I 30 - Vô lăng bị khóa cứng !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

firstsafe

Xe tải
cái này bác nào mới biết đi xe mà bị khóa volang là toát hết mồ hôi...hihi..cứ làm theo thao tác như cụ chủ là ok. một số xe thì cần đạp phanh còn 1 số không cần

Cher-cap

Xe máy
Chào cả nhà! Em mới tham gia.
Em xin trả lời cái " tác dụng" của khóa vô lăng:
Khi kẻ trộm xe can thiệp vào hệ thống điện , nó vẫn có thể nổ máy vì khóa điện cũng chỉ là 1 công tắc, nhưng không thể lái đi đâu được ( không lẽ đi thẳng mãi! Phá khóa thì ồn ào và mất tg
Tản mạn tí: những xe có computer có thêm chức năng nhận diện chìa khóa( qua con chip nhỏ trong phần nhựa), người ta có thể" đánh " chìa khóa khác( dễ- ra ngã tư, chợ nào cũng có thợ khóa), nhưng ko thể nổ được máy!
Có chi mọi người cứ chém!

Thanh_longbien

Xe hơi
em cũng có lần bị khóa cứng, giữa 12h trưa ở đường Giải Phóng, hốt hoảng gọi cho bác iron và cụ R, cuối cùng là làm theo cụ hướng dẫn ok lun:21:
Chào cả nhà! Em mới tham gia.
Em xin trả lời cái " tác dụng" của khóa vô lăng:
Khi kẻ trộm xe can thiệp vào hệ thống điện , nó vẫn có thể nổ máy vì khóa điện cũng chỉ là 1 công tắc, nhưng không thể lái đi đâu được ( không lẽ đi thẳng mãi! Phá khóa thì ồn ào và mất tg
Tản mạn tí: những xe có computer có thêm chức năng nhận diện chìa khóa( qua con chip nhỏ trong phần nhựa), người ta có thể" đánh " chìa khóa khác( dễ- ra ngã tư, chợ nào cũng có thợ khóa), nhưng ko thể nổ được máy!
Có chi mọi người cứ chém!
Em Vodka cụ

Mr.Bo0ng

Xe buýt
Em xin mạo muội đưa ra chút kinh nghiệm của e để giúp những cụ nào gặp phải trường hợp như em đã mắc phải có thể yên tâm mà tháo gỡ ạ .......

Chẳng may các cụ gặp trường hợp VÔ LĂNG bị khóa cứng không hoạt động được.

Các cụ cứ bình tĩnh và thao tác kết hợp giúp e 1 số động tác sau ạ :

Thao tác mở khóa Vô Lăng

Tay phải vặn chìa khóa ( Theo xu hướng vừa vặn vừa ấn vào ) + Tay trái các cụ vặn nhẹ VÔ LĂNG ==> Thế là OK thôi các cụ ạ .

VÔ LĂNG trạng thái bình thường:

---------------------------------------------------------------

Còn muốn khóa VÔ LĂNG thì các cụ cũng kết hợp :

Thao tác khi muốn khóa VÔ LĂNG:

Vặn VÔ LĂNG + Vặn chìa khóa tắt máy ==> VÔ LĂNG sẽ được khóa liền ạ .........

p/s: Đây chỉ là cách em tự làm chuột bạch và rút kinh nghiệm thôi ạ, nếu cụ nào có cách hay hơn thì phiền cụ post lên cho a e học tập nhé.

Chúc các cụ thao tác thành thạo để tránh lo lắng về V2 của mình.

Thanks các cụ đã bớt chút time đọc bài của e.
IRM,
xe nhà cháu là KIA FOTER SLI hôm nay nóng quá,chờ khách lâu nên cháu chui vào xe mở điều hòa tại chỗ ( 30 phút ) sau đó khách ra và đi ,cháu nổ máy quay vô lăng để đi thì cứng đơ ko quay đc ( tưởng bị xịt lốp,vì xịt lốp vô lăng rất nặng ) nhưng xuống ktra ko thấy gì,cháu lại leo lên thử lại vẫn ko đc! đành tắt máy,sau đó khởi động lại thì lại bt,có cụ nào biết nó bị làm sao chỉ giúp cháu với! thực sự cháu thấy lo lắng,nhỡ mình đang điều khiển xe mà hệ thống trợ lực lái mất tác dụng thì hậu quả sẽ ntn ạ!!

Chỉnh sửa cuối:

cucho

Xe tăng
Vụ này rất hay các bác nhé.

- Thường các tài mới hay bị khóa vô lăng khi chui vào xe hoặc trẻ nhỏ nghịch vặn linh tinh khi xe đỗ.
- Những lái xe lâu năm thường không hay bị ca này

Tại sao thế? Theo ngu ý của em thì nguyên nhân chính là do tác phong lên xe. Người mới lái, do không quen nên luôn có tác phong "chui" vào xe chứ không phải là "lên" xe. Việc chui vào xe dẫn đến hay bám -níu mạnh vào vô lăng khi chưa kịp cho chìa vào ổ. Thế là rắc khóa cứng lại...:)).

