[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

datinh

Xe container
Thập niên 80 cái tết no bình yên thực sự, tuy thực phẩm khó khăn nhưng mọi người đoàn kết ấm cúng vô cùng
ai ai cũng rách cả. nên cái sự so kè nó ít . tính đồng cảm cao
sau này kttt thấm đẫm. khoảng cách giàu nghèo tăng . nên cái tình cảm nó dần phôi phai.

TUCSON9389

Xe điện
Nói đến lơn, em hãi nhất vụ nuôi lợn lai F1, cứ chiều sau khi em cho nó ăn xong, là phải tắm cho nó. Nó tắm mát xong thì phởn chí nhảy một phát vượt ra khỏi cửa chuồng ra vườn chơi. Lúc nó chơi chán nó mới về, thì nó không nhảy vào được, cả nhà phải ra đủn mít nó.:))
Mà lơn nhai sống rắn là có thật các cụ nhé, lợn ta , lợn tây đều có bản năng nhai rắn như nhai rau vậy.
nó thuộc hệ kị nhau. có cặp Rắn và lợn; ếch và cua; còn gì nữa ko thì em chưa biết

agrimeco

Xe lăn

ca_kiem

Xe container
Tết 30 ấn tượng nhất với em là Pháo ( hồi em còn nhỏ) đúng 12 giờ đêm pháo nổ khắp nơi kinh khủng luôn và khói mù mịt nếu ai ở các khu tập thể thì biết

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em 7x đời đầu,... các cụ luyến tiếc cái thời thổ tả này thế nào chứ em thì em xin kiếu ạ.
Tại sao? Thứ nhất là em thương mẹ, thương bố,... cứ nửa cuối năm đã phải lo cân đỗ, cân lạc, gạo nếp, gà nuôi,.. trăm thứ để mang về biếu họ hàng ở Hà Nội. Hà Nội ngày xưa đói bỏ mịa, nhà em đi lưu lạc về tỉnh thành ra lại khá giả hơn. Các cụ cứ nhìn ánh mắt các bà cac mẹ cuối năm thì mới hiểu và chia sẻ,... chẳng người phụ nữ nào, người chồng nào muốn cha mẹ mình, con mình túng thiếu trong cái tết cả. Giờ ăn cho đẫy vào rồi nhớ nhung cái thời mà lúc đó chúng ta chỉ nhìn thấy được ăn, được mặc,.. hơn ngày thường mà sướng.
Thời bao cấp là cái thời đáng quên nhất trong lịch sử dân tộc VN,... một anh cùng CQ em nay đã về hưu, anh ấy bảo ''tôi nhịn phiếu thịt 3 tháng để đổi sang mua mỡ, tôi rán được 3 chai mỡ lợn đem về quê Thái Bình cho mẹ,.... về tới đầu huyện quản lý thị trường thu mất vì không chứng minh được là tại sao mình có. Lúc đó nước mắt tôi trào ra, thương mẹ thương cả mình nữa''
Còn nhà em cuối năm mang đồ về Hà Nội phải đi xin cái giấy là gà, đỗ, lạc, gạo là do tăng gia sản xuất mà có. Thế mới được mang vào nội đô ...
Các bác cứ xin vé về tuổi thơ, em thì xin ở lại... cố gắng phấn đấu cho gia đình ấm êm, cho xã hội, cho đất nước phát triển. Cuối năm vợ em, con em muốn gì mua trong phút mốt là có, thế chẳng sướng hơn là đói hay sao.
thời bao cấp là do ai tạo ra cụ nhỉ
may mà qua rồi

Sakai Việt Nam

Xe điện
Em năm nào cũng phải làm mấy “bé đường “ để nhớ hương vị bao cấp

ttvnol.com

Xe tăng
Tết nguyên đán đang rập rình ngoài ngõ rồi. Lũ trẻ con ngày xưa là mong tết lắm. Được nghỉ học này, được may quần áo mới, được đi chơi tết, được đốt pháo, được mừng tuổi này, được ăn ngon nữa chứ. Em còn nhớ tầm này là chuẩn bị đạp xe vào Bình Đà mua thuốc pháo về cuốn dần. Sách vở là xé sạch cho cối với đùng. Giờ chuyển vào ở Hội An rồi, nhưng em vẫn nhớ tết Hà Nội thời bao cấp thế không biết. Nay chủ nhật, rỗi rãi, em lôi đồ ra kê kích cho bõ nhớ. Mời CCCM cùng bình luận, góp ý và chia sẻ những câu chuyện tết thời bao cấp xưa nhé và vào ăn tết Hội An cùng em thì càng quý ợ.

