[Funland] Hội ofer yêu chạy bộ

vivu.80

Xe buýt
Cụ cao hơn em 3cm và nặng hơn 20kg =))
Vầng em thừa đâu đó có chục cân thịt cụ ạ :D

Nếu cụ không có vấn đề gì về xương khớp hay tim mạch thì với độ tuổi của cụ (tầm tuổi đẹp nhất của các tay chạy lừng danh) cứ mạnh dạn tăng dần khoảng cách, tốc độ thì chưa cần tăng vì khi quen rồi sẽ tự nhiên chạy nhanh hơn. Tầm 1 - 2 tháng là cụ có thể lên được 10km, nửa năm đến 1 năm là chạy được Half Marathon thôi.
Nhà em đầu 4 đít to, năm kia cũng mất 6 tháng để có HM đầu tiên, tuy nhiên tiền sử bị đĩa đệm nên sau hơn 1 năm chạy vài ba cái HM + một số giải chạy tăng tốc đột ngột trong phạm vi ngắn => hậu quả là bệnh tái phát, phải nghỉ mất hơn nửa năm, may mà cũng đỡ. Giờ chạy lại chỉ dám túc tắc, rút kinh nghiệm không húng về tốc độ cũng như tăng khoảng cách quá gấp :).
Tầm U40 đổ ra là bắt đầu bước những bước đầu tiên về sườn dốc bên kia của cuộc đời rồi phỏng cụ. Tuần em quất 4-5 buổi sáng, mỗi buổi 45-50p nhưng em chỉ dám chạy đều, tới khi nào cảm thấy khớp khiếc nó mát lạnh, trơn tru thì mới tăng tốc khoảng vài phút rồi lại về tốc độ bình thường, không dám đú liều sợ chấn thương.

an_khanh

Xe buýt
Chào các Cụ! EM cũng hóng hớt học hỏi kn các cụ ah.

vinhan_pt

Xe đạp
Em muốn mua cái máy chạy . Các cụ có biết chỗ nào bán uy tín ko ạ . Mách e phát

AsiaPlus

Xe máy
Em muốn mua cái máy chạy . Các cụ có biết chỗ nào bán uy tín ko ạ . Mách e phát
Cụ mua thì đơn giản, hỏi google thì đầy lựa chọn. Nhưng theo kinh nghiệm của em, các cụ mua thì nhiều nhưng duy trì thì ít. Cụ chưa chạy bao giờ thì cứ bắt đầu tạo thói quen trước đi, mỗi ngày làm một đoạn 15-20 phút. Sau 3 tháng mà vẫn duy trì được it nhất 3 buổi/ tuần trở lên thì cụ mua máy hay chạy ngoài trời đều ko còn là vấn đề nữa. Khó nhất là đoạn từ giường đến chỗ đôi giày thôi :))

MrPerter

Xe tải
Nếu cụ không có vấn đề gì về xương khớp hay tim mạch thì với độ tuổi của cụ (tầm tuổi đẹp nhất của các tay chạy lừng danh) cứ mạnh dạn tăng dần khoảng cách, tốc độ thì chưa cần tăng vì khi quen rồi sẽ tự nhiên chạy nhanh hơn. Tầm 1 - 2 tháng là cụ có thể lên được 10km, nửa năm đến 1 năm là chạy được Half Marathon thôi.
Nhà em đầu 4 đít to, năm kia cũng mất 6 tháng để có HM đầu tiên, tuy nhiên tiền sử bị đĩa đệm nên sau hơn 1 năm chạy vài ba cái HM + một số giải chạy tăng tốc đột ngột trong phạm vi ngắn => hậu quả là bệnh tái phát, phải nghỉ mất hơn nửa năm, may mà cũng đỡ. Giờ chạy lại chỉ dám túc tắc, rút kinh nghiệm không húng về tốc độ cũng như tăng khoảng cách quá gấp :).
Em mấy bữa tham khảo các cụ thì cũng đã xử lý lại quỹ time và cách chạy.nói chung là do em chưa tìm hiểu và cố gắng hết.có mấy hôm tham khảo các cụ chạy mà em đã tăng tốc và quãng đường lên gấp đôi.cũng thây bt.có mỗi cái là buổi chiều tối quỹ time em dành chỉ đc 60' là cố gắng

an_khanh

Xe buýt
Các cụ có kn cho em hỏi: Hôm nay em đi Chạy dài tầm 10km về gót Chân phải nó đau ko đi nổi. giờ làm cách nào cho Chóng khỏi vậy CC?

vivu.80

Xe buýt
Các cụ có kn cho em hỏi: Hôm nay em đi Chạy dài tầm 10km về gót Chân phải nó đau ko đi nổi. giờ làm cách nào cho Chóng khỏi vậy CC?
Đừng chạy gót cụ ạ, phải dàn đều lực ra cả bàn chân, khi chân tiếp xúc đất thì hơi chùng đầu gối 1 chút. Tầm U40 đổ ra Cụ nào mà chạy thẳng đầu gối thì chả mấy chốc hỏng hết sụn khớp gối & mắt cá chân.

E mới bắt đầu chạy để khoẻ và giảm cân ạ, e cần giảm cả chục ký ạ. Các cụ tư vấn e cần bắt đầu ntn để ko nản với

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy môn này quá khó để chơi, cứ phải thui thủi 1 mình. Các môn khác còn có bạn bè chơi cùng.
Em mua đôi giày chạy được 3 hôm lại vứt xó.
Cụ giống em, môn gì ko có đồng đội là chịu. Nhưng chạy bộ hay đạp xe bây giờ cũng nhiều ng, nhiều hội. Mấy thằng bạn em đạp xe hồ Tây buổi sáng đông lắm.

AMATAX

Xe điện
Chịu khó tập thể dục chạy bộ..và ăn bớt đạm thịt cá người sẽ ngót rất nhanh. Tập nhiều ăn thịt nhiều thì vân tăng cân, ăn cân bằng tinh bột đạm, chất béo, rau củ quả là tốt nhất

mango

Xe tăng
Cụ cố gắng cải thiện pace thêm chút nữa nhé. Với quãng đg này thì cụ có thể chia 2-2-1, tương ứng tốc độ nhanh dần. 1 km cuối thì cụ tăng tốc cao nhất có thể. Sẽ hiệu quả hơn chạy chậm đều cả 5km
tăng tốc 1km cuối tốt hơn ntn cụ? Cho em thêm ít kiến thức nhé. Em toàn hạ tốc độ phần cuối để đỡ đau cơ khi dừng hẳn

Teen

Xe điện
tăng tốc 1km cuối tốt hơn ntn cụ? Cho em thêm ít kiến thức nhé. Em toàn hạ tốc độ phần cuối để đỡ đau cơ khi dừng hẳn
Ah, đấy là gần cuối thôi cụ. Còn cuối chuẩn thì chậm dần, cỡ gần 1km cụ à :)

AsiaPlus

Xe máy
E mới bắt đầu chạy để khoẻ và giảm cân ạ, e cần giảm cả chục ký ạ. Các cụ tư vấn e cần bắt đầu ntn để ko nản với
Cách để không nản tốt nhất là lập kế hoạch nhẹ nhàng và nhìn thấy thành quả của mình tốt lên từng ngày một thì sẽ hăng say tập. Để có kết quả sau 1 tháng thì nên kết hợp chế độ ăn + tập thì mới giảm được.
Giảm ăn: Lên kế hoạch ăn giảm tinh bột. Nếu đang ăn 3 bát cơm/ bữa thì giảm còn 2 bát rồi dần dần còn 1 bát/ bữa. Mất thời gian đầu nhớ cơm, khá khó chịu nhưng dần dần sẽ thích nghi. Thức ăn và rau thì cứ ăn bình thường. Giảm được tinh bột là đi được 50% quãng đường rồi.
Tập luyện: Chạy hàng ngày, tùy sức mà chạy. Cứ pace 7-7.5 tức là 8-8,5km/h là ổn. Chạy tăng dần thời gian từ 10-20-30' và duy trì được chạy hàng ngày là ổn.
Nếu kết hợp được 2 điều trên thì sau 1 tháng là có thể giảm được ít nhất 5kg. Ngày trước mình chạy 30'/ ngày, pace 5.5 và giảm ăn tinh bột xuống 1 bát/ bữa từ 3 bát. Sau 1 tháng, giảm 8kg.

cocsku

Xe cút kít
Em định mua cái máy về chạy ở nhà thôi. Ra đường ngại quá, lại phụ thuộc thời tiết. Cụ nào có kinh nghiệm chạy máy giúp em!

hungyenvn

Xe hơi
Các bác cho em hỏi vừa chạy vừa đi bộ có tốt k ạ ? Em hay chạy máy 300m chạy rồi 100m đi bộ, k biết có bài tập nào tương tự thế không 😂

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cho em hỏi vừa chạy vừa đi bộ có tốt k ạ ? Em hay chạy máy 300m chạy rồi 100m đi bộ, k biết có bài tập nào tương tự thế không 😂
Em thấy các máy chạy bộ đều có chương trình sẵn. Cứ đi bộ 1-2 phút rồi chuyển sang chạy, rồi lại đi bộ thư giãn xen kẽ. Em nghĩ cụ cứ theo chương trình đó của họ trước khi tìm được cách chạy riêng của mình.

chievo

Xe điện
các cụ ơi, em chạy dc tầm 6 tháng rùi, mỗi ngày chạy tầm 3-4km đều như vắt chanh. em vẫn chạy bằng con giày cỏ Thượng Đình nhưng ko thấy đau chân gì cả. em thấy nhiều cụ trên diễn đàn nói cần mua giày xịn để đỡ chấn thương. theo các cụ kinh nghiệm thì có cần phải đầu tư ko ạ? em cám ơn các cụ

Vo_thuong

Xe điện
Nếu chỉ vì mục đích rèn luyện sức khỏe thì đi bộ + chạy rất tốt, còn khi tập chạy thì hình như cách tập thế này gọi là Interval - chạy nhanh một đoạn và chạy chậm (hoặc đi bộ) một đoạn cụ nhé. Thường người ta thường tập lẫn lộn Interval lẫn chạy bình thường.