[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Lonelywolf831

Xe tải
Đầu tiên thằng A bảo: quê tao con đầu bằng là con châu chấu, con đầu nhọn là con cào cào
Thằng B cười ruồi: gọi ngược, con cào cào mới đầu bằng, con đầu nhọn là châu chấu. Quê tao gọi thế mới chuẩn.

Thằng A: dân quê mày méo biết gì
Thằng B: có dân mày dốt ấy

Vậy là AB xông vào nhau và anh em đơn vị phải can ra đến mệt :))

Thực ra là có
Thời em đi học, trong sách giáo khoa có bài TÔM TÉP THẬT THÀ có 2 con giống nhau: tôm có càng, tép không có càng.

Còn bài CÀO CÀO GIÃ GẠO có in hình con cào cào đầu nhọn như hình dưới

Nhưng em có kinh nghiệm rồi, thằng Dũng Vĩnh Phú nó gào lên: Sách Giáo Khoa in saaaaaaaaaaaai!

Vậy nên tranh cãi làm gì cho phí công :))

Em cùng quê HD với cụ nhưng lại lấy vợ Hà Tây nên giờ em nghĩ sách giáo khoa in sai

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Chào cụ, em có bình rượu tắc kè ngâm đã lâu, hôm vừa rồi mới lấy một cốc ra ống mà khó uống quá, nặng và mùi tắc kè hơi khó uống, theo cụ thì cho thêm vị thuốc gì cho dễ uống mà ko ảnh hưởng chất lượng.
Cụ đã ngâm tắc kè với vị gì rồi?

Theo cụ mô tả thì có vẻ như khi ngâm cụ đã ngâm tỉ lệ tắc kè nhiều mà rượu thì ít hoặc rượu ngâm tắc kè hơi nhẹ nên mới như vậy
Hiện bình rượu của cụ bao nhiêu lít và ngâm bao nhiêu con?

Thôi đi Trang ơi. Châu chấu là bọn đầu bằng ăn đc, cào cào đầu nhọn áo xanh đỏ nghe chửa. Con to bự kia châu chấu.
Con này là châu chấu Voi (châu chấu tre) cụ Tô Hoài trong "Dế mèn phiêu lưu ký" có đề cập về con này.
Các cụ mắc mưu Trang rồi
Mà cãi nhau con nào là cào cào, con nào là châu chấu thì có mà tới năm 20190 cũng chưa xong :))

tuantab

Xe tăng

comiki

Xe lăn
Em vẫn gọi con đầu bằng (làm món tôm bay) là cào cào, con đầu nhọn cánh đỏ cánh xanh là chấu chấu (các cụ nhà em gốc Ninh Bình, tuổi thơ em ở Hà Tây cũ nên chẳng rõ là do ảnh hưởng của vùng nào :D).
Tuy nhiên dân gian có câu ca dao Cào cào giã gạo cho nhanh, Tao may áo đỏ áo xanh cho mày. Chốt lại gọi tên con gì nên có hình ảnh minh họa hoặc mô tả kèm theo :D

Kitcat

Xe container
:)) Lại vào đây troll nhau rồi? Tuần trước em lang thang ở Hồ gươm thấy có cây hoa sữa đang nở, giơ máy lên chụp định gửi tặng Tờ rang mà ảnh nó mờ cả thấy hoa đâu cả @@
Quê mợ ở đâu mà cào cào châu chấu không biệt nổi. Thử nói tiếp xem tôm với tép như thế nào đi :T

=P~=P~=P~

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
:)) Lại vào đây troll nhau rồi? Tuần trước em lang thang ở Hồ gươm thấy có cây hoa sữa đang nở, giơ máy lên chụp định gửi tặng Tờ rang mà ảnh nó mờ cả thấy hoa đâu cả @@
Bên thớt Hương hoa cũng đang sực nức mùi Hoa sữa ạ.=P~

( Hoàng Trang copyright reserved)

