[Funland] Hoàng tử Bhutan thế này có phải là hồng phúc của dân tộc không?

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
không có thằng nào mà tự nhiên được dí cái cờ vào để mà cầm cả, theo e nghĩ là như vậy.
muốn cầm được cờ thì phải dựt cờ từ thằng khác.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Không phải tự nhiên, mà Thủ tướng Nhật chọn Việt Nam là nước đầu tiên viếng thăm sau khi nhậm chức. Nước Mỹ đang bị xáo trộn hết cả lên mà vẫn cử đại diện sang thăm Việt Nam liên tục, cụ Pompeo, rồi cụ gì phụ trách bên an ninh mới sang. Rồi hôm rồi, G20 họp mới cụ Phúc nhà mình phát biểu .v.v Có thể Việt Nam không đi đầu về kinh tế, không đi đầu về sức mạnh quân sự nhưng về tự lực tự cường, nước mình từng đụng độ Pháp, Mỹ, Trung Quốc, Nhật, Hàn cả rồi. Ít nhất là không phải người ngồi chiếu dưới và nhận được sự tôn trọng của họ vì cho đến giờ cũng vượt qua được cả. Giờ mình không phải giơ cao ngọn cờ giàu có, hay nhiều vũ khí chết người, mà là ngọn cơ nhân văn, tức là đặt con người sống tử tế, nghĩa tình, sẻ chia đùm bọc trong hòa bình lên trên hết, kiểu còn người còn của ấy :D. Như cụ Tổng em thấy cụ rất hay nói tới "nhân văn". Nước nào cũng thấy mình chơi được, còn nước nào xấu bụng thì cũng biết mình không phải dạng vừa đâu nên cũng dè chừng, không làm liều với mình được.
dân xứ này đang cong đít lao động cho bọn nó từ đất mẹ đến sang cả đất nó.
e không muốn nghĩ là ngồi dưới chiếu nó cũng không nghĩ khác được.
muốn thằng khác tôn trọng thì phải ngang hoặc hơn nó, nói thế cho nó tròn.

greenkar

Xe tăng
Về mặt kinh tế thì sẽ hình thành thế chân vạc: Mỹ - Âu - Đông Bắc Á (Trung Nhật Hàn) cùng là 3 cái đầu tàu dẫn dắt, coi như cỗ xe tam mã đi, đều bình đẳng như nhau. Các vùng còn lại là các toa tàu chạy theo thôi.

Mr. Toàn

Xe điện
Vâng cụ, mảng này họ cũng đã đề cập rồi, nhưng nói về địa chính trị, Việt Nam ở vị trí trong tầm ngắm của nhiều nước hơn cả. Phải chăng chính vì lẽ đó, chính trị luôn đi kèm lợi ích kinh tế, mà họ nhận định Việt Nam lại có cơ hội hơn?
VN là bản sao (lỗi) của TQ nên chỉ là backup plan thôi. Tập đoàn em làm trước kia khi nghĩ đến chuyển dịch sx từ TQ qua ĐNA thì đầu tiên sẽ nghĩ đến Thái, Indo, Malaysia, sau đó mới đến Việt.

anhtrangvn

Xe buýt
Đừng phổ thơ văn cho kinh tế cụ ợ.

"Chơi được" có nghĩa là làm kinh tế được. Người ta không mất nhiều thời gian như thế chỉ vì nhân văn.
Thì đúng rồi ạ, có thực mới vực được đạo mà. Nước mình còn nhiều vấn đề, em biết chứ, nhưng ít nhất về mặt tăng trưởng kinh tế vẫn đang trong nhóm có tốc độ cao mà cụ. Nhưng trước đó, có lẽ tăng trưởng thiên về lượng và một số điều kiện sẵn có, còn giờ có chỉ có tăng về chất mới thoát khỏi cái ngưỡng hiện tại. Ý nhân văn ở đây em hiểu là làm ăn tử tế, hai bên cùng có lợi, ko lợi dụng nhau, chèn ép nhau quá. :D

anhtrangvn

Xe buýt
dân xứ này đang cong đít lao động cho bọn nó từ đất mẹ đến sang cả đất nó.
e không muốn nghĩ là ngồi dưới chiếu nó cũng không nghĩ khác được.
muốn thằng khác tôn trọng thì phải ngang hoặc hơn nó, nói thế cho nó tròn.
Vâng, em nghĩ là nền tảng và lịch sử đất nước mình khiến người ta tôn trọng thôi, còn để họ xem trọng mình thực sự thì phải là những gì mình thể hiện trong thập kỷ tới. Tức là giai đoạn này là rất quyết định để nước mình thoát khỏi danh phận nước nghèo. :D

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, hôm nay em dịch một clip của nước ngoài mà họ nhận định Đông Lào sẽ có nhiều tiềm năng và cơ hội nhất và sẽ bị đẩy lên tuyến đầu để dẫn dắt kinh toàn cầu. Lý do là đang có đà tăng trưởng tốt, đại dịch xử lý rất khéo, vừa sức chịu đựng của đất nước. Các cụ/mợ lắng nghe thử rồi chia sẻ xem có đồng ý với họ không? :D
Mà nếu lỡ bị đẩy lên tuyến đầu, các cụ/mợ định cầm ngọn cờ nào khi Mỹ đã đi đầu với ngọn cờ lợi ích kinh tế trước tiên, (số một là cụ Trump đang có nguy cơ thất cử :D), Trung Quốc với ngọn cờ tham vọng bá quyền với quyền lực chi phối nước khác?

Cụ nào không thích xem clip thì đọc nội dung em post ở dưới sau. Xem clip thì có nhiều hình trưc quan hơn ạ.
Em không thích xem clip. Nhưng lướt nhanh bài dịch, em không thấy nguồn trích dẫn. Cụ cho em xin link gốc đọc thử phát?

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, Ấn Độ cũng có nhiều lợi thế, họ cũng đề cấp Ấn Độ, nhưng phải có lý do gì họ ủn mình lên vị trí đầu chứ nhỉ? :D
VN có thể chế và mô hình phát triển khá giống TQ...nên phương Tây có thể dễ dàng tiếp cận/ đã quen... để XD công xưởng cỡ nhỏ dự phòng (~mắt xích quan trọng của chuỗi cung ứ ng mới hậu Covid-19)...
Về địa chính trị thì VN lại là hàng xóm, đang có xung đột/tranh chấp ở BĐ=chặn con đường phía Nam tiến ra đại dương của TQ...===>> Mỹ & phương Tây/EU (cùng Nhật, ĐL, HQ...) chắc chủ trương chống lưng (ủy nhiệm) cho VN =ngọn cờ đầu "đấu chọi" với TQ (cả về kinh tế và quân sự) nên sẽ đầu tư (vật chất FDI) và tinh thần (khen, khích lệ..) chăng??? 🤔

Thưa các cụ, hôm nay em dịch một clip của nước ngoài mà họ nhận định Đông Lào sẽ có nhiều tiềm năng và cơ hội nhất và sẽ bị đẩy lên tuyến đầu để dẫn dắt kinh toàn cầu. Lý do là đang có đà tăng trưởng tốt, đại dịch xử lý rất khéo, vừa sức chịu đựng của đất nước. Các cụ/mợ lắng nghe thử rồi chia sẻ xem có đồng ý với họ không? :D
Mà nếu lỡ bị đẩy lên tuyến đầu, các cụ/mợ định cầm ngọn cờ nào khi Mỹ đã đi đầu với ngọn cờ lợi ích kinh tế trước tiên, (số một là cụ Trump đang có nguy cơ thất cử :D), Trung Quốc với ngọn cờ tham vọng bá quyền với quyền lực chi phối nước khác?

