[Thảo luận] Hỏi ngu! Lỗi sai làn

thanhlangx92

Xe đạp
Chào các cụ. Em là mem mới. Theo dõi trang từ lâu. Có 1 số thắc mắc nhỏ, nay mạnh dạn lập acc, tham khảo, cụ nào biết chỉ cho em biết.

Em đi như hình ( xe máy), thì thấy xxx từ xa. Đinh ninh là đúng tốc độ, xi nhan đầy đủ ( mới rẽ phải ) tưởng xuôi chèo mát mái, ai ngờ xxx vẫy lại. Em nghĩ em ko sai nên bình tĩnh xi nhan vào lề như xxx chỉ dẫn.
XXX chào em đầy đủ, rồi nói em đưa giấy tờ kiểm tra.
Em: Em chào lại, hỏi lỗi j anh?
XXX: Lỗi sai làn
Em: Sai như thế nào anh?
XXX: Em đi vào làn oto tải và khách.
Em: Em ko thấy biển phân làn? Anh chỉ cho em.
XXX: Trong thành phố, ko cần biển phân làn. Mặc định là xe máy moto đi làn trong cùng bên phải em nhé, ko tin em nhìn mọi người đi kìa ( em nhìn ra thì đúng nthe thật, đi dạt hết về làn bên phải) rồi nói ra xe xxx giải quyết.
Bahla nói là em phải đi bên phải chiều đi của mình ( em nghĩ là đường 1 chiều ko đi bên phải thì chắc là đi ngược chiều sao? )
Vậy các cụ thông hiểu luật cho em hỏi xác nhận là: Em đi như hình kia có sai ko? Hay cứ bắt buộc phải đi làn trong cùng. ( tại e thấy làn trong đi chậm, nên đi làn giữa nhanh 1 chút nhưng vẫn đúng tốc độ là đc )
Cám ơn các cụ, mong rep cho em đc hiểu

thienphuc

Xe điện
sao cụ k thắc mắc em là xe cơ giới đi vào làn đó thì xe thô sơ nó đi cái làn nào hay nó đi trên vỉa hè ?
thế ở tỉnh khác đến phải học thuộc cái mặc định nhà xxx ah ?
mà em chắc cụ đi xe trên 70cm3 nên xe cụ sẽ là xe môtô còn dưới cụ có xe máy sau đến xe thô sơ bào gồm xe đạp xe thồ xe xúc vật kéo,ng kéo....v.v vậy k có biển thế biết đằng nào mà lần.
trong luật ng tham gia giao thông phải đảm bảo an toàn cho mình và ng khác thế nên cụ đi thế để nhường phần bên trong hco các xe có vận tốc thấp hơn là k sai

Chỉnh sửa cuối:

NguyenTienDung

Xe hơi
Theo tôi, xxx nói đúng. Bác đi quốc lộ 5( đoạn đầu đường 5 chỗ cầu Chui rẽ ra) hoặc Thăng Long - Nội Bài( đoạn trạm soát vé) là biết ngay. xxx thường xuyên bắt lỗi này.
Vì an toàn của chính mình và văn hóa giao thông, đi xe máy sát làn ngoài cùng(vỉa đường) cho nó lành.
Trong Nam người dân đi xe máy chấp hành tốt hơn ngoài Bắc nhiều.

dream 2

Xe buýt
Hôm trước cọ cụ nào đã nói rồi. Luật hướng dẫn xe máy "nên" bên phải, ô tô " nên" đi bên trái trên cùng chiều đi của làn đường mà. Theo em cụ đi đúng rồi.

Hainq

Xe buýt
Theo tôi, xxx nói đúng. Bác đi quốc lộ 5( đoạn đầu đường 5 chỗ cầu Chui rẽ ra) hoặc Thăng Long - Nội Bài( đoạn trạm soát vé) là biết ngay. xxx thường xuyên bắt lỗi này.
Vì an toàn của chính mình và văn hóa giao thông, đi xe máy sát làn ngoài cùng(vỉa đường) cho nó lành.
Trong Nam người dân đi xe máy chấp hành tốt hơn ngoài Bắc nhiều.
Em hỏi cụ làn trong cùng cho xe thô sơ thì cụ cũng cứ đi vào cho an toàn và có văn hóa giao thông à. Sống phải theo đúng luật mới là có văn hóa, xxx ko theo luật mà bắt láo thì chả đủ văn hóa mà dạy dân

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Không thể nói như xxx được, phải dựa vào biển báo chứ.

