[Funland] Hỏi vị trí cọc khoan nhồi xây nhà ống 4.15m x 19m

duongbinh07

Xe điện
Em thấy ép cọc vẫn chất lượng hơn cọc khoan nhồi chứ nhỉ, nhà nào không ép cọc được mới phải khoan nhồi chứ lại ngược lại à cc?
cọc khoan nhồi ngon hơn, đắt hơn, nhà chung cư cao tầng toàn chơi khoan nhồi chứ ép cọc đâu cụ?
nhà dân khoan nhồi thì thường là nhà cao tầng và dùng cọc đường kính nhỏ,
như nhà em xây 8 tầng là 1 cụm 2 cọc ... khoan khảo sát địa chất báo gặp nền cứng ( đá ) tầm 15-18m thì khoan cọc nhồi chỉ khoảng tầm đó,

trừ bãi bồi, bãi sông ... có thể tới trên 30m, và dùng cọc nhồi là phải khoan và đổ bê tông lồng thép tới đó, chứ còn chơ vơ thì vô tác dụng.

nhà 3 tầng dài dài hẹp hẹp thế kia, 2 bên lại có nhà khác, thằng nào tư vấn khoan cọc nhồi vài chục mét chắc tính lừa gà ...

nhà bà cô em xây 9 tầng cũng chỉ ép cọc, nhà em làm cọc khoan bẩn hơn nhưng đỡ lo nứt nhà hàng xóm

Thổ Phỉ

Xe điện
E xây 3 tầng, các nhà xung quanh nó xây hết rồi, nên khoan nhồi để đỡ nứt nhà bên cạnh cụ ơi. Năm ngoái lô cạnh nhà e nó xây nó cọc ép rẻ hơn nhiều
Tại sao ép cọc lại nứt đc nhà bên cạnh mà khoan nhồi nó không nứt? Bác có 3 tầng thì ép cọc là thoải con bà mái. Giờ cọc nó ép chứ nó có đóng đâu mà nứt đc nhà bên.

KingLibra

Xe máy
Tại sao ép cọc lại nứt đc nhà bên cạnh mà khoan nhồi nó không nứt? Bác có 3 tầng thì ép cọc là thoải con bà mái. Giờ cọc nó ép chứ nó có đóng đâu mà nứt đc nhà bên.
Ép cọc là bác ép cả cái thanh bê tông xuống đất đó bác, đất bị đẩy lên hoặc ép trúng móng nhà hàng xóm thì thốn, còn khoan nhồi nó vét đất đá lên rồi cho khung thép và đổ bê tông xuống nên an toàn hơn, nhưng đắt và thi công lâu hơn

bi2006

Xe buýt
Vâng cụ, ý cụ có phải chiếu nghỉ chẻ 3 k nhỉ? E đang phân vân k rõ nếu để như cũ, hành lang 0.9m có nhỏ quá k thôi, cụ có biết nhà dân thông thường để hành lang rộng bn m k ạ?
Đúng rồi, chiếu nghỉ chia 3 bậc. Nhà dân hành lang nên để từ 1,2 mét trở lên. Để 0,9 m thì quá nhỏ

Thổ Phỉ

Xe điện
Bên cọc nhồi sẽ gọi thợ của họ vác vữa vào đổ đố cụ, họ nói xe k vào đc nhưng e tìm hiểu đc là thế này, mỗi ca xe 2-3tr mà thuê xe 2 tấn thì bên cọc nhồi nó k có lãi, nên mới bảo nhà e tự lo vật liệu r họ gọi thợ đổ tay.

Đổ tay thì có cái hay là mình biết đc vật liệu chất lượng cụ ạ
Thời nào rồi còn đổ bê tông thủ công, đặc biệt với KL lớn :)) Bác làm ca bơm tĩnh nó bơm cho bác :))

Ép cọc là bác ép cả cái thanh bê tông xuống đất đó bác, đất bị đẩy lên hoặc ép trúng móng nhà hàng xóm thì thốn, còn khoan nhồi nó vét đất đá lên rồi cho khung thép và đổ bê tông xuống nên an toàn hơn, nhưng đắt và thi công lâu hơn
Móng nhà nó mà làm sang đất nhà mình thì kệ cmn :)). Mà có sang thì bác éo ép được chứ nói gì đến nứt nhà nó. Còn không có chuyện đất đùn lên làm nứt nhà đâu =))

bi2006

Xe buýt
Nhà mình còn mang đồ đạc lên xuống nữa nên như nhà cụ có diện tích nên để cầu thang rộng 1 mét, trừ 5cm tay vị đi thì còn rộng 95 cm là ok đấy

bi2006

Xe buýt
Thời nào rồi còn đổ bê tông thủ công, đặc biệt với KL lớn :)) Bác làm ca bơm tĩnh nó bơm cho bác :))

Móng nhà nó mà làm sang đất nhà mình thì kệ cmn :)). Mà có sang thì bác éo ép được chứ nói gì đến nứt nhà nó. Còn không có chuyện đất đùn lên làm nứt nhà đâu =))
Cụ nói thế nào chứ, khi ép cọc xuống đất nó như cụ đá vào quả bóng ấy, nó xẹp chỗ này thì phình chỗ khác.

