[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

vihali

Xe container

các cụ cứ so sánh VN và các nước khác , có cùng hệ quy chiếu đâu mà so sánh.
Tỷ phú và đại gia ở VN ở là những ai: mấy ai học trường chuyên và có bằng ts ở âu mỹ? hay mấy ông mọt sách này chỉ đi làm thuê : là thằng tá điền cho mấy ông địa chủ. Thằng tá điền khoe mình cày chăm cầy khoẻ nhưng liệu có xây được căn nhà vườn cho bố mẹ, chuẩn bị sẵn vài tờ A4 cho F1 khởi nghiệp ko?

Mấy trường đại học mà cụ Uchihakula kể tên thì đã có ai là người VN thành công chưa? hay ở VN chỉ có những người học ở 135 nguyễn phong sắc , cán bộ quy hoạch học ở AIT hoặc các bác tiến sỹ đông âu, liên xô mới thành công.

Em thừa nhận mình là 1 loser các cụ ạ, vì em ngu dại tốn thời gian học trường chuyên, phí công sức xin học bổng ts nên mất đi khoảng thời gian quý báu để có thể tiếp thu kiến thức xã hội, phí hoài tuổi trẻ vì khi ấy ko học thêm được nhiều từ trường đời. Các bạn cùng học chuyên và có bằng ts như em cũng đều là loser như vậy, càng học nhiều thì càng ngu. Giống như thằng tá điền chỉ tập trung phấn đấu làm sao cho đường cày thẳng nhất, luống rau tươi nhất thì làm sao đầu óc có thể minh mẫn để suy tính xem nên đầu tư kinh doanh cái gì, nên đi theo tổ chức , bè nhóm nào để thành đạt như các cụ địa chủ và cán bộ.
Trường chuyên làm ngu chúng ta chứ ko phải làm chúng ta giỏi hơn, mấy kiến thức về đạo hàm, tích phân.. cụ nào còn nhớ? thấy có ích gì trong cuộc sống ko? học giỏi để làm gì?

Nếu cụ lấy cái đích là thành địa chủ, cán bộ VN thì đúng là loser thật nhưng những người còn lại có thể có mục đích khác thì cụ ko nên đánh đồng là loser. Bản thân em ko phấn đấu thành ông nọ bà kia vì chốn quan trường ở VN nhiều chông gai quá, cũng lao tâm khổ tứ chứ không phải tự do cả. Cuộc sống của mình và gia đình mình lại phụ thuộc ông sếp ở trên, đi lại thế nào cũng phải nhìn ý sếp. Em ko sống thế được và những người theo nghiệp khoa học cũng ko sống thế.

Mấy kiến thức đạo hàm, tích phân em vẫn nhớ, các bạn làm TS ngành kĩ thuật và tiếp tục hạnh phúc với con đường khoa học, giáo dục vẫn còn nhớ. Nó vẫn giúp cho công việc mà cụ.

Kiến thức xã hội cụ có thể học sau khi làm TS chứ cụ? Và với nền tảng hiểu biết tốt hơn mấy bạn ra đời sớm kia thì dù xuất phát sau, nếu cố gắng thì cụ còn vượt lên trên nữa ấy chứ. Nhà cừa, đất đai, xe cộ, phấn đấu mỗi thứ 2 cái cũng không phải quá khó. Nhưng em coi cuộc sống nó ko chỉ có cái đó mà còn các thứ khác nên thấy thế là đủ. Cụ được sống ở xã hội văn minh bao nhiêu năm là cũng là một đặc ân mà ko phải ai cũng có được đâu. Tụi bạn cụ dù có tiền cũng không có những giây phút ấy, cho dù họ có thể bỏ tiền ra mua một tour du lịch vài ngày, nó vẫn rất khác với việc ở đó. Vui vẻ lên cụ ạ.

