Hướng dẫn lắp hệ thống chơi nhạc losless và phim HD trên KIA K3

ngochoangimsat

Xe tăng
Xe e k3 ạ. Nhưng e ko biết mua cái đồ ấy ở đâu ạ. Cụ giúp e đc ko ạ.
Cụ đã thử search google chưa ạ? mua cái gì ở đâu thì cái khó nhất là có tiền thôi mà cụ. Khi có tiền thì cụ muốn mua gì chả được ạ, google nhẹ cái nó ra đầy địa chỉ bán. Mấy cái đó bán đầy chỗ ở HN và HCM đều có. Cụ qua bên Box âm thanh ấy, ngay bài hướng dẫn cháu đều để link tới mấy cái trang bán đồ này ở Việt Nam

peiyingjun84

Xe hơi
Website
xuatkhaulaodong24h.vn
Cụ đã thử search google chưa ạ? mua cái gì ở đâu thì cái khó nhất là có tiền thôi mà cụ. Khi có tiền thì cụ muốn mua gì chả được ạ, google nhẹ cái nó ra đầy địa chỉ bán. Mấy cái đó bán đầy chỗ ở HN và HCM đều có. Cụ qua bên Box âm thanh ấy, ngay bài hướng dẫn cháu đều để link tới mấy cái trang bán đồ này ở Việt Nam
vâng thank cụ.

ngochoangimsat

Xe tăng
Happy new year các cụ

ngochoangimsat

Xe tăng
Các cụ chơi lossless mà kết nối qua bluetooth thì có tác dụng gì nữa. Âm thanh khi truyền qua bluetooth nó nén lại, gửi, nhận rồi giải nén ra nên mất chi tiết kha khá.
Bluetooth là công nghệ truyền dẫn dữ liệu ko dây. Nó ko phải là công nghệ nén dữ liệu như nén tập tin lưu trữ, vì thế nó không làm mất thông tin dữ liệu và ko làm giảm chất lượng âm thanh đâu cụ. Cụ cứ tin cháu đi. Cháu có biết chút chút về bản chất điện tử của mấy cái thứ này.

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
.............

taothaoduoi

Xe hơi
Cụ khai sáng cho em được không? Từ trước tới giờ em cứ hiểu là đường truyền bluetooth hạn chế về lưu lượng nên dữ liệu phải nén lại trước khi gửi đi.
Còn một điểm nữa em chưa rõ khi truyền âm thanh qua bluetooth: file nhạc của mình là digital, qua bộ DAC nó chuyển đổi thành Analog, bây giờ truyền âm thanh qua bluetooth thì dữ liệu truyền qua đường này là dạng gì? Nếu là digital thì lại phải mã hóa lại thành digital ở đầu gửi rồi lại giải mã ra ở đầu nhận à?
Cụ thông cảm nhé, em không học ngành kỹ thuật nên đang confuse không hiểu cái món này; cố thử google roài mà toàn tiếng Anh chuyên ngành nên ko hiểu nổi.

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ khai sáng cho em được không? Từ trước tới giờ em cứ hiểu là đường truyền bluetooth hạn chế về lưu lượng nên dữ liệu phải nén lại trước khi gửi đi.
Còn một điểm nữa em chưa rõ khi truyền âm thanh qua bluetooth: file nhạc của mình là digital, qua bộ DAC nó chuyển đổi thành Analog, bây giờ truyền âm thanh qua bluetooth thì dữ liệu truyền qua đường này là dạng gì? Nếu là digital thì lại phải mã hóa lại thành digital ở đầu gửi rồi lại giải mã ra ở đầu nhận à?
Cụ thông cảm nhé, em không học ngành kỹ thuật nên đang confuse không hiểu cái món này; cố thử google roài mà toàn tiếng Anh chuyên ngành nên ko hiểu nổi.
Cụ hiểu dư này là đủ thôi ạ!
- Cái thứ nhất: Bluetooth chắc chắn là công nghệ truyền dẫn không dây
- Cái thứ hai: Bluetooth không chỉ dùng cho âm thanh mà còn cho truyền tập tin, truyền tín hiệu GPS (cụ có thể thấy rất nhiều cục thu GPS truyền đến thiết bị nhận qua bluetooth), truyền internet (khi xưa cháu dùng con USB bluetooth cắm máy tính phát internet cho con O2mini của cháu dùng). Ngoài ra nó còn truyền đủ các lọa tín hiệu khác nữa nhiều lắm cháu chả kể hết được --> Nói vậy để thấy luôn nó truyền tín hiệu kỹ thuật số được trộn vào sóng cao tần (sóng mang radio) chứ không phải truyền sóng tương tự (như đài FM, AM, TIVI analog đâu).

