Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Vậy mà bọn cháu ở nhà dự bác nhớ bọn cháu quá không làm được gì hoá ra vẫn đan quạt, thảo nào cụ đan toàn trượt :))
Cụ ơi T7 này cụ có ở HD GP không để em qua ngó cái HT lái cái chứ nghe cụ nói thế em hoang mang quá mặc dù vẫn đi ngon :))
Nếu không có gì thay đổi thì chiều thứ 7 này em sẽ có mặt ở đó, HT lái không đùa được đâu cụ ạ.

Sáng hôm qua 4/1 em có mang xe em (Santa Fe 2009 SLX) qua Ngọc Hồi làm bảo dưỡng lần 1 và có nhờ thợ kiểm tra hộ chức năng rửa đèn, thỉnh thoảng nó mới hoạt động. Lúc đồng chí thợ kiểm tra thì nó lại hoạt động nên đồng chí ấy cho em là không biết sử dụng và nói là phải nổ máy thì mới sử dụng được. Trước đó thỉnh thoảng em vặn nút rửa đèn thì nó cũng hoạt động. Về nhà em để nổ máy và thử vặn lại cái nút rửa thì nó lại không hoạt động nữa.
Bác HT có cao kiến gì không ạ?
HT rửa đèn pha chỉ hoạt động khi ít nhất là chìa khóa "ON" nếu chìa đã bật ON mà lúc chạy lúc không thì có thể do công tắc chập chờn hoặc bộ điều khiển (BCM và ICM) cái này phải kiểm tra thực tế cụ ạ.

Mãi hôm nay em mới lên đây để cám ơn cụ Top đã không ngại mệt mỏi sau 1 chuyến đi dài từ Nha Trang ra Hà Nội để check nhanh cho vợ 2 em. Nói chuyện với cụ em thấy rất vui, em mong rằng sau này sẽ có nhiều dịp em ngồi cafe với cụ để học hỏi kinh nghiệm về vợ 2( em gà mờ mấy khoản này lắm). Một lần nữa em xin cảm ơn cụ đã nhiệt tình giúp đỡ em(b).
Được cafe với các cụ và chăm sóc cho V2 nhà các cụ là thú vui của em mà, cụ đừng ngại gì cả. Các cụ vui là em cũng vui rồi.

nhh2811

Xe hơi
Sáng hôm qua 4/1 em có mang xe em (Santa Fe 2009 SLX) qua Ngọc Hồi làm bảo dưỡng lần 1 và có nhờ thợ kiểm tra hộ chức năng rửa đèn, thỉnh thoảng nó mới hoạt động. Lúc đồng chí thợ kiểm tra thì nó lại hoạt động nên đồng chí ấy cho em là không biết sử dụng và nói là phải nổ máy thì mới sử dụng được. Trước đó thỉnh thoảng em vặn nút rửa đèn thì nó cũng hoạt động. Về nhà em để nổ máy và thử vặn lại cái nút rửa thì nó lại không hoạt động nữa.

Bác HT có cao kiến gì không ạ?
Em đính chính phần của bác HT giúp bác nhé!
- Bác không bật đèn lên thì rửa đèn làm gì? Bác nổ máy, bật đèn pha lên thì rửa đèn nó mới hoạt động bác ạ! ( Nếu đúng bác Huy vote em phát nhé! Công lực của bác kinh quá!:21:)

Chỉnh sửa cuối:
- Bác không bật đèn lên thì rửa đèn làm gì? Bác nổ máy, bật đèn pha lên thì rửa đèn nó mới hoạt động bác ạ! ( Nếu đúng bác Huy vote em phát nhé! Công lực của bác kinh quá!:21:)
Vâng đúng như vậy đấy ạ, em quên mất, dạo này già rồi, lẫn cẫn quá đi thôi!

nhh2811

Xe hơi
Hy vọng bác chỉ lẫn cẫn với máy oto thôi nhé! Máy khác mà lẫn cẫn không đi "găng" khi bắt bệnh thì không có nơi nào bảo hành cho bác đâu! :21::21:spam tý

th.do

Xe máy
Hi cụ Hardtop,
Hôm trước theo chỉ dẫn của cụ em gọi điện đến xxx và đã lấy được lọc gió, lọc nhiên liệu rồi ạ.
Cảm ơn cụ nhé.
Sau khi thay lọc nhiên liệu, đang chạy thì đột ngột vòng tua máy con KSP Crdi của em nó tụt xuống còn khoảng 500rpm rồi máy lịm cụ ạ. Đánh xe vào lề, bình tĩnh đề lại thì máy nổ nhưng mà rung lắm, vòng tua vẫn 500rpm, vào số D thì lịm ngay. Sau khoảng 5,6 lần gì đầy thì mọi thứ lại bình thường như chưa hề có cuộc chia ly. Em chỉ lo nhỡ lúc bà xã chạy mà nó thế thì xoay sở thế nào:'(:'(.
Cụ chẩn đoán giúp em vụ này nhé.
Cảm ơn cụ lắm lắm.

Hi cụ Hardtop,
Hôm trước theo chỉ dẫn của cụ em gọi điện đến xxx và đã lấy được lọc gió, lọc nhiên liệu rồi ạ.
Cảm ơn cụ nhé.
Sau khi thay lọc nhiên liệu, đang chạy thì đột ngột vòng tua máy con KSP Crdi của em nó tụt xuống còn khoảng 500rpm rồi máy lịm cụ ạ. Đánh xe vào lề, bình tĩnh đề lại thì máy nổ nhưng mà rung lắm, vòng tua vẫn 500rpm, vào số D thì lịm ngay. Sau khoảng 5,6 lần gì đầy thì mọi thứ lại bình thường như chưa hề có cuộc chia ly. Em chỉ lo nhỡ lúc bà xã chạy mà nó thế thì xoay sở thế nào:'(:'(.
Cụ chẩn đoán giúp em vụ này nhé.
Cảm ơn cụ lắm lắm.
Xe cụ bị như vậy là do động cơ hoặc HT điện Đk động cơ có vấn đề và chắc là lỗi vẫn còn lưu trong ECU chứ không phải do Gấu nhà cụ đâu, cụ nên đưa xe đi viện đi.

th.do

Xe máy
Xe cụ bị như vậy là do động cơ hoặc HT điện Đk động cơ có vấn đề và chắc là lỗi vẫn còn lưu trong ECU chứ không phải do Gấu nhà cụ đâu, cụ nên đưa xe đi viện đi.
Cụ ơi, viện nào có bác sỹ chuẩn ạ, chứ thằng Kia mỹ đình nó chỉ biết vặn ốc thôi ạ.

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Cảm ơn hai bác. Em sẽ kiểm tra lại.

Cái chức năng này em chưa bao giờ sử dụng cả, thỉnh thoảng mới thử xem nó có hoạt động không. Mà hình như toàn thử lúc không bật đèn thật (em toàn để chế độ tự động). Không sử dụng đến nhưng có mà nó không hoạt động cũng thấy khó chịu.

Cụ ơi, viện nào có bác sỹ chuẩn ạ, chứ thằng Kia mỹ đình nó chỉ biết vặn ốc thôi ạ.
Cụ chịu khó nhin đến chiều thứ 7 này xuống Hyundai Giải Phóng, em sẽ trực tiếp giúp cụ.

th.do

Xe máy
Em cảm ơn cụ nhiều, hẹn cụ chiều thứ 7 ở hyundai gp.

Cerwass

Xe tải
Cụ Hardtop ơi giúp em đi. Xe em SF2009 được 10.000km rồi giờ phải đảo lốp thể nào đây ạ ? em hỏi thì mỗi người nói một kiểu: Đảo chéo; đảo trước sau; xoay mặt lốp ... cụ giúp em với......... ! :'(

thaothucsg

Xe máy
Báo cáo với cụ HardTop và các bác trên OF là sáng nay xe em bị lao xuống ao, ngập cả cái đầu xe, đuôi chổng lên giời (chếch khoảng 45 độ so với mặt đất, bánh sau thì một bánh bám đất còn 1 bánh cách đất 30cm). Ngâm nước mất khoảng 1h30 thì bảo hiểm Dầu khí (PVI) mới tới và cho xem cứu hộ kéo lên. Bảo hiểm kêu kéo xe về 72 Trần Đình Xu - Quận 1. Ngay khi xảy ra sự cố em đã liên lạc với bác HardTop và được giúp đỡ, chỉ bảo tận tình. Khi về đến xưởng Autocarmax của SaiGonFord (do bảo hiểm chỉ định) thì mấy anh kỹ thuật sau khi kiểm tra phán xanh rờn là xe em bị ngập nước vào hộp số và máy rồi đòi tháo hộp số và máy để sửa. May quá, em gọi đt cho bác HardTop và được chỉ dẫn rất cẩn thận. Em đã yêu cầu xưởng rút hết dầu máy, dầu hộp số và làm vệ sinh sạch sẽ rồi thay dầu mới vào.

Kính báo để các bác biết và chân thành cảm ơn bác HardTop. Rất mong sẽ có dịp được diện kiến bác để cảm ơn thiết thực hơn ạ :)

mrtran1201

Xe tải
Cụ Hardtop ơi giúp em đi. Xe em SF2009 được 10.000km rồi giờ phải đảo lốp thể nào đây ạ ? em hỏi thì mỗi người nói một kiểu: Đảo chéo; đảo trước sau; xoay mặt lốp ... cụ giúp em với......... ! :'(
Em nghe nói là đảo chéo cụ ah. mà cụ cứ mang ra gara nó làm cho. Cái này chắc ko đến nỗi khó quá đâu cụ.

thachhan

Xe tải
Bác Hardtop ơi ! cho Tôi hỏi :
Xe Santafe ( 2007 ) đã chạy được 2o.oookm - đã phải ( thổi vòi phun ) chưa hả Bác ? .
Cám ơn Bác nhiều !.

pntechcons

Xe tải
Cho em hỏi có nên lắp cảm biến áp suất lốp cho Forte ko bác hardtop? em ở SG thì lắp ở đâu được ạ?:69:

trankhanh

Xe máy
Cụ Hardtop ơi,

Tui nghe nói xe dầu nếu đi trong phạm vi hẹp, dưới 10Km trở lại thì rất hại xe, có đúng không hả bác? Với dòng Ca-rem CRDI-VGT có khăc phục được nhược điểm này không ợ?

