[Funland] Học ngành kinh tế lượng (econometrics), liệu có cơ hội và triển vọng?

Song Vịt

Xe buýt
Bác có điều kiện cho con đi du học thì chắc kinh tế cũng ngon rồi. Vậy thì cứ cho cháu học ngành nào cháu thích cũng được, học xong về cũng được mà ở lại cũng được. Chứ chắc khó ai đoán được 6 năm nữa xu hướng thị trường thế nào đâu ạ.
Điều kiện nhà em bình thường ạ. Nhưng nghèo cũng phải cho thằng Tèo đi học :)
Vì điều kiện cũng chỉ vừa phải nên cần tính toán kỹ có nên đầu tư không vì chi phí cũng lớn

Tuôi

Xe tăng
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ
Theo em, bác đừng băn khoăn về chuyện đó. Em nghĩ, ngành học của con bác có thể hiểu là Toán Ứng Dụng. Thực ra, đối với sinh viên Việt Nam (chăm học) thì học Toán bao giờ cũng dễ giỏi hơn các ngành khác. Miễn là cháu thích. Mình nên để cháu tự chọn và quyết tâm đi đến đích bác ạ.

huyhugo

Xe đạp
Nếu tính đến chuyện ở lại nước ngoài làm việc, thì học những ngành liên quan đến Toán, kỹ thuật nhiều sẽ dễ ở lại hơn. Học Kinh Tế mà theo hướng Quản Trị, Nhân Sự, Marketing, ... thì khó xin việc. Vì đơn giản là với các ngành như thế này, tại sao tụi Tây phải tuyển 1 đám nhập cư, tuyển đám dân bản xứ không tốt hơn à? Tụi bản xứ vừa có lợi thế về ngôn ngữ, vừa có lợi thế về văn hóa xã hội (ví dụ: hiểu được văn hóa, hiểu được hành vi của tụi Tây), vừa có lợi thế về ngoại hình.

Lợi thế của người nhập cư, hay nói chính xác ra là dân Châu Á chính là ở việc chịu khó, tỉ mỉ, và làm những việc thiên về tư duy phân tích Toán. Tụi Tây làm biếng học Toán và phân tích. Chưa kể từ kiến thức Kinh Tế và Kinh Tế Lượng, học thêm mảng kiến thức về Data Science nữa thì vô đối. Đám Data Science có thể giỏi về coding, về thuật toán, về chạy dữ liệu, nhưng ý nghĩa kinh tế đằng sau những con số thì rất yếu.

Còn nói là mất bao nhiêu năm để phát triển trong nghề, thì không cứ là phải sau 30 mới giỏi hay mới đủ kiến thức. Nếu có năng lực, thì chỉ cần 3-5 năm thôi.

Quemua

[Tịch thu bằng lái]
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ
Cụ cho e hỏi
Cụ định hướng cho cháu làm việc nước ngoài hay ở việt nam
Muốn cháu nó thu nhập cao hay bình thường

Song Vịt

Xe buýt
Cụ cho e hỏi
Cụ định hướng cho cháu làm việc nước ngoài hay ở việt nam
Muốn cháu nó thu nhập cao hay bình thường
Nếu đã học ở nước ngoài thì làm việc ở nước ngoài có lẽ tốt hơn cụ ạ.
Nếu tính đến chuyện ở lại nước ngoài làm việc, thì học những ngành liên quan đến Toán, kỹ thuật nhiều sẽ dễ ở lại hơn. Học Kinh Tế mà theo hướng Quản Trị, Nhân Sự, Marketing, ... thì khó xin việc. Vì đơn giản là với các ngành như thế này, tại sao tụi Tây phải tuyển 1 đám nhập cư, tuyển đám dân bản xứ không tốt hơn à? Tụi bản xứ vừa có lợi thế về ngôn ngữ, vừa có lợi thế về văn hóa xã hội (ví dụ: hiểu được văn hóa, hiểu được hành vi của tụi Tây), vừa có lợi thế về ngoại hình.

