[Funland] Học ngành kinh tế lượng (econometrics), liệu có cơ hội và triển vọng?

IP man

Tháo bánh
Nếu cụ làm mô hình tài chính thì em phép cụ rồi, hehe vì như em nói là em không làm trực tiếp
Lương chuyên gia 1 tỷ VND/năm có gì xa xỉ đâu cụ, các bank đang trả ở mức này cho chức danh chuyên gia. Nuôi cỡ 3-5 ông cho team phân tích thì chịu được chứ cụ. Con cụ kia ra trường làm chuyên viên chứ một bước lên chuyên gia ngay được đâu ;)
Cụ đúng là ko làm trực tiếp :D. Chuyên gia của cụ trình có ngon thì vẫn phải mua data mới tính được. Như vậy thà cụ mua 1 cái dự báo vừa có data vừa có phân tích còn hơn.

famchanhtruc

Đi bộ
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ
Bé chắc học ở Hà Lan ạ? Em cũng mới tốt nghiệp ngành này nên có gì cụ cứ inbox hỏi nhé!

Song Vịt

Xe buýt
Ngành này toán học toán nặng lắm cụ. Em chả bao giờ dám nghĩ đến chuyện cho con em học ngành này, dù nó cũng có tý tố chất về toán từ bé. Một cái điểm SAT1 800 chưa nói lên được gì nhiều ạ.

Con em lúc bắt đầu chọn học economics, sang đến nơi nó chọn thêm computer science thành ra học 2 major một lúc. Giờ học năm thứ 2, bắt đầu phải nhìn ngó phân tích các cơ hội việc làm cho các ngân hàng đầu tư, hay các công ty tư vấn thì mới phát hiện ra học economics là không chuẩn lắm, nhẽ ra phải học business cơ. Nhưng cả mấy ngành này kiến thức về toán đều quan trọng lắm, bên cạnh đó khả năng học kiến thức các môn xã hội cũng phải tốt, viết lách logic chặt chẽ sáng sủa nữa. Nhà em chả xác định làm nhà nghiên cứu hay nhà khoa học, cứ chỗ nào việc ngon lương cao thì tập trung xem tụi nó cần cái gì mình rèn cái đó.
Em cũng lo không kham được nên mới tham khảo ý kiến các cụ.
Hỏi xong quay ra tư vấn, định hướng cho con mà nó tỏ vẻ khó chịu, kiểu như phụ huynh bàn lùi, ngáng đường nó. Tuổi trẻ đúng là háo thắng, ảo tưởng sức mạnh

Song Vịt

Xe buýt
Bé chắc học ở Hà Lan ạ? Em cũng mới tốt nghiệp ngành này nên có gì cụ cứ inbox hỏi nhé!
Con em đang chuẩn bị apply nhưng điểm toán không cao nên cũng chưa chắc đc nhận. Mà nếu được nhận thì em sợ không tải được cả lúc học và khi theo nghề sau này vì em thấy tính cách nó không hợp với việc ngồi chúi đầu vào máy tính hay sách vở, tài liệu (nó lười vô đối dù là con gái).
Cụ có lời khuyên nào cho em từ kinh nghiệm của cụ không?

Aline

Xe tải
Hỏi xong quay ra tư vấn, định hướng cho con mà nó tỏ vẻ khó chịu, kiểu như phụ huynh bàn lùi, ngáng đường nó. Tuổi trẻ đúng là háo thắng, ảo tưởng sức mạnh
Ko biết bên Hà Lan thế nào, bên Mỹ sang học kỳ 2 năm thứ 2 mới phải chốt chuyên ngành. Nếu Hà Lan cũng thế thì cứ cho học vài môn cho bạn ý nếm mùi. Nếu vẫn thích và kham được thì học tiếp. Nếu ko thì xoay phỏm sang ngành gần gần như thế nhưng đỡ căng hơn.

famchanhtruc

Đi bộ
Con em đang chuẩn bị apply nhưng điểm toán không cao nên cũng chưa chắc đc nhận. Mà nếu được nhận thì em sợ không tải được cả lúc học và khi theo nghề sau này vì em thấy tính cách nó không hợp với việc ngồi chúi đầu vào máy tính hay sách vở, tài liệu (nó lười vô đối dù là con gái).
Cụ có lời khuyên nào cho em từ kinh nghiệm của cụ không?
Em học Bsc Econometrics ở trường Erasmus Rotterdam nhé. Erasmus thì nổi tiếng về ngành Econ hơn trường Amsterdam.
Bài thi đầu vào của ngành thì cũng không khó, cái khó là chương trình học rất nặng và kén học sinh. Năm đầu học sinh phải pass hết tất cả các môn mới được học tiếp và khoảng 1/3 sinh viên sẽ bỏ học vào năm nhất.
Chương trình học thì cố định, không được chọn môn trừ năm 3 được chọn chuyên ngành. Học rất nhiều toán cấp cao và xác suất, lập trình (MATLAB, Python, R, Stata, C++,...) kèm với các môn kinh tế. Ngành này thiên về toán và lập trình nhiều hơn ngành kinh tế thuần nên cũng được đánh giá cao hơn về độ học thuật cũng như khi đi xin việc. Nói về độ danh giá thì ngành này là nhất trong nhóm kinh tế rồi.
Về công việc thì ở Hà Lan hơi hạn chế tại có nhiều công ty đòi tiếng Hà Lan, kể cả công việc không cần giao tiếp nhiều. Sinh viên ngành này tốt nghiệp đa phần làm cho quỹ đầu tư, công ty chứng khoán, ngân hàng hoặc các công ty phân tích dữ liệu. Chủ yếu sẽ là làm mô hình toán học từ dữ liệu kinh tế. Hiện tại thì London đang đi xuống nên Hà Lan cũng hưởng lợi nhiều khi các công ty chuyển về đây, nhưng mà cửa làm việc của sinh viên nước ngoài vẫn chưa biết sẽ ra sao sau đợt COVID này nên cần cân nhắc nếu muốn tìm việc.
Hiện tại thì em chỉ nói đến đây thôi, có gì thắc mắc cụ cứ hỏi thêm nhé!

Song Vịt

Xe buýt
Em học Bsc Econometrics ở trường Erasmus Rotterdam nhé. Erasmus thì nổi tiếng về ngành Econ hơn trường Amsterdam.
Bài thi đầu vào của ngành thì cũng không khó, cái khó là chương trình học rất nặng và kén học sinh. Năm đầu học sinh phải pass hết tất cả các môn mới được học tiếp và khoảng 1/3 sinh viên sẽ bỏ học vào năm nhất.
Chương trình học thì cố định, không được chọn môn trừ năm 3 được chọn chuyên ngành. Học rất nhiều toán cấp cao và xác suất, lập trình (MATLAB, Python, R, Stata, C++,...) kèm với các môn kinh tế. Ngành này thiên về toán và lập trình nhiều hơn ngành kinh tế thuần nên cũng được đánh giá cao hơn về độ học thuật cũng như khi đi xin việc. Nói về độ danh giá thì ngành này là nhất trong nhóm kinh tế rồi.
Về công việc thì ở Hà Lan hơi hạn chế tại có nhiều công ty đòi tiếng Hà Lan, kể cả công việc không cần giao tiếp nhiều. Sinh viên ngành này tốt nghiệp đa phần làm cho quỹ đầu tư, công ty chứng khoán, ngân hàng hoặc các công ty phân tích dữ liệu. Chủ yếu sẽ là làm mô hình toán học từ dữ liệu kinh tế. Hiện tại thì London đang đi xuống nên Hà Lan cũng hưởng lợi nhiều khi các công ty chuyển về đây, nhưng mà cửa làm việc của sinh viên nước ngoài vẫn chưa biết sẽ ra sao sau đợt COVID này nên cần cân nhắc nếu muốn tìm việc.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin. Cụ cho hỏi ngành này ở Erasmus hàng năm lấy bao nhiêu sinh viên vậy? Con em điểm toán không tốt nên không biết cạnh tranh được không? Maastricht so với Erasmus thì thế nào ạ?

Chevalier

Xe máy
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ
Cháu nhà cụ nếu học bên tự nhiên chỉ bình thường thì ko nên theo ngành này cụ ạ :).
Nếu em có thiên hướng xã hội nhiều hơn thì nên chọn các ngành khác phù hợp hơn về tính cách. Bây giờ còn hơi sớm để tính đến các cơ hội việc làm sau này. Học giỏi và phát triển đc khả năng thì chọn làm công việc gì cũng đều có thể ở lại làm việc đc. Quan trọng là tìm được đúng ngành học yêu thích và theo đuổi nó.

80A

Xe tải
Kinh tế lượng có phải toán sắc xuất thống kê ko cụ?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng bám quá vào ngành hẹp này. Miễn là nó thích và nghề nghiệp lành mạnh là tốt rồi.
Chứ mai sau ra đời chưa chắc nó làm chuyên ngành này đâu, có khi nó lại gắn bó với marketing, finance, research,.. rất nhiều ngạch trong kinh tế tài chính nó có thể gắn bó. Vì kinh tế lượng có nền tảng chắc về toán kinh tế.