Các bác thấy em dự thế có chuẩn ko ạ?

trienchieu12

Xe tăng
Ko phải đâu cụ ơi, do là khi tắt máy, vô tình quyệt vào volang làm nó quay đi một tẹo khiến volang tự động khóa ( điện xe thường ko ngắt ngay sau khi tắt máy mà phải sau 5,10 mới ngắt hết điện)

quyluong_3bánh

Xe điện
Vụ này rất hay các bác nhé.

- Thường các tài mới hay bị khóa vô lăng khi chui vào xe hoặc trẻ nhỏ nghịch vặn linh tinh khi xe đỗ.
- Những lái xe lâu năm thường không hay bị ca này

Tại sao thế? Theo ngu ý của em thì nguyên nhân chính là do tác phong lên xe. Người mới lái, do không quen nên luôn có tác phong "chui" vào xe chứ không phải là "lên" xe. Việc chui vào xe dẫn đến hay bám -níu mạnh vào vô lăng khi chưa kịp cho chìa vào ổ. Thế là rắc khóa cứng lại...:)).

Các bác thấy em dự thế có chuẩn ko ạ?
Em thấy đúng,nhìn nhiều người lên xuống xe trông phát chán xong đóng cửa thì rầm rầm như cửa xe tăng.em nản lắm nhưng không phải ai mình cũng dám góp ý.:(

knedi1

Xe tăng
Cái này cụ nào cũng tự biết hết nhỉ. Hồi đầu em cũng tưởng là chỉ mình mới biết

huongchip

Xe tải
Mua nhà thu nhập kao đi là ok mừ,

huongchip

Xe tải
Chào các cụ các ông các mợ, hôm nay em toát ồ hôi đây, mới cưới em Yaris, đang hì hục lùi, và đỗ, tắt máy, và mấy ông chủ bãi bảo đánh thẳng vô lăng cho đẹp, thế là ôi thôi quay không được, xoay khóa cũng không, chẳng biết ra lám sao nữa.. bó tay, thôi đành bỏ mặc vậy. và nghĩ ngay là vào đây xin ý kiến các bậc tiền bối. thật may quá. Cảm ơn những bài viết bổ ích này.

mrdjpro

Xe tải
Một lần em tắt máy trên đèo mã pí lèng để quên ở số D, đến lúc lên xe vừa thả phanh tay nó cứ trôi, phanh ko ăn, tay lái khóa cứng, nổ máy cũng ko nổ được sợ toát hết cả mồ hôi, may mà đỗ chỗ đoạn ko dốc lại hơi thẳng nữa nên mới bình tĩnh kéo lại phanh tay xong chuyển về P mới đi bình thường được. Không thì cũng không tham gia được of với các cụ rồi :bz:bz:bz

huyphungtk

Xe tăng
Khối cụ cần cái này ^^

everest_mblack

Xe tăng
Cái này hầu như các xe giờ đều đã có mà bác. Khi đã tắt máy rút chìa bác quay vô lăng 1 chút là nó sẽ khóa. Khi muốn mở thì nhét chìa vào, vặn nhẹ vô lăng là được mà
Vâng con FE 09 của e cũng thế mà.

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Nếu như xe em đang đi nó đếch có Ổ KHÓA thỳ vặn kiểu gì ạ ???

Em xin mạo muội đưa ra chút kinh nghiệm của e để giúp những cụ nào gặp phải trường hợp như em đã mắc phải có thể yên tâm mà tháo gỡ ạ .......

Chẳng may các cụ gặp trường hợp VÔ LĂNG bị khóa cứng không hoạt động được.

Các cụ cứ bình tĩnh và thao tác kết hợp giúp e 1 số động tác sau ạ :

Thao tác mở khóa Vô Lăng

Tay phải vặn chìa khóa ( Theo xu hướng vừa vặn vừa ấn vào ) + Tay trái các cụ vặn nhẹ VÔ LĂNG ==> Thế là OK thôi các cụ ạ .

VÔ LĂNG trạng thái bình thường:

---------------------------------------------------------------

Còn muốn khóa VÔ LĂNG thì các cụ cũng kết hợp :

Thao tác khi muốn khóa VÔ LĂNG:

Vặn VÔ LĂNG + Vặn chìa khóa tắt máy ==> VÔ LĂNG sẽ được khóa liền ạ .........

p/s: Đây chỉ là cách em tự làm chuột bạch và rút kinh nghiệm thôi ạ, nếu cụ nào có cách hay hơn thì phiền cụ post lên cho a e học tập nhé.

Chúc các cụ thao tác thành thạo để tránh lo lắng về V2 của mình.

Thanks các cụ đã bớt chút time đọc bài của e.
IRM,

xmencpx

Xe tải
Website
simnghetrom.com
nếu chìa khóa Star stop thì sử dụng khóa như nao hả các bác

laptop9290

Xe hơi
cùng câu hỏi như cụ?
Mình nghĩ không nên lam dụng kiểu này. Theo mình hiểu cái này gọi là bị kẹt vô lăng khi đang có độ dơ và lực kéo về của trục lái chứ không phải là tính năng khóa vô lăng. Lạm dụng nhiều có thể độ dơ vô lăng nhanh dơ hơn.

Mrbeee

Xe tải
Xe e chiều nay bị ca này, cọt 86. Search ra thớt này. Trước cũng bị, e lắc giật volang kèm vặn khoá cỡ nửa tiếng nó mở được. Hôm nay thì 45p vẫn ko đc :(