DHT06

Xe tăng
nếu đúng như cụ chủ thớt nói, ko đủ cơ sở để phạt. Tuy nhiên em cũng vẫn muốn cụ chủ bị phạt vì cái ý thức của mình! Hãy cố gắng biết nhường nhịn và chia sẻ khi tham gia giao thông, trước là an toàn cho mình hơn, sau là có phần lưu thông cho các phương tiện khác!

NoCarNoMoney

Xe buýt
Bọn xxx bắt láo cụ rồi. Khi không có biển phân làn thì cứ theo luật là xe tốc độ chậm đi về phía bên phải

anhtho

Xe ngựa
Em không biết tư vấn cụ chủ thế nào. Nếu trong tp HCM thì đương nhiên cụ sai 100% vì trong đó biển nhiều và dân tuân thủ luật tới mức nếu ko có biển thì theo lệ, cụ cũng bị túm.
Nhưng ở HN thì rất ít biển phân làn 2b, 4b, nhất là trong phố. Bởi vậy, để an toàn cụ cũng nên đi vào làn sát phải, nhưng một khi bị vịn thì cũng cần tranh luận tới cùng: theo luật: chỉ qua ngã 4 là biển cần nhắc lại, bởi vậy không có chuyện ngầm định 2b là di sát phải, trong luật cũng không ghi nên xxx nói vậy là áp đặt.
Mà cụ đi đường nào vậy, gấu nhà em cũng mới bị dính lỗi như cụ, có vẻ xxx HN đang chăm bắt 2b, điều đó là tốt, nhưng biển báo cần rõ ràng chứ không chỉ là "mặc định" được.

TVPL

Xe container
Theo luật, trên đường có nhiều làn xe, phương tiện có tốc độ thấp phải đi về bên phải, như vậy:
- trên đường cao tốc, ngoại thị: cụ chủ sai vì đi 2b có tốc độ cho phép là thấp nhất.
- trong nội thị: nhập nhèm cãi được vì lúc đó chỉ chắc chắn không được chạy làn trái thôi.
Về mặt ý thức tham gia giao thông thì cụ cố gắng bám sát làn phải, vì sự an toàn của mình trước đã.

thienphuc

Xe điện
Theo luật, trên đường có nhiều làn xe, phương tiện có tốc độ thấp phải đi về bên phải, như vậy:
- trên đường cao tốc, ngoại thị: cụ chủ sai vì đi 2b có tốc độ cho phép là thấp nhất.
- trong nội thị: nhập nhèm cãi được vì lúc đó chỉ chắc chắn không được chạy làn trái thôi.
Về mặt ý thức tham gia giao thông thì cụ cố gắng bám sát làn phải, vì sự an toàn của mình trước đã.
cụ giải thích hộ em xem cái chỗ đỏ cụ bảo chủ thớt sai thế cho em hỏi thằng xe đạp nó có vận tốc cao hơn xe của chủ thớt k và xe đạp đi làn nào xe 3 gác xe thồ xe xúc vật kéo nó đi làn nào ? ngoại thị nó vẫn chưa cấm cái giống này như nội thị cụ nhé
đã k phân làn tức là làn xe hỗn hợp thì đi làn nào cũng đc k có mặc định luật là luật thế nên mới sinh ra cái biển phân làn để hướng dẫn các phương tiện là cái biển tròn xanh và cái biển vuông là biển cưỡng bức chỉ dành cho cái loại trên hình đi và kèm theo biển phụ cấm các loại xe khác mới có giá trị
và theo tcvn thì phải có cái giá long môn trên từng làn đường chứ cái kiểu phân làn như cao tốc đi nội bài thì em chấp em thích đi làn nào cũng chả làm gì đc em đâu đến 2// còn k bắt lỗi đc em cơ

thanhlangx92

Xe đạp
sao cụ k thắc mắc em là xe cơ giới đi vào làn đó thì xe thô sơ nó đi cái làn nào hay nó đi trên vỉa hè ?
thế ở tỉnh khác đến phải học thuộc cái mặc định nhà xxx ah ?
mà em chắc cụ đi xe trên 70cm3 nên xe cụ sẽ là xe môtô còn dưới cụ có xe máy sau đến xe thô sơ bào gồm xe đạp xe thồ xe xúc vật kéo,ng kéo....v.v vậy k có biển thế biết đằng nào mà lần.
trong luật ng tham gia giao thông phải đảm bảo an toàn cho mình và ng khác thế nên cụ đi thế để nhường phần bên trong hco các xe có vận tốc thấp hơn là k sai
Cám ơn cụ. E xin nói thêm: Có 3 làn đường xe cơ giới. 1 làn xe thô sơ. E đi làn giữa xe cơ giới ( làn thứ 2, cách làn thô sơ 1 làn cơ giới nữa ). Là e ko nên đi nthe, hay là sai hoàn toàn hả cụ?

thanhlangx92

Xe đạp
Hôm trước cọ cụ nào đã nói rồi. Luật hướng dẫn xe máy "nên" bên phải, ô tô " nên" đi bên trái trên cùng chiều đi của làn đường mà. Theo em cụ đi đúng rồi.
Nên hay là e sai hoàn toàn hả cụ? :( e đi 2b

thinhkieuphong

Xe điện
Ở HN gần như k có biển phân làn ô tô xe máy ở các đường, trừ 1 số nó làm hẳn dải phân cách ra như đường Mễ Trì, Lê Đức Thọ, và 1 đoạn của đường Phạm Văn Đồng, Giải Phóng (còn đương nào nữa các cụ kể nốt giúp em). Chỉ có vạch phân làn ở giữa đường, chia đường thành 2 làn hoặc 3 làn. Xe máy, xe đạp, ba gác, xích lô thì như bình thường sẽ đi làn trong cùng bên phải. Làn giữa và làn ngoài cùng bên trái ô tô đi.

Nhưng thực tế thì chỉ có xe tải hay đi vào làn giữa (các bác ấy theo thói quen xe tải phải đi giữa), xe con thì hay đi làn ngoài cùng bên trái, một số bác cũng thích đi làn giữa. Cá biệt lúc nào tan tầm đường đông thì chen cả vào làn trong cùng bên phải :)). Còn xe máy thì đi cả 3 làn :)). Nếu đúng luật thì xxx phải tóm xe máy, và nếu tóm thì ở HN tóm được khối, vì gần như đường nào có 2 hoặc 3 làn như em kể trên thì xe máy đều vi phạm hết. (Em đi xe máy toàn đi làn trong cùng bên phải các cụ nhé :D)

Trường hợp cụ chủ thớt vẫn có thể cãi được nếu ko có biển, tuy nhiên ko nên đi như vậy ko an toàn cho chính mình :D Mà cụ chủ bị bắt ở đường nào thế ???

Cám ơn cụ. E xin nói thêm: Có 3 làn đường xe cơ giới. 1 làn xe thô sơ. E đi làn giữa xe cơ giới ( làn thứ 2, cách làn thô sơ 1 làn cơ giới nữa ). Là e ko nên đi nthe, hay là sai hoàn toàn hả cụ?
xe máy thì là xe cơ giới còn gì nữa. đi thế thì đúng quá rồi. Nếu đi vào làn trong cùng thì vào làn xe thô sơ, bị tóm ngay (thô sơ là xe đạp xe bò, xích lô đấy :D)

Chỉnh sửa cuối:

thanhlangx92

Xe đạp
E cũng như cụ. biết chắc làn ngoài cùng ko chạy đc. Nhưng e chạy làn giữa ( làn trong đông nhưng vẫn đảm bảo tốc độ ) xxx nói e sai làn oto tải với khách =.= cụ nhập nhèm chỉ e biết, lsau có gặp e còn biết đg ứng phó. Cám ơn cụ

Chỉnh sửa cuối:

QuangDuong304

Xe buýt
Chẳng có gì là mặc định Cụ nhé. Luật pháp, quy định đều phải dựa trên văn bản, biển báo, thông báo... Nếu ko có biển Cụ bị XXX thịt r.

HaiNQ1983

Xe buýt
Chẳng có gì là mặc định Cụ nhé. Luật pháp, quy định đều phải dựa trên văn bản, biển báo, thông báo... Nếu ko có biển Cụ bị XXX thịt r.
Mặc định người dân phải biết khi có luật đã ban hành chứ ko phải cái luật từ rừng rú mà mấy thằng xxx vô học tự suy diễn ra cụ nhỉ. Nó lôi cái mặc định của chúng nó ra doạ người yếu bóng vía để ăn bẩn suốt mà chưa thấy thằng nào bị những cụ như cụ Viết xử nhỉ

Tuan Can

Xe container
Phạt là sai. Nhưng cụ ko nên đi ra ngoài làn đó vì oto khách nó liếm 1 nhát là mình toi.

cháu lên 3

Xe container
không có biển phân làn thì xxx sai, nhưng mà xe máy thì nên đi như xxx bảo thật, an toàn cho chính mình