Cụ nào không thích xem clip thì đọc nội dung em post ở dưới sau. Xem clip thì có nhiều hình trưc quan hơn ạ.
Việt Nam có thể là culi, công xưởng mới của thế giới. Còn dẫn dắt vẫn là thằng có súng.

anhtrangvn

Xe buýt
Em không thích xem clip. Nhưng lướt nhanh bài dịch, em không thấy nguồn trích dẫn. Cụ cho em xin link gốc đọc thử phát?
Hi cụ! Link gốc chính là ở thớt này đấy ạ. Em tự dịch từ tiếng Anh sang Việt. Tiếng Anh thì cụ xem clip họ có cả phụ đề đấy, em dịch ra rồi xong đọc ghép lời vào clip thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
E lại nhớ lại câu thơ thời bao cấp:
XUNG PHONG ĐI TRƯỚC DẪN ĐẦU.
ĐI ĐÂU KHÔNG BIẾT, DẪN ĐẦU CỨ ĐI.

Với các nền tảng hiện tại như dưới Việt nam khó mà bứt phá trong vòng 20 năm nữa:
- Cơ sở hạ tầng thiếu thốn, tư duy nhiệm kỳ+ nạn tham nhũng,nguồn lực đầu tư công hạn chế, lại bị xà xẻo và ném vào các dự án ko hiệu quả...
- Vốn, các ngân hàng trong nước ngập chìm vào đống nợ xấu, hay các dự án bất động sản, khiến lãi xuất ngân hàng Việt luôn cao gấp đôi gấp 3 các nước, và rất tiếc dòng vốn này ko đủ hấp dẫn doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh hạ tầng (trừ mấy con nghiện với tên mỹ miều chủ đầu tư bất động sản)
- Nhân lực, mặc dù nhân lực của chúng ta đang rẻ, đâu đó khoảng 5000$/năm, nhưng chưa có tư duy công nghiệp, nay làm mai nghỉ, thích lại nhảy công ty và chắc chắn nhân lực ko thể rẻ mãi đc khi FDI kéo về.
Và rất tiếc, mặc dù giáo dục phổ thông luôn đứng ở hàng top 20 trên thế giới, thì giáo dục đại học vẫn lẹt đẹt, sinh viên ra trg như chưa được đào tạo. Nhân sự trung cao cấp ko nhiều, nên các DN FDI đi nhặt nhạnh các kỹ sư giá rẻ khắp nơi về (nhất là Hàn Quốc Khoảng 140.000 người sống ở Việt nam, đài loan cũng tương đương số đấy)
Thôi ngủ sáng mai chở khách lên sân bay, lúc nào rảnh e viết tiếp

ubisapro

Xe trâu
Nghe thiên đường cầm cờ là e thấy ảo rùi :D

hatza

Xe tải
Khi La Mã chưa sụp đổ thì mọi ngả đường vẫn đều đi đến Roma.

RongPhuongBac

Xe điện
En

Em thì nghĩ Tàu sẽ lèo lái kinh tế dẫn đầu toàn cầu.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mục đích của việc này là gì nhỉ. Như ngồi nghiên cứu, phân tích rồi đánh máy. Tốn quá nhiều công sức mà đưa lên chỉ để chơi thôi sao.
Cụ ấy lập kênh youtube đấy. Em thấy đáng ghi nhận :)

LuckyCar

Xe container
Vậy cụ có thể dùng mấy thứ trên để phủ định niềm tin đó ? Em tin cụ ko thể.
Vì các phân tích có tính khoa học mà em có được đều ủng hộ niềm tin của chủ thớt. Kể cả một số thằng Hàn đang tìm kiếm cơ hội đầu tư ở VN mà em tiếp xúc cũng có niềm tin đó.
Cãi nhau ở cái tít của thớt thôi ạ, chứ nội dung thì không có gì đặc biệt.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Clip méo có tác giả, dùng phần mềm cắt ghép clideo, chắc thớt đang nghịch cắt ghép linh tinh hả, rảnh hơi quá.