Lợi thế của người nhập cư, hay nói chính xác ra là dân Châu Á chính là ở việc chịu khó, tỉ mỉ, và làm những việc thiên về tư duy phân tích Toán. Tụi Tây làm biếng học Toán và phân tích. Chưa kể từ kiến thức Kinh Tế và Kinh Tế Lượng, học thêm mảng kiến thức về Data Science nữa thì vô đối. Đám Data Science có thể giỏi về coding, về thuật toán, về chạy dữ liệu, nhưng ý nghĩa kinh tế đằng sau những con số thì rất yếu.

Còn nói là mất bao nhiêu năm để phát triển trong nghề, thì không cứ là phải sau 30 mới giỏi hay mới đủ kiến thức. Nếu có năng lực, thì chỉ cần 3-5 năm thôi.
Cụ dạy phải. Vì suy nghĩ khó cạnh tranh với dân bản địa nên cháu nó mới chọn ngành này. Nhưng trình độ cháu nó vừa phải thôi nên em cũng lăn tăn chút

Tenerife8x

Xe buýt
Em đã từng xong MSc và PhD về Financial econometrics ở các trg top ở UK, và đánh giá ngành này học nặng, mệt, yêu cầu kiến thức tốt về toán, thống kê. Học xong ra trường có thể theo 02 hướng:
- Làm giảng dạy, nghiên cứu ở các trg đại học, viện nghiên cứu. Công việc sẽ là giảng dạy, viết bài báo... với mức lương tầm trung trong xã hội.
- Làm phân tích ở các định chế tài chính, bộ phận nghiên cứu kinh tế của các doanh nghiệp. Việc vất, nhưng lương cao, xứng đáng với công sức bỏ ra.
Cụ cho e hỏi tò mò 1 chút là giờ cụ đang hoạt động theo hướng nào ợ?!

manhhab

Xe buýt
Cụ cho e hỏi tò mò 1 chút là giờ cụ đang hoạt động theo hướng nào ợ?!
Em theo hướng 1, làm tại 1 trg ĐH ở VN.
Lúc xong PhD e đứng trc ngã rẽ, ở lại làm lecturer với mức lương tầm trung tại UK (tầm 32k GBP/năm) hoặc về VN phát triển. Cuối cùng e chọn về VN.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm nhá.

Tiếng anh kinh tế dễ òm, nhất là mấy môn toán kinh tế.

Cụ cho hỏi, con bé nhà em điểm toán ở trường không cao (chỉ xấp xỉ 8,0) nhưng thi SAT1 toán lại được điểm tuyệt đối 800/800. Em cũng nghĩ học Econometrics nặng nên có khuyên cháu không nên, học tiếng Việt chưa chắc đã hiểu nữa là học bằng tiếng Anh nhưng cháu khăng khăng nói nếu đc trường nhận thì cháu sẽ học được. Liệu trình Môn toán của cháu như thế liệu có học đc ngành này không cụ?

Federer

Xe tải
Em thấy học ngành này nhiều người ra làm cho các bộ phận nghiên cứu, dự báo chiến lược của các tập đoàn, chuyên sản xuất các báo cáo nghiên cứu, ở UK hay US lương cũng chỉ trung bình khá thôi, khó mà đột phá được gì vì không thiết kế được ra một sản phẩm gì cụ thể để bán được, em thấy học gì không quá quan trọng mà nên hướng đến product mindset

trausut

Xe buýt
Con gái học ngành này sẽ vất vả, sau làm được theo ngành này thì càng vất vả. Cơ mờ thời này, nhàn mà muốn lương cao thì.. he he!
Ngành này càng các nước phát triển càng cần, thấy bẩu , mấy khóa gần đây khoa Toán ĐH kinh tế quốc dân đào tạo không kịp xuất khẩu đi Âu, chả biết có phải?
Ét vê học môn này kiếm tiền tốt từ trong trường ý chứ, chưa nói đến ra trường.
Miễn là bạn giỏi thì đừng lo gì! nhất nghệ tinh, nhất thân vinh.
Ngay cả uống rượu giỏi còn không lo mà! sao phải soắn.

Song Vịt

Xe buýt
Cụ nhầm nhá.

