[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Em không có ý nghi ngờ những gì cụ Bop nói ạ. Vì em cũng biết có trường hợp có 2 cháu, chị em ruột, được miễn học phí học trường phổ thông liên cấp Nhật Bản, vì là cháu ruột chủ trường. Nhưng cái đấy thì chịu, không học kinh nghiệm được, vì có phải ai cũng có may mắn đó đâu. Nên biết đâu cụ Bop có kinh nghiệm gì hay có thể chia sẻ được ạ.

Cho con theo học trường quốc tế là phải xác định dài hơi, có kinh tế vững. Kể cả có học bổng, thì các chi phí khác cũng chóng mặt đấy ạ. Vì đã học quốc tế, sẽ phải du học, chứ khó mà có thể ở lại, học đại học trong nước được. Con gái em cũng được offer học bổng song bằng Adelaide (1 phần , không phải toàn phần ạ), nhưng chi phí học khác cũng vẫn rất cao. Xác định không đu theo được, nên em vẫn cho cháu theo đường ông anh nó thôi.
Trc khi vào trường QT con e học lớp 1 đến lớp 5 trường tư, học tiếng anh tăng cường của trường có giáo viên nước ngoài 5 tiết 1 tuần. Không học thêm bên ngoài. Năm lớp 5 thi lấy học bổng trường quốc tế hệ song ngữ, bài thi gửi về trường mẹ ở nc ngoài chấm, học từ lớp 6 đến lớp 12 miễn học bổng 100% với điều kiện duy trì chương trình tiếng Việt 8.0, chương trình tiếng Anh 9.0. Nếu ko đạt cho học tiếp 1 nửa năm tiếp theo mà vẫn ko đạt thì hết học bổng.

botom

Xe tăng
Trc khi vào trường QT con e học lớp 1 đến lớp 5 trường tư, học tiếng anh tăng cường của trường có giáo viên nước ngoài 5 tiết 1 tuần. Không học thêm bên ngoài. Năm lớp 5 thi lấy học bổng trường quốc tế hệ song ngữ, bài thi gửi về trường mẹ ở nc ngoài chấm, học từ lớp 6 đến lớp 12 miễn học bổng 100% với điều kiện duy trì chương trình tiếng Việt 8.0, chương trình tiếng Anh 9.0. Nếu ko đạt cho học tiếp 1 nửa năm tiếp theo mà vẫn ko đạt thì hết học bổng.
Cảm ơn cụ. Nếu cụ không phiền, cụ có thể chia sẻ thông tin về trường QT không ạ?. Em có đứa em, cũng đang cân nhắc cho con học trường QT, nhưng sợ không theo được lâu dài do chi phí cao.

Hiện tại trường QT ở VN thường chỉ offer mức hỗ trợ học phí tầm 50% thôi, mà cũng phỏng vấn mấy vòng, khó khăn phết. Con nhà em lúc trước cũng apply thử hệ Song Bằng của trường Adelaide, cũng phải phỏng vấn 2 vòng, làm bài test các kiểu, mà cũng chỉ được 50%, như thế thì vẫn quá tầm với nhiều nhà ở VN. Nên nếu có trường nào offer học bổng 100%, và có cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ làm sao để đạt được học bổng 100% trường QT, thì quá tốt.

starsn

Xe điện
Nói thật với các cụ là thằng nào ngu như em mới phí thời gian đi học ts ở england , vì càng học càng ngu, lại mất thời gian.
nếu không tính những trường khối XHCN thời xưa (các bác này là giỏi nhất) thì bây giờ nếu du học ở các nước tư bản thì kể cả du học ở Anh hay Mỹ cũng không bằng 1 phần những người học trường AIT bên thái lan. Thạc sỹ AIT trình độ hiểu biết, kiến thức xã hội, phong cách làm việc hơn đứt các tiến sỹ mọt sách gà công nghiệp ở âu mỹ, những người ấy họ có tư duy và tầm nhìn nhạy bén nên chỉ học thạc sỹ là đủ rồi về nước phấn đấu, chứ không phí thời gian học lên ts hay ngu dại ở lại kiến việc bên tây làm gì.
Thu nhập trung bình của các thạc sỹ trường AIT cao hơn rất nhiều lần tiến sỹ âu mỹ.
Tại sao cụ lại có thái độ tiêu cực với học tiến sĩ ở Anh Mỹ như thế? Cụ học ts ở trường nào ở Anh? Về lý thuyết học ts là để theo nghiên cứu - mục đích học ts của cụ là gì?

