Israel vùng đất Thánh

TungNguyenMD

Xe container
Hình như là bể nước

Chắc là kho

Đây là nhà ăn tập thể

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Vì đây người Do thái coi là đất thiêng nên ta rất dễ gặp những người Do thái Truyền thống ở đây

TungNguyenMD

Xe container
Biển Chết

Nghe thì có vẻ ghê nhưng Biển chết này chỉ làm những con vật sống dưới nước chết thôi các bác à. Chứ bác nào mà nghe thấy chết đuối ở Biển Chết thì khác dek gì khi các bác bỏ con bồ nào đấy nó bảo nó ra hồ Con Rùa tự tử. Có nghĩa là không thể chết được, có muốn chết ở đây thì biển cũng không nhận. Chính xác là do độ mặn quá cao nên dek thể chìm được. Nghe đồn đây là một trong những vùng thấp nhất thế giới với độ cao là – 417,5m so với mực nước biển và chỗ đáy sâu nhất cũng cỡ 400m tính từ mặt nước nữa. Như vậy có lẽ đây là cái rốn của trái đất. Ngày xưa Đức Chúa trời làm cơn đại hồng thủy thì chỗ biển chết này chắc là chỗ con thuyền của cụ Noah cập bến.
Thấy bảo biển chết đang cạn dần và chính phủ Ích xà bây giờ hàng ngày phải xúc muối từ biển lên đem bán. Nhưng bọn Do thái này khôn lắm, dek bán rẻ như muối của nông dân Hải hậu, Nam định của mình đâu mà bán cực đắt. Bọn chúng PR, quảng cáo nào là có nhiều chất khoáng, rồi chữa bách bệnh..... từ đó làm ra các đồ mỹ phẩm từ biển chết để bán nữa. Chứ theo em muối déo nào chẳng là Nacl phải không các bác? Chẳng qua là địa danh Biển chết nó quá nổi tiếng trong kinh thánh nên mới bán được thế chứ không thì chắc chẳng ma nào mua. Đấy nó khác nhau ở chỗ làm việc gì với ai thôi. Đàn bà cũng vậy, ngủ với Vua thì là Hoàng hậu, còn ngủ với anh nông dân, xe ôm thì chỉ là phó thường dân thôi phải không các bác.
Nơi này dân Ích xà đi nghỉ mát cũng nhiều. Đen cho em là em đến đúng hôm trời lạnh nên không mãn nhãn nhìn được các em Ích xà tắm. Và cũng không nhảy xuống tắm được. Khách sạn em ở nó có lấy nước biển chết đem vào bể bơi cho khách tắm, nhưng em déo thèm xuống tắm. MK tắm ở biển chết mà tắm trong khách sạn thì khác déo gì ngủ với Ngọc Trinh trong ký túc xá sinh viên. Thà nhịn còn hơn đúng không các bác?

TungNguyenMD

Xe container
Em cũng thử độ mặn, nhúng ngón tay xuống và nếm thử. Wow mặn chát các bác à, độ mặn cao quá nên nước nó đặc quánh lại

TungNguyenMD

Xe container
Khách sạn soi bóng bên biển chết

Shalom Death sea!

Nhìn cái tên KS này em lại nghĩ chắc trong đó cũng có massage các bác à. Nhưng vì thời gian có hạn nên em không vào check thử

