[Funland] Học ngành kinh tế lượng (econometrics), liệu có cơ hội và triển vọng?

huneu

Xe tải
Mấy cái này thiên về lý thuyết nghiên cứu

simo2001

Xe tăng
Ngành này đã và đang nhiều cơ hội phát triển, cả trong nghiên cứu lý thuyết và thực chiến kinh doanh, đầu tư. Tuy nhiên, học khó và lương ở Việt Nam có lẽ hơi thấp.

Go on

Xe điện
Cụ hỏi ngay con gái cụ để cháu nó giải thích cho. Nó đã chọn ngành đó chắc chắn cũng hiểu rõ về nó. Bố con lại có dịp trao đổi hiểu nhau hơn
Theo em không nên ạ, chọn hẳn toán kinh tế nó ko rộng cũng ko hẹp như ngành kinh tế lượng. Học ngành hẹp quá như thế sau này em sợ chỉ có cơ hội làm giảng viên môn đó là chính. Môn toán kinh tế tính ứng dụng rất cao, còn kinh tế lượng nó chỉ là 1 phần trong toán kinh tế.

pain

Xe ba gác
Em cũng xin hỏi thật cc thông thái. Nghành Phân tích rủi ro trường Kinh Tế thì thế nào ạ? Tks cc!
CMNM!
Em vote ngành này. Nó sẽ hot và cần cho xã hội VN ít nhất 20 năm nữa

Johnny Cupcakes

Xe điện
Em nghĩ k nên học vì chả hiểu sau nó làm gì :))

Bastion.P

Xe container
Cụ có lái sang kỹ thuật BI, BA hay Nghiên cứu định lượng ko ợ?

Kinh tế lượng đúng là môn thiên về nghiên cứu. Ở Việt Nam các cụ thường sẽ nghĩ đến làm ở môi trường viện nghiên cứu. Nhưng tây nó lại thực chiến môn này nhiều vào hoạt động nghiên cứu thị trường của các doanh nghiệp, tập đoàn. Có những công ty chuyên làm về số liệu và phân tích số liệu để phục vụ nhu cầu tìm hiểu và dự báo thị trường của các doanh nghiệp. Số liệu, dữ liệu là Data là tài nguyên vô tận mới. Ngành nghề này em thấy tiềm năng phát triển rất lớn.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Học kinh tế, khó hay không là ở mảng toán, chứ các khái niệm kinh tế đơn thuần (chưa gộp toán vào) thì dễ ẹc.

Do vậy, kinh tế lượng là mức độ vận dụng cao về toán vào kinh tế, làm sao từ mô hình đưa ra những kết quả định lượng tối ưu cho các kịch bản, quyết định. Nắm chắc toán kinh tế thì có thể nhảy thoải mái giữa các chuyên ngành của kinh tế lẫn tài chính.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ
Nghề nào thì đỉnh cao của nó cũng tạo nên sự nghiệp huy hoàng cụ ạ.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Ngành này có từ thời kinh tế kế hoạch. Nhằm tính tổng số lượng hàng hóa cần sản xuất, tránh lãng phí. Bầu Long Hòa phát học k22 ngành này (thì phải)
Hồi đó chưa có ngành này thì phải cụ ợ. Mới có môn Kinh tế lượng, đến khóa 3x mới có thì phải

Benci

[Tịch thu bằng lái]
Kinh tế lượng đúng là môn thiên về nghiên cứu. Ở Việt Nam các cụ thường sẽ nghĩ đến làm ở môi trường viện nghiên cứu. Nhưng tây nó lại thực chiến môn này nhiều vào hoạt động nghiên cứu thị trường của các doanh nghiệp, tập đoàn. Có những công ty chuyên làm về số liệu và phân tích số liệu để phục vụ nhu cầu tìm hiểu và dự báo thị trường của các doanh nghiệp. Số liệu, dữ liệu là Data là tài nguyên vô tận mới. Ngành nghề này em thấy tiềm năng phát triển rất lớn.
Ví dụ, tăng chi phí 1% quảng cáo thì họ sẽ tính ra doanh thu tăng tương ứng là bao nhiêu trong khi các biến số khác là không đổi, đó là kinh tế lượng
Hoặc giảm chi phí nghiên cứu 1% thì hiệu quả cải tiến công nghệ mới sẽ biến đổi thế nào
Đấy là kinh tế lượng, lượng hóa mọi vấn đề chi phí/đầu tư và hiệu quả của sự thay đổi đó

Song Vịt

Xe buýt
Nếu con cụ thích và học giỏi toán thì nên học actuarial - định phí bảo hiểm, bao lương cao việc nhiều và ko bao h lo thiếu cầu.
Cũng có người tư vấn như vậy nhưng ngành actuarial ít trường đào tạo hơn econometrics ạ.

Song Vịt

Xe buýt
Em đã từng xong MSc và PhD về Financial econometrics ở các trg top ở UK, và đánh giá ngành này học nặng, mệt, yêu cầu kiến thức tốt về toán, thống kê. Học xong ra trường có thể theo 02 hướng:
- Làm giảng dạy, nghiên cứu ở các trg đại học, viện nghiên cứu. Công việc sẽ là giảng dạy, viết bài báo... với mức lương tầm trung trong xã hội.
- Làm phân tích ở các định chế tài chính, bộ phận nghiên cứu kinh tế của các doanh nghiệp. Việc vất, nhưng lương cao, xứng đáng với công sức bỏ ra.
Cụ cho hỏi, con bé nhà em điểm toán ở trường không cao (chỉ xấp xỉ 8,0) nhưng thi SAT1 toán lại được điểm tuyệt đối 800/800. Em cũng nghĩ học Econometrics nặng nên có khuyên cháu không nên, học tiếng Việt chưa chắc đã hiểu nữa là học bằng tiếng Anh nhưng cháu khăng khăng nói nếu đc trường nhận thì cháu sẽ học được. Liệu trình Môn toán của cháu như thế liệu có học đc ngành này không cụ?

porsche gt

Xe điện
Ngành này học nhiều về thống kê, xác suất...Khó đấy ạ. Nó ứng dụng để đo lường dung sai, biên độ dao động, tìm ra quy luật để có thể dự báo chuỗi số liệu. Nhiều khi vừa làm vừa đánh giá lại hiệu quả rồi điều chỉnh và thay đổi. Nếu thành nghề đc thì lương cao đấy ạ, các phòng quản trị rủi ro của ngân hàng, cty chứng khoán, các công ty tư vấn cần nhân sự ngành này. Em học ngành này trường NEU giờ đi làm tiếp thị xe Vinfast đây ạ :))

TONGIA

Xe lừa
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ
Nghành này của NEU - Xưa học cực khó
Nếu ko làm nghiên cứu thì nên cân nhắc kỹ.
Hoặc xác định học nghành này để xây chắc móng học lên cao nữa thì tính.