens nên thay bác top tí. Khi khởi động bác thấy nó vọt lên khoang 1300rpm rồi từ từ giảm xuống 800-1000rpm trong khoảng 3-5ph thì không có vấn đề gì. Em dự là nó làm nóng máy lên thôi, khi nào kim nhiệt độ nâng lên khoảng 1 vạch là ổn.
Xe em chạy 1 năm rồi toàn thế, em cũng chẳng quan tâm.
Xe nào cũng thế thôi, máy nguội thì nó nâng chân ga lên để làm nóng máy, khi nhiệt độ máy lên đến 60 độ thì nó sẽ trở lại bình thường, thời gian trở lại bình thường phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường.

nghiatd2

Xe đạp
Thấy cụ bảo cụ quản lý hơn chục cái ga ra. Thế cái HD ở Vinh cụ có quản lý không cụ?

Thấy cụ bảo cụ quản lý hơn chục cái ga ra. Thế cái HD ở Vinh cụ có quản lý không cụ?
Câu hỏi này phi kỹ thuật nên em xin phép chỉ nói thê này thôi: Hyundai Motor Việt Nam không có xưởng nào ở Vinh .

NewSpectra

Xe đạp
các bác cho em hỏi xe em KM2009, cách đây 1 tháng em thấy nước làm mát trong bình chứa ở mức thấp nhất L, nhưng giờ kiểm tra đã gần ở đấy bình rồi; em đỗ xe trong nhà lúc đánh xe ra thì thấy dưới đầu xe bên phụ có vũng nước như cái chén.
có phỉ xe em bị rò két nước hay bệnh gì làm hao nước ko? :102: nhưng két nước thì nằm phía bên trái.
xe KM lại ko có đồng hồ nhiệt nên em cứ thấy lo, mong các bác cho ý kiến giúp ạ.

Máy bị đơ

Xe điện
Sư huynh cho đệ hỏi: Chiều nay đệ qua Hyundai PVD thay cái đèn gầm bị cháy, thợ muốn tháo đèn gầm nên kêu đệ đánh hết lái sang trái rồi tắt máy, chìa khóa vẫn cắm trong ổ, xong đến lúc đệ lên xe đi thì đề máy nhưng đèn CHECK báo sáng và volant nặng như cùm, đệ tắt máy, lắc qua lắc lại volant rồi lại nổ máy thì mọi thứ bình thường trở lại, huynh giải thích dùm xem nguyên nhân ra răng, và có hại gì không ạ?
Cảm ơn sư huynh!(k)

Chỉnh sửa cuối:

duongtm

Xe tăng
Xe nào cũng thế thôi, máy nguội thì nó nâng chân ga lên để làm nóng máy, khi nhiệt độ máy lên đến 60 độ thì nó sẽ trở lại bình thường, thời gian trở lại bình thường phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường.
Hơ, mình phục mình quá, dự phát đúng ngay.

Diệu đâu rồi nhà Beck nhể :21: :21: :21:

duongtm

Xe tăng
các bác cho em hỏi xe em KM2009, cách đây 1 tháng em thấy nước làm mát trong bình chứa ở mức thấp nhất L, nhưng giờ kiểm tra đã gần ở đấy bình rồi; em đỗ xe trong nhà lúc đánh xe ra thì thấy dưới đầu xe bên phụ có vũng nước như cái chén.
có phỉ xe em bị rò két nước hay bệnh gì làm hao nước ko? :102: nhưng két nước thì nằm phía bên trái.
xe KM lại ko có đồng hồ nhiệt nên em cứ thấy lo, mong các bác cho ý kiến giúp ạ.
Nước điều hòa, em đoán thế

Máy bị đơ

Xe điện
Vấn đề là cụ phải xem cái chén nước ấy nó ở khu vực nào tương ứng trên xe và màu nước là màu gì. 1 tháng hao khoảng 1 chai Lavie cỡ nhỏ là có thể bik dò rỉ nước rồi, trước mắt cụ cứ bổ sung nước sôi để nguội và theo dõi tiếp.

Sư huynh cho đệ hỏi: Chiều nay đệ qua Hyundai PVD thay cái đèn gầm bị cháy, thợ muốn tháo đèn gầm nên kêu đệ đánh hết lái sang trái rồi tắt máy, chìa khóa vẫn cắm trong ổ, xong đến lúc đệ lên xe đi thì đề máy nhưng đèn CHECK báo sáng và volant nặng như cùm, đệ tắt máy, lắc qua lắc lại volant rồi lại nổ máy thì mọi thứ bình thường trở lại, huynh giải thích dùm xem nguyên nhân ra răng, và có hại gì không ạ?
Cảm ơn sư huynh!(k)
Xe cụ trên đường dầu cao áp của trợ lực có 1 cái cảm biến áp suất, cảm biến này cũng báo đèn check nếu bị kẹt van điều khiển trợ lực. Hiện tượng xe cụ là rất hiếm gặp do tay lái bị khóa cứng ở chế độ hết lái gây kẹt van. Sau khi cụ tắt máy, tay lái được thả lỏng, van lại trở lại bình thường, áp suất dầu trợ lực trở lại bình thường thì mọi thứ lại trở lại bình thường mà không có hại gì cả, đối với trợ lực điện thì có thể phải vô hãng để set lại vị trí trung tâm của tay lái nhưng trợ lực thủy lực thì không cần.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng