[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

my.eb

Xe điện
Hnay em xem lại tổng hết Q1 cty em, lợi nhuận giảm từ năm ngoái tầm 40% xuống còn 10% Q1, dự đoán 20% Q2. Nói chung ngành dịch vụ như em dưới 35% là có vde.
Năm nay thu nhập sẽ giảm đáng kể hichic.
Em ngược dòng phát cho thay đổi ko khí,
Ket qua kinh doanh cũng như tệp khách hàng của em năm 2023 (tính đến 31/05/2023) tăng 35% so vs cùng kỳ năm 2022 và kế hoạch năm 2024 tăng 25% so vs 2023,
Việc còn lại là làm thế nào để thực hiện cho tốt thôi, trong khi việc chân trong của em cũng vẫn chưa suy giảm để em rút chân ra được (vì tiếc). Em đang nghĩ đến việc cân team như nào khi còn phải nuôi dạy ông con nữa, có lẽ em phải thuê người nấu ăn dọn dẹp cho nó chứ em ko tự làm được, mà tìm cái đó khó hơn tỉm nhân viên. Mà con em phần kỹ năng mềm yếu quá, có thể nói mấy năm vừa rồi nó như cái cây bị chột lớn. Thế cơ chứ,
Hôm nay em phải nghỉ hẳn một ngày để đưa ông con đi tập trung xong chạy mấy việc hành chính công :D. Em chỉ ước em có sức khoẻ của đàn ông, nhiều lúc em mệt phờ vì hoạt động tử trong ra ngoài :D
Giờ về nghỉ tý chuẩn bị đi dọn nhà nấu ăn thì bên đối tác gọi hỏi mấy chỉ tiêu trên bctc :((( nó khéo chọn đúng hôm mình nghỉ

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Kế hoạch kinh doanh cũng như tệp khách hàng của em năm 2023 (tính đến 31/05/2023) tăng 35% so vs cùng kỳ năm 2022 và kế hoạch năm 2024 tăng 25% so vs 2023,
Việc còn lại là làm thế nào để thực hiện cho tốt thôi, trong khi việc chân trong của em cũng vẫn chưa suy giảm để em rút chân ra được (vì tiếc). Em đang nghĩ đến việc cân team như nào khi còn phải nuôi dạy ông con nữa, có lẽ em phải thuê người nấu ăn dọn dẹp cho nó chứ em ko tự làm được, mà tìm cái đó khó hơn tỉm nhân viên. Mà con em phần kỹ năng mềm yếu quá, có thể nói mấy năm vừa rồi nó như cái cây bị chột lớn. Thế cơ chứ,
Hôm nay em phải nghỉ hẳn một ngày để đưa ông con đi tập trung xong chạy mấy việc hành chính công :D. Em chỉ ước em có sức khoẻ của đàn ông, nhiều lúc em mệt phờ vì hoạt động tử trong ra ngoài :D
Giờ về nghỉ tý chuẩn bị đi dọn nhà nấu ăn thì bên đối tác gọi hỏi mấy chỉ tiêu trên bctc :((( nó khéo chọn đúng hôm mình nghỉ
Chúc mừng mợ có thêm tiền nuôi con rùi.
Em cũng muốn tìm ng nấu ăn theo giờ mà ko biết kiếm đâu đây ạ.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Kế hoạch kinh doanh cũng như tệp khách hàng của em năm 2023 (tính đến 31/05/2023) tăng 35% so vs cùng kỳ năm 2022 và kế hoạch năm 2024 tăng 25% so vs 2023,
Bên đấy ngon nhỉ, chúc mừng mợ nhé!

my.eb

Xe điện
Chúc mừng mợ có thêm tiền nuôi con rùi.
Em cũng muốn tìm ng nấu ăn theo giờ mà ko biết kiếm đâu đây ạ.
Đấy, tìm kế toán lương 7-8tr đầy hồ sơ xếp lốt mà tìm gv theo giờ khó ghê, mà họ chui vào tận tổ của mình, người ko tin tưởng có ngày ú ớ thì sự đã rồi :D
Bên đấy ngon nhỉ, chúc mừng mợ nhé!
Hi, mà em cũng chẳng biết có ngon ko nữa cụ ạ, thôi thì mưa đến đâu mát mặt đến đấy. Cảm ơn cụ >:D<