- Cái thứ ba: Băng thông của bluetooth khá cao, cụ thể như sau:
Đối với Bluetooth phiên bản V1.2 tốc độ truyền lý thuyết đạt 1Mbps (thực tế đạt 0,7 Mbps - 0,7Mb/s chứ không phải MB nhé)
Đối với Bluetooth phiên bản V2.1 tốc độ truyền lý thuyết đạt 3Mbps, thực tế đạt 2.1 Mbps
Đối với Bluetooth phiên bản V3.1 tốc độ truyền lý thuyết đạt 24Mbps
Nguồn trích dẫn bên trên tại:
https://learn.sparkfun.com/tutorials/bluetooth-basics/common-versions
http://vi.wikipedia.org/wiki/Bluetooth
Với tốc độ như vậy khi truyền tải âm thanh (hầu hết các thiết bị điện tử giờ dùng Blue V2 trở lên do vậy tốc độ rất cao, đủ truyền tải nội dung nhạc như nguyên bản đĩa CD (1411 kbps = 1,411Mbps) mà ko gặp khó khăn gì ạ.
Vì chuẩn cd có 16bit trên 1 mẫu, tần số lấy mẫu 44.1khz = 44100hz, có thể hiểu là 1 giây nó lấy 44100 mẫu. Âm thanh có 2 kênh. Vậy bitrate của nó là bitrate = 2 kênh x 44100 mẫu/s x 16 bit/mẫu = 1411000 bit trên giây (bps) = 1411 kbps = 1,411Mbps
- Cái thứ 4: Cụ hiểu rằng âm nhạc là nanalog là đúng, nhưng chưa đủ. Vì sao? Vì nhạc được lưu trữ hiện nay là dạng kỹ thuật số (còn trước đây trên băng từ là tương tự nhé) cũng như một tập tin bất kỳ khác của máy tính thôi, trước khi nghe được nó qua bộ chuyển đổi số/tương tự bên trong các thiết bị. Nhưng khi truyền bluetooth không ai lấy cái tín hiệu số chuyển thành tương tự, rồi lại chuyển tương tự thành số để gửi qua bluetooth mà nó lấy luôn tín hiệu gốc từ file, qua mạch giải mã, rồi đem tín hiệu số đã giải mã đó trộn vào sóng cao tần (cái này gọi là sóng mang) của bluetooth để chuyển đi. Thiết bị nhận buletooh sẽ tiếp nhận tín hiệu đí, từ đây thiết bị nhận cho vào mạch tách sóng cao tần bỏ đi (cái sóng mang đó) để lấy lại tín hiệu kỹ thuật số (là file gốc ấy) rồi qua mạch DAC (chuyển đổi số/tương tự) rồi qua mạch khuyếch đại âm thanh (cho tiếng nó to lên) rồi ra loa hoặc tai nghe là tín hiệu tương tự.

Đó là hiểu biết của cháu về vấn đề này, nếu cụ thấy sai mời cụ chỉ dạy thêm ạ!

Tuy nhiên chuyển tải bluetooth cho âm thanh còn có thể đc nén theo từng công nghệ khác nhau, âm thanh số đc nén lại trước khi truyền, nhưng cái nén này giống như nén file zip hay rar vậy, dữ liệu ko mất đi, chỉ là nó bé lại. Khi tai nghe bluetooth thu vào nó có mạch giải mã cái nén đó về tín hiệu gốc rồi qua dac và khuyếch đại

Chỉnh sửa cuối:

taothaoduoi

Xe hơi
cụ ơi cho em hỏi ngu thêm 1 câu thôi. nếu vậy thì việc chuyển đổi dữ liệu số/tương tự và khuếch đại nằm ở thiết bị nhận hay sao hả cụ? ví dụ em dùng tai nghe bluetooth thì bên trong cái tai nghe đó có cả 1 bộ dac và 1 bộ khuếch đại ạ?

ngochoangimsat

Xe tăng
cụ ơi cho em hỏi ngu thêm 1 câu thôi. nếu vậy thì việc chuyển đổi dữ liệu số/tương tự và khuếch đại nằm ở thiết bị nhận hay sao hả cụ? ví dụ em dùng tai nghe bluetooth thì bên trong cái tai nghe đó có cả 1 bộ dac và 1 bộ khuếch đại ạ?
Vâng cụ ạ. Nó còn nhiều mạch khác nữa ấy. Tất cả trong đó hết, sẽ có ít nhất một con ic chuyên dụng đảm nhiệm

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Lâu lâu thớt ế, các cụ qua nhắc nó lên nhé

qsv

Xe hơi
Mua cái này ở đâu cụ ơi?

ngochoangimsat

Xe tăng
Về đâu cho luồn này...

gagaxy

Xe hơi
Đầu DVD này không có HDMI nhỉ? làm con android tv có phải nhàn không?

tamyen

Xe hơi
Cám ơn cụ. Nhưng tai trâu Em ổn với k3 hiện tại :D

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com

ngochoangimsat

Xe tăng

ulysse

Xe máy
Thích nhất Pi có tích hợp được DAC vào. Cụ nào chạy cả bộ DAC rồi có đánh giá chút cho em hóng với ợ