Hướng dẫn tự đánh xi bóng bảo vệ sơn xe

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
hic, đánh bóng xe qua nhiều công đoạn và thời gian 1h thật là mệt, làm được vài lần là nản ra.

nào là chùi rửa nước sạch cho hết bụi rồi thì phủ lớp đánh bóng lên đánh cho đã rồi lại còn lớp bảo vệ chất bóng nữa hic hic.

ko có loại Xi nào 2 trong 1 hả các cụ ? vừa làm bóng xe vừa giữ được độ bóng lâu dài, rửa nước ko bị mất bóng ấy.

trienchieu12

Xe tăng
Hình như có đó cụ, loại polish and wax

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
cái này có chất làm mòn phai sơn ko cụ ? giá rố thế nào ạ ? để em biết đường mua chai về tắm cho con vợ ghẻ.

yeuxehop

Đi bộ
cám ơn cụ đã chia sẽ. cụ cho em hỏi có phải xe cụ xài bộ sản phẩm Black Box ko a?

[K]evin[T]rinh

Xe tải
hic, nghĩ đến e thấy oải, cái này thời gian thật rảnh thi mới làm đc, e hay mang xe ra chỗ bể bơi Tăng Bạt Hổ, làm tất cả 500k

morning2010

Xe đạp
Bác nào đã làm và có kinh nghiệm tổng hợp lại với, em đọc hết mà thấy chóng cả mặt .
Em xịt
Sonax FlugrosEntferne trước sau đó dùng Sonax Gloss Shampoo để rửa cho sạch rồi thôi.
Nếu bây giờ sau khi rửa sạch xong rồi đánh xi bóng rồi có cần phủ lớp bảo vệ gì nữa kg hay chỉ đánh xi bòng rồi thôi.
Mà đánh xi bóng này sau đó rửa xe bằng
Sonax Gloss Shampoo có bay lớp đã đánh bóng kg ? hay chỉ rửa bằng nước?

Xếp em thấy em chăm sóc nâng niu ổng rất khoái, ổng nói có cần mua thêm gì thì nói ông ok hết. Các Bác giúp em vói nhá.

trienchieu12

Xe tăng
Cụ vào box Chợ giời hỏi cụ Liqui nhé,cụ ấy sẽ tư vấn chính xác, chỗ cụ đó chuyên bán đồ và chăm sóc xe dùng sản phẩm Liqui của Đức tốt lắm, với anh em OF có ưu đãi.

neverfg

Xe điện
e đọc cũng thấy chóng hết cả, có lẽ e phải kiếm chỗ nào chuyên về món này để làm đẹp vợ 2 thôi.

5 STAR_CAR_CARE

Xe tải
Số 1 Đào Duy Anh, Kim Liên, Đống Đa, Hà Nội
Website
www.glasweld.com.vn
e đọc cũng thấy chóng hết cả, có lẽ e phải kiếm chỗ nào chuyên về món này để làm đẹp vợ 2 thôi.
Thông thường khi đi sơn xe dặm vá nhiều gara vì đông việc, đánh bóng sơn mất thời gian chờ sơn khô nên thường bỏ qua công đoạn đánh bóng hoặc chỉ đánh bóng qua loa dẫn đến độ bóng toàn bộ xe không đồng đều.
Bên cạnh đó, ở gara các chất liệu đánh bóng và chăm sóc xe không được đầy đủ và cao cấp, việc đánh bóng sửa chữa và đánh bóng làm đẹp cũng đòi hỏi thời gian khác nhau. Đánh bóng để xe được đẹp thì cần kiểm tra kỹ, đánh bóng tỉ mỉ, thông thường thời gian đánh bóng để đẹp gấp dưỡi thời gian đánh bóng sau khi sơn dặm vá.
Với những xe đi lâu ngày, độ bóng bị giảm, tạp chất trên bề mặt nhiều, xước dăm cũng nhiều thì nên đánh bóng 2 lần/ năm. Thợ đánh bóng kỹ thuật tốt sẽ không làm mòn quá nhiều lớp bóng như nhiều cụ nghĩ đâu, việc đánh bóng giúp chiếc xe trở nên óng bẩy đẹp hơn, tăng giá trị thẩm mỹ của chiếc xe lên khá nhiều. Hiện nay, trên thị trường có khá nhiều sản phẩm để bảo vệ và tăng độ bóng cho xế hộp như: Wax, polymer, sealants, nano... những sản phẩm này thường ít có mặt ở xưởng sửa chữa, chủ yếu được dùng nhiều tại các cơ sở chuyên chăm sóc xe.