TorienT

Xe container
Giờ về nghỉ tý chuẩn bị đi dọn nhà nấu ăn Totthì bên đối tác gọi hỏi mấy chỉ tiêu trên bctc :((( nó khéo chọn đúng hôm mình nghỉ
Tốt quá. Mừng cho mợ

TorienT

Xe container
Nhà em trước thuê một chị từng làm khách sạn Công đoàn. Ngày làm 2 nhà, cứ đến giờ đến tự mở cửa dọn dẹp, nấu nướng như cô Tấm. Đồ ăn và trong nhà chuẩn 3 sao. Các mợ cần thì thử ngó những người bên khách sạn xem, họ chuyên nghiệp hơn hẳn.

Lencii

Xe đạp
ở topic cccm nói nhiều về kinh tế rồi, thế có ai bị khủng hoảng cảm xúc k ạ? Em thấy mình càng có tuổi sự bình ổn về cảm xúc còn k bằng lúc 20+ nữa, rất nhạy cảm luôn. Điều này xảy ra khoảng 1 năm trở lại đây thôi chứ trc đó e tự thấy mình khá tự tin, lạc quan và có thể dàn xếp ổn mọi việc :(.
Em chỉ sắp chạm đến trung niên thôi, hôm nay mất ngủ vào thớt đọc rồi ghi nhớ để sau này đến tuổi trung niên còn cố gắng ☺☺
To my beloved sister 🥰

Rô-Ron

Xe điện
Mình ko vào đây có mấy ngày mà các cụ mợ tâm sự rộn ràng ghê! Đọc qua qua nhưng cũng muốn gửi lời chúc mừng và cái ôm chia sẻ đến mợ my.eb nhé! Có con bên cạnh, có công việc ổn định phát triền tốt, cố gắng giữ gìn sức khoẻ và có thêm bạn già để chia sẻ cs nữa là ổn mợ nhỉ!

starsn

Xe điện
Hnay em xem lại tổng hết Q1 cty em, lợi nhuận giảm từ năm ngoái tầm 40% xuống còn 10% Q1, dự đoán 20% Q2. Nói chung ngành dịch vụ như em dưới 35% là có vde.
Năm nay thu nhập sẽ giảm đáng kể hichic.
Em tính ra cũng giảm 50% thu nhập so với cùng kỳ năm ngoái. Hỏi thăm bạn hàng cũng chẳng khá khẩm gì hơn. Tuy ế ẩm nhưng SP của em vẫn top 1 ngành trên shopee, chứng tỏ các shop cạnh tranh khác cũng ế vêu ra. Các bên vận chuyển, bao bì đóng gói thì đói đơn, ngày spam em chục cuộc điện thoại. Ko biết chừng nào mới khởi sắc trở lại. Đợt này thấy có xu hướng đi ngang ko giảm thêm mấy nữa.
Hic nhà em lương lẽ ra tăng nhưng cp xuống nên thành vẫn thế, cp xuống xuống lên lên em tắt não cho đỡ nhức đầu. Dạo này cp đang lên. Em chỉ hold 1 mã là cp trả như một phần của lương, định từ giờ grant không giữ nữa bán luôn, bán xong không biết nên làm gì cho đến lúc mua nhà.

Lại chuyện mua nhà, con bé nhà em thi thử ở trung tâm đạt target toán + verbal, hơi hụt reading, người ta kêu học 1-2 tháng trước khi thi là đủ. Kiểu này chắc trường số 1 không chắc còn trường số 2 chắc là đỗ. Trường số 1 ở phía Bắc của tp, ở chán + giá nhà chắc sẽ không lên. Em số con lừa chắc tiền có được chỉ từ để dành mà ra thôi.

Rô-Ron

Xe điện
Hic nhà em lương lẽ ra tăng nhưng cp xuống nên thành vẫn thế, cp xuống xuống lên lên em tắt não cho đỡ nhức đầu. Dạo này cp đang lên. Em chỉ hold 1 mã là cp trả như một phần của lương, định từ giờ grant không giữ nữa bán luôn, bán xong không biết nên làm gì cho đến lúc mua nhà.

