[Funland] Học cấp 3 trường nào?

VIKO L

Xe điện
Đang bận họp 4 ngày từ 5.7 đến 8.7 nên các cụ mợ cứ yên tâm là muộn nhất 9.7 sẽ công bố thôi
Họp gì đấy cụ? Nếu đúng thế thì Sở GD chán quá, kêu có điểm trước 6.7 mà không có cũng không giải thích hay đính chính gì.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
F1 nhà em năm nay vào lớp 9, lực học trung bình (mặc dù trên giấy tờ vẫn là HSG trường công), năng khiếu chưa xuất hiện :)
Quan điểm của nhà em là đôn đốc con học (để không chểnh mảng), chứ không ép học, thậm chí không khuyến khích học thêm (nếu môn đó không dưới TB).
Từ năm học lớp 4, mỗi mùa hè em cho học 1 khóa (bơi, võ thuật, làm bánh, pha chế...).
Hiện trạng như vậy, nên em đang tính 3 phương án:
1/ Đăng ký vào trường theo ước mơ, sở thích của con (chắc vào được thì may mắn chiếm 60%).
2/ Trường công lập có khả năng trúng tuyển cao với lưc hoc trung bình (đây là phương án chọn).
3/ Vào trường nghề học (hình thức vừa học văn hóa, vừa học nghề).
Các cụ phản biện giúp em với, đọc hết hơn 40 trang mà hoang mang quá, chắc chỉ có em làm như này.
Em cho học nghề chỗ 131 Thái Thịnh cho đỡ chơi game và chat chit vô bổ với đám bạn online
May mà dạo gần đây có nhiều trường Tư Thục, giảm tải bớt cho các trường công.

Nếu không có các trường Tư Thục thì sẽ ra sao ? :D
Thực ra, đóng lại con đường này lại mở ra con đường khác cụ ơi. Giờ cụ phải xác định lại là con cụ có tố chất hay không? Nếu không có tố chất đủ tốt, em khẳng định với cụ là kể cả có chuẩn bị nền tảng thì cũng không đuổi theo được mấy bạn khác đâu. Sau một thời gian là sẽ tụt lại.
Em là dân chuyên chính hiệu và em nói thực với cụ, với những bạn có tố chất, học như đi chơi luôn. Nhiều bạn của em, cấp 2 học trường làng thôi nhưng có tố chất tốt, chỉ cần hết lớp 10 là vượt hẳn lên rất nhiều bạn khác học chuyên từ cấp 2 dù đầu lớp 10 bạn ấy cũng đuối hơn. Sau đó, học như đi chơi, rất nhàn. Tố chất nó sẽ gồm hai yếu tố là thông minh (nhanh nhạy nắm bắt kiến thức, ý tưởng) và đam mê. Các bạn ấy học thấy rất nhàn và không hề áp lực và vẫn có thời gian chơi như bình thường.
Trẻ em, mỗi em có năng lực khác nhau và chưa hẳn một bé có năng lực giỏi toán hay tiếng Anh đã hơn một bé có năng vượt trội chơi bóng đá hay khả năng quan hệ với bạn bè. Có thể tạo một chút áp lực nhưng đừng tạo áp lực quá lớn lên con cái.
Con nhà em đỗ trường công cũng ko cho học, lên cấp 3 cày IELTS, SAT với các hoạt động ngoại khóa thôi