zero4803

Xe buýt
em tưởng dùng xi (polish) đánh bóng thì ăn mòn sơn xe chứ nhỉ, khác với wax nhé..nhưng sao sonax còn có loại polish & wax kết hợp,có cụ nào dùng thử loại đó chưa nhỉ ?

haquang

Xe tải
Các bác cho em hỏi 1 chút, xe em bị xước khá nhiều chỗ (nhưng rất nhỏ) dùng sáp đánh bóng này có loại bỏ dc k, nếu k dc có cách nào k nhỉ. Các bác tư vấn giúp em nhé (b)
Nếu xước nhỏ thì cụ chỉ cần dùng kem đánh bóng rồi làm như cụ chủ hướng dẫn là xong. Nếu xước sâu một chút thì có thể dùng Kem Cana để làm mờ bớt vết xước rồi đánh bóng. Nhưng cảnh báo cụ là dùng Cana sẽ làm mỏng lớp sơn bóng và có thể ảnh hưởng đến lớp sơn của xe đó nghe.
Nhà cháu thì có dùng Cana một vài lần, sau đó đánh bóng như cụ chủ, kết quả là lại đẹp ngay, tất nhiên là không bằng chỗ sơn zin, nhưng vẫn chấp nhận được.
:>

haquang

Xe tải
150k là giá của năm 2006 ạ, em nghĩ với lạm phát 3 năm qua thì giá bây giờ không dưới 250k
Nhà cháu ở Thanh Xuân, Hà nội, hôm trước định mang xe đi đánh bóng, gara phán một câu là Xe anh nhỏ (KM mà), 800 k cả xe. Thế là cháu xót quá, vào cửa hàng chăm sóc xe hơi mua một hộp xịt đánh bóng 200k (quên mất tên), mang về tự đánh. Kết quả là nhà cháu chỉ mất 200k + 2 tiếng và xe cháu bóng lộn à ;))

beefburger

Xe tăng
Vô Tinh vào thớt bác, vô Tình Em feast Mua Bộ Sản phẩm này trên amazon về Lại đúng loại bác Chủ thớt nói đến phải k ạ?
http://www.amazon.com/Turtle-Wax-T3KT-Black-Box/dp/B001UMZ07A/ref=sr_1_5?ie=UTF8&qid=1329458646&sr=8-5
Nhưng khi Em ship về thì giá thành gấp 3 ạ

Hiiii sáng nay em nhận được hàng từ US gửi về, bộ sản phẩm WAX cho xe hơi loại chuyên cho xe mầu đen, loại MADE IN USA, bác chủ thớt xem có đúng không ạ?

bên trong có đủ 4 lọ, có cả bông đánh xe

Nhãn mác ghi rõ made in nơi nào, em ship về từ Eba.com giá gốc 39$ thế mà về VN thành *** nó 80$ cho tất cả các loại thứ tiền.

