Israel vùng đất Thánh

maria_obama

Xe tải
nghe đến israel là em đã thấy nhiều điều thú vị rồi

Lead vịt

Xe buýt
Bến cảng Jaffa. Bến cảng cổ nhất thế giới. Đến bây giờ do không dùng nữa nên bến cảng này chỉ đậu những chiếc thuyền buồm du lịch loại nhỏ. Không to lớn, không hoành tráng. Không ồn ào, ầm ĩ, bụi bặm mà ta vẫn thấy ở các cảng hiện đại bây giờ. Cảng Jaffa nằm đó, trầm ngâm và lặng lẽ. Nó đã nâng niu biết bao nhiêu bàn chân của người Do thái về phục quốc, cũng như đã chịu những trận đánh rồi bị chiếm của quân xâm lược. Napoleon đã từng đứng ở đâu? Thánh Peter làm phép chỗ nào? chỉ có cảng Jaffa biết và ôm kín trong lòng. Và hãy để gió chiều thổi vào quyện với tiếng sóng biển rì rào kể chuyện

Lúc zí zỏm, khi trữ tình, văn bác càng đọc càng cuốn hút. Nhờ bác mà e đc mở mang tầm mắt khỏi mấy cái cái giếng làng, ao làng. Hẳn là tử vi bác có văn xương chiếu mệnh, bác nhỉ? Chứ e thấy hiếm ng có vốn sống phong phú lại viết hay và zuyên đc như bác đâu ạ.

Lead vịt

Xe buýt
Há mỏ tụng bài của bác như mấy chú Do Thái nghe giảng Toảh. Một lần nữa cảm ơn bác vì bài viết quá hay và sâu sắc. Chúc bác zẻo zai, đi nhiều và viết cũng nhiều ạ.

LionIT

Xe đạp
Em mới xem 1 phần bài viết của cụ mà thấy có 2 cái đó là biển báo tốc độ 70km & hàng lưu niệm mết in tàu..

Nongdan_pro

Xe hơi
Thanks cụ cho e mở rộng tầm mắt :)

Sent from my iPhone using Tapatalk

Evis At

Xe đạp
Nhà thờ mộ Chúa nếu đem so sánh với Vatican (nếu ai đã từng đến) nơi thờ tông đồ trưởng của Người thì thật nhỏ bé và khiêm tốn hơn rất nhiều. Cũng đúng thôi, các đấng vĩ nhân bao giờ cũng giản dị, thanh tao. Nhưng những kẻ dựa vào đó thì luôn xa hoa, phù phiếm. Ở Vietnam mình cũng thế, ngày xưa Đức Phật Thích Ca Mầu Ni bỏ cả xa hoa phú quý đi tìm triết lý sống cho nhân loại thì ngày nay các bậc sư sãi và đại gia đua nhau xây chùa hết Bái đính rồi tới Ba vàng, như thể đưa Đức Phật về lại Hoàng cung mà Người đã rời bỏ. Không hiểu các bạn nghĩ thế nào chứ với tôi, tôi chỉ coi đó là những Công ty cổ phần Chùa chứ không hơn.
Em rất kết đoạn này của bác...Đình,chùa nước mình chỉ là chốn rửa tiền chứ ko hơn....Em thề!

tktmj1122

Đi bộ
Tớ kết nhất đoạn "Nếu mày mà bị IS nó bắt và cho mặc áo da cam quỳ giữa sa mạc. Khi nó cho nói lời cuối cùng thì mày hãy nói ************* Việt nam quang vinh muôn năm cho tao." Hahaha, đau cả bụng :v

trangvuduc

Xe buýt
E oánh dấu để đọc dần, thớt hay quá.

likecar&trips

Xe tăng
1 người vô thần, ko tôn giáo, Không biết nói gì hơn, đọc 1 mạch từ trang 1 đến trang 11,
Thank cụ thớt, vì những thông tin hình ảnh quí giá - dễ hiểu -truyền tải trung thực.
Đánh dấu, mai em đọc tiếp.

likecar&trips

Xe tăng
Nếu bác quan tâm đến Do thái bạn có thể tìm thêm mấy quyển sau: " Số ít được chọn" ( Dân tộc được Chúa chọn), "David Ben Gurion", "Bài học Israel", "Từ Beirut đến Jerusalem", "Bán đảo Ả rập"....
Khuyến cáo bác, riêng quyển "Start up Nation" phải đọc bản Hard copy mới đủ, Bản Soft là bản thiếu
Thanks cụ, em đọc đến còm này, tự nhiên muốn mời rượu cụ mà máy ko cho.
Nhờ cụ em được mở mang hiểu biết, nhận thức thêm nhiều về thế giới, về tôn giáo, sắc tộc... các mối quan hệ chính trị chồng chéo.
1 dân tộc tha phương cầu thực mấy chục thế kỉ, bị cả thế giới soi mói, dè chừng, ghen ghét...cô lập...Đức quốc xã tìm mọi cách, áp dụng các phương thức tàn sát, hủy diệt.
Cho đến ngày lập quốc, vận mệnh mong manh... thì cả 7 anh hàng xóm láng giềng quây hội đồng quyết tận diệt.. cắt đứt đường sống, đẩy dân tộc Israel vào đường cùng, chỗ chết...mấy anh hàng xóm không ngờ nhờ việc làm của các anh ấy vô tình mở đường sống, mở con đường phục hưng dân tộc, phục hưng quốc gia do thái.
Một dân tộc tất cả mọi công dân không phân biệt tuổi tác, tôn giáo - do thái chính thống bảo thủ - do thái cấp tiến, không phân biệt địa vị sang hèn; tất cả đồng lòng hướng về tổ quốc; đặt lợi ích dân tộc, lợi ích quốc gia lên trên lợi ích gia đình, bản thân.
Hy vọng một ngày nào đó dân tộc Việt Nam có thể tự chủ, độc lập ''SÁNH VAI'' với các dân tộc khác trên thế giới

sonanh6789

Xe hơi
em oánh dấu phát ợ

TungNguyenMD

Xe container
Thanks cụ, em đọc đến còm này, tự nhiên muốn mời rượu cụ mà máy ko cho.
Nhờ cụ em được mở mang hiểu biết, nhận thức thêm nhiều về thế giới, về tôn giáo, sắc tộc... các mối quan hệ chính trị chồng chéo.
1 dân tộc tha phương cầu thực mấy chục thế kỉ, bị cả thế giới soi mói, dè chừng, ghen ghét...cô lập...Đức quốc xã tìm mọi cách, áp dụng các phương thức tàn sát, hủy diệt.
Cho đến ngày lập quốc, vận mệnh mong manh... thì cả 7 anh hàng xóm láng giềng quây hội đồng quyết tận diệt.. cắt đứt đường sống, đẩy dân tộc Israel vào đường cùng, chỗ chết...mấy anh hàng xóm không ngờ nhờ việc làm của các anh ấy vô tình mở đường sống, mở con đường phục hưng dân tộc, phục hưng quốc gia do thái.
Một dân tộc tất cả mọi công dân không phân biệt tuổi tác, tôn giáo - do thái chính thống bảo thủ - do thái cấp tiến, không phân biệt địa vị sang hèn; tất cả đồng lòng hướng về tổ quốc; đặt lợi ích dân tộc, lợi ích quốc gia lên trên lợi ích gia đình, bản thân.
Hy vọng một ngày nào đó dân tộc Việt Nam có thể tự chủ, độc lập ''SÁNH VAI'' với các dân tộc khác trên thế giới
Vâng, trong lịch sử từ trước đến nay người Do thái chưa bao giờ xây dựng được quân đội mạnh. Mãi cho đến tận thế kỷ 20 họ mới xây dựng được một đội quân mà không bị bắt nạt

likecar&trips

Xe tăng
Vâng, trong lịch sử từ trước đến nay người Do thái chưa bao giờ xây dựng được quân đội mạnh. Mãi cho đến tận thế kỷ 20 họ mới xây dựng được một đội quân mà không bị bắt nạt
Cảm ơn cụ bài viết của cụ thớt; chúc dân tộc Do thái an cư, lạc nghiệp trên chính mảnh đất tổ tiên họ.

xehaibanh

Xe hơi
cảm ơn cụ, giúp nhà cháu hiểu biết thêm nhiều điều

mydinhtoyota

Xe đạp
KĐT thành phố Giao Lưu, Bắc Từ Liêm, Hà Nội.
Website
mazdaphamvandong.vn
Kê kê!
Em dốt về vũ khí nên chẳng biết là súng gì. Nhìn nó giống giống thế.
Ảnh đây các cụ xem hộ em nó là súng gì với

Đây đâu phải súng AK ! Nhìn giống tiểu liên AR15 của Mẽo thì phải. ISAREN họ có nền công nghiệp vũ khí khủng đấy. Lực lượng hải quân đánh bộ VN hiện đang sử dụng súng do Isaren sản xuất đới. Khẩu gì quên mất rồi.

haivanphe

Xe container
Đọc mê mải, cám ơn cụ chủ nhiều ạ.

thaitu75

Đi bộ
Thanks cụ. bài viết hay quá. E khâm phục dân Israel từ lâu nhưng chưa có cơ hội đến thăm

Gryphus

Đi bộ
Chào chú, cháu theo dõi chú từ topic nước Nga sang đến topic này ( cháu theo dõi ngược ) , cháu thật khâm phục sự thông tuệ và vui tính của chú, bản thân cháu là người có Đạo mà còn ko am hiểu về Công giáo đc như chú. Nhà cháu cũng ở Hàng Cau NĐ, hy vọng có dịp đc gặp mặt trò chuyện cùng chú !

Sarachiu

Xe đạp
Hay quá, hay quá, thanks cụ ạ