[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

Nowhere Man

Xe tải
Cụ cho em hỏi bà bán cá bên Tây nếu cho thi Ai Eo thì được mấy chấm ạ?
Trước em hay đọc reddit có mấy cụ bán cá của Tây định sang châu Á du lịch kiêm GV Tây ba lô dạy tiếng Anh bán thời gian than là có đi thi IELTS mà không ôn luyện, kết quả là toàn 7.0 7.5 overall cụ ạ :D

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nóng thế nhỉ ? Cho vui thôi cụ, kiểu như giải trí thôi. Có gì đâu.
Ko. Cái này em hỏi rất thật ạ.
Vì trong mắt em, giỏi ngoại ngữ thì không cần thông minh. Ngôn ngữ cứ dùng nhiều là sẽ thành thạo.

Ai đó có góc nhìn khác em vẫn tôn trọng. Nhưng em rất muốn biết nếu bà bán cá bên Tây mà đi thi Ai Eo thì được mấy chấm.

Nowhere Man

Xe tải
Ko. Cái này em hỏi rất thật ạ.
Vì trong mắt em, giỏi ngoại ngữ thì không cần thông minh. Ngôn ngữ cứ dùng nhiều là sẽ thành thạo.

Ai đó có góc nhìn khác em vẫn tôn trọng. Nhưng em rất muốn biết nếu bà bán cá bên Tây mà đi thi Ai Eo thì được mấy chấm.
Nếu ý của cụ là ngoại ngữ chung chung kiểu như giao tiếp hàng ngày thì đúng là như vậy. Nhưng IELTS nó là kì thi chủ yếu dành cho học sinh cấp 3/đại học định học lên đại học/thạc sĩ nên nó có tiêu chí chấm điểm riêng của nó khác với tiếng Anh đời thường. Nên một cụ bán cá có thể chửi nhau rất mượt nhưng đi thi IELTS vẫn có thể chỉ 6.5 nói/viết như thường. Giống kiểu một cụ bán tạp hóa ở chợ Đồng Xuân khó có thể thuyết trình như một giảng viên hay viết một bài văn nghị luận rành mạch

https://www.reddit.com/r/IELTS/comments/5dp4tx

canhhoabatdiet

Xe container
Em giờ cũng chả biết nồng độ mol nó là cái gì. Nhưng nếu cụ hỏi thì em sẽ tìm đc câu giả nhời trong nửa phút kém 20 giây ^^

Như ông anh chủ thớt thì cũng hơi hơi lệch tí. Nhưng ko vấn đề gì. Vì những đứa mà ngoại ngữ tốt thì thường là những đứa tư duy tốt. Nhanh hơn các bạn ko học đc ngoại ngữ. Đấy là chắc chắn. Cụ thể là em chưa thấy đứa nào ielts 7 chấm mà dốt cả!
Thế nên là các cụ ko phải lo cầm đèn chạy trước ô tô ^^
Ngoại ngữ tốt nhiều khi nó chẳng liên quan lắm đến tư duy tốt. Ngoại ngữ tốt nhưng còn phải xem văn tiếng Việt có tốt để chuyển hoá hay không. Em gặp kha khá nhiều người ngoại ngữ học rất khá nhưng các môn khoa học học rất làng nhàng.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ý của cụ là ngoại ngữ chung chung kiểu như giao tiếp hàng ngày thì đúng là như vậy. Nhưng IELTS nó là kì thi chủ yếu dành cho học sinh cấp 3/đại học định học lên đại học/thạc sĩ nên nó có tiêu chí chấm điểm riêng của nó khác với tiếng Anh đời thường. Nên một cụ bán cá có thể chửi nhau rất mượt nhưng đi thi IELTS vẫn có thể chỉ 6.5 nói/viết như thường. Giống kiểu một cụ bán tạp hóa ở chợ Đồng Xuân khó có thể thuyết trình như một giảng viên hay viết một bài văn nghị luận rành mạch
Em tưởng thi 4 kỹ năng: nghe nói đọc viết mà cụ?

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Xô đổ để làm gì vậy???
Cái gì cũng có giá của nó hết, ai cũng có trách nhiệm với lựa chọn của mình
Quan trọng nhất là dạy con là người tử tế và tự nuôi sống được bản thân, chứ IELTS 7.5 cũng là giỏi rồi, đặc biệt là ở quê

Nowhere Man

Xe tải
Em tưởng thi 4 kỹ năng: nghe nói đọc viết mà cụ?
Đúng là thế, nhưng nhiều người không biết cứ tưởng 7.5 trung bình thì nghe nói đọc viết đều ở mức 7.5. Thực ra 90% những người được 7.5 toàn là nhờ 2 kĩ năng thụ động nghe / đọc nó gánh cho; còn nói viết toàn 6.5 và 6. Cụ thấy ai khoe điểm IELTS cao thì cứ hỏi điểm thành phần nói/viết của họ là bao nhiêu thì sẽ rõ trình độ.