Em có bạn học ĐH ở AIT rồi sang Berkeley làm ts. Bạn ấy cũng rất khen AIT.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ. Nếu cụ không phiền, cụ có thể chia sẻ thông tin về trường QT không ạ?. Em có đứa em, cũng đang cân nhắc cho con học trường QT, nhưng sợ không theo được lâu dài do chi phí cao.

Hiện tại trường QT ở VN thường chỉ offer mức hỗ trợ học phí tầm 50% thôi, mà cũng phỏng vấn mấy vòng, khó khăn phết. Con nhà em lúc trước cũng apply thử hệ Song Bằng của trường Adelaide, cũng phải phỏng vấn 2 vòng, làm bài test các kiểu, mà cũng chỉ được 50%, như thế thì vẫn quá tầm với nhiều nhà ở VN. Nên nếu có trường nào offer học bổng 100%, và có cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ làm sao để đạt được học bổng 100% trường QT, thì quá tốt.
Cụ phải tìm kiếm thôi.

Tuy nhiên 1 số trường chỉ đăng fb hoặc thông báo phạm vi hẹp nên cụ chịu khó tìm theo dõi fb các trường. Con e học sang năm thứ 4 rồi mà theo e biết hiện nay trường này chỉ cấp học bổng theo từng cấp, ko còn học bổng liên cấp như hồi con e thi. Hết cấp lại thi học bổng tiếp.

botom

Xe tăng
Cụ phải tìm kiếm thôi.
Tuy nhiên 1 số trường chỉ đăng fb hoặc thông báo phạm vi hẹp nên cụ chịu khó tìm theo dõi fb các trường. Con e học sang năm thứ 4 rồi mà theo e biết hiện nay trường này chỉ cấp học bổng theo từng cấp, ko còn học bổng liên cấp như hồi con e thi. Hết cấp lại thi học bổng tiếp.
Vâng, kể ra có người thật, việc thật chia sẻ kinh nghiệm thì tốt hơn cụ ơi. Vì trường quốc tế cũng nhiều, nhưng không phải trường nào cũng phù hợp với con mình. Ngoài ra thi săn học bổng cũng không dễ, nên có kinh nghiệm thực tế chia sẻ sẽ tốt hơn. Ví dụ như trường hợp con em, sau khi làm bài test xong, còn 2 vòng phỏng vấn, vòng 1 có 2 người phỏng vấn, một người chuyên hỏi, 1 người chuyên quan sát hành vi, hình như là để đánh giá tâm lý, vòng 2 thì phỏng vấn sâu hơn, chắc để quyết định có nhận không, và có học bổng không, học bổng bao nhiêu. Những thông tin này khó kiếm trên mạng, và mỗi trường một khác, nên nếu có cụ nào đã có kinh nghiệm chia sẻ, thì sẽ giúp cho các cụ khác đang có nhu cầu quan tâm.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao cụ lại có thái độ tiêu cực với học tiến sĩ ở Anh Mỹ như thế? Cụ học ts ở trường nào ở Anh? Về lý thuyết học ts là để theo nghiên cứu - mục đích học ts của cụ là gì?

Em có bạn học ĐH ở AIT rồi sang Berkeley làm ts. Bạn ấy cũng rất khen AIT.
1-Em thấy em ngu dại khi phí thời gian học trường chuyên rồi học ts ở anh rồi cuối cùng kiến thức toàn thứ vô bổ, ko có tác dụng gì vậy nên em mới nói ra sự thực là vậy, chứ ko phải suy nghĩ tiêu cực.
(tuy nhiên cuộc sống du học sinh cũng là 1 trải nghiệm rất hay, nhở sang bên đó em mới có được quyết định mà em thấy có ích nhất đối với cuộc đời của em cho đến bây giờ chính là : gắn bi vào chim)

2- Bạn cụ học DH ở AIT rồi học tiếp ts ở Berkeley thì không phải là người thông minh rồi, chỉ là con mọt sách thôi,
người giỏi thật sự thì họ học ĐH ở Việt Nam rồi chỉ học thạc sỹ ở AIT rồi quay về nước phát triển sự nghiệp chứ không ai ngu dại phí thêm thời gian học thêm cái bằng ts vớ vẫn làm gì. Trong những cựu du học sinh AIT mà em biết thì những người chỉ học thạc sỹ AIT là những người thành đạt nhất đều trở thành lãnh đạo doanh nghiệp hoặc nắm các chức vụ quan trọng, còn những ai học lên ts ở âu mỹ thì sau khi về vn chỉ làm nhân viên/ làm thuê cho các ông thạc sỹ kia.
còn những người học thạc sỹ ở AIT nhưng về VN vẫn học thêm bằng tiến sỹ tại chức thì lại khác: họ là người vừa có tài , vừa có chí: nên vẫn cân đối được cả bằng cấp và sự nghiệp. Bác nào học thêm được cả bằng cao cấp chính trị thì mới gọi là đỉnh cao: chính là nhân tài của đất nước.

