[Funland] Học cấp 3 trường nào?

sinichit52

Xe container
Em không phản đối gì (còn phải né nói trực tiếp), dựng chuyện lấy ví dụ xa gần để giải thích cho các cháu hiểu. Khi đã thấu hiểu vấn đề rồi thì lại tập trung mục tiêu.
Nhóc nhà cụ thật may mắn khi có phụ huynh tâm lý như vậy. Những cháu lắc lư tầm tuổi này thường bị bố mẹ quát tháo, đe nẹt cơ.

sinichit52

Xe container
Nhưng khi đăng ký học thì đã phải lựa chon rồi, giải thích xa, gần thì phải có thời gian,... mà món này thì không thể trì hoãn được, không trực tiếp trao đổi thì cụ làm thế nào, cần bao lâu để cháu hiểu,...
[/QU
Nhưng khi đăng ký học thì đã phải lựa chon rồi, giải thích xa, gần thì phải có thời gian,... mà món này thì không thể trì hoãn được, không trực tiếp trao đổi thì cụ làm thế nào, cần bao lâu để cháu hiểu,...
Sorry cụ, em và cụ PhongFood đã làm loãng thớt. Tụi em không nói đến vấn đề nhập học mà nói đến chuyện rung rinh tuổi mới lớn ạ.

kvboto

Xe container
Sorry cụ, em và cụ PhongFood đã làm loãng thớt. Tụi em không nói đến vấn đề nhập học mà nói đến chuyện rung rinh tuổi mới lớn ạ.
Em thì thấy, nó cũng là 1 khía cạnh của chuyện rung rinh tuổi mới lớn đó cụ ơi,

vài tháng trước nó bảo định hướng bã sỹ, kỹ sư

tháng sau nó bảo nó sẽ làm thầy giáo dạy môn thể dục (bóng đá)

rồi đến lúc nhập học nó bảo sẽ làm thầy giáo GDKT&PL tên mới của GDCD,...

thichlexus

Xe điện
Các cụ cho em hỏi trường công lập cấp 3 Cầu Giấy chất lượng thế nào ạ, có lớp chọn hay hệ liên kết không. Em đang lăn tăn quá ạ.

PhongFood

Xe điện
Nhóc nhà em năm nay mấy lên lớp 9, chưa cần phải quyết định như cụ. Nên cách tiếp cận em có khác. Câu chuyên của em chỉ là rung rinh tuổi mới lớn.
Em k nói chuyện trực tiếp câu chuyện của cháu, mà chỉ lấy VD câu chuyện khác gần giống và hỏi cháu các hướng giải quyết.
Khi có câu trả lời của cháu, em chỉ cần giải thích lứa tuổi của cháu hiện cần làm những gì, cái gì ưu tiên trước, cái gì sau. Các cháu giờ hiểu vấn đề nhanh lắm cụ. Với f1 nhà em thì sau 1 buổi nói chuyện cụ.

PhongFood

Xe điện
Nhóc nhà cụ thật may mắn khi có phụ huynh tâm lý như vậy. Những cháu lắc lư tầm tuổi này thường bị bố mẹ quát tháo, đe nẹt cơ.
Con người em không được tâm lý đâu cụ (2 f1 nhà em cũng nói, em hơi nghiêm khắc). Nhưng ở tình huống cần phải mềm, thì em vẫn có giải pháp mềm.

VIKO L

Xe điện
Các cụ ơi, đạt điểm NV1 nhưng đến chuyện nhập học, lại vênh nhau giữa cha mẹ và F1 chuyện đăng ký học ban nào ? cái món chia ban và bắt đăng ký khi nhập học cũng ban căng phết khi mà F1 khăng khăng bảo là ước mơ vào mấy món như làm thầy giáo thể dục (bóng đá vì thích) hay thầy giáo GDKT&PL tên mới của GDCD vì có thành tích thi cấp thành phố,...)

Cụ mợ nào có kinh nghiệm, thuyết phục F1 thay đổi quan điểm/ước mơ kiểu như vậy xin chia sẻ với
Chuyện chọn học gì quả là mông lung và vất vả.
Nhà em thì cả 2 vc và nó nháo nhác dò hỏi ae bạn bè và cả cô giáo nữa để xem có nên học lớp cuốc tế ko, rất nhièu ý kiến nói không, cuối cùng thì em và nó cùng thống nhất là có, thấy nó vui là ok rồi.
Cụ nên phân tích cái hay cái dở của từng môn/ban và tương lai sau này nếu theo học ban đó thì thế nào rồi để cho cu cậu tự chọn thôi.

VIKO L

Xe điện
Cụ chọn khối liên kết cho cháu ạ ? F1 nhà em đỗ Kim Liên mà đang đau đầu chọn phân ban và khối liên kết hay không liên kết. Thấy nhiều ý kiến bảo học khối liên kết không hiệu quả nên còn lăn tăn quá.
Em cũng lăn tăn mãi và cuối cùng chọn liên kết ( trường Việt Đức) vì ngoài luyện IELTS (ko hiệu quả lắm) nhưng được quan tâm hơn nhiều mà lớp thường ko có

thichlexus

Xe điện
Giờ trường công bỏ lớp chọn nhưng trường nào cũng mở lớp liên kết, chả hiểu hơn gì hệ thường ngoài việc tăng cường tiếng Anh.