Thổ Phỉ

Xe điện
Cụ nói thế nào chứ, khi ép cọc xuống đất nó như cụ đá vào quả bóng ấy, nó xẹp chỗ này thì phình chỗ khác.
Nói sơ qua cho bác như này:
1. Đất nhà bác yếu, nhiều lỗ rỗng nên mới phải ép. Đất nó nèn chặt sang phương ngang tạo ma sát với cái cọc của bác để chịu lực chứ nó không đùn lên như bác nghĩ đâu :))
2. Áp lực, sức chịu tải của cái móng nó được bao nhiêu, áp lực của cái đất mà bác nghĩ nó đùn lên tác động ngược vào móng là bao nhiêu mà nứt được =))

KingLibra

Xe máy
E nói r mà bác, 1 ca xe 5 tấn bây giờ 2-3 triệu, đất nhà e có 3.35 mét hậu thì xe vào bằng mắt. Thuê xe 2 tấn thì mỗi ca nó cũng lấy 2-3 triệu, vậy chi phí độn lên gấp 3 đấy cụ

dongnat123

Xe container
Bên cọc nhồi sẽ gọi thợ của họ vác vữa vào đổ đố cụ, họ nói xe k vào đc nhưng e tìm hiểu đc là thế này, mỗi ca xe 2-3tr mà thuê xe 2 tấn thì bên cọc nhồi nó k có lãi, nên mới bảo nhà e tự lo vật liệu r họ gọi thợ đổ tay.

Đổ tay thì có cái hay là mình biết đc vật liệu chất lượng cụ ạ
Chắc em lạc hậu cmnr, giờ cọc nhồi tiến tới công nghệ đổ BT bằng tay nữa hả cụ :))

Thổ Phỉ

Xe điện
E nói r mà bác, 1 ca xe 5 tấn bây giờ 2-3 triệu, đất nhà e có 3.35 mét hậu thì xe vào bằng mắt. Thuê xe 2 tấn thì mỗi ca nó cũng lấy 2-3 triệu, vậy chi phí độn lên gấp 3 đấy cụ
Bác có tiền làm cọc nhồi cho cái nhà 3 tầng mà ko có tiền thuê 1 ca bơm á :)) Bác Gúc cái bơm tĩnh xem nó như nào, Nhà bác hậu có 50cm nó cũng bơm vào đc cho bác :))

qs.saigon

Xe máy
Kính chào các cụ,
E vừa cầm bút vẽ thiết kế mặt bằng 3 tầng cho lô đất méo (MT 4,15m, hậu 3m35) dài 19m. E từng nhờ trọn gói thiết kế và xây mà k ưng nên thôi tự tìm hiểu và làm.

Em xây hết đất và tính ra dtmb là 70m2, bỏ ra 2m hậu làm WC cho cả 3 tầng.
Cầu thang tầng 1 có 21 bậc, mỗi bậc cao 17cm, mặt bậc rộng 27cm (2cm lưỡi bậc)

E quyết định xây tầng bằng, k xây tầng lệch vì nhà e có người già

Em đang vướng mắc vài điều, kính nhờ các cụ tư vấn trợ giúp ạ :D

Thắc mắc 1: Cầu thang tầng 1 (trệt) trục C - D dài 3.75m, e cố tính vậy để phòng khách và bếp nhìn thông thoáng. Nhưng lên tầng 2 trục D giữ nguyên trục C thu lại (vẫn đủ 21 bậc). Vậy là cả cầu thang trục C-D chỉ còn 3m. Vậy có ảnh hưởng tới vị trí khoan nhồi không ạ? E dự định khoan 10 cọc ở các trục A tới E

Thắc mắc 2:
Cứ 3-5m chiều dài 1 cọc, e để DE là 5m có cần bổ sung 1 cọc nữa k ạ?

Thắc mắc 3: E được tư vấn là dùng cọc nhồi D300m, khoan sâu 30m, theo các bác nhà 3 tầng full 70m2 mỗi tầng mà chơi vậy có ngon k hay phải lên D400 vậy các cụ

Thắc mắc 4: Cầu thang đi từ tầng 1 lên 2 e bố trí đi từ C lên, mà sao mấy ông thiết kế cứ luôn miệng bảo phải đi từ D lên nhỉ??? Nếu đi từ D (khu bếp) lên tầng 2 thì cái chiếu nghỉ nó nhô ra phòng khách xấu òm

Cụ nào ở HP e mời chầu bia tươi cho mát =P~

1. Không ảnh hưởng gì đến móng phía dưới, bản thang sẽ câu từ đà kiềng đi lên. Tại vị trí 3m đó sẽ cấy thêm bổ trụ BTCT để đỡ dầm bản thang.