Hội An mấy bữa nay tết có gì khác ko cụ ? Năm trước nhà em ăn tết ở ĐN-Hội An mà bà con đi chơi tết đông quá . Ko rõ năm nay thế nào .

prado2012

Xe điện
Vào Bình Đà gặp rất nhiều các anh "thương binh" bán pháo.
Làng Bình Đà có nhiều người bị thương và chết vì pháo lắm cụ. Gọi là sinh nghề tử nghiệp. Dì ruột em lấy chồng Bình đà ngày ấy nên khoản pháo được bao luôn. Nhớ lại lúc đốt pháo lại thấy vừa thích vừa hồi hộp.

z0z0z0

Xe điện
Xưa đã cụ nào đêm đi rình và úp cá chép vật đẻ chưa ? Toàn cá chép thôi, nó chạy cuốn từng vùng tròn khi đẻ nhiều kinh khủng. Dùng loại nơm to mà có khi chỉ úp được 1/2-1/3 đàn thôi :))
Cụ nói em cũng mới nhớ nhà ông bà ngoại nhìn ra cánh đồng ngay cạnh con sông nhỏ, cuối năm vào mùa đổ ải cũng hay theo cậu út (hơn em có mấy tuổi thôi) soi đèn bão cho cậu úp cá chép theo nước lên đẻ trên ruộng, nơm to mà úp trúng đàn đang say “quấn ổ, vật đẻ” thì được hàng chục con một phát. Có năm cũng cận Tết thế là có thịt ba chỉ đụng lợn cho vào làm nồi cá kho ăn lai rai đến rằm tháng giêng mới hết.

z0z0z0

Xe điện
Nhà em cách biển 40km mà muối nhiều lúc không có ăn đâu cụ :( Thời đấy muối hạt vừa đen, vừa bẩn, nhiều sạn. Chỉ đổi được khi có người ở dưới biển chở lên. Họ đi cả tháng, tối gặp nhà ai thì vào xin ngủ nhờ, trả công hoặc bán rẻ cho ít cá khô, muối. Thời đấy mua bán kiểu ngang giá, 1 cân muối trả bằng nửa cân thóc chẳng hạn, không s/d tiền mấy đâu.
Em nhớ là ở quê em thì mắm, muối, cá khô, bát đĩa, nồi niêu, xong chảo, … đều đổi kiểu như thế đến tận những năm đầu 90 thế kỉ trước. Có thể đó chỉ là do tập quán, thói quen có từ trước nhưng mãi sau này (cuối thập kỉ 90) thì quê em mới bỏ hẳn việc trao đổi kiểu ấy

z0z0z0

Xe điện
À đấy là em giả thiết tôm cá mà thừa mứa như các cụ kể thì sẽ có kịch bản em vẽ ra như thế: cứ tạm ăn tôm cá qua ngày đã, trong lúc đó lấy tôm cá thừa mà nuôi gà vịt. Gà vịt ăn tôm cá thì sướng như tiên con gì, lớn nhanh thịt ngon phải biết :)) Hơn tháng sau là có gà vịt ăn rồi, ... cứ từng bước cải thiện như thế chứ.

