[Funland] Không cho bạn bè mượn xe ô tô có phải là người sống ích kỷ?

thuysinh.tl

Xe container
Cụ thế là quá ích kỷ. Phải em cũng còn lâu cho mượn. Mất lòng trước được lòng sau.
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
[/QUOTE

Thằng mượn lại cho thằng khác mượn(lái thử tí) ...và bi kịch xảy ra.
Em là em éo mượn bợ gì hết!
Thì phải ngang tầm mà cụ. Kiểu như em với mấy ông anh đồng hao hay cậu em rể lấy xe nhau đi bình thường. Tất nhiên ít vì ai chả có xe và chỉ nhỡ nhàng gì đó mới mượn chứ cũng chả tự dưng đi mượn xe để người khác phải đi grab cả.
Như em đem xe đi bảo dưỡng, cậu em rể đi công tác k dùng thì em lấy xe nó đi thôi.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
nhiều cụ sống có theo bản chất đâu, hay sống cho dư luận, sống để mọi ng đánh giá mình nhiệt tình, hào phóng, nọ kia. Cái này ở mình thuộc dạng phổ biến, ng sống thật, có sao sống vậy mới là it.

Ko muốn đi uống cũng phải đi, sợ mọi ng bảo ko nhiệt tình, ko hòa đồng. mặc dù mình chả thích.
Thấy sai nhưng ko dám nói sợ mọi ng bảo tinh tướng, thích thể hiện.
nhiều cái sợ mọi ng đánh giá mà có dám nói ra đâu.

Sẽ có nhiều cụ bảo tôi chả sợ ai cả, tôi đàng hoàng mà biểu hiện, sợ méo gì... chẳng qua đấy là ko sợ những người mình cho là chả liên quan hay người mà mình nghĩ dưới cơ. Chứ với ngang cơ hoặc hơn cơ là lại khác thôi. Luôn sống kiểu sao cho anh em, bạn bè hay sếp, bề trên đánh giá mình là ABC, XYZ. Chứ có sống đúng bản thân, đúng suy nghĩ đâu.

Cái chính là ở mình chưa phổ biến việc chấp nhận sự khác biệt. Kỳ thị những suy nghĩ khác/trái với lối mòn, trái với đám đông.
Dần dần chắc sẽ đỡ cụ ạ, giờ là đã tiến bộ so với thời bố mẹ mình lắm rồi, thời xưa sĩ diện thế cũng do nghèo. Kinh tế phát triển hơn, văn hoá cũng tăng lên, thì sẽ sống thật với bản thân hơn cụ nhỉ

Thaoprohp

Xe tăng
Cụ chủ đúng là hơi nặng nề , thành ra lấn cấn những việc ko đáng.

Quan điểm của tôi cho rằng, mượn cái gì thì mượn (ko cứ là cái ô tô) thì cái ô/bà đứng ra mượn ấy có xứng đâng để cho mượn ko?
Nếu ko xứng đáng thì đôi dép, cái xe đạp cũng ko cho mượn.
Còn đã xứng đáng thì cái mạng mình còn mang cho mượn được, chứ cái xe đã là cái gì?

Vậy ntn mới là xứng đáng, thì tuỳ thuộc vào mối quan hệ giữa người mượn và người cho mượn, mỗi người tự đánh giá.

thằng e cọc chèo tôi giáp tết năm ngoái, xe nó cho bạn mượn gây tai nạn, Thế là tôi vứt cho nó mượn con CX5, cả đăng ký gốc, nó đi ròng rã liên tục gần 2 tháng , mãi qua Giêng mới xong thủ tục bảo hiểm để lấy xe của nó ra xưởng. Đương nhiên tôi có xe rảnh thì mới cho nó mượn. Nhưng quan trọng là tôi coi trọng thằng em hơn cái xe. Nên mới cho nó mượn đi bao lâu cũng được. Hỏng hóc xước xát đâu thì bảo hiểm người ta lo.

Còn nếu cho ai mượn cái gì, mà cứ phải thấp thỏm, lo âu ko yên tâm, khi người ta trả lại phải kiểm tra săm soi tí một rồi mới thở phào thì tôi nghĩ là ko nên cho ai mượn cái gì hết. Sống thế làm gì cho nó khổ ra. Sống là phải nét, vòng vèo đánh võng mất thời gian.