Chỉnh sửa cuối:

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, kể ra có người thật, việc thật chia sẻ kinh nghiệm thì tốt hơn cụ ơi. Vì trường quốc tế cũng nhiều, nhưng không phải trường nào cũng phù hợp với con mình. Ngoài ra thi săn học bổng cũng không dễ, nên có kinh nghiệm thực tế chia sẻ sẽ tốt hơn. Ví dụ như trường hợp con em, sau khi làm bài test xong, còn 2 vòng phỏng vấn, vòng 1 có 2 người phỏng vấn, một người chuyên hỏi, 1 người chuyên quan sát hành vi, hình như là để đánh giá tâm lý, vòng 2 thì phỏng vấn sâu hơn, chắc để quyết định có nhận không, và có học bổng không, học bổng bao nhiêu. Những thông tin này khó kiếm trên mạng, và mỗi trường một khác, nên nếu có cụ nào đã có kinh nghiệm chia sẻ, thì sẽ giúp cho các cụ khác đang có nhu cầu quan tâm.
Con e thi cũng là tình cờ, một ng bạn có con học trong trường thông tin mới biết. Thi kiểu đc thì đc, ko đc thì thôi chứ ko có ôn luyện gì. Khi phỏng vấn họ cho nhiều kiểu câu hỏi, nhưng con e về kể khó nhất là họ đưa cho 1 bức tranh có một số con vật trong 1 khu rừng và kể câu chuyện về bức tranh đó. May mắn là con e từ lúc học lớp 1 là gần như ko TV, ko ĐT máy tính bảng gì cả, chỉ cho đọc truyện thôi, hồi lớp 1 có lúc ngày ngốn 2 300 trang truyện, chính vì thế mà cái bài kia tưởng khó mà lại ko quá khó. Kinh nghiệm thi của con e là như vậy, chia sẻ với cụ.

fresh_air

Xe tải
Nói thật với các cụ là thằng nào ngu như em mới phí thời gian đi học ts ở england , vì càng học càng ngu, lại mất thời gian.
nếu không tính những trường khối XHCN thời xưa (các bác này là giỏi nhất) thì bây giờ nếu du học ở các nước tư bản thì kể cả du học ở Anh hay Mỹ cũng không bằng 1 phần những người học trường AIT bên thái lan. Thạc sỹ AIT trình độ hiểu biết, kiến thức xã hội, phong cách làm việc hơn đứt các tiến sỹ mọt sách gà công nghiệp ở âu mỹ, những người ấy họ có tư duy và tầm nhìn nhạy bén nên chỉ học thạc sỹ là đủ rồi về nước phấn đấu, chứ không phí thời gian học lên ts hay ngu dại ở lại kiến việc bên tây làm gì.
Thu nhập trung bình của các thạc sỹ trường AIT cao hơn rất nhiều lần tiến sỹ âu mỹ.
Công nhận cụ có nhiều quan điểm khá khác lạ. Trong làn sóng du học sinh Mĩ thời đầu (đầu 200x) từ Hà Nội có rất nhiều người bố mẹ đi học ở AIT giai đoạn cuối 80 đầu 90. Em công nhận các phụ huynh này rất nhanh nhạy, năng động, nhưng thấy họ toàn hướng cho con đi học Anh Mĩ, ko thấy có gia đình nào con quay lại học AIT.

starsn

Xe điện
1-Em thấy em ngu dại khi phí thời gian học trường chuyên rồi học ts ở anh rồi cuối cùng kiến thức toàn thứ vô bổ, ko có tác dụng gì vậy nên em mới nói ra sự thực là vậy, chứ ko phải suy nghĩ tiêu cực.
(tuy nhiên cuộc sống du học sinh cũng là 1 trải nghiệm rất hay, nhở sang bên đó em mới có được quyết định mà em thấy có ích nhất đối với cuộc đời của em cho đến bây giờ chính là : gắn bi vào chim)

2- Bạn cụ học DH ở AIT rồi học tiếp ts ở Berkeley thì không phải là người thông minh rồi, chỉ là con mọt sách thôi,
người giỏi thật sự thì họ học ĐH ở Việt Nam rồi chỉ học thạc sỹ ở AIT rồi quay về nước phát triển sự nghiệp chứ không ai ngu dại phí thêm thời gian học thêm cái bằng ts vớ vẫn làm gì. Trong những cựu du học sinh AIT mà em biết thì những người chỉ học thạc sỹ AIT là những người thành đạt nhất đều trở thành lãnh đạo doanh nghiệp hoặc nắm các chức vụ quan trọng, còn những ai học lên ts ở âu mỹ thì sau khi về vn chỉ làm nhân viên/ làm thuê cho các ông thạc sỹ kia.
còn những người học thạc sỹ ở AIT nhưng về VN vẫn học thêm bằng tiến sỹ tại chức thì lại khác: họ là người vừa có tài , vừa có chí: nên vẫn cân đối được cả bằng cấp và sự nghiệp. Bác nào học thêm được cả bằng cao cấp chính trị thì mới gọi là đỉnh cao: chính là nhân tài của đất nước.
Cụ trả lời trực tiếp chuyện cụ học trường nào, và mục đích học ts được không ạ?

Nhìn chung các nơi học là để lấy kiến thức, hard skills, còn soft skills hầu hết phải tự tìm tòi. Em không nghĩ có magic học Th.s. AIT là thành lãnh đạo.

Dù sao, nói nôm na, một năm người ta đào tạo ra 15,000 tiến sĩ (em ví dụ thế), trong đó bao nhiêu người thành lãnh đạo doanh nghiệp, quan chức cấp cao? Em không nghĩ trường lớp đào tạo ra được lãnh đạo, quan chức cấp cao đâu ạ.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận cụ có nhiều quan điểm khá khác lạ. Trong làn sóng du học sinh Mĩ thời đầu (đầu 200x) từ Hà Nội có rất nhiều người bố mẹ đi học ở AIT giai đoạn cuối 80 đầu 90. Em công nhận các phụ huynh này rất nhanh nhạy, năng động, nhưng thấy họ toàn hướng cho con đi học Anh Mĩ, ko thấy có gia đình nào con quay lại học AIT.
bố mẹ học AIT nên mới thành công trong sự nghiệp : có vài căn biệt thự thừa đủ tiền con cái đi Anh, Mỹ để tận hưởng;
chứ hồi đó những người học ở âu mỹ cùng thời đến bây giờ đa phần cũng chỉ là nhân viên của các cụ học AIT. chứng tỏ trình độ đào tạo của âu mỹ thua xa AIT nên đầu ra kém chất lượng , không phát triển sự nghiệp được.

Tuy nhiên AIT không phải là trường tốt nhất, trường tốt nhất chính là ngôi trường ở địa chỉ 135 nguyễn phong sắc: những người học ở đó đều có kiến thức siêu việt, kỹ năng lãnh đạo tuyệt vời , là đỉnh cao trí tuệ của đất nước.

Chỉnh sửa cuối:

botom

Xe tăng
bố mẹ học AIT nên mới thành công trong sự nghiệp : có vài căn biệt thự thừa đủ tiền con cái đi Anh, Mỹ để tận hưởng;
chứ hồi đó những người học ở âu mỹ cùng thời đến bây giờ đa phần cũng chỉ là nhân viên của các cụ học AIT. chứng tỏ trình độ đào tạo của âu mỹ thua xa AIT nên đầu ra kém chất lượng , không phát triển sự nghiệp được.

Tuy nhiên AIT không phải là trường tốt nhất, trường tốt nhất chính là ngôi trường ở địa chỉ 135 nguyễn phong sắc: những người học ở đó đều có kiến thức siêu việt, kỹ năng lãnh đạo tuyệt vời , là đỉnh cao trí tuệ của đất nước.
Hô hô.. đọc đến đây thì em bắt đầu hiểu ý cụ rồi. Mà cụ cứ tự nhận ngu, chứ em thấy cụ quá khôn ý ạ. Thử hỏi mấy cụ trên này biết gắn bi, và lấy được vợ giầu như cụ ạ. Đấy, không học giỏi, đi du học được như cụ, làm sao biết mấy món ăn chơi đấy cụ nhể :D

maitung

Xe buýt
Cấp 2 thì có thể có cụ mợ ạ => vì phải tác động từ điểm đầu vào của các năm cấp 1 (ở trường khác), rồi vân vân mây mây. Em không chắc!

