[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em lại vào thớt, cũng hơn
Hôm nay ngày 22.12, ngày thành lập QĐND, chúc cccm đã, đang từng trong quân ngũ, từng phục vụ trong LLVT, công tác trong các ngành công nghiệp Quốc phòng lời chúc Sức khỏe, Hạnh phúc và Thành đạt

Muộn 22-12 em cứ vào nhận ‘quà’ :D

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
THỬ SỨC LÀM DIỄN VIÊN
Như em đã kể, hôm ra viện gặp cậu bạn có máu văn nghệ sĩ rủ vào khu Vui chơi giải trí Hàng Xanh xem người ta tuyển diễn viên. Từ hôm ấy cậu bạn cũng hay rủ em sang đó chơi. Nó có xe, và luôn năn nỉ em đi cùng nên em chẳng có tội gì mà từ chối.
Một lần nó bảo: Hôm mày bận chăm chó, tao sang một mình và đã ghi danh tao với mày vào thi tuyển lớp diễn viên và chủ nhật này sang để thi. Nếu trúng tuyển thì tao với mày sẽ được đi học và đi đóng phim, còn không thì coi như tao với mày thử sức. Em cười ngất bảo nó:
- Trúng tuyển rồi đi học, thế bỏ ngũ hả mày và tiền đâu để học?
- Học vào các buổi tối và ngày chủ nhật, còn tiền học mày yên tâm, tao có cho mày.
Vậy là em đồng ý với nó

Nói thêm về khả năng diễn suất, hồi học cấp 3, các phong trào văn hóa thể thao lớp em là dạng đỉnh, em là cán bộ lớp nên tích cực mà tham gia.
Lớp em dưới sự hướng dẫn của một bác phụ huynh công tác tại Sở Văn hóa đã thành lập đội múa rồi, tự dàn dựng vỡ diễn "Trí khôn của ta đây" và vở diễn này đã nhận được HCV giải các trường PTTH toàn tỉnh Hải Hưng năm 1984 và em nhận được giải diễn viên xuất sắc. Sau đó bọn em thường xuyên được mời đi diễn vở này tại các dịp lễ hội của trường, của ngành giáo dục và của tỉnh.

Thế nên ở Văn Thánh sau khi vượt qua vòng sơ loại, đến phần diễn tiểu phẩm bắt buộc và tự chọn em diễn khá dễ dàng.
Phần tự chọn em chọn luôn vai 1 con hổ đang gạ gẫm hỏi han con trâu sau đó bị bác nông dân lừa trói vào cây và đốt lửa - đây là vai diễn tủ của em thời cấp 3 :))
Cậu bạn em lúc này em mới biết, bố mẹ nó là nghệ sĩ ở một đoàn nghệ thuật cũng không khó khi thực phần thi này và nó diễn có nghề luôn.

Thi xong 2 thằng mừng lắm, về đơn vị đợi người ta thông báo kết quả.
22-12-1992, bọn em cũng bị bắt cóc làm diễn viên bất đắc dĩ ngay tại sân khấu Bờ Hồ, chỗ tượng đài quyết tử cho TQ quyết sinh, vừa là ngày thành lập QĐ, vừa kỷ niệm ngày toàn quốc kháng chiến, dàn đồng ca toàn lính, hát chẳng có khớp nhạc trước gì, nhưng lại được cổ vũ, vỗ tay nhièu nhất, hơn cả mấy ca sỹ chuyên nghiệp :))
Hát xong, về được bồi dưỡng mỗi ông 1 bánh mỳ pate nóng giòn, rõ ngon :D

boynuce

Xe tải
Cháu có 1 thói quen, dù đi công trình ở đâu đến ngày thương binh liệt sĩ cũng sẽ ra nghĩa trang liệt sĩ ở đó thắp hương, trân trọng những đóng góp của các chú, các bác!. Mọi người đã sống một cuộc đời đáng sống.

minhmo

Xe cút kít
Em lặn lội về quê mời mấy thằng bẹn thâm Z121, bắt đầu say òi
Chúc anh tim cứng đá mềm :D
Cụ em trước lính Z121 à?
Có chuyện liên quan đến Z121 mà em rất nhớ: Năm 2013 đúng ngày đưa tang Cụ Võ Nguyên Giáp, anh em đang đứng ở công trường nhà ga T2 Nội Bài để tiễn Cụ về yên nghỉ ở Quê hương Quảng Bình. Do đang thi công hai cái cầu vượt qua đường trước nhà ga T2 nên cho anh em tạm nghỉ để tiễn đưa Cụ. Tất cả tập trung khá đông vái vọng theo đoàn linh xa.
Tiễn Cụ xong thì được thông tin Z121 nổ pháo hoa, thương vong khá nhiều. Lúc đó đội nhân công thi công của em loạn hết lên, do anh em phần đông quê ở Thanh Ba, có nhiều người thân làm trong Z121.