Quan điểm cá nhân thôi ạ , các cụ cứ ném đá.

Cụ chủ đúng là hơi nặng nề , thành ra lấn cấn những việc ko đáng.

Quan điểm của tôi cho rằng, mượn cái gì thì mượn (ko cứ là cái ô tô) thì cái ô/bà đứng ra mượn ấy có xứng đâng để cho mượn ko?
Nếu ko xứng đáng thì đôi dép, cái xe đạp cũng ko cho mượn.
Còn đã xứng đáng thì cái mạng mình còn mang cho mượn được, chứ cái xe đã là cái gì?

Vậy ntn mới là xứng đáng, thì tuỳ thuộc vào mối quan hệ giữa người mượn và người cho mượn, mỗi người tự đánh giá.

thằng e cọc chèo tôi giáp tết năm ngoái, xe nó cho bạn mượn gây tai nạn, Thế là tôi vứt cho nó mượn con CX5, cả đăng ký gốc, nó đi ròng rã liên tục gần 2 tháng , mãi qua Giêng mới xong thủ tục bảo hiểm để lấy xe của nó ra xưởng. Đương nhiên tôi có xe rảnh thì mới cho nó mượn. Nhưng quan trọng là tôi coi trọng thằng em hơn cái xe. Nên mới cho nó mượn đi bao lâu cũng được. Hỏng hóc xước xát đâu thì bảo hiểm người ta lo.

Còn nếu cho ai mượn cái gì, mà cứ phải thấp thỏm, lo âu ko yên tâm, khi người ta trả lại phải kiểm tra săm soi tí một rồi mới thở phào thì tôi nghĩ là ko nên cho ai mượn cái gì hết. Sống thế làm gì cho nó khổ ra. Sống là phải nét, vòng vèo đánh võng mất thời gian.

Quan điểm cá nhân thôi ạ , các cụ cứ ném đá.
Chuẩn rồi cụ. Quan trọng người mượn là ai.

cuongthu

Xe hơi
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
Cái này thì tùy từng người bác ạ, em thì chỉ cho người nhà, hoặc thân quen lắm thì em mới cho mượn thôi, còn ko em từ chối ngay cho đỡ phức tạp.

beSuSu

Xe điện
Dần dần chắc sẽ đỡ cụ ạ, giờ là đã tiến bộ so với thời bố mẹ mình lắm rồi, thời xưa sĩ diện thế cũng do nghèo. Kinh tế phát triển hơn, văn hoá cũng tăng lên, thì sẽ sống thật với bản thân hơn cụ nhỉ
cần 1 XH đề cao cá nhân mới hết được, chứ còn công kích cá nhân, còn ko tôn trọng sự khác biệt thì còn khó lắm.
Mà cầm đầu 2 món này là ai thì cụ biết rồi đấy. Bỏ đi thì lấy gì mà xài.

CỤ nói cũng đúng, khi nào mọi người quay cuồng với công việc, việc nhiều, thì giảm dần mấy trò soi nhau, còn rảnh thì còn mệt.

Muon_biet

Xe cút kít

Như vậy là cụ có cho mượn xe đâu?

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Vấn đề này khó nói, đúng là do quan hệ của mình với ng mượn thôi, như e thì thân thích ruột thịt thì ok, còn ng ngoài thì e k ok lắm. Nhưng đi thì cũng nên biết điều, rửa xe sạch sẽ và đổ xăng đầy bình trả ng ta

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ chắc tầm hơn 3 sọi :)
Chứ đến tuổi bọn em mời mượn xe nó chẳng lấy
Kinh nghiệm để tránh mượn xe là mua mịa xe tỏi rưỡi chở lên cho thằng mượn nó ngại, hoặc mua xe trăm rưỡi để cho mượn khỏi nghĩ
Chứ mua con xe 6-7 lít dễ bị mượn lắm, xe mình chăm sóc nâng niu mà khách cứ chạy tồng tộc nghĩ cũng sót
cụ chuẩn, e có 2 con xe, h ai thích thì ra lấy mà đi, tự chịu trách nhiệm, mà chả ai mượn!!! e vứt cho ông ngoại bọn trẻ chạy cả 2 cái, ông cà cho nát xe, trước e còn cay, h thì kệ!!!!

