I 30 - Vô lăng bị khóa cứng !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Iron man

Xe tăng
hầu như xe nào cũng thế chứ không chỉ i30, mà cũng đâu cần vặn volang nhiều như thế.
À đấy là e chỉ vặn hẳn như vậy để mô tả thôi cụ ạ, chứ thực tế thì không cần vặn nhiều như thế ........ :)
Thanks về góp ý của cụ (c)

Gà đi bộ

[Tịch thu bằng lái]

lamborghini_hp

Xe hơi
logo o vôl lăng bác chủ thớt hình như bị bạc???? xe e mua 1 năm nay bị bạc gần hết. có bác nào bị tương tự kô.

nali

Xe đạp
Vặn nhẹ cái gì chứ, lần trước em vặn chán chê tưởng gãy nút khởi động mới đc
bác vặn vôlăng ngược theo chiều kim đồng hồ rồi khởi động máy nó sẽ tự trả lái về.chứ vặn như bác là toi thật đâý:ohmy:

jrhan

Xe buýt
Em cũng bị thế một lần, vợ hai đầu tiên nên ko biết, phải gọi đt nhờ tư vấn... bây giờ thì ok rồi:41:

Explorer

Xe buýt
Em xin mạo muội đưa ra chút kinh nghiệm của e để giúp những cụ nào gặp phải trường hợp như em đã mắc phải có thể yên tâm mà tháo gỡ ạ .......

Chẳng may các cụ gặp trường hợp VÔ LĂNG bị khóa cứng không hoạt động được.

Các cụ cứ bình tĩnh và thao tác kết hợp giúp e 1 số động tác sau ạ :

Thao tác mở khóa Vô Lăng

Nhấn chân phanh + Tay phải vặn chìa khóa ( Theo xu hướng vừa vặn vừa ấn vào ) + Tay trái các cụ vặn nhẹ VÔ LĂNG ==> Thế là OK thôi các cụ ạ .

VÔ LĂNG trạng thái bình thường:

---------------------------------------------------------------

Còn muốn khóa VÔ LĂNG thì các cụ cũng kết hợp :

Thao tác khi muốn khóa VÔ LĂNG:

Nhấn chân phanh + Vặn VÔ LĂNG + Vặn chìa khóa tắt máy ==> VÔ LĂNG sẽ được khóa liền ạ .........

p/s: Đây chỉ là cách em tự làm chuột bạch và rút kinh nghiệm thôi ạ, nếu cụ nào có cách hay hơn thì phiền cụ post lên cho a e học tập nhé.

Chúc các cụ thao tác thành thạo để tránh lo lắng về V2 của mình.

Thanks các cụ đã bớt chút time đọc bài của e.
IRM,
Bác cho em hỏi cái ạ: Tại sao phải thao tác khóa vô lăng ạ?*-)
Còn mở khóa vô lăng thì chỉ cần lắc nhẹ vô lăng theo cả 2 chiều rồi vặn chìa khóa là mở được thôi :69::69:

Chỉnh sửa cuối:

Iron man

Xe tăng
Bác cho em hỏi cái ạ: Tại sao phải thao tác khóa vô lăng ạ?*-)
Còn mở khóa vô lăng thì chỉ cần lắc nhẹ vô lăng theo cả 2 chiều rồi vặn chìa khóa là mở được thôi :69::69:
Cái này thì em cũng chệu, chắc phải gọi điện cho bọn hàn xẻng hỏi vậy ...... :)

bigfoot

Xe tải
bác ron có nhất thiết phải bỏ 43 cái dấu chấm than (!) ở tiêu đề không bác?:21::21::21:

Ronal

Xe máy
Cái này hầu hết các xe đều có thể làm được Cụ ạ!