Dù có 9 nghe 9 đọc mà nói viết chỉ 6.5 (tương đương overal 8.0) thì vẫn chỉ là gà mờ.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là thế, nhưng nhiều người không biết cứ tưởng 7.5 trung bình thì nghe nói đọc viết đều ở mức 7.5. Thực ra 90% những người được 7.5 toàn là nhờ 2 kĩ năng thụ động nghe / đọc nó gánh cho; còn nói viết toàn 6.5 và 6. Cụ thấy ai khoe điểm IELTS cao thì cứ hỏi điểm thành phần nói/viết của họ là bao nhiêu thì sẽ rõ trình độ.

Dù có 9 nghe 9 đọc mà nói viết chỉ 6.5 (tương đương overal 8.0) thì vẫn chỉ là gà mờ.
Nghe với đọc mà thi Ai Eo tiếng Việt thì bà bán cá quê em thi 10/10 luôn.
Em cám ơn cụ đã chia sẻ để em biết Ai Eo 7.5 vẫn đi bán cá bình thường. Chả có gì ghê gớm.

omerta77

Xe điện
Nếu đi du học mà chỉ giỏi mỗi TA là nhầm ạ. Nhầm lớn.
TA chỉ là phương tiện để học.
Có khác gì người Việt ( giỏi Tiếng Việt 10.0 luôn :) ) mà lười/không học thì sẽ dốt Toán, kém Lý, tệ Hoá vì ko hiểu ánh xạ là gì, con lắc lò xo thế nào, nồng độ mol ra sao.
TA nó là phương tiện thôi.
Hình như đang có sự nhầm lẫn vì cứ nghĩ mình là người Việt nên mình giỏi tiếng Việt 10.0??
Không phải ông nào là người Anh thì cũng giỏi tiếng Anh 10.0 đâu.
Cụ ko tin cụ bảo F1 đưa thử mấy đề thi Tiếng Việt xem có đc 10.0 nhé :D Ngữ pháp tiếng Việt hơi bị khoai đấy. Chưa kể bài thi dành cho người nước ngoài học tiếng Việt

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Hình như đang có sự nhầm lẫn vì cứ nghĩ mình là người Việt nên mình giỏi tiếng Việt 10.0??
Cụ ko tin cụ bảo F1 đưa thử mấy đề thi Tiếng Việt xem có đc 10.0 nhé :D Ngữ pháp tiếng Việt hơi bị khoai đấy. Chưa kể bài thi dành cho người nước ngoài học tiếng Việt
Em cứ tự tin làm kèo.
Cụ đưa tất cả thằng Tây nào luyện Ai Eo tiếng Việt về đây thi tiếng Việt với em. Em thua điểm em tình nguyện ủng hộ diễn đàn 100 củ. Em thắng thì không cần lấy gì cả.

Đừng thần thánh hóa ngôn ngữ.

caisua

Xe lăn
7.5 thì nó là đứa rất chăm chỉ, đã có khả năng học và phương pháp học rất tốt, học gì cũng được nên ko cần bàn nữa đâu ạ
F1 nhà em cả cấp 3 cũng chỉ học 3 môn: tiếng Anh, piano, tennis mà vẫn đỗ BK, NT dù chỉ ôn thi 3 tháng nhưng lại đòi học RMIT. Em đã can ngăn ko được nhưng sau 1 năm mới biết đó là lựa chọn tốt nhất cho nó

omerta77

Xe điện
Em cứ tự tin làm kèo.
Cụ đưa tất cả thằng Tây nào luyện Ai Eo tiếng Việt về đây thi tiếng Việt với em. Em thua điểm em tình nguyện ủng hộ diễn đàn 100 củ. Em thắng thì không cần lấy gì cả.

Đừng thần thánh hóa ngôn ngữ.
Việc gì phải khổ thế. Cụ làm bài thi Ai Eo tiếng Việt mà đc 10.0 là đc mà. Việc gì phải so với ai?? =))

Nowhere Man

Xe tải
Em tưởng thớt chém gió vui vẻ nên vào trả lời, ai ngờ một số cụ nóng quá đá xoáy lung tung.