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Tính tôi không thích dùng đồ người khác nên cũng chưa bao giờ mượn xe để đi và cũng ít khi bị mượn xe!
Hihi, cũng may ít bị mượn cho đỡ phải từ chối, mà giờ e thấy ngta hiếm khi mượn xe lắm, ngta rất rất ngại khi phải mượn, thà bỏ tiền thuê xe hoặc đi taxi còn hơn là phải mượn xe, trừ khi cực thân thiết thì mượn đi phát. Nên tóm lại người mượn ngại chứ cụ chủ thớt việc gì phải để tâm việc vặt này!

doctor103

Xe điện

Cho mượn xe có thể mất cả xe + mối quan hệ, không cho mượn thì có thể chỉ mất mối quan hệ.
Nói vui thể thôi nhưng em cũng ủng hộ cụ chủ không cho mượn, nhưng cũng cần có cách từ chối thế nào đấy đừng gay gắt quá, nhẹ nhàng vừa phải thôi

Tommytep

Xe tăng
Ngoài yếu tố thân (chắc cũng phải thân thì mới hỏi mượn được) thì quan trọng nhất là trình độ/kinh nghiệm cầm lái của người mượn thế nào.
- Mói có bằng, chưa có xe, chưa cầm lái nhiều: Thường đi mượn là không có xe riêng, thời gian cầm vô lăng ít, mới chỉ là dạng có bằng thì rất rất ko nên cho mượn! Thật sự lúc mới lấy bằng xong thì ông nào cũng nghĩ là mình đã có thể cầm lái được, nhưng đó mới là điều kiện cần thôi. Cho những người này mượn không yên tâm, vì ngoài tài sản còn có thể ảnh hưởng tới tính mạng, luật pháp. Kiểu này nên nhất quyết từ chối.
- Đã có bằng, đã lái nhiều, hiện ko có xe: vô tư luôn vì họ đã có kinh nghiệm lái, xử lý tình huống mà trong quá khứ ko có vấn đề gì thì tùy mức độ thân thiết mà cho mượn thôi.
Cá nhân em hồi mới lấy bằng, chưa cầm lái thực tế bao giờ đi với ông em nó bảo anh cầm lái đi cũng chịu, ko dám cầm vì mình ko quen xe. Đến hiện tại em có xe, có 2 đứa em đã có bằng chưa có xe thì luôn chủ động rủ chúng nó cuối tuần rảnh lên xe anh bổ túc cho kinh nghiệm lái vì xác định kiểu gì đến lúc cần tới nó cũng sẽ mượn xe mình & mình rảnh cũng chủ động bảo nó có thể lấy xe chở gia đình về quê nên tốt nhất cứ rèn tay lái cho nó luôn cho được việc :D

Em cũng hay bắt nhân viên lái để kèm hoặc bảo lái xe kèm cho mấy đứa mới lấy bằng. Tụi nó vừa thích vì được lái còn mình đi đâu có việc mà k có lái thì luôn có mấy đứa lái đc.
Ngoài yếu tố thân (chắc cũng phải thân thì mới hỏi mượn được) thì quan trọng nhất là trình độ/kinh nghiệm cầm lái của người mượn thế nào.
- Mói có bằng, chưa có xe, chưa cầm lái nhiều: Thường đi mượn là không có xe riêng, thời gian cầm vô lăng ít, mới chỉ là dạng có bằng thì rất rất ko nên cho mượn! Thật sự lúc mới lấy bằng xong thì ông nào cũng nghĩ là mình đã có thể cầm lái được, nhưng đó mới là điều kiện cần thôi. Cho những người này mượn không yên tâm, vì ngoài tài sản còn có thể ảnh hưởng tới tính mạng, luật pháp. Kiểu này nên nhất quyết từ chối.
- Đã có bằng, đã lái nhiều, hiện ko có xe: vô tư luôn vì họ đã có kinh nghiệm lái, xử lý tình huống mà trong quá khứ ko có vấn đề gì thì tùy mức độ thân thiết mà cho mượn thôi.
Cá nhân em hồi mới lấy bằng, chưa cầm lái thực tế bao giờ đi với ông em nó bảo anh cầm lái đi cũng chịu, ko dám cầm vì mình ko quen xe. Đến hiện tại em có xe, có 2 đứa em đã có bằng chưa có xe thì luôn chủ động rủ chúng nó cuối tuần rảnh lên xe anh bổ túc cho kinh nghiệm lái vì xác định kiểu gì đến lúc cần tới nó cũng sẽ mượn xe mình & mình rảnh cũng chủ động bảo nó có thể lấy xe chở gia đình về quê nên tốt nhất cứ rèn tay lái cho nó luôn cho được việc :D