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Các cụ mắc mưu Trang rồi
Mà cãi nhau con nào là cào cào, con nào là châu chấu thì có mà tới năm 20190 cũng chưa xong :))
Em cũng đoán thế nên em tập trung đợi đọc hồi ký của cụ thôi, châu chấu với chả cào cào, hehe.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chào cụ, em có bình rượu tắc kè ngâm đã lâu, hôm vừa rồi mới lấy một cốc ra ống mà khó uống quá, nặng và mùi tắc kè hơi khó uống, theo cụ thì cho thêm vị thuốc gì cho dễ uống mà ko ảnh hưởng chất lượng.
Cụ cho thêm 1-2 củ sâm vào, sâm ta hay sâm Hàn, hoặc đinh lăng cũng được, chứ để nguyên tắc kè không, khó trôi lắm

V.T.K

Xe điện
Châu chấu tre to nhưng không ai ăn
Em liệt kê chay tạm dòng dõi nhà grasshopper quê em nhé: châu chấu, châu chấu ma, châu chấu đá, châu chấu voi, bà bủng, bèm bẻm, chùm chùm, xập xành/sập sành, cào cào....
Nhưng để ăn thì quê em chỉ ăn:
- Châu chấu (ăn con mái thôi, con trống gầy ko ngon)
- Chùm chùm (con này đặc sản vì ngọt và béo)
- Cào cào (loài thân hình dài)

comiki

Xe lăn
Em liệt kê chay tạm dòng dõi nhà grasshopper quê em nhé: châu chấu, châu chấu ma, châu chấu đá, châu chấu voi, bà bủng, bèm bẻm, chùm chùm, xập xành/sập sành, cào cào....
Nhưng để ăn thì quê em chỉ ăn:
- Châu chấu (ăn con mái thôi, con trống gầy ko ngon)
- Chùm chùm (con này đặc sản vì ngọt và béo)
- Cào cào (loài thân hình dài)
Cụ thiếu món "ải ải mụ bọ muỗm" (xập xành) nướng nhé, nghĩ đến lại thèm :P

Chồn dưới xuôi hôi thật cụ ạ, bọn em cũng có lần bẫy chồn, cáo vào bắt gà nuôi ở đơn vị, đem ra cạo lông để thui nhưng hôi quá phải bỏ đi :D
Chồn hôi làm thịt như dê, giết xong đem chôn ở cái hố qua đêm cho bớt hôi rồi mới lôi lên mần :)

Chúng em non nớt nên thấy cảnh thằng Khơi lợi dụng nắm tay cô gái cũng thấy xấu hổ bèn dời đi chỗ khác, đi đâu cũng nghe tiếng chào mời đon đả:
- Các chú bộ đội mua rau đi
- Các chú mua măng nhé!
- Chỗ sắn này nhà trồng, các chú mua tôi bán rẻ cho

Mà cấm có thấy hàng cá hàng thịt nào chào mời. Thật họ biết nhìn khách quá đi :))

Bọn em hội ý nhanh và quyết định mua ít thịt có mỡ để về xào rau xào chuối
Chân giò kia để đó, sau này trúng quả buôn thuốc lào sẽ xử sau :)

Thế rồi cả bọn kéo nhau vào quán uống nước và ăn bánh sắn, vừa ăn vừa tưởng tượng nó là cái chân giò đi, ai cấm đâu!
Trong lúc chúng em xả láng nước chè với bánh sắn thì thằng Khơi đi dò mối bỏ thuốc lào, chắc đại dự án này khả thi lắm nên khi về chỗ bọn em cu cậu hí hửng tợn
Dạo quanh chợ 1 vòng nữa cho bớt ngố, bọn em mua ít thịt mỡ với nải chuối xanh mang về, dọc đường chỗ nào có rau dền, rau sam dại là bọn em hái luôn.

Bữa chiều hôm ấy mâm cơm có thêm bát canh dền, sam, có chuối xanh xào với tóp mỡ, ăn đến là ngon