vihali

Xe container
du lich bụi có những cái hay của nó, trải nghiệm những nơi hoang sơ, ít ai đến, Chẳng hạn ăn bữa hải sản 200 k ở Phú yên, ăn cá quả rừng cà mau, cua biển cà mau, món ăn bạc liêu, cá lăng sông đà .... em thấy ngon hơn ngồi ăn con tôm hùm 2-3 tr/kg mà nhạt phèo vì là tôm hùm nuôi, hay ăn những bữa ăn khách sạn 5 sao mà nhạt phèo hoặc ăn không cảm giác vì cả ngày nhiều việc, vừa ăn vừa phải tiếp khách.
Chém vài câu cho vui thôi, chứ bạn khoe tiến sỹ ở anh giờ ngồi đây chém gió chê du lịch bụi thì mình thấy phì cười.
Tiến sỹ ở pháp, châu âu nhiều như lợn con, kiếm việc 2000 EUR/tháng cũng khó, có khi không bằng anh bồi bàn.
Nên hiểu cho đúng, chưa hiểu thì nói sai. Và nên biết thêm, chứ đừng thùng rỗng kêu to!
Em đồng ý với cụ. Chính ra những cái nhớ nhất lại là những thứ điên rồ nhất. Em vẫn luôn nhớ được cảm giác cái lạnh xâm chiếm cơ thể thế nào trong 30 giây khi cùng đám bạn đạp lớp bằng ở mặt hồ rồi nhảy xuống. Hay em biết được cảm giác nằm trên Biển Chết nó thế nào, cũng ko khoái như những bức ảnh chụp làm màu đâu, nước muối nóng chết cha. Em nhớ rõ vị trí các di tích ở thành Jerusalem ở góc nào. Nhưng hỏi em tháp Eiffel thế nào thì dù đã trèo lên đó 3 lần, em cũng chỉ nhớ nó là một cục sắt cao.

sunflower09

Xe hơi
Con cụ học DGS đúng không ạ?

Trc khi vào trường QT con e học lớp 1 đến lớp 5 trường tư, học tiếng anh tăng cường của trường có giáo viên nước ngoài 5 tiết 1 tuần. Không học thêm bên ngoài. Năm lớp 5 thi lấy học bổng trường quốc tế hệ song ngữ, bài thi gửi về trường mẹ ở nc ngoài chấm, học từ lớp 6 đến lớp 12 miễn học bổng 100% với điều kiện duy trì chương trình tiếng Việt 8.0, chương trình tiếng Anh 9.0. Nếu ko đạt cho học tiếp 1 nửa năm tiếp theo mà vẫn ko đạt thì hết học bổng.

vihali

Xe container
Trc khi vào trường QT con e học lớp 1 đến lớp 5 trường tư, học tiếng anh tăng cường của trường có giáo viên nước ngoài 5 tiết 1 tuần. Không học thêm bên ngoài. Năm lớp 5 thi lấy học bổng trường quốc tế hệ song ngữ, bài thi gửi về trường mẹ ở nc ngoài chấm, học từ lớp 6 đến lớp 12 miễn học bổng 100% với điều kiện duy trì chương trình tiếng Việt 8.0, chương trình tiếng Anh 9.0. Nếu ko đạt cho học tiếp 1 nửa năm tiếp theo mà vẫn ko đạt thì hết học bổng.
Thế là cụ đầu tư khá bài bản đó nhỉ? Coi như yên tâm cho đến hết phổ thông.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy cụ không phải đang bàn đến chất lượng/đầu ra của giáo dục mà là bàn đến chất lượng con người? Hay là độ tương thích giữa nền giáo dục với con người?

Nói thêm: Tôi cũng là người Việt và chưa có là gì gọi là thành công, mới có tấm bằng thạc sĩ ở một đại học Mỹ chuyên đào tạo ra tỷ phú thôi. Nhưng nhờ đó mà kiếm được việc làm đủ mua được mỗi năm >2 cái đồng hồ có tourbillon mà cụ nói ở trên. À mà tôi làm việc hợp pháp, không chạy cửa sau, không đút lót, không phe cánh, không sợ vào tù như mấy người từ Đông Âu về như cụ nhắc đến đâu. Như vậy không biết là tính là ngoại lệ hay là đủ luận cứ để phản bác lại ý của cụ?!

View attachment 6404001

Vẫn lời khuyên ấy: cụ muốn kiếm nhiều tiền hợp pháp thì sang Mỹ "rửa" bằng với MBA rồi tha hồ vùng vẫy. Nếu vì lý do gì đó không thể rời Việt Nam thì học thêm về lập trình rồi làm remote cho công ty nước ngoài, cũng kiếm được vài ngàn USD mỗi tháng.

cụ và em đều là loser như nhau.
một năm em và cụ kiếm được vài cái đồng hồ nhưng thằng đệ các bác ấy còn kiếm được hàng chục hàng trăm cái,
lương tháng vài nghìn đô cũng chỉ bằng tiền bo các bác ấy tặng cho 1 em PG tiệc. Đối với họ 1 chai vang grand cru, louis 13, ballantines & maccalan 30 năm ... cũng chỉ như cụ và em mua lon bia heniken. Họ nhìn những cái bằng thạc sỹ tiến sỹ của cụ và em rồi cười khẩy vì mấy tờ giấy đó vô giá trị, đố cụ xin được vào làm nhân viên của họ đấy, vì nhân viên của họ ai cũng có vài cái biệt thự & đất trang trại ở khắp đất nước.
Cụ và em làm nhiều kiếp cũng chỉ bằng họ làm 1 ngày.
Bằng bên Mỹ của cụ có mài ra để ăn được ko, có được ưu tiên tiêm vắccin Mỹ như cô cháu ngoại của ai đó ko?

Đa số những người thành đạt đều không cần học chuyên hay có bằng cấp nước ngoài. Những người ấy mới đáng phục, họ ở đẳng cấp khác , trí tuệ của họ vượt lên trên tầm sách vở. Đấy mới là những đỉnh cao của xã hội: là các cột trụ của nền kinh tế; là các đầu tầu dẫn đường cho sự phát triển của xã hội ; là những ngọn đuốc soi sáng tương lai của dân tộc. Học như họ mới là học, chứ vào chuyên rồi sang Anh sang Mỹ học như em và cụ chỉ phí thời gian, cuối cùng vẫn là loser.

Chỉnh sửa cuối:

Mazafaka

Xe buýt
Chả hiểu ý cụ là gì. Như vậy cụ cổ vũ tham nhũng, không nên học trường chuyên lớp chọn, càng đừng đi học đại học, thạc sĩ tiến sĩ gì cho phí công.

Tốt nhất là bỏ học luôn ta đi buôn đất.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Thế là cụ đầu tư khá bài bản đó nhỉ? Coi như yên tâm cho đến hết phổ thông.
Hết phổ thông mà ko thi đc học bổng nc ngoài thì Rmit hoặc trường QT trong nước nào đó mà triển thôi cụ.

starsn

Xe điện
cụ và em đều là loser như nhau.
một năm em và cụ kiếm được vài cái đồng hồ nhưng thằng đệ các bác ấy còn kiếm được hàng chục hàng trăm cái,
lương tháng vài nghìn đô cũng chỉ bằng tiền bo các bác ấy tặng cho 1 em PG tiệc. Đối với họ 1 chai vang grand cru, louis 13, ballantines & maccalan 30 năm ... cũng chỉ như cụ và em mua lon bia heniken. Họ nhìn những cái bằng thạc sỹ tiến sỹ của cụ và em rồi cười khẩy vì mấy tờ giấy đó vô giá trị, đố cụ xin được vào làm nhân viên của họ đấy, vì nhân viên của họ ai cũng có vài cái biệt thự & đất trang trại ở khắp đất nước.
Cụ và em làm nhiều kiếp cũng chỉ bằng họ làm 1 ngày.
Bằng bên Mỹ của cụ có mài ra để ăn được ko, có được ưu tiên tiêm vắccin Mỹ như cô cháu ngoại của ai đó ko?

Đa số những người thành đạt đều không cần học chuyên hay có bằng cấp nước ngoài. Những người ấy mới đáng phục, họ ở đẳng cấp khác , trí tuệ của họ vượt lên trên tầm sách vở. Đấy mới là những đỉnh cao của xã hội: là các cột trụ của nền kinh tế; là các đầu tầu dẫn đường cho sự phát triển của xã hội ; là những ngọn đuốc soi sáng tương lai của dân tộc. Học như họ mới là học, chứ vào chuyên rồi sang Anh sang Mỹ học như em và cụ chỉ phí thời gian, cuối cùng vẫn là loser.

Nội dung bài của cụ đáng tháo bánh vì ngầm tuyên truyền chống phá nhà nước.

Làm quan không ngon như cụ nghĩ đâu. Lớp thế hệ của cụ mà hở ra ăn tham nhũng thì vào lò 3/4. Anh # tạm biệt cuộc đời trong tù ai hiểu cho.

