[Funland] Homeschool cho con ở nhà

Hn07

Xe tăng
Em nghĩ cụ chủ đã cân nhắc chán chê để chọn Homeschooling cho con rồi. Các cụ khác cũng không cần lặp đi lặp lại những nhược điểm của mô hình này làm gì. Cụ chủ cụ ý biết cả.
Ở VN bây giờ rất nhiều nhà tự chọn homeschool cho con. Nhưng phần lớn họ chọn homeschool 1 nửa thôi, tức là vẫn nửa ngày đến trường theo chương trình BGD, nửa ngày về nhà học chương trình của bố mẹ dạy (chủ yếu là theo học online của Mỹ). Rất hiếm homeschool toàn phần.
Vừa rồi em nhớ đọc báo có 1 bé được bố mẹ dạy homeschool toàn phần bây giờ được 1 trường học của Anh nhận vào học rồi đó. Bố bé hình như là giảng viên đại học.
Ai cũng kêu cái chương trình của BGD nát bét, thế nhưng khi có ai mạnh dạn chọn con đường khác (tư thục, quốc tế, homeschool), thể nào cũng có vài bác vào kêu nọ kêu chai.
Em cảm ơn cụ đã cho quan điểm và chia sẻ về góc nhìn giáo dục ( thực sự em thấy vui khi đọc còm của cụ ) . Em cứ tự nhận mình là thiểu số nên sẽ bị số đông soi mói , đánh giá , dò xét là điều hết sức bình thường .
Có lẽ các cụ mợ ấy cũng biết thế nào là tốt cho con trẻ của họ nên em không muốn phản bác để làm gì .

Hn07

Xe tăng
Mô hình này hay, nó hướng đến một việc tốt đẹp là con bạn sống không hòa đồng, ích kỷ và thiếu tính chia sẻ cộng đồng.
Đúng vậy cụ ạ . Cụ đang chọn mô hình con của cụ hòa đồng , sống chan hòa tình cảm , và biết cảm thông chia sẻ với cộng đồng .

jazzzzz

Xe lăn
Trẻ cần đc giao tiếp với xã hội, được vui chơi và được giáo dục.
Cái gì school cũng phải làm đc điều đó, 2 năm học online đã gây ra biết bao hệ luỵ đối với các bé rồi.

vihali

Xe container
Cảm ơn mợ LaziCat nhiều nhiều ạ .
Em chia sẻ sơ qua với mợ về lịch trình 1 ngày của bé nhà em .
7h sáng dậy ăn sáng
8h30 đạp xe , chạy bộ , làm vườn .... vận động thể chất ngoài trời
9h30 sáng học 1 trong 4 môn ( Language Arts , Science , Math , Social studies )
10h30 nghỉ giải lao
10h45 giờ tự đọc sách
11h30 ăn trưa
12h30 ngủ trưa hoặc tự chơi
14h30 sở thích cá nhân ( bé chọn chơi cái gì khung giờ này )
15h30 Giờ học bơi hoặc Yoga
16h30 Vận động ngoài trời , đi chơi với các bạn cùng nhóm
18h Phụ bếp và Ăn cơm cùng gia đình
19h30 Vệ sinh cá nhân
20h30 về phòng tự đọc sách và tự chơi
21h15-21h30 tắt điện ngủ

Lịch trình này không phải lúc nào cũng đóng khung cứng nhắc vì bé thường xuyên tham gia làm việc với nhóm bạn mỗi khi có 1 "project nho nhỏ" .
Riêng giờ ăn và đi ngủ buổi tối là giữ nguyên hoặc sớm hơn vì lí do bạn thường ngủ trước 9h tối .
Nhóm em có trả lương cho người đi theo sát nhóm trẻ để đảm bảo lịch sinh hoạt vui chơi và học hành của các bé . Cơ bản thì ba mẹ vẫn phải xắn tay vào khá nhiều mợ ạ .
Em phải nhìn ngược lại tuổi con cụ bao nhiêu, hoá ra mới 5t. Vậy em nghĩ mới là một kiểu trông trẻ thôi. Tuy nhiên, thấy con cụ học 1 trong 4 môn kia thì em hơi tò mò là cụ có dạy đúng chương trình của bé 5t ko? Nếu nó thiết kế cho 5t thì OK.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Đúng vậy cụ ạ . Cụ đang chọn mô hình con của cụ hòa đồng , sống chan hòa tình cảm , và biết cảm thông chia sẻ với cộng đồng .
Vâng cụ, cai gì cũng có mặt trái của nó.
Em đang nghĩ đến viễn cảnh một ngày nào đó, con người ứng xử với nhau như robot chẳng hạn.