2+3. Cọc sẽ phụ thuộc vào tải chân cột. Cột chịu tải từ các dầm, sàn phía trên cho vào móng từ đó xác định 1 chân cột chịu bao nhiêu tấn sẽ quy ra có bao nhiêu số cọc. Ví dụ tải chân cột là 100 tấn, 1 cọc khoan nhồi D300 sẽ chịu được 45-60 tấn thì tại vị trí đó cần ít nhất 3 cọc, nếu dùng cọc D400 thì sẽ là 2 cọc.

4. Cầu thang đi lên từ hướng nào miễn thấy tiện và bố trí kiến trúc phù hợp, có thể là hướng theo thầy phán,...

NNS

Xe ngựa
nhà có nhõn 3 tầng thì cọc tre đóng cũng đc chứ nhồi với nhét gì cho tốn tiền=))

nhasachhailong

Xe điện
Nhà e 3 tầng ép cọc tre và làm móng băng, mấy nhà trước họ xây cọc ép trước e xây sau nên làm móng nông hơn sau lún đều 5cm chỉ phải đổ bù ngõ là xong! Cụ tham
khảo!
E sau khi xây 2 cái nhà trước ép cọc và rút ra kinh nghiệm , đến cái thứ 3 này e đang làm móng bè thấy hợp lý hơn vì nhà e rộng 4m dài 10m . làm tăng sắt thấy hay hơn ép cọc vì nhà nó bé

hondash150

Xe hơi
3 tầng thì khoan nhồi là hơi thừa cụ ah, cọc ép được rồi ah. Nhưng cọc khoan nhồi có ưu điểm là khi xây chen ít gây nứt tường với móng nhà bên cạnh hơn

RAVA

Xe ba gác
-E khuyên bác chủ thớt là với 1 cái nhà nv thì nên thuê tk cho nó đẹp, an toàn, hợp lý trong sd. Để lên đc 1 bản tk đầy đủ thì cũng phải đủ các ô kts, ks kết cấu, ks điện và nc, e ko nghĩ là bác có thể làm thay đc cả từng đấy ô? E nhớ là tầm cách đây ít lâu có đọc trên OF 1 bác cũng tự tk và tự thuê thợ làm 1 cái nhà 2 mặt đg, mới đổ bt đc xong cái sàn đầu tiên (sàn t2) đã lên đây hỏi xin ý kiến sửa chữa cải tạo ntn và lấy làm tiếc là đã tự ý làm?
-Còn riêng v/v tk xử lý nền móng thì theo bản vẽ cũ họ chỉ tạm tính sơ bộ thôi, bao giờ có kết quả khảo sát địa chất thì mới chuẩn đc. Nhà bác nếu chỉ xây có 3 tầng mà nền đất tốt thậm chí còn chả cần đến cọc bt chứ chưa nói đến cọc nhồi mini. Bác nên thuê tk, thuê khoan ksdc thì sẽ tiết kiệm và yên tâm hơn nhiều so với việc tự làm hay làm theo kn của mấy ô thợ vườn đấy!

quanggialai

Xe điện
Bác có tiền làm cọc nhồi cho cái nhà 3 tầng mà ko có tiền thuê 1 ca bơm á :)) Bác Gúc cái bơm tĩnh xem nó như nào, Nhà bác hậu có 50cm nó cũng bơm vào đc cho bác :))
đang định còm mà thấy cụ này còm rồi. không cần 50cm, 30 cm đủ đặt đường ống bơm là được rồi.

lai thue

Xe điện
Nói sơ qua cho bác như này:
1. Đất nhà bác yếu, nhiều lỗ rỗng nên mới phải ép. Đất nó nèn chặt sang phương ngang tạo ma sát với cái cọc của bác để chịu lực chứ nó không đùn lên như bác nghĩ đâu :))
2. Áp lực, sức chịu tải của cái móng nó được bao nhiêu, áp lực của cái đất mà bác nghĩ nó đùn lên tác động ngược vào móng là bao nhiêu mà nứt được =))
Cụ mà ở HP, nhà cháu dẫn cụ ra khu Toà án, có cái nhà ép cọc lồi mịa cái nhà biệt thự bên cạnh lên, mang gần chục tỏi sang mà nhà kia éo thèm tiếp, dừng thi công chắc tầm hơn năm rồi. Nền đất HP là đất bãi bồi, toàn bùn thôi, giờ khu đó nhà xây kinh doanh họ cũng khoan nhồi hết