Chỉnh sửa cuối:

Liuba

Xe buýt
Em cũng DIY bằng cách mua 1 hộp xi (sáp) đánh bóng của Korea trong Metro, giá chừng gần 100k (loại của Sonax hình như là 250k). Oánh thử 1 lượt (chưa có công sức để làm 3 lớp như thợ) đã thấy bóng loáng hẳn, nước bụi bám vào là trơn tuột, lau cực dễ, chưa biết kéo dài được bao lâu. Thời gian thực hiện mất chừng hơn 1g (ko tính thời gian rửa xe để cho khô).

zero4803

Xe buýt
Vô Tinh vào thớt bác, vô Tình Em feast Mua Bộ Sản phẩm này trên amazon về Lại đúng loại bác Chủ thớt nói đến phải k ạ?
http://www.amazon.com/Turtle-Wax-T3KT-Black-Box/dp/B001UMZ07A/ref=sr_1_5?ie=UTF8&qid=1329458646&sr=8-5
Nhưng khi Em ship về thì giá thành gấp 3 ạ

Hiiii sáng nay em nhận được hàng từ US gửi về, bộ sản phẩm WAX cho xe hơi loại chuyên cho xe mầu đen, loại MADE IN USA, bác chủ thớt xem có đúng không ạ?

bên trong có đủ 4 lọ, có cả bông đánh xe

Nhãn mác ghi rõ made in nơi nào, em ship về từ Eba.com giá gốc 39$ thế mà về VN thành *** nó 80$ cho tất cả các loại thứ tiền.

loại này cụ đọc manual xem nó cól làm mỏng lớp sơn xe ko ? hay đơn giản chỉ làm bóng xe,bảo vệ sơn khỏi oxy hóa.Mà cụ order = thẻ visa or debit thế ? của bank nào vậy ?:P
Em cũng DIY bằng cách mua 1 hộp xi (sáp) đánh bóng của Korea trong Metro, giá chừng gần 100k (loại của Sonax hình như là 250k). Oánh thử 1 lượt (chưa có công sức để làm 3 lớp như thợ) đã thấy bóng loáng hẳn, nước bụi bám vào là trơn tuột, lau cực dễ, chưa biết kéo dài được bao lâu. Thời gian thực hiện mất chừng hơn 1g (ko tính thời gian rửa xe để cho khô).
si ( polish) và sáp (wax) khác nhau cụ ah.Theo em biết thì si làm bóng xe thực sự,sơn nhìn trông mới hẳn khi đánh xi,còn sáp (wax) thì em cũng làm bóng xe,hạn chế nước đọng lại trên xe thôi

beefburger

Xe tăng
Cụ nhìn trong hình nó có 4 lọ, trong đó có 2 lọ giống nhau là chất dùng để vệ sinh sạch mặt xe sau đó quay về step 1 và qua bước step 2 ạ.
Cụ nhìn thử xem nó bóng thế này có được không? trời mưa mà cái xe của em nhìn rõ cái bóng cây đổ vào bóng capo xe

Liuba

Xe buýt
l
si ( polish) và sáp (wax) khác nhau cụ ah.Theo em biết thì si làm bóng xe thực sự,sơn nhìn trông mới hẳn khi đánh xi,còn sáp (wax) thì em cũng làm bóng xe,hạn chế nước đọng lại trên xe thôi
Hic, cái hộp của em nó ghi là Polish Wax, thành phần (dịch dán kèm ở đáy hộp): Sáp nến, chất tạo độ bóng, chất bảo quản, SX: HongKong Widesky international trading limited. Thế là có cả 2 trong 1 luôn nhỉ :)

Mr_Khoi

Xe tăng
Hay quá hôm nào em cũng phải học theo Cụ chủ mới đ

zero4803

Xe buýt
Hic, cái hộp của em nó ghi là Polish Wax, thành phần (dịch dán kèm ở đáy hộp): Sáp nến, chất tạo độ bóng, chất bảo quản, SX: HongKong Widesky international trading limited. Thế là có cả 2 trong 1 luôn nhỉ :)
thì sonax cũng có loại tương tự thế mà,chắc tích hợp luôn thôi.Chứ nếu mà dùng polish riêng,khi xong phải dùng wax đánh lên thì mới đúng kỹ thuật được,vì bản chất polish cũng làm mòn lớp bảo vệ sơn rồi,bôi wax để bù lại ý mà

haphuong2188

Xe hơi
Có bác nào bán xi này ko? Giá bao nhiêu ạ.inbox cho e để về em đánh cho vợ 2 cái.