Em thấy cụ đả kích cũng quá lố đi. Giờ các bộ đều thi tuyển đấy ạ, cụ thấy ngon nhào dzô coi.

dtrung

Xe điện
Đọc bài của cụ bộ đội 2810 cũng thú vị, cũng là một góc nhìn đa chiều và châm biến, có vậy thớt nó mới xôm.

@xichlo@

Xe điện
Đọc bài của cụ bộ đội 2810 cũng thú vị, cũng là một góc nhìn đa chiều và châm biến, có vậy thớt nó mới xôm.
Cụ dịch kiểu nói giảm nói tránh, bênh vực mới ra bồ đội chứ em lại thiên về bú dù.
Xưa các cụ già hay bảo trông như con bú dù, ý nói đầu bù tóc rối, hay ngôn ngữ bi h là bần nông vàng vẩu ;) vẫn ngon hơn thành phần này!

nidea

Xe tăng
Những năm 2000 lương mới ra trường bèo lắm. Liệu lúc đó có chịu được khổ không hay lưc đó thấy có doanh nghiệp nước ngoài trả lương ngàn đô là chạy luôn? Nói chung cái gì có cái giá của cái đó thôi cụ.

0962226789

Xì hơi lốp
Cách đây mới có 3 năm, học phí cấp 2 chỉ là 550k/tháng, cấp 3 là 55k/tháng. Chắc tại nhiều cụ nói là trường con nhà giầu nên mấy năm gần đây bị tăng học phí rồi đấy cụ :(. Hy vọng không bị tư nhân hoá như cái ông TS Thành gì đề nghị. Không thì các cháu nhà nghèo, lại mất một option tốt.
À em nhầm cấp 2 vẫn 550k /tháng ạ ! 5 tr cả năm chả hiểu sao mải nghĩ gì gõ ra 11 !!

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Những năm 2000 lương mới ra trường bèo lắm. Liệu lúc đó có chịu được khổ không hay lưc đó thấy có doanh nghiệp nước ngoài trả lương ngàn đô là chạy luôn? Nói chung cái gì có cái giá của cái đó thôi cụ.
Chả hiểu ý cụ là gì. Như vậy cụ cổ vũ tham nhũng, không nên học trường chuyên lớp chọn, càng đừng đi học đại học, thạc sĩ tiến sĩ gì cho phí công.

Tốt nhất là bỏ học luôn ta đi buôn đất.
Nội dung bài của cụ đáng tháo bánh vì ngầm tuyên truyền chống phá nhà nước.

Làm quan không ngon như cụ nghĩ đâu. Lớp thế hệ của cụ mà hở ra ăn tham nhũng thì vào lò 3/4. Anh # tạm biệt cuộc đời trong tù ai hiểu cho.

Em thấy cụ đả kích cũng quá lố đi. Giờ các bộ đều thi tuyển đấy ạ, cụ thấy ngon nhào dzô coi.

Bên nhật bản , hàn quốc và Âu Mỹ ngày trước cũng vậy , tầng lớp trung lưu hồi nhỏ học trường chuyên lớp chọn, ra trường việc tốt lương cao dạng "Salaryman" hay "white collar" hoặc các ông phd, post doc trước đây rất được coi trọng, là nguồn lực chính để phát triển nền kinh tế, thu nhập của 1 ông tiến sỹ, 1 anh phó phòng thừa đủ thuê osin, nhưng giờ thì sao? Phó giám đốc hay giáo sư vẫn phải tự rửa bát nhé.
Nguyên nhân ko phải vì chính trị hay địa lý mà vì thời đại thay đổi.
Trước đây cần quản lý tầm trung, cần đốc công.. nhưng giờ 4.0 rồi, AI nó làm được hết. Trường chuyên lớp chọn cũng ko bằng cái trí tuệ nhân tạp.
Trước đây hộ kinh doanh nhỏ hoạt động hiệu quả , nhưng giờ tập đoàn lớn, các chuỗi phân phối nó làm từ A-Z ,
vậy giá trị của 1 ông Thạc Sỹ cũng chỉ ngang với 1 ông học nghề (bên tây lương Thạc Sỹ ngang với thu nhập của thợ xây, thợ sửa ống nước, lái xe ủi..)
vì thời đại này cái quan trọng là mưu kế chứ ko phải chuyên môn . Học giỏi các môn chuyên cũng không bằng thằng khác học được 36 kế từ trường đời.
Nếu không đủ trí tuệ để sau này vào học được ngôi trường có địa chỉ 135 nguyễn phong sắc thì tốt nhất nên giành thời gian để học từ xã hội cách đôi nhân xử thế.. Thay vì tập chung vào các môn chuyên để ôn thi đội tuyển thì nên đọc binh pháp tôn tử, đông chu , tam quốc .. để học được 36 kế, 72 chước của người xưa. Những tri thức này mới là đỉnh cao trí tuệ của nhân loại, muôn đời không lạc hậu.