Nhìn số tầng mà nản, leo hết không cẩn thận lại tăng xông thì bỏ mịa.
Thôi, cứ tằng tằng leo, kiểu gì noel 2021 sẽ lên đỉnh. :D
Đến giờ sau một tuần miệt mài, cũng leo hết 170 tầng hồi ký của cụ chủ.
Cảm ơn cụ chủ đã cho em nhớ lại một thời làm lính thời bao cấp khó khăn. Có điều, cụ chủ huấn luyện dài quá, ra đơn vị rồi mà vẫn rất vất vả, khó khăn như thời huấn luyện.
Đời lính em có mỗi 3 tháng huấn luyện, ra đơn vị mới là thành lính cậu luôn, chỉ giỏi mỗi nhậu nhẹt nên không có nhiều chuyện để kể. :D
Một vấn đề kính nể nhất là cụ chủ nhớ rất lâu, chi tiết những sự kiện đã xảy ra cách đây 1/3 thế kỷ. Còn thù zai hay không thì chưa rõ.:)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ em trước lính Z121 à?
Có chuyện liên quan đến Z121 mà em rất nhớ: Năm 2013 đúng ngày đưa tang Cụ Võ Nguyên Giáp, anh em đang đứng ở công trường nhà ga T2 Nội Bài để tiễn Cụ về yên nghỉ ở Quê hương Quảng Bình. Do đang thi công hai cái cầu vượt qua đường trước nhà ga T2 nên cho anh em tạm nghỉ để tiễn đưa Cụ. Tất cả tập trung khá đông vái vọng theo đoàn linh xa.
Tiễn Cụ xong thì được thông tin Z121 nổ pháo hoa, thương vong khá nhiều. Lúc đó đội nhân công thi công của em loạn hết lên, do anh em phần đông quê ở Thanh Ba, có nhiều người thân làm trong Z121.
Không anh, em quê Phù Ninh. Trước đây Z121 aka Z4 thuộc Phù Ninh nên dân Z4 học cấp 3 Phù Ninh. Giờ thì em có sơ sơ 8 đứa bạn đang làm Z4 từ lính đến tướng :)

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cháu có 1 thói quen, dù đi công trình ở đâu đến ngày thương binh liệt sĩ cũng sẽ ra nghĩa trang liệt sĩ ở đó thắp hương, trân trọng những đóng góp của các chú, các bác!. Mọi người đã sống một cuộc đời đáng sống.
Việc làm của cụ chính là uống nước nhớ nguồn, thật đáng quý.

Đến giờ sau một tuần miệt mài, cũng leo hết 170 tầng hồi ký của cụ chủ.
Cảm ơn cụ chủ đã cho em nhớ lại một thời làm lính thời bao cấp khó khăn. Có điều, cụ chủ huấn luyện dài quá, ra đơn vị rồi mà vẫn rất vất vả, khó khăn như thời huấn luyện.
Đời lính em có mỗi 3 tháng huấn luyện, ra đơn vị mới là thành lính cậu luôn, chỉ giỏi mỗi nhậu nhẹt nên không có nhiều chuyện để kể. :D
Một vấn đề kính nể nhất là cụ chủ nhớ rất lâu, chi tiết những sự kiện đã xảy ra cách đây 1/3 thế kỷ. Còn thù zai hay không thì chưa rõ.:)):)):))
Khổ như những gì em đã kể vẫn chưa thấm vào đâu
Sự khốn khó nhất đang ở phía trước, nó đã đẩy em tới quyết định xin chuyển ngành

Chè mợ Su

Xe buýt
Em hiểu tại sao cụ lại viết văn hay thế rồi. Ông già làm phát thanh kiêm biên tập thì thể nào chả có máu văn thơ trong người.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: rfs
Em hiểu tại sao cụ lại viết văn hay thế rồi. Ông già làm phát thanh kiêm biên tập thì thể nào chả có máu văn thơ trong người.
Mợ quá khen!, Bố em 10, em chẳng được nổi 1!
Mà em còn có ông chú ruột cũng đa tài lắm, chú em là người sáng lập ra các chương trình Những Bông hoa nhỏ, Cây cao bóng cả; Sáng tác một số bài hát: Khi tóc Thày bạc trắng, Đưa chú qua đường nhưng chú em lại nổi tiếng hơn là ở thể hiện lời bình, thuyết minh phim chẳng hạn như là phim Hà Nội trong mắt ai, Chuyện tử tế,...