Cảm ơn bác nhiều:102:

Sướng

Xe tăng

Cho em đính chính tiếp phần của bác Hoà: bật chìa khoá về ON, bật đèn pha rồi bật rửa đèn là nó đã hoạt động rồi - không cần nổ máy . Thôi 2 bác Tóp và bác Hoà vote em đi.:21:

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Top ơi cụ cho em xin số điện thoại của cụ được ko ạ? Có giề đột ngột tự nhiên vợ 2 dở quẻ trên đường em còn ới cụ tư vấn cho em ko thì chít, em là ngố khoản máy móc lém! Em cám ơn cụ ạ! :6:.

cash_please

Xe hơi
Cụ Chủ thớt cho em hỏi: Em đi Kia Spectra, hôm trước em thay đèn pha, gara thay cho 1 đèn pha mà khi bật đèn thì đen xi nhan trước cũng sáng (không nháy). Họ lại đấu lại cả bên đèn pha bên kia của em để cả 2 xi nhan trước đều sáng khi bật đèn. Em thấy kỳ quá, đi đường chả nhìn thấy xe nào giống xe mình cả. Cụ cho em hỏi xe Kia spectra có thiết kế như vậy không? Bóng đen xi nhan thì đúng là loại 2 tóc.
Thanks Cụ!

Cụ chịu khó tìm lại nhá, nhà cháu đã giả nhời cụ rồi.

Bác Hardtop ơi ! cho Tôi hỏi :
Xe Santafe ( 2007 ) đã chạy được 2o.oookm - đã phải ( thổi vòi phun ) chưa hả Bác ? .
Cám ơn Bác nhiều !.
Vòi phun đã phải làm hay chưa thì phải kiểm tra bằng máy chuyên dụng cụ ạ, nó phụ thuộc vào chất lượng diesel mà cụ dùng chứ gần như không phụ thuộc vào số km, có cụ mới chạy vài trăm km mà đã dính rồi, 20.000km thì cụ nên đi kiểm tra. Kẹt vòi phun nhẹ thì phải tài già mới phát hiện được do có tiếng rooc máy, nặng thì tăng ga có tải sẽ có khói đen, nặng hơn thì chỉ cần ga không tải đến 1500v/f đã khói rồi.

Cho em hỏi có nên lắp cảm biến áp suất lốp cho Forte ko bác hardtop? em ở SG thì lắp ở đâu được ạ?:69:
Xe nào thích chơi cái món này cũng đều lắp được, em ở HN nên không rõ thị trường Sài Gòn.

Cụ Hardtop ơi,

Tui nghe nói xe dầu nếu đi trong phạm vi hẹp, dưới 10Km trở lại thì rất hại xe, có đúng không hả bác? Với dòng Ca-rem CRDI-VGT có khăc phục được nhược điểm này không ợ?

Cảm ơn bác nhiều:102:
Cái "hại" ấy là không đáng kể với tất cả các loại động cơ, nhất lại là với động cơ đời mới, tùy thuộc vào thời tiết mà động cơ nhanh hay chóng đi vào hoạt động bình thường (nhiệt độ độn cơ tối ưu), như ở ta thì chỉ khoảng 2 phút thôi là động cơ HĐ bình thường rồi mà 2 phút cụ không thể chạy được 10km.

Cụ Chủ thớt cho em hỏi: Em đi Kia Spectra, hôm trước em thay đèn pha, gara thay cho 1 đèn pha mà khi bật đèn thì đen xi nhan trước cũng sáng (không nháy). Họ lại đấu lại cả bên đèn pha bên kia của em để cả 2 xi nhan trước đều sáng khi bật đèn. Em thấy kỳ quá, đi đường chả nhìn thấy xe nào giống xe mình cả. Cụ cho em hỏi xe Kia spectra có thiết kế như vậy không? Bóng đen xi nhan thì đúng là loại 2 tóc.
Thanks Cụ!
Cụ không để ý đấy thôi, nhất là xe xuất Mỹ nó thường dùng chính cái đèn xi nhan để làm đèn "Lăng téc" xe cụ thay đèn như thế nghĩa là đèn zin là hàng xuất khẩu, đèn mới thay là đèn cho thị trường nội địa, tại HQ nó cũng hay thiết kế đèn theo kiểm Mỹ. Cụ không thích thì kêu thợ đấu lại, có gì đâu, cái đèn xi nhan của cụ có 2 tóc, 1 để xi nhan, 1 để "lăng téc" nhưng em e rằng nếu cụ bỏ nó đi thì ở đèn mới sẽ không có đèn "lăng téc", cụ nhìn kỹ thì sẽ thấy sự khác biệt về thiết kế giữa đèn cũ và đèn mới.

Trạng thái
Thớt đang đóng