Hn07

Xe tăng
Em phải nhìn ngược lại tuổi con cụ bao nhiêu, hoá ra mới 5t. Vậy em nghĩ mới là một kiểu trông trẻ thôi. Tuy nhiên, thấy con cụ học 1 trong 4 môn kia thì em hơi tò mò là cụ có dạy đúng chương trình của bé 5t ko? Nếu nó thiết kế cho 5t thì OK.
Bé đang sử dụng Grade K của Acellus cụ ạ . lên các Grade cao hơn mới có checkpoint để test level của bé . Nhưng đúng là em tính homeschool có lộ trình lâu dài cụ ạ .

phephe

Xe hơi
Bạn chủ topic phải nói có trình độ và nhận thức tốt và tâm huyết với con mới có thể quyết định cho con học homeschool. E rấ ngưỡng mộ những người như vậy.

Được gửi từ iPhone - Otofun

Hn07

Xe tăng
Bạn chủ topic phải nói có trình độ và nhận thức tốt và tâm huyết với con mới có thể quyết định cho con học homeschool. E rấ ngưỡng mộ những người như vậy.

Dạ các cụ mợ khác có ý kiến trái chiều thực ra em nghĩ chắc họ đều hiểu lựa chọn giáo dục kiểu như vậy rất vất vả , tốn thời gian , thậm chí có thể rất tốn tiền nữa . ( chi phí bé nhà em học hiện giờ tương đương học phí trường tư hạng trung ở SG hoặc HN ) .

emphailamsao

Xe tăng
Em thì ko homeschool, vẫn cho con đi học thong thường nhưng em sẽ tập trung vào những thứ quan trọng để dạy nó, mấy môn vớ vẩn thì đúng học chi biết cho vui thôi.

phephe

Xe hơi
Dạ các cụ mợ khác có ý kiến trái chiều thực ra em nghĩ chắc họ đều hiểu lựa chọn giáo dục kiểu như vậy rất vất vả , tốn thời gian , thậm chí có thể rất tốn tiền nữa . ( chi phí bé nhà em học hiện giờ tương đương học phí trường tư hạng trung ở SG hoặc HN ) .
Thực ra chi phí chưa bàn đến, vì để giáo dục con nên người thì mất bao tiền bố mẹ cũng sẵn sàng. Cái đáng nói ở đây là khi quyết định cho con học homeschool là bản thân bố mẹ dành ko những tiền bạc, mà cả thời gian trí lực rất nhiều. E vẫn luôn học hỏi mọi người cách dạy dỗ con cái, nhưng thực sự năng lực con người e có hạn, vẫn đau đáu trong lòng lắm. Con em thì đều học trường tư hết, e ko cho học công lập.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nhà cụ thớt có ĐK về thời gian thì homeschool tốt, chịu khó cho con đi giao tiếp XH ở nhưng nơi công cộng, thứ viện, bảo tàng, nơi thiên nhiên hoang sơ... Và đương nhiên có cả 1 cộng đồng homeschool để giao lưu. Mọi thứ đều có 2 mặt, cụ cứ nhùn vào mặt tích cực của nó mà triển theo, với em thì bây giờ môi trường GD của trường công là để phục vụ lợi ích của "ai đó" chẳng vì các cháu đâu. Em ủng hộ.

thiemnc

Xe tải
Nhà cháu đang homeschool cho F1 5 tuổi ở nhà .
Mọi thứ đều ổn và suôn sẻ chỉ có 2 thứ đang cần cải thiện đó là :
1) F1 cần thêm bạn để chơi .( hàng xóm xung quanh các bé đa phần đều đi học trường công và trường tư cả )
2) Học hỏi kinh nghiệm homeschool từ các cụ mợ

Cụ mợ nào đang dạy con theo mô hình này thì vào đây chia sẻ giúp em nhé .
PS : em hiện đang ở Phủ Lý ,Hà Nam . Nếu cụ mợ nào ở đây muốn lập nhóm homeschool hoặc biết nhóm homeschool nào có sẵn thì inbox giúp em ạ .

