[Funland] Học chuyên Hoá thì sau làm gì?

Dinhanhhs

Xe máy
cụ đầu tư cho mở quả cây xăng là tươm nhất =))

xedieu

Xe cút kít
Cụ cứ khuyến khích cháu học đi, hóa học là khoa học được ứng dụng nhiều và rất đa dạng. Cụ tra trên gg thì sẽ thấy có đến cả trăm chuyên ngành về hóa. Đơn giản nhất như nấu cơm, luộc rau cũng đã là phản ứng hóa học rồi.
Cảm ơn cụ!

Ớt xanh

Xe điện
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
sau này làm thần bia thánh rượu kkkk
vui tí chứ ngành hót sau này ợ

xedieu

Xe cút kít
Em học chuyên hóa những năm 94-97, giờ em ngồi nhà bế con lướt VN direct để kiểm tra các mã CP rồi, đến giờ thì làm tài xế chở vợ em làm chủ công ty đi họp.
Còn lũ bạn em cũng học chuyên hóa thì đứa làm cò đất, đứa làm ngân hang, đứa làm giáo viên dạy tiếng Anh. Không đứa nào làm cái gì liên quan đến hóa học cả mặc dù ngày xưa cũng giải quốc gia này nọ.
Lý do là sao cụ? Nhất là mấy bạn giải quốc gia ấy ạ?

An_Vi

Xe điện
Cụ cần tư vấn về ngành học liên quan đến hóa cho F1 sau khi tốt nghiệp PTTH thì e có thế hỗ trợ hoặc giới thiệu người có chuyên môn về tư vấn tuyển sinh ở ĐHBK HN cho cụ.
Phụ huynh cũng cần tìm hiểu thật kỹ trước khi định hướng cho con cái vì bây giờ các ngành học đan xen nhau, kiến thức cũng mở, không quá chuyên sâu như trước đây.

thịt luộc

Xe máy
Lý do là vào học kinh tế cuốc dân và ngoại thương.

.Chuối.

Xe tăng
Lý do á: Chắc tụi nó thích vậy ạ:D.
Tỷ như cùng khóa em dưới chuyên Hóa LS hình như còn mỗi chú Vênh Olympia là còn theo nghề, mà chú Vênh là thuộc đội tuyển dự bị thôi ấy, mấy thằng bạn em thuộc đội hình ra quân các giải lớn thì giờ hầu hết hành nghề con buôn với sửa chữa vô tuyến, nung xi măng:)).

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em biết 1 ông ọp phơ nick có chữ màu vàng cam học chuyên hoá, xong lại học tiếp hoá thực phẩm ở ĐHBK giờ chuyên làm nguyên liệu bia giàu vãi :D

cun01

Xe container
Làm Grab Bike nha Ưest.
Khá khẩm rồi lên đời thành car :D

xedieu

Xe cút kít

xedieu

Xe cút kít
Cụ cần tư vấn về ngành học liên quan đến hóa cho F1 sau khi tốt nghiệp PTTH thì e có thế hỗ trợ hoặc giới thiệu người có chuyên môn về tư vấn tuyển sinh ở ĐHBK HN cho cụ.
Phụ huynh cũng cần tìm hiểu thật kỹ trước khi định hướng cho con cái vì bây giờ các ngành học đan xen nhau, kiến thức cũng mở, không quá chuyên sâu như trước đây.
Vâng, cụ cho em xin thông tin với ạ. Cảm ơn cụ!

xedieu

Xe cút kít
Bạn nhà em đỗ cả CTN và CSP và bạn ấy chọn học CSP. Môi trường học tập rất vui và đáng để học ạ.
Cụ có kinh nghiệm gì share em với ạ! Luyện thi như thế nào? Chọn lớp? Nói chung là tất tật ạ!

xedieu

Xe cút kít
Lý do á: Chắc tụi nó thích vậy ạ:D.
Tỷ như cùng khóa em dưới chuyên Hóa LS hình như còn mỗi chú Vênh Olympia là còn theo nghề, mà chú Vênh là thuộc đội tuyển dự bị thôi ấy, mấy thằng bạn em thuộc đội hình ra quân các giải lớn thì giờ hầu hết hành nghề con buôn với sửa chữa vô tuyến, nung xi măng:)).
Chết dở :))

xedieu

Xe cút kít
Ôi, từng có 1 thời em cũng mơ ước chuyên hóa 8->

Tùy trường ạ. Em thi cấp 3 năm 2007, hồi đó đề hóa TH dễ nhất, xong đến SP, Ams khó nhất. Em con gái, tư duy bình thường, nảy số chậm, học lớp chọn văn anh trường làng, không học thêm hóa tí nào (vì biết có học cũng chả đỗ được), thi thử TH cho vui vẫn được 7, nhưng nhìn đề hóa ams thì mất điện, chắc giỏi lắm được 6.
Ngoài hóa ra bạn ấy cần cố gắng nâng cả điểm toán văn tiếng anh nữa vì nhiều khi chênh lệch 0.25 điểm thôi cũng người đỗ kẻ trượt rồi (em đỗ anh ams do toán văn cao chứ tiếng anh chỉ vừa đủ 6đ).

Em nghĩ không liên quan lắm :D Học chuyên tự nhiên thì có lợi thế tư duy logic (hơn chuyên xã hội hoặc không chuyên), còn tư duy đến mức độ nào phụ thuộc tố chất cá nhân + rèn luyện, khó nói 100% chuyên toán buôn bán ác hơn chuyên hóa được. Kinh doanh (hoặc kể cả làm chuyên môn nhưng muốn lên quản lý) cần năng động, kỹ năng mềm, tóm lại là cần eq cao nữa.

Cụ đừng lo, các trường chuyên bây giờ hoạt động xã hội ác lắm, vì học sinh cần những thứ đó để đánh bóng hồ sơ xin học bổng mà, sợ con cụ không đam mê thôi chứ hoạt động không thiếu (các clb học tập, thể thao, nghệ thuật, mc, tình nguyện, prom, gây quỹ,...) :D
Cảm ơn mợ đã tư vấn ạ!