Có thời cả bố và chú em đều muốn đưa em vào làm Truyền hình nhưng em mải theo đuổi công việc của mình nên không theo.

Chè mợ Su

Xe buýt
Mà em còn có ông chú ruột cũng đa tài lắm, chú em là người sáng lập ra các chương trình Những Bông hoa nhỏ, Cây cao bóng cả; Sáng tác một số bài hát: Khi tóc Thày bạc trắng, Đưa chú qua đường nhưng chú em lại nổi tiếng hơn là ở thể hiện lời bình, thuyết minh phim chẳng hạn như là phim Hà Nội trong mắt ai, Chuyện tử tế,...

Có thời cả bố và chú em đều muốn đưa em vào làm Truyền hình nhưng em mải theo đuổi công việc của mình nên không theo.
Cụ là con nhà nòi rồi .

Mít - Mật

Xe tăng

Nghệ sĩ TRẦN ĐỨC, giọng đọc không lẫn vào đâu được

Nghệ sĩ TRẦN ĐỨC, giọng đọc không lẫn vào đâu được
Vâng cụ, chú ruột em có chất giọng triêng nên thuyết minh hay thể hiện lời bình chỉ là làm tay trái nhưng cũng được nhiều người biết đến.

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Em đọc 2 ngày mới hết 171 trang. Cảm ơn cụ Hưng. Em chửa được biết danh tửu Phú Lộc, em nghiện món Kim Sơn. Gian hàng rượu của cụ ở đâu vậy? Để em thử cho biết. Nhân tiện em thấy cụ có vẻ quen.
Thanks cụ phát nữa.

Em đọc 2 ngày mới hết 171 trang. Cảm ơn cụ Hưng. Em chửa được biết danh tửu Phú Lộc, em nghiện món Kim Sơn. Gian hàng rượu của cụ ở đâu vậy? Để em thử cho biết. Nhân tiện em thấy cụ có vẻ quen.
Thanks cụ phát nữa.
Cảm ơn cụ
Nick cụ từ 2006 thì thấy em quen quen là cái chắc :)

Ps: em ở Hải Dương, hàng thì vẫn chuyển theo xe lên chợ Long Biên; Giáp Bát, Khuất Duy Tiến cụ ạ
Hết dịch mời cụ thẩm vài loại của em nhé

km18 yenson

Xe buýt
Tiếng sụt sịt dứt em ra khỏi dòng suy tưởng êm đềm về cái Tết ở quê nhà.
- Thôi, đừng khóc nữa .Đàn ông con trai cứng cỏi lên chứ, 19, 20 rồi chứ có phải trẻ con đâu!
- Nhưng mà tao nhớ nhà, Tết này tao không về, bố mẹ tao buồn lắm.
- Ai chả nhớ nhà, ai chả buồn, nhưng khóc nữa chỉ tổ buồn thêm. Thôi không khóc nữa!
- Ừ tao thôi... ơ kìa, mày bảo tao nín sao mày lại khóc thế kia, thôi đi...

Mấy thằng bọn em dỗ nhau vậy đó, và thằng vừa nín khóc lại quay sang dỗ lại chính cái thằng vừa dỗ mình :)
Cái cảnh xa nhà vào thời khắc giao thừa,tết đến xuân về thì ai cũng giống ai,dân sự hay quân sự đều thế cả khác chăng trong lính thì bị quản trong đơn vị chứ ko dc tự do như ngoài
Chuyện của "chú Hưng" làm cháu nhớ lại năm đầu tiên nhập trường,1999 lúc đó cháu vừa học xong phổ thông đi học trường chuyên nghiệp theo xuất của ông bà già.trong năm cũng đi gác mấy lần nhưng vẫn thấy bình thường. Đến tết cháu dc cắt ca gác giữa từ 29 đến hết mùng 1.mỗi ca chỉ 2 thằng.chỉ huy đại đội cũng khá tâm lý vì biết chúng cháu còn trẻ nên cũng làm công tác tư tưởng,động viên
Đêm giao thừa lạnh lẽo,bên ngoài hàng rào người dân nhạc nhẽo sập sình,bơ vơ 2 thằng học viên mới nứt mắt ngồi thu lu với nhau, nghĩ về nhà,nhớ cảnh sum họp cháu ko kìm dc nước mắt,khóc rưng rức luôn,thằng bạn gác cùng rắn rỏi hơn chút nó bảo để nó đi kiếm rượu.chả hiểu cu cậu bới đâu ra lúc về thấy cầm dc chai pepsi xanh,2 thằng rượu với bánh trưng cũng gần sáng
Cảm giác lúc đó uống cho vơi nỗi buồn thôi cũng chả thấy ngon ngẻ gì