dongnat123

Xe container
F1 nhà em năm nay vào lớp 9, lực học trung bình (mặc dù trên giấy tờ vẫn là HSG trường công), năng khiếu chưa xuất hiện :)
Quan điểm của nhà em là đôn đốc con học (để không chểnh mảng), chứ không ép học, thậm chí không khuyến khích học thêm (nếu môn đó không dưới TB).
Từ năm học lớp 4, mỗi mùa hè em cho học 1 khóa (bơi, võ thuật, làm bánh, pha chế...).
1/ Đăng ký vào trường theo ước mơ, sở thích của con (chắc vào được thì may mắn chiếm 60%).
2/ Trường công lập có khả năng trúng tuyển cao với lưc hoc trung bình (đây là phương án chọn).
Các cụ phản biện giúp em với, đọc hết hơn 40 trang mà hoang mang quá, chắc chỉ có em làm như này.
Em dạy con khá going cụ:
- Để con tự lập sớm (tuỳ tính cách từng đứa): Lớp 2-3 bọn nhà em tự đi học; nấu ăn cơ bản
- khuyến khích tự học, lớp 9 đổ lại không nên đi học them vì mất thời gian đưa đón. 3 đứa nhà em ngoại ngữ đều tự học mỗi ngày 45-90 phút. THỉnh thoảng em kiểm tra kiến thức nếu thấy hổng là điều chỉnh ngay
- Thể thao bắt buộc: Bơi; các môn còn lại theo sở thích
- Học thì theo năng lực. Học giỏi thì theo con đường học vấn (khuyến khích). Còn không thì đi học nghề. Thời gian rảnh phụ giúp quán của mẹ. đến đủ 18 tuổi phải học được nghề gia đình
- Sau đó thì mời các ngài vút. Khuyến khích sống bằng nghề (nghề nào cũng được nhưng phải làm được từ A-Z và nên học từ thợ đi lên). Không làm nhà nước :D

smart_sharp

Xe tăng
Như em quan niệm thì cái này chỉ có con cụ và bố mẹ (cụ) ngồi với nhau và chọn thôi chứ làm sao người ngoài biết cụ thể mà khuyên. Kết quả cuối cùng là con cụ hạnh phúc với lựa chọn của mình và theo được (có sức khỏe và năng lực để đáp ứng) lựa chọn đó kèm với khả năng tự nuôi sống bản thân cháu ấy trong tương lai. Nếu thêm được khả năng giúp đỡ bố mẹ khi về già sau này thì càng tốt, không thì cụ phải tự xác định là các cụ nuôi nhau khi về già thôi.

P.s Ai cũng muốn con mình xuất sắc, kiếm tiền giỏi, thành người thành công (và thường đồng nhất cái đó với hạnh phúc của con nhưng thực tế chưa chắc như vậy).

VIKO L

Xe điện

VIKO L

Xe điện
Em dạy con khá going cụ:
- Để con tự lập sớm (tuỳ tính cách từng đứa): Lớp 2-3 bọn nhà em tự đi học; nấu ăn cơ bản
- khuyến khích tự học, lớp 9 đổ lại không nên đi học them vì mất thời gian đưa đón. 3 đứa nhà em ngoại ngữ đều tự học mỗi ngày 45-90 phút. THỉnh thoảng em kiểm tra kiến thức nếu thấy hổng là điều chỉnh ngay
- Thể thao bắt buộc: Bơi; các môn còn lại theo sở thích
- Học thì theo năng lực. Học giỏi thì theo con đường học vấn (khuyến khích). Còn không thì đi học nghề. Thời gian rảnh phụ giúp quán của mẹ. đến đủ 18 tuổi phải học được nghề gia đình
- Sau đó thì mời các ngài vút. Khuyến khích sống bằng nghề (nghề nào cũng được nhưng phải làm được từ A-Z và nên học từ thợ đi lên). Không làm nhà nước :D
Ktra được kiến thức của con là Bố cháu cũng giỏi đấy.
Mà đg làm NN ngon thế mà lại ko cho con đi làm NN à?

Tranha131076

Xe tăng
F1 nhà mình năm nay cấp 2 học lớp chọn trường chuyên, giỏi tiếng Anh. Gia đình định hướng sau cho học DH ở Rmit nên muốn cấp 3 học trường tư nào nhàn nhàn 1 chút (kg phải học năng các sách của Bộ Giáo Dục mà thiên về các môn học bằng tiếng Anh). Học phí cũng vừa phải thôi kg đắt như mấy trường quốc tế.

Các cụ biết trường nào tiến cử hộ mình với!

