[Funland] Hỏi về máy đọc sách kindle

buihai

Xe buýt
Em đang dùng Paperwhite 4 (sau khi đã dùng rất nhiều đời bắt đầu kể từ đời Kindle Keyboard đầy nút :)) chắc phải cỡ chục con cứ bán lại mua bán lại mua. Duy nhất chưa dùng là dòng Oasis vì đắt tiền quá và thấy khen chê lẫn lộn.

Cá nhân em nghĩ đọc sách là 1 sở thích vui, lành mạnh, có văn hóa và NÊN cố gắngđọc khi còn có thể. Thành ra dù đi đâu cũng phải mang theo con Kindle (iPad nhiều khi còn vứt xó mấy ngày ko thèm dùng), nhưng Kindle lúc nào cũng ôm theo.

Tối đi ngủ làm vài trang vừa dễ ngủ vừa vui, hơn là ôm điện thoại quẹt quẹt

Em khuyên nên lên Tiki làm hẳn 1 con mới, PPW4 giờ giá chỉ tầm 2.5t mới tinh, nếu mua cũ cũng phải vào tầm 2 triệu, đời cũ thì tầm 1.x triệu rồi nhưng nếu thực sự dùng thì vài trăm k không thành vấn đề. Giá trị mang lại là quá lớn

Henry 27

Xe tăng
Em đang dùng Paperwhite 4 (sau khi đã dùng rất nhiều đời bắt đầu kể từ đời Kindle Keyboard đầy nút :)) chắc phải cỡ chục con cứ bán lại mua bán lại mua. Duy nhất chưa dùng là dòng Oasis vì đắt tiền quá và thấy khen chê lẫn lộn.

Cá nhân em nghĩ đọc sách là 1 sở thích vui, lành mạnh, có văn hóa và NÊN cố gắngđọc khi còn có thể. Thành ra dù đi đâu cũng phải mang theo con Kindle (iPad nhiều khi còn vứt xó mấy ngày ko thèm dùng), nhưng Kindle lúc nào cũng ôm theo.

Em khuyên nên lên Tiki làm hẳn 1 con mới, PPW4 giờ giá chỉ tầm 2.5t mới tinh, nếu mua cũ cũng phải vào tầm 2 triệu, đời cũ thì tầm 1.x triệu rồi nhưng nếu thực sự dùng thì vài trăm k không thành vấn đề. Giá trị mang lại là quá lớn
Cháu có nhậu say đến không mở được mắt, khi lên giường vẫn phải thò tay cầm cái máy đọc. Xong chưa đọc trang nào đã gáy pho pho. Nó thành thói quen đấy.

hai.tranhr

Xe container
Iem đang dùng con Oasis đơi, ngon choét.

dntq83

Xe buýt
Em có ít Bao da, cáp sạc đã sử dụng còn tốt, đang sale ở shopee cụ nào có nhu cầu ủng hộ em nhé, cám ơn các cụ :D
(Link)

piedaide

Xe tải
Mua Oasiss đi, không bao giờ tên là HỐI HẬN (Kinh nghiệm xài từ K3 cách đây gần chục năm, basic, PPW các loại). Ông nào hay nằm đọc mới thấy hết giá trị con Oasis này, quay các kiểu, cầm tay nào bấm cũng thuận, cực sướng. Pin thì ngon, tôi toàn vứt cái vỏ ra cầm đọc cho nhẹ (bản thân cái vỏ có kèm thêm 1 viên pin, khi lắp vào thì nhìn con máy cực đẹp). Sách thì cơ bản tải trên trang tve-4u.org ( xưa của 1 bạn tên Hùng hay Hưng, giờ không biết của ai) thì đọc cả đời chắc không hết.

mimcuoi

Xe hơi
hay di chuyển và đọc nhiều thì hãy dùng thôi ạ, chứ đọc sách giấy vẫn sướng mắt nhất.

Đã mua Paperwhite 4 và thấy đáng đồng tiền bát gạo.

Giờ cả nhà tranh nhau dùng Kindle. Muốn mua thêm cái nữa mà vào Tiki thấy giá nó tăng chóng mặt các cụ ợ. Trước mua có 2,5 triệu. Giờ tăng lên 3 triệu. Sao lại đắt thế các cụ nhỉ? Em tưởng thiết bị điện tử thì càng ngày càng rẻ chứ?

anhkhoa76

Xe đạp
dùng có ok k cụ, em đang tính dùng thử

dùng có ok k cụ, em đang tính dùng thử
Nên mua, đọc rất tiện lợi. Đỡ phải dọn dẹp giá sách. Trẻ con cầm cũng dễ vì nhẹ, đọc không hại mắt...Cả bộ truyện tranh mà bằng sách giấy thì không đủ chỗ để bày....Tải sách đủ thể loại về đọc

Tommytep

Xe tăng
Em có con Voyage mà vứt xó suốt. Phần vì cũng ít đọc sách, phần vì kindle nó ko hỗ trợ epub: mà định dạng này em lại thấy nó rất phổ biến, kiếm sách gì cũng chủ yếu epub + pdf. Giờ em hay đọc trên ipad mini vừa tiện tải sách, hỗ trợ epub, vừa có target đọc 30p/ngày cũng vui. Đặc biệt cái Books của nó có chức năng cuộn dọc (tìm ko máy đọc hay app nào có luôn, hình như app kindle có e ko để ý) - đọc sách giống lướt web nên dễ quen :))

anhkhoa76

Xe đạp
Nên mua, đọc rất tiện lợi. Đỡ phải dọn dẹp giá sách. Trẻ con cầm cũng dễ vì nhẹ, đọc không hại mắt...Cả bộ truyện tranh mà bằng sách giấy thì không đủ chỗ để bày....Tải sách đủ thể loại về đọc
thank cụ nhé

vihali

Xe container
Cũng đang lăn tăn tìm 1 máy đọc sách nào có thể đọc PDF, tưởng Kindle chơi được PDF hóa ra không phải. Chả lẽ lại mua tablet?
Ko rõ cụ đọc được chỗ "hoá ra" ở đâu? Em đang đọc đây 😁😁😁

jun276

Xe hơi
PDF thì iPad cụ nhé.

ubisapro

Xe trâu
Trước e cũng mua 1 cái. Nhưng đúng là từ lúc mua xong e lười đọc và giờ gần như ko đọc @@

À, tại tôi đọc đâu đó trong những trang trước rằng Kindle khó đọc với file PDF (không mượt, chứ không phải hoàn toàn không đọc được, sorry ông, tôi nhầm), nên tôi từ chỗ nghe nói Kindle là máy đọc sách tốt nhất nhưng tôi lại chỉ có toàn file PDF, nên định tìm mua Kindle mà hơi băn khoăn hay là chuyển qua iPad, tablet Samsung?. Tôi chưa dùng máy đọc sách bao giờ, chưa có kinh nghiệm gì. Con nào tôi sẽ mua sắp tới sẽ là con đầu tiên trải nghiệm trong đời.
File ebook dạng PDF có các ảnh màu thì phải đọc bằng máy tính bảng kiểu tablet. Kindle chỉ phù hợp với sách lắm text, và đặc biệt phải được thiết kế chuẩn theo định dạng prc thì mới sướng. Vì thế, nếu dùng kindle để đọc tiểu thuyết thì tuyệt. Còn dùng để đọc các sách chuyên môn thì khuyên cụ nên dùng tablet.
Còn file truyện dạng prc có khó kiếm không thì xin thưa là rất dễ và nhiều. Việc convert các file doc, docx sang prc rất đơn giản. Diễn đàn ebook hồi xưa nổi tiếng cho Kindle chính là thuvien-ebook của HungTo. Sau này, các bạn yêu mến thuvien-ebook đã lập trang tve-4u.org bây giờ dựa trên ý tưởng của thuvien-ebook cũ, và phát triển nó ngày càng mạnh mẽ. Các cụ cứ vào đây mà tìm sách chuẩn theo định dạng kindle.

vihali

Xe container
À, tại tôi đọc đâu đó trong những trang trước rằng Kindle khó đọc với file PDF (không mượt, chứ không phải hoàn toàn không đọc được, sorry ông, tôi nhầm), nên tôi từ chỗ nghe nói Kindle là máy đọc sách tốt nhất nhưng tôi lại chỉ có toàn file PDF, nên định tìm mua Kindle mà hơi băn khoăn hay là chuyển qua iPad, tablet Samsung?. Tôi chưa dùng máy đọc sách bao giờ, chưa có kinh nghiệm gì. Con nào tôi sẽ mua sắp tới sẽ là con đầu tiên trải nghiệm trong đời.
Nếu pdf của cụ phần lớn là chữ thì chuyển đổi rất đơn giản sang định dạng epub của kindle. Ngoài ra, cụ thử nghiên cứu nghe sách có ổn ko. Em giờ ít đọc mà nghe. Tải ebook vào điện thoại, nó đọc cho mình, tiếng Việt, tiếng Anh gì nó cũng chiến được.

vovinhan

Xe máy
Em cũng định mua Kindle về đọc sách, nhưng các cụ cho em hỏi là: Đọc ngoài nắng hay đủ sáng thì kindle hay sách giấy đọc đều ok. Nhưng em thường đọc trong nhà buổi tối, thì sẽ thế nào các cụ nhỉ? như sách giấy thì em thấy nếu đọc ở đèn neon trắng bình thường thì không đủ sáng, bắt buộc phải bật cái đèn học (đèn đọc sách) ánh sáng vàng lên mới đọc được. Vậy Kindle có cần làm vậy không?
Em nghe nói là Kindle có cái đèn nền đi kèm, vậy khi mình bật đèn nền đó lên đọc mà không cần bật thêm đèn bên ngoài thì có ổn không ạ? Và khi đọc sách thì cái đèn nền đó sẽ bật suốt thì có hỏng không ạ?