Cấp 3 thì không. Thi sòng phẳng ạ! Hoặc ít nhất là gần 30 năm nay em thấy thế. Mới 2 năm trc ông anh kêu là có nửa điểm mà xin tác động (kèm theo xy.000 gửi trước) cũng không được, trả lại ngay và từ chối luôn.
cấp 2 thì e khẳng định là có chen ngang vì lớp con e có 2 bạn đg học lớp 7 rồi chuyển sang Ams còn cấp 3 thì theo con e nói là năm vừa rồi trg chỉ nhận duy nhất 1 trg hợp. cô hiệu trg mới chuyển từ CVA về có vẻ nghiêm :)

Chỉnh sửa cuối:

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ở một diễn biến khác các thanh niên cấp 3 Ams và KHTN đã dẫn link bài này và post lên confession của chúng với nội dung: "Các bạn ơi vào đây đọc tranh luận của mấy ông già chúng mình về trường cấp 3 vui ghê nè bruh bruh"

Cụ trả lời trực tiếp chuyện cụ học trường nào, và mục đích học ts được không ạ?

Nhìn chung các nơi học là để lấy kiến thức, hard skills, còn soft skills hầu hết phải tự tìm tòi. Em không nghĩ có magic học Th.s. AIT là thành lãnh đạo.

Dù sao, nói nôm na, một năm người ta đào tạo ra 15,000 tiến sĩ (em ví dụ thế), trong đó bao nhiêu người thành lãnh đạo doanh nghiệp, quan chức cấp cao? Em không nghĩ trường lớp đào tạo ra được lãnh đạo, quan chức cấp cao đâu ạ.
Nghe giọng điệu thế mà cụ vẫn còn tin là trình độ ts bên Anh à? Cụ này nói đi trồng cần bên Anh may ra em tin.

AIT thì người thân của em học Ths bên này, rất bình thường, cộng đồng cựu dhs AIT mấy năm trước cũng hoạt động sôi nổi phết nhưng số làm sếp lớn ít lắm, toàn nhân viên với lại cỡ trưởng phòng nhỏ thôi.

Em cũng dân chuyên chọn ra đây, thừa nhận là học hành ko quá quan trọng, nhìn lại toàn thấy mấy bạn học dốt giờ lại đứng top giàu. Nhưng mặt bằng chung thì đội học chuyên cuộc đời dễ dàng hơn, ra trường dễ xin việc vì bằng cấp xịn, cuộc sống ổn định sớm (chắc ổn định nên lại thành... ngại phấn đấu gian khổ và ko muốn mạo hiểm. Ko thấy bạn nào tự lập nghiệp rực rỡ hết).
Nên nếu con em đủ trình độ em vẫn muốn cho vào chuyên. Ít nhất có môi trường bạn bè chăm chỉ học hành ko bị hư đã. Sau này có cái bằng ngon vào đời cũng dễ dàng hơn chút. Em cũng nghĩ XH sẽ biến đổi theo xu hướng các nước phương Tây, công việc tốt ban đầu vẫn đòi hỏi trình độ/bằng cấp cao, ko còn nhiều cơ hội cho những người lười/ít học vượt lên như thời đang phát triển mấy chục năm vừa qua nữa.

starsn

Xe điện
Hô hô.. đọc đến đây thì em bắt đầu hiểu ý cụ rồi. Mà cụ cứ tự nhận ngu, chứ em thấy cụ quá khôn ý ạ. Thử hỏi mấy cụ trên này biết gắn bi, và lấy được vợ giầu như cụ ạ. Đấy, không học giỏi, đi du học được như cụ, làm sao biết mấy món ăn chơi đấy cụ nhể :D
Cụ gọi cách đặt vấn đề thế là khôn ạ. Em thấy rẻ tiền, mất tg :|

starsn

Xe điện
[

các cụ nghi ngờ là em làm giả bằng ts thì em cũng chịu thôi, ko cần giải thích, có chụp tấm bằng lên thì các cụ cũng ko tin vì ảnh bằng TS trên mạng có đầy, photoshop 5 phút là xong. Thật giả khó phân biệt.
Nhưng hợp đồng lao động, thẻ bảo hiểm xã hội , các chứng chỉ đại diện sinh viên của trường, chứng nhận hoàn thành khoá học lãnh đạo của hải quân hoàng gia thì em nghĩ trên mạng không có đâu nên chắc ko phải là giả các cụ nhỉ?.
Mấy cái bằng ts và chứng chỉ này có là thật thì cũng chỉ là tớ giấy lộn. Giá trị thua xa bằng ts tại chức trong nước, giá trị ko bằng 1 phần triệu bằng cao cấp chính trị. Bản thân em cũng đã làm việc bên đó với chức danh phó giám đốc 1 dự án nghiên cứu của nhà trường tuy nhiên thu nhập thua xa 1 đứa bạn em chỉ làm tiểu thương ở lạng sơn, Học chuyên bao nhiêu năm nhưng kiến thức và tài năng không bằng 1 phần các bạn chỉ học trường thường nhưng ra đời sớm, va chạm nhiều, kiến thức xã hội phong phú nên em cảm thấy nhục lắm.
Mất bao nhiêu năm học cuối cùng không có một tí kiến thức nào dùng được cho cuộc sống thì hỏi có ích gì cho đời.
Bao nhiêu cụ ở đây nhớ được cách tính đạo hàm tích phân? Vậy cắm đầu vào học giỏi mấy cái đó để làm gì? thể hiện với ai? Càng ngẫm lại càng thấy tiếc vì em đã chọn sai đường, tốn thời gian học những thứ vô bổ. Vào trường chuyên & học ts là quyết định ngu dại nhất của em.