Mệt nhất là nó thích những thứ không lành mạnh (yêu 1 chàng nghiện, học dốt nhưng cứ đòi nghiên cứu toán cao cấp :)) , ..) thì mới mệt đầu.

Song Vịt

Xe buýt
Cụ đừng bám quá vào ngành hẹp này. Miễn là nó thích và nghề nghiệp lành mạnh là tốt rồi.
Chứ mai sau ra đời chưa chắc nó làm chuyên ngành này đâu, có khi nó lại gắn bó với marketing, finance, research,.. rất nhiều ngạch trong kinh tế tài chính nó có thể gắn bó. Vì kinh tế lượng có nền tảng chắc về toán kinh tế.

Mệt nhất là nó thích những thứ không lành mạnh (yêu 1 chàng nghiện, học dốt nhưng cứ đòi nghiên cứu toán cao cấp :)) , ..) thì mới mệt đầu.
Thì đấy cụ, học hơi dốt toán nhưng cứ tưởng mình tài, có thể học được toán cao cấp. Sau khi em nói thì cũng hơi hơi lay chuyển rồi, nhưng vẫn "nếu được Trường bên kia nhận học kinh tế lượng thì con sẽ học còn không thì học ở Vn".Giờ chỉ mong bên kia không nhận (mà khả năng cao là thế).

hd-vt

Xe container
Em hõi cc thông thái về nghành Phân tích rủi ro và định giá bảo hiểm. Mà cc giữ nghề quá, ít ra cũng làm vài đường cơ bản rồng bay phượng múa cho mướt mắt chứ. :((

Song Vịt

Xe buýt
Em hõi cc thông thái về nghành Phân tích rủi ro và định giá bảo hiểm. Mà cc giữ nghề quá, ít ra cũng làm vài đường cơ bản rồng bay phượng múa cho mướt mắt chứ. :((
Em nghe nói là ngành hot, ra trường được săn đón, nhiều cơ hội việc làm, lương tốt. Còn bản chất nó là cái gì, như thế nào thì em chịu. Đh kinh tế quốc dân có ngành này đấy cụ

hd-vt

Xe container
Em nghe nói là ngành hot, ra trường được săn đón, nhiều cơ hội việc làm, lương tốt. Còn bản chất nó là cái gì, như thế nào thì em chịu. Đh kinh tế quốc dân có ngành này đấy cụ
HN chưa ra trường hay sao ấy ạ, trường Kinh tế tpHCM giờ mới năm 2, mới toe.

Mazda3Hatchback

Đi bộ
Vậy trước khi Covid thì sinh viên ngành này có kiếm được việc ở Châu Âu dễ không em gái ơi
Nghe nói số liệu thống kê của Erasmus thì 100% sinh viên ra trường đều kiếm được việc làm ngay và mức lương cũng khá ổn hả em?

Tutibonbon

Xe buýt
F1 nhà em là con gái năm nay thi logistis của NEU. E cũng đang băn khoăn là nghành này con gái sau vất vả. Các cụ cho em ý kiến với. Tks

chaytim

Xe điện
F1 nhà em là con gái năm nay thi logistis của NEU. E cũng đang băn khoăn là nghành này con gái sau vất vả. Các cụ cho em ý kiến với. Tks
Ngành này xác định điểm cao top đầu của Neu. Cửa việc làm sau khi ra trường cũng khá rộng, ko bó buộc đâu cụ ạ. Cứ khoa top điểm đầu vào và TA ngon thì dễ tìm việc theo mong muốn mà,

Song Vịt

Xe buýt
Vậy trước khi Covid thì sinh viên ngành này có kiếm được việc ở Châu Âu dễ không em gái ơi
Nghe nói số liệu thống kê của Erasmus thì 100% sinh viên ra trường đều kiếm được việc làm ngay và mức lương cũng khá ổn hả em?
Trụ được đến lúc ra trường thì cũng xứng đáng vi hết năm nhất khoảng 25% tạch không lên đc năm 2. Em đọc trên web trường mà hoảng

Tutibonbon

Xe buýt
Ngành này xác định điểm cao top đầu của Neu. Cửa việc làm sau khi ra trường cũng khá rộng, ko bó buộc đâu cụ ạ. Cứ khoa top điểm đầu vào và TA ngon thì dễ tìm việc theo mong muốn mà,
Vâng, em cũng hướng cho cháu là đã học ngành này là phải vào CLC để học bố mẹ chấp nhận đi cày để đóng học phí cho con.