Khi nào cần phải thay nước làm mát? [sưu tầm]

nguyenviethoang

Xe hơi
Các Cụ nên thay nước làm mát của hãng Total sx, giá khoảng 170K/lít x 3 lit tùy từng loại xe, Còn các loại nước làm mát đang bán trên thị trường và các gara chủ yếu là loại đóng lon với hàng chục thương hiệu ko rõ nguồn gốc theo tôi là hàng của Bác Tập cẩn Bình vượt biên qua ko ai kiểm soát chất lượng, hãng Total là chuẩn nhất các Cụ ạ!

Bia Cỏ

Xe hơi
Em thấy nhiều bác tài già toàn chơi lavie thôi

trienchieu12

Xe tăng
Chắc Lavie h toàn nước lã nên ko lo đóng cặn

supporter

Xe điện
Em toàn dùng nước chảy ra từ điều hòa ở nhà

trienchieu12

Xe tăng
Nước chảy từ điều hòa thực chất là ẩm ngưng tụ từ không khí, các cụ biết là ko khí mình ko sạch sẽ gì

anhtho

Xe ngựa
Cái này là hơi nước ngưng tụ (nước nguyên chất), có phải nước mưa đâu mà có axit hở cụ
Người thở ra CO2, CO2 hòa tan vào nước điều hòa, tạo thành H2CO3, đó là một a xít yếu. Chưa kể bao nhiêu thứ bụi bặm hòa tan vào, em nghĩ nó không sạch đâu. Các cụ nhìn cái tấm lưới lọc thì biết.
Em thì lên trên Ng Công trứ, cạnh nhà máy rượu, mua mấy chục ngàn một can, về để đổ nước kính. Ơn giời, nước làm mát không hao mấy nên em chưa phải đổ thêm.

supporter

Xe điện
Người thở ra CO2, CO2 hòa tan vào nước điều hòa, tạo thành H2CO3, đó là một a xít yếu. Chưa kể bao nhiêu thứ bụi bặm hòa tan vào, em nghĩ nó không sạch đâu. Các cụ nhìn cái tấm lưới lọc thì biết.
Em thì lên trên Ng Công trứ, cạnh nhà máy rượu, mua mấy chục ngàn một can, về để đổ nước kính. Ơn giời, nước làm mát không hao mấy nên em chưa phải đổ thêm.
Vậy hàng ngày các cụ uống toàn axit :D
Nước cụ mua cũng là nước cất (ngưng tụ) và cũng hòa tan CO2 từ không khí.

anhtho

Xe ngựa
Vậy hàng ngày các cụ uống toàn axit :D
Nước cụ mua cũng là nước cất (ngưng tụ) và cũng hòa tan CO2 từ không khí.
Cũng không hẳn thế, cụ không nên so máy móc với cơ thể người. Bản thân dạ dầy người ta cũng toàn a xit mà, cụ đã bị ợ chua bao giờ chưa, độ acid của H2CO3 thì ăn thua gì. Chanh, dấm ta ăn được, nhưng kim loại rất sợ dấm.

Chỉnh sửa cuối:

supporter

Xe điện
Cũng không hẳn thế, cụ không nên so máy móc với cơ thể người. Bản thân dạ dầy người ta cũng toàn a xit mà, cụ đã bị ợ chua bao giờ chưa, độ acid của H2CO3 thì ăn thua gì. Chanh, dấm ta ăn được, nhưng kim loại rất sợ dấm.
Vấn đề là nếu nói như cụ thì axit xung quanh, rủa tay, rửa xe cũng toàn axit. Đúng là độ Ph mà nhỏ hơn 5 thì axit hết :)). Đúng là sắt thì kỵ nước nhưng hệ thống làm mát toàn dùng hợp kim nên mấy cái loại axit lèo tèo trong không khí thì chả có tác dụng gì cả. Hơn nữa có cụ nào đảm bảo nưóc cất, nước làm mát xanh đỏ có cái khỉ gì trogn đó ko? :D

anhtho

Xe ngựa
Vấn đề là nếu nói như cụ thì axit xung quanh, rủa tay, rửa xe cũng toàn axit. Đúng là độ Ph mà nhỏ hơn 5 thì axit hết :)). Đúng là sắt thì kỵ nước nhưng hệ thống làm mát toàn dùng hợp kim nên mấy cái loại axit lèo tèo trong không khí thì chả có tác dụng gì cả. Hơn nữa có cụ nào đảm bảo nưóc cất, nước làm mát xanh đỏ có cái khỉ gì trogn đó ko? :D
Một chi tiết cụ không để ý là trong phòng điều hòa thường kín, và có người, người thở ra CO2 nên nồng độ CO2 sẽ cao hơn nồng độ CO2 trong không khí ngoài trời. Chính vì hầu hết CO2 dư hòa tan vào dàn lạnh nên mọi người không thấy bí khi bật điều hòa.
Một chi tiết nữa, pH nhỏ hơn 7 đã là acid rồi.
Thường acid yếu một chút cũng không sao đối với con người, nhưng với máy móc thì cũng tùy. Tại sao mưa acid lại làm đồ hay bị gỉ hơn nước máy chắc cũng do pH thấp hơn 7 đúng không cụ.
Thực ra nước điều hòa để cho vào két nước tốt hay không tốt cũng chưa ai nghiên cứu, nhưng với lượng bụi tan vào thì em nghĩ nó cũng không sạch gì. Nếu cụ đã từng tháo lưới lọc bụi của điều hòa thì thấy rõ.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Giờ em mới biết nước ngưng tụ qua máy lạnh lại có cấu tạo ko phải là H2O mà là H2OCO2....thật là qúa vớ vỉn. Em chạy 3 đời xe rồi, chơi toàn nc máy+dung dịch pha nước làm mát mà thấy chẳng xe nào làm sao cả.

mati

Xe buýt
Các cụ ra ngã tư Nguyễn Công Trứ vs Lò Đúc mua mấy chục nghìn can 20L nước cất có mà dùng nhòe,đúng chuẩn nước mềm luôn.