Tiếng anh kinh tế dễ òm, nhất là mấy môn toán kinh tế.
Ơ kìa, em hỏi về năng lực toán chứ có hỏi trình tiếng anh đâu ạ. Con em học chuyên anh, ielts 8.0 nên cũng không ngại lắm về tiếng

Tenerife8x

Xe buýt
Em theo hướng 1, làm tại 1 trg ĐH ở VN.
Lúc xong PhD e đứng trc ngã rẽ, ở lại làm lecturer với mức lương tầm trung tại UK (tầm 32k GBP/năm) hoặc về VN phát triển. Cuối cùng e chọn về VN.
Chúc cụ thành công trên con đg đã chọn

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nói thẳng ra là không nên cụ nhé trừ phi có 1 tương lai cực kỳ rõ ràng hoặc mơ ước làm được giải nobel thay đổi thế giới.
Món này khi đi làm thì chỉ cần biết là đủ rồi, có thể học các khoá theo chứng chỉ chuyên môn. Mà bây giờ cũng có nhiều phần mềm hỗ trợ, chỉ cần biết nguyên tắc là sử dụng được. Không nhất thiết phải đi quá sâu.
Nếu cháu nó thích kinh tế, tài chính + toán, IT đơn giản thì học financial modeling - học cách xây dựng mô hình tài chính, kinh tế. Món này thiết thực dự án, doanh nghiệp tây ta, to nhỏ đều cần và dùng hàng ngày.
Cụ chắc chém, xây financial model bằng niềm tin à nếu không dùng econometrics để xác định các giả định cho 3-5 năm?

Em ví dụ cho cụ thớt nghề nghiệp nhé. Các tập đoàn, tổng công ty đa ngành thì em mù tịt nhưng ngành tài chính (bảo hiểm, bank, cho vay tiêu dùng) luôn cần nhân sự có chuyên môn này. Cụ thể nhất là làm trong bộ phận có tên gọi là phòng/Ban/Khối Chiến lược.

Nôm na nếu xem chiến lược là quyết định về mục tiêu, đường đi của cả tổ chức trong dài/trung/ngắn hạn, thì phân tích là bước đưa ra các dữ liệu đầu vào cho quá trình ra quyết định của các sếp to. Chuyên môn econometrics dùng trong bước phân tích

Job khởi điểm thường là chuyên viên phân tích, có kinh nghiệm/thành tích thì là team leader phụ trách một/một vài báo cáo quan trọng, ví dụ báo cáo toàn cảnh nền kinh tế (quốc giá, khu vực, châu lục hay toàn cầu là tùy theo phạm vi tổ chức quan tâm), báo cáo toàn cảnh ngành tài chính (gồm thông tin về đối thủ cạnh tranh, các phân khúc khách hàng mục tiêu)...

Sau này có thể luân chuyển sang các công việc khác của chiến lược như dự án chiến lược, quan hệ chiến lược, quan hệ nhà đầu tư, quan hệ chính phủ...điểm chung đều là làm việc với các dữ liệu mật và các nhân vật quan trọng

IP man

Tháo bánh
Cụ chắc chém, xây financial model bằng niềm tin à nếu không dùng econometrics để xác định các giả định cho 3-5 năm?

Em ví dụ cho cụ thớt nghề nghiệp nhé. Các tập đoàn, tổng công ty đa ngành thì em mù tịt nhưng ngành tài chính (bảo hiểm, bank, cho vay tiêu dùng) luôn cần nhân sự có chuyên môn này. Cụ thể nhất là làm trong bộ phận có tên gọi là phòng/Ban/Khối Chiến lược.

Nôm na nếu xem chiến lược là quyết định về mục tiêu, đường đi của cả tổ chức trong dài/trung/ngắn hạn, thì phân tích là bước đưa ra các dữ liệu đầu vào cho quá trình ra quyết định của các sếp to. Chuyên môn econometrics dùng trong bước phân tích

Job khởi điểm thường là chuyên viên phân tích, có kinh nghiệm/thành tích thì là team leader phụ trách một/một vài báo cáo quan trọng, ví dụ báo cáo toàn cảnh nền kinh tế (quốc giá, khu vực, châu lục hay toàn cầu là tùy theo phạm vi tổ chức quan tâm), báo cáo toàn cảnh ngành tài chính (gồm thông tin về đối thủ cạnh tranh, các phân khúc khách hàng mục tiêu)...