Còn trồng trọt thì em không rành nên không chém, đại khái cứ ra đồng làm HTX như mọi người thì vẫn có đủ gạo ăn hàng ngày rồi. Tôm cá ăn nhiều thì gạo cần mấy đâu :))
Cái đoạn cụ viết mà em tô đậm kia là biết cụ chưa trải nghiệm về chăn nuôi rồi, còn ý cụ định nói gì thì em cũng không hiểu dù theo dõi cụ tranh luận với các cụ khác

XSim

Xe container
Cái đoạn cụ viết mà em tô đậm kia là biết cụ chưa trải nghiệm về chăn nuôi rồi, còn ý cụ định nói gì thì em cũng không hiểu dù theo dõi cụ tranh luận với các cụ khác
Hehe gà vịt em nuôi rồi đấy, như vịt ăn cơm thừa với thóc không thì tầm hơn 2 tháng là lớn phổng phao ăn ngon rồi. Còn gà nhà em nuôi từ hồi xưa chả nhớ bao nhiêu ngày ăn được, chắc tầm dưới 2 tháng thôi. À em vừa gg lại thì phải mất hơn 3 tháng :D Tóm lại cứ duy trì đàn 100 con gối đầu thì ngày nào cũng thịt gà ăn được :))

Nuồi gà vịt em thi thoảng vẫn tìm nguồn đạm tôm cá, giun, bọ gậy, ... cho ăn cải thiện.

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuananh69

Xe tăng
Hồi trước nhà em có trồng thược dược, violet, tối 30 nào cũng bán ở chợ Nhà Xanh đến khuya mới về
Sao em chả gặp cụ nhỉ, nhà em gần cửa hàng dầu ngay chợ Xanh he he, Tết nào em chả đi xếp hàng mua gạo mua thịt mua túi hàng tết ở đấy .Xếp hàng tranh chỗ oánh nhau bét nhè .

Kia_fote

Xe điện
nó thuộc hệ kị nhau. có cặp Rắn và lợn; ếch và cua; còn gì nữa ko thì em chưa biết
Gà trống và rết cụ ạ. Rết to mấy gặp gà trống là toi ngay, mổ ngéo phát nuốt chửng. Cụ nào bị rết cắn vô ngón tay là buốt lắm, chữa mẹo = cách ra chợ mua con gà trống, chọc ngón tay vô họng gà là dịu ngay. Dãi gà trống kỵ nọc rết. Chó săn và chuột nữa, chuột cống to thì mèo còn phải né, nhưng gặp con chó săn kiểu như giống chó Phú Quốc thì chuột cống to mấy cũng lên đường trong 1 nốt nhạc :))

Kia_fote

Xe điện
Hậu quả cấm vận của TQ, Mỹ, phương tây...
1989 chúng ta bị tụt xuống GDP đầu người thấp nhất TG (90 usd)
Cùng lúc đó LX sụp đổ
Không còn cách nào khác, chúng ta buộc phải sang TQ nói lời tình nghĩa
2 năm sau chúng ta đã thoát đáy.
Cụ làm ơn đừng tổ lái sang chính trị đc ko ạ?

datinh

Xe container
Gà trống và rết cụ ạ. Rết to mấy gặp gà trống là toi ngay, mổ ngéo phát nuốt chửng. Cụ nào bị rết cắn vô ngón tay là buốt lắm, chữa mẹo = cách ra chợ mua con gà trống, chọc ngón tay vô họng gà là dịu ngay. Dãi gà trống kỵ nọc rết. Chó săn và chuột nữa, chuột cống to thì mèo còn phải né, nhưng gặp con chó săn kiểu như giống chó Phú Quốc thì chuột cống to mấy cũng lên đường trong 1 nốt nhạc :))
có lần em xem clip. con gà tre nó có võ thuật sao ý. đá con chuột to nằm đứ đừ.

sắt con

Xe điện
những ai từng trải qua thời bao cấp rồi thì thấy hồi đó thật vui, háo hức và tết hiện nay thật đáng quý, dư ăn, dư mặc, sung túc

Chỉnh sửa cuối:

MaTeo

Xe tăng
những ai từng trải qua thời bao cấp rồi thì thấy hồi đó thật vui, háo hức và tết hiện nay thật đáng quý, dư ăn, dư mặc, sung túc
Lúc đó mong đến ngày tết để kiếm miếng ăn