Tự hào học trường chuyên , có bằng TS khác gì thằng tá điền khoe mình cầy chăm cày giỏi, nhưng bản chất cũng chỉ là thằng làm thuê cho ông địa chủ tuy học ít nhưng nhiều kiến thức xã hội, vào đời sớm nên có được chỗ đứng trong tổ chức , hoặc có được quan hệ làm ăn, vì thế giành được vị trí ngồi mát ăn bát vàng khoanh tay chỉ đạo thằng ts làm culi cho mình.

Em google thử thì thấy Sunderland có vẻ không phải một trường tên tuổi? Nếu không đúng cụ chỉ dạy giùm.

Dù sao, làm nghiên cứu lương thấp mà cụ. Cụ tìm bài pv cụ Ngô Bảo Châu còn kêu sốc vì lương thấp quá. Cụ muốn làm giàu thì tự định hướng, chứ trường nào dạy cụ giàu đâu :(

Cụ muốn kinh tế tốt hơn thì tìm đường chuyển qua industry, hoặc lên được lãnh đạo trong trường ĐH.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Em google thử thì thấy Sunderland có vẻ không phải một trường tên tuổi? Nếu không đúng cụ chỉ dạy giùm.

Dù sao, làm nghiên cứu lương thấp mà cụ. Cụ tìm bài pv cụ Ngô Bảo Châu còn kêu sốc vì lương thấp quá. Cụ muốn làm giàu thì tự định hướng, chứ trường nào dạy cụ giàu đâu :(

Cụ muốn kinh tế tốt hơn thì tìm đường chuyển qua industry, hoặc lên được lãnh đạo trong trường ĐH.
Trường học không dạy làm giầu nhưng trường đời dạy làm giầu cụ ạ. Càng tốn thời gian vào học thì càng mất đi cơ hội học làm giầu từ trường đời.

vì thế nên em mới nói là việc em học chuyên rồi xin học bổng ts là lựa chọn sai lầm, phí thời gian vô ích.
Trường học không bằng trường đời, thầy cô dậy không bằng xã hội dậy.

Lớp cấp 3 của em khoá 98-01 có 5 thủ khoa đại học, mười mấy tiến sĩ học bổng nước ngoài trong đó có em nhưng tất cả đều kém hơn những bạn còn lại của lớp.
Lớp cấp 2 của em thì ko phải trường chuyên, có vài bạn vào chuyên nhưng đều nghèo nhất lớp, còn bạn thành đạt nhất lớp thì học dân lập vì ko thi được chuyên, cũng ko đủ điểm vào cấp 3 công lập.

Tuổi trẻ là thời gian đẹp nhất của đời người nếu vùi đầu vào sách vở thì sẽ càng yếu kém kiến thức xã hội, Thằng nào ngu dại học lên càng cao thì càng vào đời muộn, mất đi cơ hội làm ăn kinh doanh để làm nên sự nghiệp. Trong thời gian em nghiên cứu ts bên đó với đồng lương chết đói thì thằng bạn cấp 2 của em chỉ cần vào phú quốc lướt đất vài lần nhưng đã kiếm được số tiền bằng lương của vài nghìn ông tiến sỹ.

Chỉnh sửa cuối:

fresh_air

Xe tải
Trường học không dạy làm giầu nhưng trường đời dạy làm giầu cụ ạ. Càng tốn thời gian vào học thì càng mất đi cơ hội học làm giầu từ trường đời.

vì thế nên em mới nói là việc em học chuyên rồi xin học bổng ts là lựa chọn sai lầm, phí thời gian vô ích.
Trường học không bằng trường đời, thầy cô dậy không bằng xã hội dậy.

Lớp cấp 3 của em khoá 98-01 có 5 thủ khoa đại học, mười mấy tiến sĩ học bổng nước ngoài trong đó có em nhưng tất cả đều kém hơn những bạn còn lại của lớp.
Lớp cấp 2 của em thì ko phải trường chuyên, có vài bạn vào chuyên nhưng đều nghèo nhất lớp, còn bạn thành đạt nhất lớp thì học dân lập vì ko thi được chuyên, cũng ko đủ điểm vào cấp 3 công lập.