leanhduc1707

Xe tăng
Cụ chủ chắc tầm hơn 3 sọi :)
Chứ đến tuổi bọn em mời mượn xe nó chẳng lấy
Kinh nghiệm để tránh mượn xe là mua mịa xe tỏi rưỡi chở lên cho thằng mượn nó ngại, hoặc mua xe trăm rưỡi để cho mượn khỏi nghĩ
Chứ mua con xe 6-7 lít dễ bị mượn lắm, xe mình chăm sóc nâng niu mà khách cứ chạy tồng tộc nghĩ cũng sót
Hic, e có con xe cỏ, a e bạn bè ở quê xuống hn có việc hoặc đi học cứ tha đi suốt, e đi công trường cách hn 60km có đợt còn phải đi xem máy cả tuần, được cái vk e cũng chẳng ý kiến gì. Giờ e về quê mà có việc dùng đến xe thì cấm ô nào dám từ chối, e dễ như vậy nhưng e rất hạn chế mượn xe vì biết đâu xe bạn xịn cho mình mượn nó cũng xót :))

nhocbold29

Xe hơi
Còn lâu em mới cho mượn, kể cả xe máy. Họ hàng hang hốc còn chả mượn được của em nữa là...

Giohanoi

Xe buýt
Với ông anh họ thì cụ xử thé là đúng.
Nhưng với các mợ mới lấy bằng xong, váy bướm đẹp đẽ, giày cao gót sang chảnh...mượn mà cụ ko cho thì ko ga lăng nhé 🤭 🤭 😁
Ấy chết , giao xe cho phụ nữ là tội ác đấy cụ ạ. Trong tầng hầm em gửi xe, rất nhiều lần em phải lùi vào chuồng hộ cho chị em. Khổ nhất chị em nào ướp nước hoa trên xe làm về tối gấu mẹ cằn nhằn già rồi mà còn đi mèo mỡ hả ....

Trục

Xe ba gác
Người OF
Vấn đề này khó nói, đúng là do quan hệ của mình với ng mượn thôi, như e thì thân thích ruột thịt thì ok, còn ng ngoài thì e k ok lắm. Nhưng đi thì cũng nên biết điều, rửa xe sạch sẽ và đổ xăng đầy bình trả ng ta
Như em vào SG thì toàn thuê xe theo ngày, có lái, đi giao dịch nhàn thân.
Các Cậu bảo sao cháu không qua lấy xe, em bảo đường SG thì em không lạ, nhưng gửi xe là cả vấn đề, cháu thuê cho tiện ạ.
Tính em hay ngại, nên chẳng bao giờ mượn xe, kể cả xe máy. Chi phí công tác thì đã tính cả khoản ăn/ ở/ di chuyển rồi, người thân em chỉ đến chơi thôi, không phiền ai.

Thaoprohp

Xe tăng
Ấy chết , giao xe cho phụ nữ là tội ác đấy cụ ạ. Trong tầng hầm em gửi xe, rất nhiều lần em phải lùi vào chuồng hộ cho chị em. Khổ nhất chị em nào ướp nước hoa trên xe làm về tối gấu mẹ cằn nhằn già rồi mà còn đi mèo mỡ hả ....
“Già rồi” mà còn biết mèo mỡ thì cụ bà phải mừng cho cụ mới phải chứ… Sức khoẻ hãn còn tốt, hay ít ra vẫn còn có chút tinh thần thanh niên.
Nhiều cụ chưa kịp già đã xịt rồi đấy cụ ạ.