Khi mở ra thớt này em không nghĩ sẽ nhận đc nhiều inbox và sự quan tâm của cụ mợ đến vậy . Có người cảm thông , có người mừng rỡ và dĩ nhiên đa số mỉa mai chê bai về việc em đang làm . Dù sao rất cảm ơn các cụ mợ đã bỏ thời gian ra để đọc một thớt liên quan đến lũ trẻ , một chủ đề vốn không hấp dẫn so với vô vàn những thứ được đưa lên báo chí OF hàng ngày . Với em tần đó là đủ .
Thứ nhất: Bé chưa đến tuổi phải hoặc được học chữ, nên cho bé chơi.
Thứ hai: Nếu nhà cụ không cân bằng được giao lưu xã hội cho bé (cả nhà đi phượt vòng quanh thế giới chẳng hạn) thì không nên tí nào.

Hn07

Xe tăng
Thực ra chi phí chưa bàn đến, vì để giáo dục con nên người thì mất bao tiền bố mẹ cũng sẵn sàng. Cái đáng nói ở đây là khi quyết định cho con học homeschool là bản thân bố mẹ dành ko những tiền bạc, mà cả thời gian trí lực rất nhiều. E vẫn luôn học hỏi mọi người cách dạy dỗ con cái, nhưng thực sự năng lực con người e có hạn, vẫn đau đáu trong lòng lắm. Con em thì đều học trường tư hết, e ko cho học công lập.

Vâng cụ mợ nghĩ vậy cũng giống như em thôi . Em thì nghĩ cái cây khi còn nhỏ muốn uốn nắn , chăm bón nó dễ nên em đầu tư thời gian và công sức . Còn khi cái cây nó đã cao lớn rồi lúc đó dù có muốn đầu tư chăm bón uốn nắn chắc là khó khăn hơn nhiều nên em lựa chọn như vậy .
1 trong những điểm em suy nghĩ cũng khá nhiều đó là phó thác giáo dục cho học trường tư cụ/mợ ạ .
Đa phần các trường tư đều dạy song song 2 chương trình ( cả của bộ và cả mua bản quyền nước ngoài) vô hình chung chúng ta đã tăng thêm sức ép cho đứa trẻ . Rất ít trường tư chỉ theo đuổi 1 chương trình , và học phí tương đối đắt đỏ . Ngoài ra yếu tố cơ bản em chọn homeschool là bởi vì em chấp nhận giáo dục phi truyền thống ( cả nhược và ưu điểm ) .
Muốn làm cái gì đó hiện tại để sau này không nuối tiếc với thế hệ sau .
Có thể sản phẩm em làm ko đc hay ho , xuất sắc như những gì cụ/mợ nghĩ đâu , nhưng ít nhất mình đã làm tốt nhất trong khả năng .

Hn07

Xe tăng
Nhà cụ thớt có ĐK về thời gian thì homeschool tốt, chịu khó cho con đi giao tiếp XH ở nhưng nơi công cộng, thứ viện, bảo tàng, nơi thiên nhiên hoang sơ... Và đương nhiên có cả 1 cộng đồng homeschool để giao lưu. Mọi thứ đều có 2 mặt, cụ cứ nhùn vào mặt tích cực của nó mà triển theo, với em thì bây giờ môi trường GD của trường công là để phục vụ lợi ích của "ai đó" chẳng vì các cháu đâu. Em ủng hộ.
Vâng đúng là em có chút lợi thế về mặt thời gian nên mới chọn mô hình này ạ . Cảm ơn cụ/mợ đã đồng cảm .

Hn07

Xe tăng
Thứ nhất: Bé chưa đến tuổi phải hoặc được học chữ, nên cho bé chơi.
Thứ hai: Nếu nhà cụ không cân bằng được giao lưu xã hội cho bé (cả nhà đi phượt vòng quanh thế giới chẳng hạn) thì không nên tí nào.
1 : Em có thể tự tin với cụ rằng thời gian bé nhà em đi chơi nhiều gấp 3-4 lần các bé đi học trường công trường tư
2 : Bé nhà em chưa đi phượt vòng quanh thế giới mà chỉ mới phượt vòng quanh Việt Nam , khả năng giao tiếp của bé ổn , có thể phụ mẹ nấu cơm , đi siêu thị chọn rau củ , biết tự giác làm những việc cơ bản . Với em như thế là đủ .

haisactigon

Xe tải
Nhà cháu đang homeschool cho F1 5 tuổi ở nhà .
Mọi thứ đều ổn và suôn sẻ chỉ có 2 thứ đang cần cải thiện đó là :
1) F1 cần thêm bạn để chơi .( hàng xóm xung quanh các bé đa phần đều đi học trường công và trường tư cả )
2) Học hỏi kinh nghiệm homeschool từ các cụ mợ

Cụ mợ nào đang dạy con theo mô hình này thì vào đây chia sẻ giúp em nhé .
PS : em hiện đang ở Phủ Lý ,Hà Nam . Nếu cụ mợ nào ở đây muốn lập nhóm homeschool hoặc biết nhóm homeschool nào có sẵn thì inbox giúp em ạ .

Khi mở ra thớt này em không nghĩ sẽ nhận đc nhiều inbox và sự quan tâm của cụ mợ đến vậy . Có người cảm thông , có người mừng rỡ và dĩ nhiên đa số mỉa mai chê bai về việc em đang làm . Dù sao rất cảm ơn các cụ mợ đã bỏ thời gian ra để đọc một thớt liên quan đến lũ trẻ , một chủ đề vốn không hấp dẫn so với vô vàn những thứ được đưa lên báo chí OF hàng ngày . Với em tần đó là đủ .
Mô hình này thì bên Tây khá nhiều. Ở HN cũng khá nhiều nhóm mua toàn bộ giáo trình bên nước ngoài về dạy cho con. Chúc cụ thành công và đủ kiên trì.

thiemnc

Xe tải
Em không có nhiều điều kiện như cụ, nhưng có 1 điểm dứt khoát là không cho trẻ học sớm trước tuổi vào lớp 1.

Hn07

Xe tăng
Mô hình này thì bên Tây khá nhiều. Ở HN cũng khá nhiều nhóm mua toàn bộ giáo trình bên nước ngoài về dạy cho con. Chúc cụ thành công và đủ kiên trì.
Vâng ,bản chất mô hình này có từ rất lâu rồi chứ cũng không có gì mới , em lựa chọn mô hình này vì thấy nó phù hợp với hoàn cảnh riêng gia đình . ĐÚng là phải chấp nhận bỏ ra nhiều thời gian và kiên trì mới có thể đi đc cả một lộ trình dài cụ ạ .

Hn07

Xe tăng
Em không có nhiều điều kiện như cụ, nhưng có 1 điểm dứt khoát là không cho trẻ học sớm trước tuổi vào lớp 1.
Với em đi bơi cũng là học , nấu ăn cũng là học , đi làm từ thiện cũng là học , đi chơi cũng là học , chọn một cuốn sách yêu thích để tự đọc cũng là học .
Định nghĩa học nên mở rộng ra cụ ạ . Miễn các con thích và thứ đó lành mạnh điều độ , hợp lí trong khả năng mình làm đc , ai đó từ chối đc , chứ em là em không từ chối những thứ đó .
Bé nhà em thích học đọc sách chả nhẽ em lại giật cuốn sách trên tay đứa trẻ và bảo nó đi xem tivi hay làm việc khác ?
Em có trả lời mợ Lazycat ở trang 2 thời gian biểu của bé nhà em , cụ ngó qua thử xem em có nhồi nhét gì ko .

ttvnol.com

Xe tăng
Có cụ nào đã trải nghiệm Acellus và Abeka rồi cho em tý review với .