Tuổi trẻ là thời gian đẹp nhất của đời người nếu vùi đầu vào sách vở thì sẽ càng yếu kém kiến thức xã hội, Thằng nào ngu dại học lên càng cao thì càng vào đời muộn, mất đi cơ hội làm ăn kinh doanh để làm nên sự nghiệp. Trong thời gian em nghiên cứu ts bên đó với đồng lương chết đói thì thằng bạn cấp 2 của em chỉ cần vào phú quốc lướt đất vài lần nhưng đã kiếm được số tiền bằng lương của vài nghìn ông tiến sỹ.
Nói ngắn gọn là cụ định hướng sai, nhưng cách nói của cụ mang hơi hướng tiêu cực quá nên cccm phản ứng và nghi ngờ. Em ko biết trường của cụ nhưng em thấy ít ai đi học tiến sĩ nếu không có đam mê nghiên cứu và muốn làm sâu về nghiên cứu. Học chuyên cấp 3 đại đa số cũng chỉ học đến thạc sĩ, chứ mấy người học tiến sĩ. Tiến sĩ là bằng rất hàn lâm nên chỉ có ích cho các ngành hẹp. Cái này đối với sv Anh Mĩ cũng vậy cụ ạ, đâu riêng gì VN. Lương post doc hay researcher cho phd khoa học chắc chưa bằng 1/2 lương đại học, thạc sĩ, MBA ra làm trading, consulting, investment, còn chưa kể tiền bonus.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nghi ngờ là em làm giả bằng ts thì em cũng chịu thôi, ko cần giải thích, có chụp tấm bằng lên thì các cụ cũng ko tin vì ảnh bằng TS trên mạng có đầy, photoshop 5 phút là xong. Thật giả khó phân biệt.
Nhưng hợp đồng lao động, thẻ bảo hiểm xã hội , các chứng chỉ đại diện sinh viên của trường, chứng nhận hoàn thành khoá học lãnh đạo của hải quân hoàng gia thì em nghĩ trên mạng không có đâu nên chắc ko phải là giả các cụ nhỉ?.
Mấy cái bằng ts và chứng chỉ này có là thật thì cũng chỉ là tớ giấy lộn. Giá trị thua xa bằng ts tại chức trong nước, giá trị ko bằng 1 phần triệu bằng cao cấp chính trị. Bản thân em cũng đã làm việc bên đó với chức danh phó giám đốc 1 dự án nghiên cứu của nhà trường tuy nhiên thu nhập thua xa 1 đứa bạn em chỉ làm tiểu thương ở lạng sơn, Học chuyên bao nhiêu năm nhưng kiến thức và tài năng không bằng 1 phần các bạn chỉ học trường thường nhưng ra đời sớm, va chạm nhiều, kiến thức xã hội phong phú nên em cảm thấy nhục lắm.
Mất bao nhiêu năm học cuối cùng không có một tí kiến thức nào dùng được cho cuộc sống thì hỏi có ích gì cho đời.
Bao nhiêu cụ ở đây nhớ được cách tính đạo hàm tích phân? Vậy cắm đầu vào học giỏi mấy cái đó để làm gì? thể hiện với ai? Càng ngẫm lại càng thấy tiếc vì em đã chọn sai đường, tốn thời gian học những thứ vô bổ. Vào trường chuyên & học ts là quyết định ngu dại nhất của em.

Tự hào học trường chuyên , có bằng TS khác gì thằng tá điền khoe mình cầy chăm cày giỏi, nhưng bản chất cũng chỉ là thằng làm thuê cho ông địa chủ tuy học ít nhưng nhiều kiến thức xã hội, vào đời sớm nên có được chỗ đứng trong tổ chức , hoặc có được quan hệ làm ăn, vì thế giành được vị trí ngồi mát ăn bát vàng khoanh tay chỉ đạo thằng ts làm culi cho mình.
Tôi nghĩ cụ bị ám ảnh với đồng tiền và đã bị đả kích nặng nề về mặt tinh thần khi không kiếm được thu nhập bằng những người khác "ít học / ít bằng cấp" hơn mình.

Ngoài ra các ví dụ cụ nhắc đến về AIT đều mang tính giai thoại (anecdotal) và có xu hướng chọn thiểu số để đại diện cho đa số (cherry picking/selection bias).