Iron man

Xe tăng

hanoistreet

Xe tải
Khóa vô lăng để chống trộm. VN ít trộm xe chứ nước ngoài thì nhiều lắm đấy.:6:

cocsku

Xe cút kít
Các cụ lại không đọc User manual rồi. Khi tắt khóa điện thì nó tự động khóa cứng vô lăng lại. Chẳng cần vặn vẹo vô lăng hay đạp phanh gì cả, cứ tắt là nó khóa cứng luôn. Trong đó cũng cảnh báo rất rõ, khi xe trôi dốc thì tuyệt đối không được tắt khóa điện xe, vì như vậy thì xe vẫn chạy mà không lái được. Các cụ cũng cần phân biệt khi tắt động cơ thì hệ thống trợ lực ngừng hoạt động thôi, vô lăng vẫn quay được nhưng mà nặng, còn khi tắt điện xe thì vô lăng bị khóa chết luôn.

Lại một nữa ạ "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng", không bao giờ là thừa

trienchieu12

Xe tăng
Cụ đọc kỹ bài viết đã cụ ợ. Cái này khác đấy.

Nhẻm

Xe tải
Website
Nghich.ORG
Khóa vô lăng để chống trộm. VN ít trộm xe chứ nước ngoài thì nhiều lắm đấy.:6:
Pó tay,em nghĩ là Trộm mà ko biết là xe khóa vô lăng thì chắc ko có thằng nào nó dám trộm xe đâu ạ.
Có vài giải thích về cái vụ khóa vô lăng này mà em thấy cái nào cũng đúng đúng chỉ trừ có trống trộm thì hơi ... chưa logic lắm .
Cái Khóa vô lăng này nó kèm theo cả khóa điện xe luôn nên cũng khỏi nổ máy =,= thì có bù cái chống trộm ,

Các cụ lại không đọc User manual rồi. Khi tắt khóa điện thì nó tự động khóa cứng vô lăng lại. Chẳng cần vặn vẹo vô lăng hay đạp phanh gì cả, cứ tắt là nó khóa cứng luôn. Trong đó cũng cảnh báo rất rõ, khi xe trôi dốc thì tuyệt đối không được tắt khóa điện xe, vì như vậy thì xe vẫn chạy mà không lái được. Các cụ cũng cần phân biệt khi tắt động cơ thì hệ thống trợ lực ngừng hoạt động thôi, vô lăng vẫn quay được nhưng mà nặng, còn khi tắt điện xe thì vô lăng bị khóa chết luôn.

Thưa bác là kể ra mà em biết tiếng Hàn xẻng thì em cũng sẽ xem thử "User manual..." lắm ạ mà nó là tiếng Hàn ( xe i30 nhập ) Thứ 2 là xe của em hình như chỉ khi nào tắt khóa điện và đánh lái thì nó mới khóa cứng xe luôn ạ . Nên ko có vụ tắt khóa điện nó tự khóa vô lăng .
Theo như bác nói cái vụ tụt dốc mà tắt khóa điện thì đúng là dại thật với lại cái này thì phải nên thêm một cảnh báo là nên đưa về Số P trước khi tắt khóa điện hoặc số N + kéo Phanh Tay . Một số người khuyên nên dùng Số N + khóa phanh tay đề phòng khi dừng xe bị ng khác húc vào xe Vỡ hộp số hay sao đấy ... cái này em chưa kiểm trứng nhưng em thấy Chị em có Ông chồng cẩn thận dặn là dừng xe về N và kéo phanh tay tắt đèn .

Iron man

Xe tăng

Cụ đọc rồi cụ cũng kết hợp với thực hành nữa ạ :)
Còn về đọc hướng dẫn thì Vâng cái đó thì em sẽ đọc dài dài vì còn phải dịch nữa mới đọc được ạ, vì ở trỏng toàn Tướng sĩ tượng nên em chệu ..... :)
p/s: Còn về phanh thì cũng có thể em làm thừa e sẽ thử chuột bạch lại rồi hầu các cụ tiếp :)

Thanks các cụ đã góp ý

chinauto

Xe hơi

Có thể xe của cụ này khác với xe i30 các bác ạ. Mỗi hãng sản xuất lại khác nhau.