[Funland] Không gì mua được sức khoẻ cả

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tiền nhiều mà sk yếu lại chả kịp tiêu và chả thiết tiêu lúc đấy cụ nhỉ
Lúc ốm đau bệnh tật có ăn vàng cũng chả thiết cụ ạ :P thôi em cứ nghèo bền vững duy trì ăn uống đơn giản tập luyện tdtt đều đặn chứ chả mong bất chấp tất cả để kiếm tiền đâu :D

TsarPutin

Xe tăng
Cuối tuần nằm nghĩ lan man về cuộc sống, về những chuyện và con người xung quanh mình. Tâm trạng một chút vì một người đồng nghiệp của e vẫn còn trẻ khi mới 40t vừa rời cõi tạm vì căn bệnh ung thư quái ác sau 2 năm kiên cường chiến đấu với bệnh tật, đau đớn nhưng vẫn lạc quan, yêu đời. Nhưng đến những lúc cuối cùng khi căn bệnh trở nặng và nỗi khao khát được sống khiến bản thân e thấy buồn và trống rỗng vô cùng. Cái nắm tay cuối cùng khi mới mấy ngày trước e đến thăm động viên tinh thần hãy suy nghĩ tích cực lên mà mình cũng chỉ muốn trực trào khi thấy bạn ý rơi lệ vì biết mình ko sống đc bao lâu nữa. E đã từng chứng kiến những người thân, bạn bè và bây h là đồng nghiệp e phải chịu đựng căn bệnh này, có người chỉ mấy tháng từ lúc phát hiện ra bệnh là mất. Thực sự n lúc nghĩ giật mình coi thường sức khoẻ bản thân quá, ko gì mua lại được sức khoẻ cả, tiền n làm gì rồi bệnh tật như vậy lại đi mua sức khoẻ. Cũng chỉ nghĩ ai cũng có số cả rồi, trời kêu ai nấy dạ thôi nhưng sao cảm giác cứ nghe thấy cái bệnh này là thấy đáng sợ vô cùng. E lan man, suy nghĩ linh tinh và nói chuyện buồn buồn một chút để chia sẻ cảm xúc thôi ạh!
huyết áp giờ cũng vấn nạn cụ ah; e thấy nhiều ng trẻ ra đi vì bệnh này, nhìn người trẻ ra đi công nhận hoang mang

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thay vì khoe nay uống rượu 10tr chai, mai ăn hải sản 3tr suất hãy âm thầm thể dục( đi bộ hay đạp xe chậm rãi cũng được) ăn ít và đơn giản đi rau luộc, ít cơm canhvvv, ngủ đủ giấc để tích lũy sk phòng khi đau ốm...vài suy nghĩ của đờn ông 50 tuổi; mình già rồi chăng??? Thôi kệ!
Ăn uống đơn giản ko cầu kỳ ko phải vì mình ko có tiền ko có điều kiện cụ ạ, mà là để mình ko phải quá phụ thuộc vào đồ ăn ngon, nhiều người cứ bảo ôi tội gì ko hưởng thụ của ngon vật lạ đi chơi khắp nơi, nhưng cái đam mê hưởng thụ đó nó sẽ lôi kéo mình suốt cuộc đời sẽ khiến mình khổ sở chứ chẳng sung sướng gì đâu cụ :D

Lavender168

Xe buýt
Đc mấy bữa là lại đâu vào đấy ngay ấy mà;))
Điều đơn giản là mỗi ngày chạy bộ, hít đất, kéo xà 1h ngắn cũn thôi mà trong này chắc cũng chả nhiều cụ mợ làm đc hoặc duy trì đều đặn đc l.tục. Mấy năm trc hồi còn xài nick cũ thi thoảng hứng lên em còn mở mấy thớt méc tập luyện giảm mỡ. Nhưng còm thì lèo tèo mà đa phần toàn đóng gạch, phịch nhau với bú bia nên sau cạch. Méo bao giờ rỗi hơi nữa!
Ở trang face riêng, cứ bài nào up hình ảnh cá nhân là dân tình vào like, còn các bài mang tính chất chia sẻ thông tin kiến thức thì lờ lớ lơ, rất ít người quan tâm, ở đâu cũng vậy cụ đừng nản, thích cụ cứ up, vu vơ biết đâu lại có một thông tin hay, 100 cái còm nhạt nhẽo cũng kg bằng cái chất lượng, có thể những người có kinh nghiệm họ kg vào diễn đàn, hoặc có kẻ chỉ thích tàu ngầm.

Ăn uống đơn giản ko cầu kỳ ko phải vì mình ko có tiền ko có điều kiện cụ ạ, mà là để mình ko phải quá phụ thuộc vào đồ ăn ngon, nhiều người cứ bảo ôi tội gì ko hưởng thụ của ngon vật lạ đi chơi khắp nơi, nhưng cái đam mê hưởng thụ đó nó sẽ lôi kéo mình suốt cuộc đời sẽ khiến mình khổ sở chứ chẳng sung sướng gì đâu cụ :D
Cụ nói rất đúng, trc đây em ham nấu ăn đến độ sểnh ra là tìm món cầu kỳ xong thử làm, khiến nhà em chật ních đồ bếp, đúng kiểu dân chơi nội trợ. Đồ hiểm cỡ nào cũng tìm mua dc... từ sao cho pate có màu hồng ???
Gia vị mùi cua tôm, nên em kg bg mua cái gọi là chả cua tôm.
Rồi lập top chế biến đồ ăn, kể ra cũng có công giới thiệu một số sản vật đến tay dân thành phố các bà nội trợ bằng cách chế biến nó.
Đó là cái thời chưa có facebook, còn giờ đồ ăn chú ý đến phần sk là chủ yếu, thi thoảng phá lệ, nhưng những món như bánh ngọt, bánh tây là em giải tán triêt để, các đồ làm bánh cho đi hết, giờ thích thì ra mua, dứt khoát kg làm, mặc dù làm thì đúng ngon hơn và chất hơn thật.
Cái đc là hiểu những cái bánh có vị ngầy ngậy ngon miệng đc làm bằng nguyên liệu gì ? để mà tránh.
Ví như một thời dân mạng ầm lên làm bánh nhân kem gì gì đó, em là cấm tiệt bọn trẻ nhà em, nhà nào có tâm làm topping bằng sữa động vật tuy gây béo những vẫn còn đỡ, nhà nào ham lãi làm bằng loại thực vật rẻ tiền ăn rất dở và cũng kg tốt.
Giờ chủ yếu là luộc hấp, hoặc những thứ nhạt nhẽo vô vị. có thể uống thường xuyên nước chanh khg đg, hoặc các loại bột ngũ cốc kg đg

Chỉnh sửa cuối:

motthoidongbim

Xe điện
Cụ tham khảo bác sỹ rồi chịu khó tìm hiểu thêm để biết mình phù hợp với loại thể dục nào, từ đó lên kế hoạch tập nghiêm túc và đều đặn ngay và luôn cho em.
Gì chứ việc tập thể dục hàng ngày sẽ thấy kết quả ngay và luôn. Tỉnh táo, đầu óc sảng khoái, thân thể nhẹ nhàng, ăn say ngủ ngon (iem nhầm, ăn ngon ngủ say ạ!)
E hàng ngày 30-45p đá bóng nhẹ nhàng vs f1 kèm chống đẩy, plank, ...

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Sao cứ đổ thừa cho bia rượu, thuốc lá nhỉ. Xung quanh mình cả chục ông bà lão U80 vẫn uống rượu, trà, hút cả gói thuốc đều đặn hàng ngày trong khi đó, cách đó vài chục km thì toàn thế hệ trẻ ra đi vì ung thư, tai nạn giao thông trong khi không rượu bia, thuốc lá, chỉ đi làm rồi về nhà ra chợ mua cá mắm, rau rác ngoài chợ về ăn, thằng nào ăn nhiều thịt, rau thì ra đi sớm hơn thằng nghèo...
Em ạ cụ, cụ cứ lấy vài trường hợp cá biệt để bác bỏ tác hại của bia rượu, thuốc lá mà mọi tổ chức, quốc gia đều cảnh báo. Ngay cả các công ty sx, kinh doanh bia rượu, thuốc lá đều có truyền thông trong nội bộ hoặc với cộng đồng về tác hại của các mặt hàng này và khuyến nghị tiêu dùng điều độ, không lạm dụng

MotoG

Xe tăng
Ở trang face riêng, cứ bài nào up hình ảnh cá nhân là dân tình vào like, còn các bài mang tính chất chia sẻ thông tin kiến thức thì lờ lớ lơ, rất ít người quan tâm, ở đâu cũng vậy cụ đừng nản, thích cụ cứ up, vu vơ biết đâu lại có một thông tin hay, 100 cái còm nhạt nhẽo cũng kg bằng cái chất lượng, có thể những người có kinh nghiệm họ kg vào diễn đàn, hoặc có kẻ chỉ thích tàu ngầm
Like đấy cũng mang tính nịnh hoặc trả nợ người đó đã like thôi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
huyết áp giờ cũng vấn nạn cụ ah; e thấy nhiều ng trẻ ra đi vì bệnh này, nhìn người trẻ ra đi công nhận hoang mang
Em vừa chém với một cụ cuối 3x, to như con tịnh, chuyên là giọng nam lĩnh xướng 1-2-3 dzô trong các cuộc bia rượu, cụ ấy giờ bắt buộc phải cai sạch vì huyết áp lên cao ở mức nguy hiểm (theo lời bác sỹ) :(

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Phải hành động để hiện thực hoá hy vọng. Không chỉ hy vọng cầu may. Tập luyện hàng ngày, tránh xa bia rượu thuốc lá, ăn ít để vừa đủ no thôi, không nhất thiết ăn 3 bữa nếu ít vận động. Đói một chút nhưng người nhẹ nhõm là sướng nhất (theo cả nghĩa đen và bóng)
Thường sau cuối tuần là hay mệt mỏi, uể oải, nặng nề vì:
- Vận động ít đi (ko đi làm) nhưng ăn uống nhiều hơn (ăn ở nhà hay ăn hàng thì cũng với mục đích thết đãi gia đình và bản thân)
- Giải trí muộn, ngủ ít hơn ngày trong tuần ;)

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ở trang face riêng, cứ bài nào up hình ảnh cá nhân là dân tình vào like, còn các bài mang tính chất chia sẻ thông tin kiến thức thì lờ lớ lơ, rất ít người quan tâm, ở đâu cũng vậy cụ đừng nản, thích cụ cứ up, vu vơ biết đâu lại có một thông tin hay, 100 cái còm nhạt nhẽo cũng kg bằng cái chất lượng, có thể những người có kinh nghiệm họ kg vào diễn đàn, hoặc có kẻ chỉ thích tàu ngầm.

Cụ nói rất đúng, trc đây em ham nấu ăn đến độ sểnh ra là tìm món cầu kỳ xong thử làm, khiến nhà em chật ních đồ bếp, rồi lập ăn top chế biến đồ ăn, kể ra cũng có công giới thiệu một số sản vật đến tay dân thành phố các bà nội trợ bằng cách chế biến nó.
Đó là cái thời chưa có facebook, còn giờ đồ ăn chú ý đến phần sk là chủ yếu, thi thoảng phá lệ, nhưng những món như bánh ngọt, bánh tây là em giải tán triêt để, các đồ làm bánh cho đi hết, giờ thích thì ra mua, dứt khoát kg làm, mặc dù làm thì đúng ngon hơn và chất hơn thật.
Cái đc là hiểu những cái bánh có vị ngầy ngậy ngon miệng đc làm bằng nguyên liệu gì ? để mà tránh.
Giờ chủ yếu là luộc hấp, hoặc những thứ nhạt nhẽo vô vị. Giờ có thể uống thường xuyên nước chanh khg đg, hoặc các loại bột ngũ cốc kg đg
Haha. Cụ giống em thế, up fb những hình ảnh luyện tập hay thông tin bổ ích thì ít like lắm ít comment nữa :D thử up hình đồ ăn ngon chỗ đi chơi sang chảnh thì cả nghìn like, cơ mà như thế lại biết ai cùng quan điểm sống với mình :P =))

TsarPutin

Xe tăng
Em vừa chém với một cụ cuối 3x, to như con tịnh, chuyên là giọng nam lĩnh xướng 1-2-3 dzô trong các cuộc bia rượu, cụ ấy giờ bắt buộc phải cai sạch vì huyết áp lên cao ở mức nguy hiểm (theo lời bác sỹ) :(
tất cả mọi người e nchuyen đều công nhận sau 40 sức khoẻ đều ở một mức rất khác; thực sự nếu k kìm chế ăn uống, k thể thao đều thì sau 40 sức khoẻ đúng là một vấn đề quá lớn;
Điều em tự hào nhất 1 năm vừa qua, không phải mua dc cái gì, kiếm dc bao tiền, mà e tự hào vì 1 năm vừa qua em đi du lịch được nhiều nơi để trải nghiệm, và qtrong nhất là duy trì bơi 2 lần/1 ngày đều như vắt tranh suốt 1 năm qua; người rất khoẻ, tất nhiên bệnh tật đen thì vẫn dính, nhưng bớt nhậu tăng bơi là em thấy mãn nguyện rồi;
K đổ mồ hôi ở trong thể thao, thì sớm muộn cũng vật lộn trên giường bệnh, mà sức khoẻ là quan trọng nhất

MotoG

Xe tăng
Bây h làm cái gương cho thiên hạ họ soi vào kể cũng ngậm ngùi!

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
3 năm trước em tập gym 1 tiếng gần như liên tục, bơi 1 tiếng cũng gần như liên tục. Năm nay leo cầu thang, lau nhà mấy phút đã thấy sụn cả lưng :(
Cụ mấy xịch rồi ạ, mấy bữa nay cũng do thời tiết giao mùa nên đau lưng mà cụ, gọi là mùa rươi đấy, nên xương khớp đau mỏi cụ ạ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Phải hành động để hiện thực hoá hy vọng. Không chỉ hy vọng cầu may. Tập luyện hàng ngày, tránh xa bia rượu thuốc lá, ăn ít để vừa đủ no thôi, không nhất thiết ăn 3 bữa nếu ít vận động. Đói một chút nhưng người nhẹ nhõm là sướng nhất (theo cả nghĩa đen và bóng)
Rượu bia thuốc lá đàn ông Việt tiêu thụ số 1 Đông nam ớ, bỏ là bỏ thế lào :-?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ xưa đã bảo rồi:

Cứ 10 người thì có:

- 3 người sinh ra đã bẩm sinh yểu mệnh, có kiêng khem ăn uống tập tành thế nào cũng chết sớm (ví dụ nhiều người trẻ chả bao giờ rượu bia thuốc lấc ung thơ chết sớm).
- 3 người bẩm sinh thọ cao, rượu bia lười thể dục nhưng vẫn 80-90 như thường (nhiều ông cụ 90 có thâm niên bia rượu phải 60 năm).
- 4 người có quyền lựa chọn thọ ngắn hay dài dựa vào dưỡng sinh, sinh hoạt. Nhưng trong 4 người này chỉ 1 người biết dưỡng sinh thành công mà thọ. Còn 3 kẻ kia (để cuộc đời đưa đẩy, đua đòi) mà không giữ được sinh hoạt đúng mà cũng thăng sớm.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Rượu bia thuốc lá đàn ông Việt tiêu thụ số 1 Đông nam ớ, bỏ là bỏ thế lào :-?
Hì hì, chính ngạch thì Indo và philipin mí là mỏ vàng của các công ty thuốc lá quốc tế tại châu Á, nhưng thông kê lại không tính được lượng thuốc lá lậu (Hero, Jet, 555...) cũng như lượng thuốc lào, thuốc rê, thuốc lá tự cuốn nên em đồ là số điếu thuốc trên nam giới hàng năm ở nước mình cao hàng top thế giới :(

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Hì hì, chính ngạch thì Indo và philipin mí là mỏ vàng của các công ty thuốc lá quốc tế tại châu Á, nhưng thông kê lại không tính được lượng thuốc lá lậu (Hero, Jet, 555...) cũng như lượng thuốc lào, thuốc rê, thuốc lá tự cuốn nên em đồ là số điếu thuốc trên nam giới hàng năm ở nước mình cao hàng top thế giới :(
Đờn ông VN ngoài rượu bia thuốc lớ thì từ khóa "sex" cũng nằm trong top tìm kiếm của google :))

Thôi đàn ông VN thế là thọ rồi, rượu bia thuốc lá sex đều hàng top thế giới mà sống đc thế cũng là thọ rồi :))