PhongFood

Xe điện
- EM chưa hiểu theo cụ (theo các cụ of nữa) định nghĩa như thế nào là ép hoc?
- Cụ đôn đốc cháu nó học? Cụ cho em hỏi với những môn/kiến thức các cháu học hiện nay, cụ có đủ kiến thức/kinh nghiệm để kiểm soát các cháu học không?
- Với lực học trung bình/khá theo cụ (HSG ở lớp), cụ định hướng cháu thi vào C3 trường nào?

Hoangnd1980

Xe buýt
cụ nào dự đoán điểm đầu vào các trường hà nội xem có chuẩn không

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
- EM chưa hiểu theo cụ (theo các cụ of nữa) định nghĩa như thế nào là ép hoc?
- Cụ đôn đốc cháu nó học? Cụ cho em hỏi với những môn/kiến thức các cháu học hiện nay, cụ có đủ kiến thức/kinh nghiệm để kiểm soát các cháu học không?
- Với lực học trung bình/khá theo cụ (HSG ở lớp), cụ định hướng cháu thi vào C3 trường nào?
Nôm na theo quan niệm của em là
Ép học: bằng MỌI GIÁ (thời gian học, học thêm, chăm sóc hơn mức cần thiết với thầy cô... cấm mọi hoạt động khác ngoài học...) để đạt mục tiêu HSG, HSXS.
Đôn đốc học: nhắc thời gian học, tìm cách gỡ khó khăn trong việc học, không cấm các hoạt động khác. Nhìn danh hiệu HSG, HSX là kết quả, chứ không phải mục tiêu.
Ít người có đủ trình độ dạy các cháu, mai ai đủ kiến thức hơn chục môn học mà dạy được, đến thầy môn lý, thì không thể dạy văn được, đôn đốc không có nghĩa là phải dạy.

zippo1943

Đi bộ
Em vừa cày xong 40 trang mà thấy toàn các thông tin trường ở Hà Nội. Cho em hỏi có cụ nào ở TPHCM tư vấn giúp em trường ngoài công lập ở SG nào ổn ạ? (học phí khoảng 10tr/tháng). Cảm ơn các cụ.

PhongFood

Xe điện
Nôm na theo quan niệm của em là
Ép học: bằng MỌI GIÁ (thời gian học, học thêm, chăm sóc hơn mức cần thiết với thầy cô... cấm mọi hoạt động khác ngoài học...) để đạt mục tiêu HSG, HSXS.
Đôn đốc học: nhắc thời gian học, tìm cách gỡ khó khăn trong việc học, không cấm các hoạt động khác. Nhìn danh hiệu HSG, HSX là kết quả, chứ không phải mục tiêu.
Ít người có đủ trình độ dạy các cháu, mai ai đủ kiến thức hơn chục môn học mà dạy được, đến thầy môn lý, thì không thể dạy văn được, đôn đốc không có nghĩa là phải dạy.
Cụ chưa cụ thể thời gian học chính và học thêm hết mấy giờ (bao thời gian). Nên nói ép học cũng không có con số để xác định; Học thêm mấy h là ép học.

Em thấy f1 nhà em lớp 8 thì ngoài thời gian học chính khóa buổi sáng phải hòan thành 7h30 - 12h, thì buổi chiều các bạn trong lớp học thêm 3 môn chính 1h30 - 5h, ai không cho đi học thì thôi (f1 nhà em không học thêm ở lớp). Buổi tối 9h30 em lùa đi ngủ.
Em ước lượng số giờ học 9 tháng.
Chính khóa; 4h30p x 6ngày x 4 tuần = 103h/tháng (1)
Học thêm bên ngoài; 5buổi x 2,5h x 4 = 50h/tháng (2)
Học ở nhà; 6ngày x 1,5h x 4 = 36h/tháng (3)
Tổng 9 tháng; (1 +2 +3) x 9 = 1.700h/năm
Không biết như này có phải là ép không?