phihanhgia

Xe điện
Nếu không đủ trí tuệ để sau này vào học được ngôi trường có địa chỉ 135 nguyễn phong sắc thì tốt nhất nên giành thời gian để học từ xã hội cách đôi nhân xử thế.. Thay vì tập chung vào các môn chuyên để ôn thi đội tuyển thì nên đọc binh pháp tôn tử, đông chu , tam quốc .. để học được 36 kế, 72 chước của người xưa. Những tri thức này mới là đỉnh cao trí tuệ của nhân loại, muôn đời không lạc hậu.
Giải pháp của cụ rất độc đáo. Theo ý cụ là các trường học VN nên tổ chức học "binh pháp tôn tử, đông chu , tam quốc .. để học được 36 kế, 72 chước của người xưa. Những tri thức này mới là đỉnh cao trí tuệ của nhân loại, muôn đời không lạc hậu" ? Học xong rồi sao nữa? Miếng bánh chia nhau có to lên thêm không?

cnvui2106

Xe buýt
Trường Ams nhà hướng con du học là đúng, nhưng nói trọc phú thì hơi quá. Các bạn Ams giỏi có nét khác với kiểu các bạn trường chuyên cũng đúng.
Em thấy các bạn trường chuyên tỉ lệ cao là bố mẹ nhà bình thường ít tiếp xúc với thế giới ngoài VN nên hỗ trợ về kinh nghiệm sống ít, con cái phấn đấu học hành là chính nhiều. Nên các bạn chuyên khả năng chịu khổ và ý chí sẽ hơn. Còn các bạn Ams thì do nhà có điều kiện, bố mẹ toàn người đầu óc sỏi sạn nên sẽ thoải mái hơn khi tương lai không chỉ có một hướng là học thật giỏi để đỗ đại học tốt hay lấy học bổng bằng mọi giá mới đi được nước ngoài.
Tất nhiên còn tầng lớp đại gia hẳn mà con cái không vào được Ams thì cũng rất nhiều. Các cụ hỏi trường cấp 3 Hanoi Academy thì biết, kha khá các cháu kế vị chủ tịch tập đoàn tương lai đều học cấp 3 ở đấy ra cả.
Hanoi Academy kinh thế hả cụ? E cựu chuyên AMS (8x) mà chưa nghe tên trường này bao giờ

TNLak

Xe điện
Hanoi Academy kinh thế hả cụ? E cựu chuyên AMS (8x) mà chưa nghe tên trường này bao giờ
Mấy ông em em học Am thì có ưu điểm tốt là có thể độc lập, tự chủ, đúng theo kiểu phương Tây. Dưng mà như thế lại ko tốt, chả quan tâm gì đến lợi ích của nhóm cả ... haizzz

cnvui2106

Xe buýt
Mấy ông em em học Am thì có ưu điểm tốt là có thể độc lập, tự chủ, đúng theo kiểu phương Tây. Dưng mà như thế lại ko tốt, chả quan tâm gì đến lợi ích của nhóm cả ... haizzz
Lớp em có bạn lớp trưởng học xong sang US rồi học lấy bằng tiến sĩ Harvard , rồi bỏ chồng (học MIT thì phải) , giờ tự do tài chính, cặp 5 châu 4 bể =)) Đầu đội trời chân đạp đất luôn

cnvui2106

Xe buýt
Giải pháp của cụ rất độc đáo. Theo ý cụ là các trường học VN nên tổ chức học "binh pháp tôn tử, đông chu , tam quốc .. để học được 36 kế, 72 chước của người xưa. Những tri thức này mới là đỉnh cao trí tuệ của nhân loại, muôn đời không lạc hậu" ? Học xong rồi sao nữa? Miếng bánh chia nhau có to lên thêm không?
Ko trường nào dạy dc mấy cái làm sao thành tỷ phú vs thành thủ tướng, CEO đâu cụ đừng mơ nữa 😎😎😎