Dành cho một số cụ thực sự quan tâm về vấn đề người bản xứ đi thi IELTS:

Theo như chính ban tổ chức món này thì những người có ngôn ngữ mẹ đẻ là tiếng Anh đi thi có điểm trung bình năm 2019 như sau:
Academic mean performance by first language (tiếng Anh học thuật)
đọc 6.7 nghe 7.2 viết 6.2 nói 7.1 trung bình 6.9
General Training mean performance by first language (tiếng Anh tổng quát)
đọc 6.8 nghe 7.3 viết 6.5 nói 7.4 trung bình 7.1

Có vẻ cũng giống kiểu học sinh VN đi thi Ngữ văn tốt nghiệp
.

Nowhere Man

Xe tải
Hỏi đề thi trạng nguyên ngày xưa, thời nhà Nguyễn, vua hỏi là Văn minh là gì ? có khác gì IELTS thi viết đâu.
Đừng chê phong kiến, chứ nó là đi trước thời đại đấy. Tiến sĩ thời phong kiến nó xịn sò, Vua hỏi và thí sinh trả lời trước trăm quan. Giờ mà hỏi văn minh là gì thì đa số cũng đớ người ra.
Đề viết IELTS thì em thấy chưa trừu tượng đến mức đấy vì nó chỉ dành cho hs cấp 3 là chính, nhưng cũng có một số câu oái oăm phết cụ ạ. Bạn nào mà đạt 7.5 viết trong áp lực phòng thi khi viết mấy đề này (40 phút, tối thiểu 250 từ) thì em nể. VD:
- Ngày 17/8/2019: Chúng ta nên nghiên cứu lịch sử gia đình mình hay tập trung vào hiện tại và các thế hệ tương lai? Thảo luận và nêu ý kiến của bạn.
- Ngày 2/11/2019: Mọi người muốn tạo ra một xã hội hoàn hảo nhưng thường thất bại khi thực hiện. Nêu ý kiến của bạn về một xã hội hoàn hảo và làm thế nào tạo ra nó.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Bảo anh cụ là giờ phải thêm tiếng tàu đi, chứ mỗi tiếng Em thì làm mịa gì cho đời, kể cả du học =)
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?

shazam

[Tịch thu bằng lái]

Tập Lái 2022

Xe tải
K, em k nhầm.
Em đang nói một cách dễ hiểu nhất cho "ai đó thần thánh hoá TA" hiểu rằng kể cả ông giỏi TA như TV. Giỏi đến 10.0 thì ông lại thành 1 tiến sõi, giáo xoay chuyên ngành ..ngữ văn. Hoặc làm giáo viên dạy Văn. Rồi sao nữa ? Hỏi cụ thể là trong DN này, đơn vị này, ngành học là gì. Trả lời ko biết :)

Chưa bàn về du học, riêng ở VN nếu giỏi tiếng Nhật Hàn tương đương 7.5 ra KCN hay DN Nhật Hàn làm phiên dịch kiếm ngon. Nhưng giỏi TA khó mà kiếm đc như vậy lắm. Nó khá là bão hoà.
Còn về du học. Em thấy bọn bản địa học vẫn dốt như thường nếu nó lười hay tư duy kém. Dù nó biết TA ( ko biết cụ thể là tiêu chí "chấm" nào nhưng biết TA như bất cứ sinh viên người Việt nào đang học các bộ môn = ....TV :D )
TA nó là phương tiện, là ngôn ngữ. Thế thôi

Lấy đâu ra 10.0 gì mấy ông tiến sõi, giáo xoay vỗ ngực chuyên gia TV học, ngôn ngữ học còn đang đòi cải cách TV một cách 11.0 luôn này cụ.
Em nhớ ko nhầm riêng cái chủ đề " chính tả" cũng đã có vài thớt ở OF rồi nên 10.0 làm sao đc. Nhưng đủ nghe nói, đọc, viết hơn 7.5 vẫn thấy chạy grap bủ mợ.

thaibom

Xe buýt
Nếu đi du học mà chỉ giỏi mỗi TA là nhầm ạ. Nhầm lớn.
TA chỉ là phương tiện để học.
Có khác gì người Việt ( giỏi Tiếng Việt 10.0 luôn :) ) mà lười/không học thì sẽ dốt Toán, kém Lý, tệ Hoá vì ko hiểu ánh xạ là gì, con lắc lò xo thế nào, nồng độ mol ra sao.
TA nó là phương tiện thôi.
Đã là Văn Hóa kém lại yếu Sinh Lý nữa thì làm sao ra thằng người cụ hầy!