Cap Còm

Xe tăng
Dài cổ đợi đến ngày kia thôi các cụ
Kể cả mai có điểm thì ngày kia 9.7 mới có điểm chuẩn, lại đợi chờ phấp phỏng (không chuyên buổi chièu mới có )

VIKO L

Xe điện
Kể cả mai có điểm thì ngày kia 9.7 mới có điểm chuẩn, lại đợi chờ phấp phỏng (không chuyên buổi chièu mới có )
Thế nài kv2 nhà iem phải tận cuối chiều ngài kia mới có điểm chuẩn cơ 😇

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Cụ chưa cụ thể thời gian học chính và học thêm hết mấy giờ (bao thời gian). Nên nói ép học cũng không có con số để xác định; Học thêm mấy h là ép học.

Em thấy f1 nhà em lớp 8 thì ngoài thời gian học chính khóa buổi sáng phải hòan thành 7h30 - 12h, thì buổi chiều các bạn trong lớp học thêm 3 môn chính 1h30 - 5h, ai không cho đi học thì thôi (f1 nhà em không học thêm ở lớp). Buổi tối 9h30 em lùa đi ngủ.
Em ước lượng số giờ học 9 tháng.
Chính khóa; 4h30p x 6ngày x 4 tuần = 103h/tháng (1)
Học thêm bên ngoài; 5buổi x 2,5h x 4 = 50h/tháng (2)
Học ở nhà; 6ngày x 1,5h x 4 = 36h/tháng (3)
Tổng 9 tháng; (1 +2 +3) x 9 = 1.700h/năm
Không biết như này có phải là ép không?
:)
Tiếp thu kiến thức phụ thuộc mỗi người và mỗi lĩnh vực. Có người học nhanh môn này, học chậm môn khác, có môn học mãi không vào, có môn đọc một lần nhớ ngay. Nên không có thang chuẩn thời gian cho việc học, cụ hỏi vậy, vượt quá khả năng hiểu biết của em.
Em chỉ cố gắng phân bổ tương đối quỹ thời gian cho việc học (gồm học văn hóa, học kỹ năng) và thời gian chơi của F1. Chứ không tính thời gian như cụ.

luuha_bqp

Xe buýt
Bọn LTV mất dạy thật, 16h30 9/7 công bố điểm xét tuyển mà nó bắt nộp hồ sơ vào ngày 9/7 (mất 9tr nếu rút hồ sơ).

MINHKD

Xe điện
Bọn LTV mất dạy thật, 16h30 9/7 công bố điểm xét tuyển mà nó bắt nộp hồ sơ vào ngày 9/7 (mất 9tr nếu rút hồ sơ).
Đúng thế, em cũng nhận đc tin nhắn. Cái kiểu Dự Kiến là trò bẩn để lùa học sinh.

Cap Còm

Xe tăng
Quá mất dạy. Trước đây em cũng có cảm tình với trường này lắm, bh hết rồi.

maitung

Xe buýt
F1 nhà mình năm nay cấp 2 học lớp chọn trường chuyên, giỏi tiếng Anh. Gia đình định hướng sau cho học DH ở Rmit nên muốn cấp 3 học trường tư nào nhàn nhàn 1 chút (kg phải học năng các sách của Bộ Giáo Dục mà thiên về các môn học bằng tiếng Anh). Học phí cũng vừa phải thôi kg đắt như mấy trường quốc tế.

Các cụ biết trường nào tiến cử hộ mình với!
cụ nghiên cứu trg Nguyễn Siêu xem. con đứa bạn e năm nay lên 12 mà đã bắt đầu học dự bị ở rmit rồi

sinichit52

Xe container
cụ nghiên cứu trg Nguyễn Siêu xem. con đứa bạn e năm nay lên 12 mà đã bắt đầu học dự bị ở rmit rồi
Em hỏi ngu chút ? Như vậy là vừa học 12 vừa học dự bị hay là như thế nào ạ? Nếu vậy thì học kiểu gì nhỉ?