Nếu dùng logic tương tự như cụ đây nhưng với người thật việc thật, chỉ cần nhìn vào top 10 tỷ phú thế giới (https://www.investopedia.com/articles/investing/012715/5-richest-people-world.asp + Wikipedia):

Jeff Bezos - cử nhân Princeton University (Mỹ)

Elon Musk - cử nhân University of Pennsylvania (Mỹ)

Bernard Arnault

Bill Gates - bỏ giữa chừng chương trình cử nhân Harvard University (Mỹ)

Mark Zuckerberg - bỏ giữa chừng chương trình cử nhân Harvard University (Mỹ)

Warren Buffett - thạc sĩ University of Pennsylvania (Mỹ)

Larry Ellison - bỏ giữa chừng chương trình cử nhân ở University of Illinois at Urbana–Champaign và University of Chicago (Mỹ)

Larry Page - thạc sĩ Stanford University (Mỹ)

Sergey Brin - thạc sĩ Stanford University (Mỹ)

Mukesh Ambani
- bỏ giữa chừng chương trình thạc sĩ ở Stanford University (Mỹ)

Và 8 trong số 10 tỷ phú này không buôn bán đất hay làm giàu nhờ chính sách/tham nhũng mà bằng cách mở ra các doanh nghiệp kinh doanh công nghệ, thúc đẩy sự phát triển của nền kinh tế và người dân trên toàn thế giới.

Không biết AIT lợi hại cỡ nào nhưng tôi nghĩ là chưa có ai từ trường này giúp đất nước của họ chứ chưa nói đến toàn nhân loại đạt được tiến bộ vượt bậc.

- - - - - - - - - - - - - - - - - -

Rồi nhìn rộng ra: https://www.entrepreneur.com/article/347276

Số lượng tỷ phú theo trường đại học (tất cả loại bằng): Mỹ có 10/13 trường top đầu.

Số lượng tỷ phú theo quốc gia của trường đại học theo học (tất cả loại bằng): Mỹ giáo dục số lượng tỷ phú = 1.5 lần tổng các quốc gia khác trong top 10 cộng lại.

Như ta đã thấy theo số liệu thực trên, AIT không có tên trong 10 trường giáo dục ra nhiều tỷ phú nhất. Thái Lan cũng không có tên trong 10 quốc gia giáo dục ra nhiều tỷ phú nhất.

- - - - - - - - - - - - - - - - - -

Thành thật khuyên cụ budu2810, nếu bị ám ảnh với tiền bạc thì sang Mỹ kiếm MBA từ các trường top 15 bên ấy để "rửa bằng" và kiếm nhiều tiền hơn. Lương cơ bản trung bình cho người mới tốt nghiệp với bằng MBA cỡ đó khoảng trên dưới $150,000/năm (consulting, IB, tech PM) và có không gian tăng trưởng rất mạnh.

Bỏ thời gian ra luyện toefl với GMAT và viết luận để ngẩng mặt nhìn bạn bè giàu có/thành đạt hơn mình hiện tại còn hơn lên trên này mà bỉ bôi các trường cấp 3 và các cháu có định hướng học nhiều, học cao ở Mỹ. Phức cảm tự ti (inferiority complex), nhận định vô căn cứ, và gây chiến trong chủ đề về Ams này không giúp được gì cho cụ cả mà chỉ khiến cụ thành trò cười cho thiên hạ thôi.

botom

Xe tăng
Tôi nghĩ cụ bị ám ảnh với đồng tiền và đã bị đả kích nặng nề về mặt tinh thần khi không kiếm được thu nhập bằng những người khác "ít học / ít bằng cấp" hơn mình.
Cụ gọi cách đặt vấn đề thế là khôn ạ. Em thấy rẻ tiền, mất tg :|
Số liệu thuyết phục quá ạ.
Xâu chuỗi lại những gì cụ Budu viết, em nghĩ cụ ý có dụng ý khác. Cụ ý không ngừng nhắc và ca ngợi AIT và trường gì mà ai cũng biết ở 135 Nguyễn Phong Sắc, thoạt nghe thì có vẻ ca ngợi, nhưng xem kỹ thì có vẻ không phải vậy, vì không ai khen là trường Đ 135 Nguyễn Phong Sắc là đỉnh cao trí tuệ cả, lố quá :).

AIT thì theo em biết là VN có ký thoả thuận đào tạo sau đại học bằng ngân sách nhà nước, nên rất nhiều “cán bộ quy hoạch” học ở đó.

Nghe giọng của cụ ý thì có vẻ khen, nhưng chứa nhiều cay đắng trong đó. Có lẽ gặp nhiều ẩn ức không vui với các đối tượng này cụ ạ.

Nhân tiện em share thống kê điểm TB thi THPT mới nhất đây ạ. Túm lại là mấy trường chuyên có vẻ cũng không bị học lệch đâu.

Chỉnh sửa cuối: