[CCCĐ] Hoàng Su Phì - ngắm lúa thì ít, ngắm giai thì nhiều

hailuatn

Xe container
Em biết không ở đây được rồi, nên đành xuống Chí Tài 1 bên dưới dốc, cách chừng 500m
Dưới này thì chả có cảnh sắc gì cả, chỉ để ngủ, nhà cũng cũ, được cái đỡ chen nhau như trên kia
Tiếc cái hôm sau lên lại 10k/ 1 người tiền vé thăm quan :))

Nếu mang theo lều bạt, túi ngủ hạ ra ngủ nhờ ngoài sân chắc chủ nhà không nỡ đuổi đâu cụ nhỉ? :)

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Mấy ae đi Mù Căng Chải ngắm lúa vừa rồi nhiều người chỗ ngủ tập thể còn không có, đến khổ

jamebond

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi mấy thông tin để cuối tuần này em đi HSP.
Em định đi cung như sau, chạy CRV 5 chỗ:

- Chiều tối thứ 6 (6h) chạy lên Tuyên Quang - Bắc Quang Hà Giang: Tối ăn ngủ ở Bắc Quang.
- Sáng thứ 7 chạy từ BQ - HSP, lượn lờ các bản.
- Tối thứ 7 ngủ HSP
- Sáng CN chạy về HN.

Em hỏi cụ tư vấn:
1. Cung như vậy okei chưa, cần lưu ý gì không
2. Bản Phùng như cụ nói thì gặt rồi, vậy tuần này e chạy về bản Luốc còn lúa chín và ở luôn Luốc đấy hay vẫn về Phùng ngủ
3. Cụ gợi ý có nhà hàng hay hómestay nào ăn ở ổn ở HSP ah, chỗ Trọng Phú okie không cụ.
4. Lưu ý gì trên đường k ah

Em cảm ơn cụ.

digger

Xe tăng

- Chiều tối thứ 6 (6h) chạy lên Tuyên Quang - Bắc Quang Hà Giang: Tối ăn ngủ ở Bắc Quang.
- Tối thứ 7 ngủ HSP
- Sáng CN chạy về HN.

Em hỏi cụ tư vấn:
2. Bản Phùng như cụ nói thì gặt rồi, vậy tuần này e chạy về bản Luốc còn lúa chín và ở luôn Luốc đấy hay vẫn về Phùng ngủ
3. Cụ gợi ý có nhà hàng hay hómestay nào ăn ở ổn ở HSP ah, chỗ Trọng Phú okie không cụ.

Em cảm ơn cụ.
Em thấy chạy từ 18.00 thì lên đến nơi khoảng 23.00 hơi căng nhỉ. Em cũng định đi nhưng định chạy 15.00 đến 20.00 cho sớm sủa

Tuan_TNL

Xe máy

- Tối thứ 7 ngủ HSP
- Sáng CN chạy về HN.

Em hỏi cụ tư vấn:

Em cảm ơn cụ.
Em vừa đi hôm Thứ 6 tuần trước 20.9 đúng cung của cụ luôn. 17h xuất phát từ HN tầm 23h00 lên đến Bắc Quang giữa thi trấn có cái nhà nghỉ kiêm Karaoke ở sạch sẽ, 250k một đêm. Sáng hôm sau T7 tầm 7h00 xuất phát đi Hoàng Su Phì theo đường DT 177 đường nhỏ khó đi và nhiều đoạn xấu, 12h00 mới lên đến Hoàng Su Phì, home stay thì rất sẵn lên là có chỗ ở, cơm thì ăn nhà Tuấn Ngân gần cây xăng thị trấn, ngon và rẻ, khách sạn thì ở Hoàng Su Phì Green, ngã ba lối đi vào huyện ủy, khách sạn mới, đẹp giá loanh quanh 500k. Hôm sau Chủ nhật 7h30 về HN đi tuyến Xín Mần, Lùng Phình, Bắc Hà, Lào Cai. Dọc đường ruộng bậc thang đẹp và nhiều cụ nhớ mua ít bánh kẹo ho trẻ con dọc đường, tụi nó thấy oto là vẫy!!. 12h00 về đến Bắc Hà tìn quán Sang Tàu ăn trưa, nhộng ong, dế mèn, sâu tre ngon. Sau đó qua chợ Bắc Hà shopping một lúc, chợ chỉ họp đến 15h00. Sau đó bon ra cao tốc về HN đến Mỹ đình tầm 19h30.
Đoạn Hoàng Su Phì Xín Mần Lùng Phình Bắc Hà đường không quá xấu nhưng xoắn quẩy nhiều.
Em đi santafe AWD nên ổn, CRV em không rõ là 2×4 hay 4×4 nếu 2×4 thì có vài chỗ ngầm, đường sạt lở leo hơi vất vả.

tvdung

Xe điện
Nếu mang theo lều bạt, túi ngủ hạ ra ngủ nhờ ngoài sân chắc chủ nhà không nỡ đuổi đâu cụ nhỉ? :)
Chắc ko dám đuổi ý chứ :))
Mấy ae đi Mù Căng Chải ngắm lúa vừa rồi nhiều người chỗ ngủ tập thể còn không có, đến khổ
Đi kiểu này cứ vác cái lều với cái túi ngủ đi là sướng nhất ợ, ngủ lều hay phết :))

tvdung

Xe điện

- Tối thứ 7 ngủ HSP
- Sáng CN chạy về HN.

Em hỏi cụ tư vấn:

Em cảm ơn cụ.
Giờ giấc thì tùy cụ sắp xếp, chiều T6 cố đi sớm hơn đc thì phi luôn vào Nậm Hồng co mấy cái homestay hay phết, chứ ngủ ở Bắc Quang chả có dì :))
Em thì sẽ ko ở TT. Vinh Quang vì cũng chả có dì, em sẽ mò vào bản Luốc cũng thấy có mấy cái homestay kiểu CBT ở rất hay, chứ ở Vinh Quang thì em đi sang Gia Lâm em ở cũng thế :))
Đi mấy trăm cây lên thăm ruộng thì phải ở gần ruộng, gần dân mới khoái
Homestay Trọng Phú nó trên Bản Phùng, cụ ko lên đấy thì đặt chỗ ở đấy làm gì
Đường sang Bắc Hà xấu 1 chút đoạn giáp ranh 2 tỉnh, khoảng vài km, đi cẩn thận cho đỡ xóc thôi chứ sedan vưỡn đi ngon

jamebond

Xe tăng
Giờ giấc thì tùy cụ sắp xếp, chiều T6 cố đi sớm hơn đc thì phi luôn vào Nậm Hồng co mấy cái homestay hay phết, chứ ngủ ở Bắc Quang chả có dì :))
Em thì sẽ ko ở TT. Vinh Quang vì cũng chả có dì, em sẽ mò vào bản Luốc cũng thấy có mấy cái homestay kiểu CBT ở rất hay, chứ ở Vinh Quang thì em đi sang Gia Lâm em ở cũng thế :))
Đi mấy trăm cây lên thăm ruộng thì phải ở gần ruộng, gần dân mới khoái
Homestay Trọng Phú nó trên Bản Phùng, cụ ko lên đấy thì đặt chỗ ở đấy làm gì
Đường sang Bắc Hà xấu 1 chút đoạn giáp ranh 2 tỉnh, khoảng vài km, đi cẩn thận cho đỡ xóc thôi chứ sedan vưỡn đi ngon
Cảm ơn cụ.

Em đang tính tối nay ngủ tại Hàm Yên - TQ. Sáng sớm chạy lên HSP,
Tuần này thì bản nào còn lúa chưa gặt hả cụ?

Em xem bản đồ thì đi bản Phùng xa qua, mất gần 5h từ Bắc Quang, bản Luốc thì có 3h nên em tính về bản Luốc ở homestay thôi.

Lúc về thì chạy cung Bắc Hà cho đỡ phải quay đầu cụ nhở.

jamebond

Xe tăng
Em vừa đi hôm Thứ 6 tuần trước 20.9 đúng cung của cụ luôn. 17h xuất phát từ HN tầm 23h00 lên đến Bắc Quang giữa thi trấn có cái nhà nghỉ kiêm Karaoke ở sạch sẽ, 250k một đêm. Sáng hôm sau T7 tầm 7h00 xuất phát đi Hoàng Su Phì theo đường DT 177 đường nhỏ khó đi và nhiều đoạn xấu, 12h00 mới lên đến Hoàng Su Phì, home stay thì rất sẵn lên là có chỗ ở, cơm thì ăn nhà Tuấn Ngân gần cây xăng thị trấn, ngon và rẻ, khách sạn thì ở Hoàng Su Phì Green, ngã ba lối đi vào huyện ủy, khách sạn mới, đẹp giá loanh quanh 500k. Hôm sau Chủ nhật 7h30 về HN đi tuyến Xín Mần, Lùng Phình, Bắc Hà, Lào Cai. Dọc đường ruộng bậc thang đẹp và nhiều cụ nhớ mua ít bánh kẹo ho trẻ con dọc đường, tụi nó thấy oto là vẫy!!. 12h00 về đến Bắc Hà tìn quán Sang Tàu ăn trưa, nhộng ong, dế mèn, sâu tre ngon. Sau đó qua chợ Bắc Hà shopping một lúc, chợ chỉ họp đến 15h00. Sau đó bon ra cao tốc về HN đến Mỹ đình tầm 19h30.
Đoạn Hoàng Su Phì Xín Mần Lùng Phình Bắc Hà đường không quá xấu nhưng xoắn quẩy nhiều.
Em đi santafe AWD nên ổn, CRV em không rõ là 2×4 hay 4×4 nếu 2×4 thì có vài chỗ ngầm, đường sạt lở leo hơi vất vả.

Các cụ ấy đang khuyên vào hẳn bản ngủ homestay với đồng bào cho vui, chứ k nên nghỉ ở thị trấn Vinh Quang.

Trước em cũng lượn chợ Bắc Hà nhưng đúng phiên chợ sáng CN nên nhậu thắng cố vui phết :)

dmdviet

Xe cút kít
Chủ thớt lại đi săn táo 11 rồi ;))

dmdviet

Xe cút kít
Em làm mấy cái ảnh cơm nguội từ 2015 cho vui, tranh thủ chờ chủ thớt mua táo 11 :))

dmdviet

Xe cút kít
Từ 2015 đến giờ không biết có thêm nóc nhà nào mới không :)

tvdung

Xe điện
Cảm ơn cụ.

Em đang tính tối nay ngủ tại Hàm Yên - TQ. Sáng sớm chạy lên HSP,
Tuần này thì bản nào còn lúa chưa gặt hả cụ?

Em xem bản đồ thì đi bản Phùng xa qua, mất gần 5h từ Bắc Quang, bản Luốc thì có 3h nên em tính về bản Luốc ở homestay thôi.

Lúc về thì chạy cung Bắc Hà cho đỡ phải quay đầu cụ nhở.
Tầm này chắc Bản Luốc lúa chín đẹp, cụ đi thêm chỗ Tả Sử Choóng xem sao ợ

tvdung

Xe điện
Em xin tiếp ợ, dạo này cứ trên đường cả ngày chả có lúc nào ngồi viết được

Sáng chủ nhật 5h sáng mọi người đã í ới gọi nhau dậy lên ngắm bình minh, em buồn ngủ lắm nhưng vẫn cố dậy, chả mấy khi được ngắm bình minh ở đây
Tưởng sáng sớm tinh mơ thì trốn được vé thăm quan, ai ngờ phóng lên đã có sẵn 2 người đứng thu vé rồi, lại tiếc 10k :))
Lên đến nơi thì khung cảnh như này ợ, mặt trời chưa lên, xa xa mây hồng và trời xanh rất đẹp, bên dưới là biển mây bồng bềnh quấn lấy những ngôi nhà còn đang ngái ngủ

Ruộng sớm tinh mơ đẹp không thuốc nước

Bên dưới, các nHiếp ảnh gia từ chuyên, bán chuyên đến không chuyên đã chờ sẵn

Em với gấu và con gái leo lên 1 sườn dốc để ngắm cho thoáng hơn

Trên trời dần xuất hiện 1 đám nhặng vo ve, mỗi lần nó bay xuống gần là ồn ào và đặc biệt làm xấu cả khung hình :))

tvdung

Xe điện
Tiếp series ảnh mặt giời lên ợ, bữa đó trời hơi nhiều mây nên mặt trời không đẹp lắm, mới nhú lên đã tóe loe rồi chứ không được như lòng đỏ trứng gà

Lúc này thì cứ chỉnh khẩu, chỉnh tốc, chỉnh iso cho theo ý mình thôi ợ

Thêm cái panorama cho toàn cảnh ợ

Cụ Dê xem có thêm cái nhà nào mới không? :))

tvdung

Xe điện
Các cháu giờ nhiều kiểu tạo dáng lạ lạ là

Nhiều góc khác cũng khá đẹp, lên đây cứ 1 mình 1 máy lang thang thì ối ảnh đẹp, chứ có bọn con nít bám đuôi thì chỉ chụp được dư lày thôi ợ :))

Ngắm mây chán rồi, nhà em ra đây ngồi ăn sáng, người thì xuống Chí Tài 1 dọn dẹp đồ để ăn sáng xong là cuốn gói về luôn

Mặt trời lúc này đã lên cao hơn ngọn tre
Khép khẩu mới thấy sensor bẩn quá ợ, máy ảnh em từ hồi rơi xuống suối xong lười chả vệ sinh gì

Đang ăn sáng thì nghe tiếng lợn kêu, ngó ra thì thấy chú lợn này sắp bị chọc tiết, lâu lắm em mới thấy người ta chọc tiết lợn, nhìn cũng hơi sợ sợ, chén thì ngon mà cũng thương con lợn quá

Góc ngồi ăn sáng của em view ra ngoài

Mới sáng ra mà ăn cũng không được yên

Món ăn sáng nay vẫn là đặc sản mỳ tôm ợ, em dằn lòng thôi có nuốt nốt sáng nay, trưa phóng về Bắc Hà sẽ ăn uống cho tử tế đề bù đắp lại :))

Cảnh như siêu thực vậy

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Thật ngưỡng mộ cụ chủ thớt. Em ao ước được đến đây 1 lần mà khó khăn quá cụ ạ
Hóng ảnh chuyến đi của cụ chủ và đẹp chai gì đó!

tvdung

Xe điện
Ăn sáng xong, nhà em tạm biệt Bản Phùng khăn gói lên đường sang Bắc Hà

Giữa đường gặp cảnh đẹp mà chả ai buồn xuống ngó nghiêng nữa, mỗi em xuống choạch vài kiểu rồi lại vội vã đi

Từ km0 Cốc Pài này đi đến TT. Bắc Hà còn hơn 40km nữa, không phải 12,5km đâu ợ, 12,5km này là mới hết Xín Mần, chớm vào Bắc Hà

Đến Bắc Hà ra chợ mua sắm đồ xong, cả đoàn vào làm 1 bữa thịnh soạn để bù đắp lại mấy ngày chỉ ăn mỳ tôm là chính :))

Từ Bắc Hà phóng về thì cứ cao tốc HN - LC mà phóng, em chỉ ghét cái lúc xuống không có đường nhập vào cao tốc luôn mà phải chạy mấy chục km lên chỉ cách TP. Lào Cai tầm 20km, muốn phát triển du lịch cho Bắc Hà chắc phải làm được cái đường nối vào cao tốc cho thuận lợi hơn ợ
Tổng cả chuyến đi 750km xin kết thúc tại đây, 2 con Vịt về đến nhà vưỡn ngon lành, con vịt xanh của ông anh em về mang ra gara khám chả làm sao cả, vệ sinh mỗi cái củ đề rồi lại chạy phe phé
Cảm ơn các cụ đã theo dõi, hẹn gặp lại các cụ trong những chuyến đi khác!