VIKO L

Xe điện
Giờ trường công bỏ lớp chọn nhưng trường nào cũng mở lớp liên kết, chả hiểu hơn gì hệ thường ngoài việc tăng cường tiếng Anh.
Cũng có hơn đấy ạ. Em cũng lăn tăn vụ này lắm, tìm hiểu khá kỹ.
Những ai chưa học thì đều can ngăn, cho rằng số tiền học phí chênh lệch kia thà đi học thêm ở ngoài sẽ hiệu quả hơn.
Những ai đã học thì lại thấy thích và khuyên nên học, ngoài chuyện tăng cường TA (có thể không hiệu quả bằng ở ngoài) thì được nhà trường quan tâm hơn (giáo viên tốt, chương trình hay) và các hoạt động ngoại khóa nhiều hơn. Ngoài ra đó là môi trường có nhiều bạn có chí hơn trong học tập cũng rất tốt.
Cuối cùng là em đã chọn liên kết, thôi thì không tốt như kỳ vọng nhưng chắc chắn hơn lớp thường, mỗi tháng nhịn bớt bữa nhậu dành tiền cho con vậy.

TT Plus Group

Xe hơi
Luyện ielts ở trường chắc chắn ko bằng ở ngoài nhưng được cái rẻ và kiểu mưa dầm thấm lâu cũng có cái hay
Cũng chả rẻ đâu. Học khoa liên kết chỉ tổ tốn tiền, lại ăn chơi nhảy múa nhiều.

TRANGDC

Xe tăng
Con em năm nay thi vào cấp 3, em đào thớt này lên để nghiên cứu. P.A 1 nhà em là thi Yên Hòa, P.A2 là trường HES & trường ĐTĐ. Trước có nghiêng về HES nhưng năm nay lại dồn lứa này lên học trên Hòa Lạc, do vậy em đang lăn tăn về phương án học ĐTĐ cho gần nhà. Mong các cụ mợ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với?

bonongcoc

Xe buýt
HES: Con em năm ngoái vào lớp 10, học phí dễ chịu, giáo viên đa số trẻ nên gần gũi và hòa đồng với học sinh nên thày trò dễ chia sẻ với nhau hơn. Con em khen thích và tự tin hẳn hơn hồi học DTD cấp 2.
DTD: Trừ vấn đề học phí cao so với 2 trường còn lại thì cũng là 1 lựa chọn tốt nếu cụ không muốn ép con học vất vả. Các lớp theo phân ban thì cũng ko áp lực lắm, chỉ có các lớp chuyên anh C1, C2 mới áp lực nhiều.

lamptkm

Xe tải
nhà em ở trung hòa nhân chính, hiện F2 đang học tư, giờ cấp 3 cũng cho ra công cho nó thích nghi, cũng xin kinh nghiệm từ các cụ đi trước về trường cấp 3 ở khu này ạ

hungmic

Xe điện
F1 Nhà em năm nay cũng thi lên c3 đây mà giờ vẫn mông lung quá, chưa biết thì và khả năng sẽ đỗ trường nào đây. Cô chủ nhiệm và thầy bộ môn nói tháng 4 sẽ tư vấn cụ thể cho gia đình vì nắm được học lực của con. Cấp 3 học xa nhà quá cũng vất lắm. Cũng chỉ biết động viên con cố gắng để vào được trường mong muốn. Cụ cũng nên hỏi con mong muốn học trường nào.
Hỏi bây h chúng nó cũng chẳng biết mà trả lời :( chúng nó cũng mông lung ,

TRANGDC

Xe tăng
HES: Con em năm ngoái vào lớp 10, học phí dễ chịu, giáo viên đa số trẻ nên gần gũi và hòa đồng với học sinh nên thày trò dễ chia sẻ với nhau hơn. Con em khen thích và tự tin hẳn hơn hồi học DTD cấp 2.
DTD: Trừ vấn đề học phí cao so với 2 trường còn lại thì cũng là 1 lựa chọn tốt nếu cụ không muốn ép con học vất vả. Các lớp theo phân ban thì cũng ko áp lực lắm, chỉ có các lớp chuyên anh C1, C2 mới áp lực nhiều.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, bởi HES học trên Hòa Lạc xa quá, mất 2h/ngày trên đường nên chắc em không chọn nữa. Em cũng không muốn con học vất vả quá, tuy nhiên mục tiêu sau này cho bạn ấy học RMIT nên chắc sẽ chọn lớp chuyên Anh của ĐTĐ, nâng cao trình T.A để sau theo được chương trình học của RMIT :-B

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn

thongoc2020

Xe hơi
Cứ học gần nhà là dễ quản lí