Xe0bien

Xe tải
i
Phỏng vấn xong nó dán cmn cái này vào hộ chiếu chẳng hiểu để làm cái gì

Xuống đến dưới gặp một em người Thái xấu xấu bẩn bẩn lại hỏi han luyên thuyên một hồi rồi bắt tôi xuống tầng dưới nữa để kiểm tra.
MK cái số mình đen, nhìn mặt mình cũng hiền lành dễ thương thế mà chuyên gia bị những chuyện như thế này. Lầ trước ở Sydney cũng thế, đang làm thủ tục an ninh. Có thằng chạy ra vỗ vai mời vào phòng riêng kiểm tra. Hôm nay cũng vậy, tôi phải xuống tầng dưới vào một cái phòng rộng khoảng 20m2. Bỏ balo ra họ đưa riêng vào một phòng khách kiểm tra mình không biết. Còn ví bao tử, điện thoại và tất cả các thứ trên người thì vỏ ra và họ kiểm tra trước mặt. Đồng thời cậu nhân viên an ninh ở đây cao chừng 1.9m không nói gì, tất cả các động tác bắt tôi làm để kiểm tra đều bằng ra hiệu. Cậu ta bắt tôi đặt chân đi giầy lên cái ghế và dùng một cái máy khỉ gió gì đó lướt qua lướt lại. Rồi người cũng thế.... Trong lúc đợi cái balo của tôi được đưa từ phòng khác ra thì có 1 cái balo đưa ra nhưng vô thừa nhận. Thế là cả phòng tá hỏa, dừng hết các kiểm tra khác bộ đàm rồi điện thoại gọi liên tục.... Rất may là khi phỏng vấn ở trên, người ta có dán 1 cái sticker vào balo, nên tìm ra chủ nhân của cái balo cũng dễ. Một lúc sau có người chạy vào lấy. Hóa ra cậu ta bỏ quên thật, nhưng sau vụ này mới biết người Israel rất sợ người khác “bỏ quên” đồ.

Nhân viên an ninh Israel và cái balo bỏ quên​

Một lát có một cậu người Do thái cầm cuốn sách “Từ Beirut đến Jelusalem” của tôi ra và hỏi tôi: Quyển sách này viết bằng tiếng gì? Nó viết về cái gì? Mày mua nó ở đâu? Tại sao mày đọc nó?.... Tôi đoán tôi bị hoạnh họe vì trên quyển này có 2 cái cờ của Liban (quốc gia thù địch ) và cờ của Israel. Xong rồi ngồi thêm một lúc nữa thì tôi được trả đồ. Cầm lên bên trên lại qua 1 cửa nữa. Lúc này cô bé soát vé lấy cái vé và hộ chiếu của tôi cà lên máy của cô ấy. Tự nhiên máy nó báo đỏ lừ, kêu reng reng. Bỏ mẹ hay lại có vấn đề gì. Hóa ra cái Visa của tôi bị sai số hộ chiếu, lại trình bày, phỏng vấn, trả lời câu hỏi... rồi mới được qua.
khỉ thật, ghế nó làm bằng băng dính

mamaincar

Xe tải
em đánh dấu, đọc quá hấp dẫn và lôi cuốn ạ!

Quang Le

Xe hơi
Bài viết bác hay quá ạ, hâm mộ bác quá (like)

dtch

Xe buýt
Không biết sớm để xin theo cụ chương trình Israel này. Chương trình tới nếu được cụ nhắn tin cho em tham gia với nhé. Cảm ơn cụ

andybu

Xe tải
Mai em qua mời cụ mấy ly, rồi học hỏi để năm 2016 em sẽ lên đường nhé :)

TungNguyenMD

Xe container
i

khỉ thật, ghế nó làm bằng băng dính

Ồ cụ nói em mới để ý, tạm bợ thật

Quả đỗ xe ghếch chân như chó đa'i giống bên mình phết cụ chủ nhỉ. Hĩ hĩ!

Vâng kiểu Chó đa'i bờ rào này em cứ tưởng là đặc sản của ta. Nhưng Ích xà cũng có :))

Không biết sớm để xin theo cụ chương trình Israel này. Chương trình tới nếu được cụ nhắn tin cho em tham gia với nhé. Cảm ơn cụ
Tháng 9 này em có kế hoạch đi Nga, team mới có 3 người. Người dẫn đường là 1 anh cựu lưu học sinh ở Nga. Đã từng học tập, làm ăn ở Nga 20 năm. Nếu cụ thích thì mời cụ tham gia

Mai em qua mời cụ mấy ly, rồi học hỏi để năm 2016 em sẽ lên đường nhé :)

Mời chú!

redheartvn

Đi bộ
Cám ơn bác TungNguyenMD vì những trải nghiệm mà không phải ai cũng có được. Rất nhiều những người như em chỉ có cơ hội tiếp xúc với các nền văn hóa qua sách, tv, và giờ có internet thì tiện lợi hơn, đọc trải nghiệm của bác thật thú vị như mình tự thân đến đó vậy. Nhân tiện bác nào có biết cuốn "Tự do hay là chết" có thể tìm ở đâu được thì cho em biết với, em đã tìm nó rất lâu mà không có. Xin cám ơn! Chúc bác có nhiều chuyến đi thú vị và mọi người lại đc vui cùng các chuyến đi của bác.

Lade

Đi bộ
trình độ chụp ảnh của cụ cũng được đấy