Sau này có thể luân chuyển sang các công việc khác của chiến lược như dự án chiến lược, quan hệ chiến lược, quan hệ nhà đầu tư, quan hệ chính phủ...điểm chung đều là làm việc với các dữ liệu mật và các nhân vật quan trọng
Hehe, em là người thực tế làm việc đây. Giả định, dự báo thì phải đi mua của tổ chức dự báo chuyên nghiệp cụ nhé. Cụ ko đủ tiền để nuôi cả bộ phận như vậy.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, em là người thực tế làm việc đây. Giả định, dự báo thì phải đi mua của tổ chức dự báo chuyên nghiệp cụ nhé. Cụ ko đủ tiền để nuôi cả bộ phận như vậy.
Em không làm trực tiếp ở chiến lược nên không biết có chi tiền mua không, mua có đắt không nhưng ví dụ em đưa ra cho cụ thớt là ngành tài chính, hehe thằng này chắc không thiếu $ cụ nhỉ

IP man

Tháo bánh
Em không làm trực tiếp ở chiến lược nên không biết có chi tiền mua không, mua có đắt không nhưng ví dụ em đưa ra cho cụ thớt là ngành tài chính, hehe thằng này chắc không thiếu $ cụ nhỉ
Vâng cụ không làm trực tiếp mà lại bảo người làm trực tiếp là chém :))
Tiền thì ko thiếu nhưng sử dụng tiền hiệu quả là 1 việc khác. Nếu cụ nuôi đám kinh tế lượng để làm dự báo như chuyên nghiệp thì phải có cả team chuyên gia, lương mỗi thằng khoảng tỷ/năm. Nuôi riêng đám này mất cmn vài tỷ/năm, tiền đấy cụ đi mua báo cáo xịn thì hiệu quả hơn.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]

Đọc là biết cụ lý thuyết suông òi. :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ không làm trực tiếp mà lại bảo người làm trực tiếp là chém :))
Tiền thì ko thiếu nhưng sử dụng tiền hiệu quả là 1 việc khác. Nếu cụ nuôi đám kinh tế lượng để làm dự báo như chuyên nghiệp thì phải có cả team chuyên gia, lương mỗi thằng khoảng tỷ/năm. Nuôi riêng đám này mất cmn vài tỷ/năm, tiền đấy cụ đi mua báo cáo xịn thì hiệu quả hơn.
Nếu cụ làm mô hình tài chính thì em phép cụ rồi, hehe vì như em nói là em không làm trực tiếp
Lương chuyên gia 1 tỷ VND/năm có gì xa xỉ đâu cụ, các bank đang trả ở mức này cho chức danh chuyên gia. Nuôi cỡ 3-5 ông cho team phân tích thì chịu được chứ cụ. Con cụ kia ra trường làm chuyên viên chứ một bước lên chuyên gia ngay được đâu ;)

Aline

Xe tải
Ngành này toán học toán nặng lắm cụ. Em chả bao giờ dám nghĩ đến chuyện cho con em học ngành này, dù nó cũng có tý tố chất về toán từ bé. Một cái điểm SAT1 800 chưa nói lên được gì nhiều ạ.

Con em lúc bắt đầu chọn học economics, sang đến nơi nó chọn thêm computer science thành ra học 2 major một lúc. Giờ học năm thứ 2, bắt đầu phải nhìn ngó phân tích các cơ hội việc làm cho các ngân hàng đầu tư, hay các công ty tư vấn thì mới phát hiện ra học economics là không chuẩn lắm, nhẽ ra phải học business cơ. Nhưng cả mấy ngành này kiến thức về toán đều quan trọng lắm, bên cạnh đó khả năng học kiến thức các môn xã hội cũng phải tốt, viết lách logic chặt chẽ sáng sủa nữa. Nhà em chả xác định làm nhà nghiên cứu hay nhà khoa học, cứ chỗ nào việc ngon lương cao thì tập trung xem tụi nó cần cái gì mình rèn cái đó.