Lại chuyện mua nhà, con bé nhà em thi thử ở trung tâm đạt target toán + verbal, hơi hụt reading, người ta kêu học 1-2 tháng trước khi thi là đủ. Kiểu này chắc trường số 1 không chắc còn trường số 2 chắc là đỗ. Trường số 1 ở phía Bắc của tp, ở chán + giá nhà chắc sẽ không lên. Em số con lừa chắc tiền có được chỉ từ để dành mà ra thôi.
Mợ đang ở bờ đông hay bờ tây mà dậy sớm thế?

my.eb

Xe điện
Mình ko vào đây có mấy ngày mà các cụ mợ tâm sự rộn ràng ghê! Đọc qua qua nhưng cũng muốn gửi lời chúc mừng và cái ôm chia sẻ đến mợ my.eb nhé! Có con bên cạnh, có công việc ổn định phát triền tốt, cố gắng giữ gìn sức khoẻ và có thêm bạn già để chia sẻ cs nữa là ổn mợ nhỉ!
Chị ơi em cảm ơn nhé hihi @};- đúng là tinh thần tốt thì mọi việc sẽ suôn sẻ thôi chị ạ, dù hôm nay đi hành chính công em cũng bị mắc đấy nhưng em vẫn tìm được lối ra :D
Giờ em đang luộc gà để ăn tối với sáng mai nấu mỳ cho ông con ăn đi thi cho nhanh. Mà em vẫn truyền thống lắm cứ có gì quan trọng là phải có thịt gà :D

Smile1102

Xe container

Phần lớn như thế mà mợ. Lương nhà em thì vẫn như thế, các việc khác thì khó hơn mợ ạ.
Con cái học hành ưu tiên, mấy việc khác cứ từ từ là đc.

Smile1102

Xe container
Đấy, tìm kế toán lương 7-8tr đầy hồ sơ xếp lốt mà tìm gv theo giờ khó ghê, mà họ chui vào tận tổ của mình, người ko tin tưởng có ngày ú ớ thì sự đã rồi :D

Hi, mà em cũng chẳng biết có ngon ko nữa cụ ạ, thôi thì mưa đến đâu mát mặt đến đấy. Cảm ơn cụ >:D<
Em vừa lưòi làm vừa lười tìm cả ng giúp đây. Dạo này toàn ăn tạm với order đồ ăn thôi.
Dọn nhà thì dễ rồi.

Mytv

Xe điện
Đêm qua em mất ngủ, ngẫm lại cuộc đời mình thì trừ lúc nhỏ, thấy ít có giai đoạn nào bình yên viên mãn hoàn toàn.

Bắt đầu từ 13 tuổi đã khủng hoảng tuổi dậy thì, nổi loạn, cá biệt, cãi thầy cô giáo khiến bố mẹ đau đầu. Từ đó đến lúc học xong toàn là một tràng những sa ngã, chẳng ra đâu với đâu. Thực ra thì vẫn học được nhưng ko suôn sẻ, cứ bị chuyện nọ chuyện kia ảnh hưởng. May mà cũng xong.

Đến lúc đi làm thì công việc yên ổn, lại vướng vào mấy chuyện tình yêu ngu ngốc, giờ nghĩ lại còn xấu hổ.

Gặp và cưới chồng xong, hạnh phúc được 1 năm đầu thì chồng thất nghiệp, kinh tế lao đao. Cũng ko phải bết bát quá nhưng chỉ đủ tồn tại, chả có hy vọng gì ở cái đất HN này.

Lúc em bươn chải vực dậy được kinh tế, coi như có đà phát triển thì đối mặt với bệnh tật và hiếm muộn.

May mắn có bầu tự nhiên, kinh tế ổn định thì cả chặng đường mang thai và nuôi con lại vất vả, cứ phải trăn trở lo nghĩ vì con phát triển không như bình thường.

Mấy tháng nay em mới tạm yên tâm về nhóc con khi tìm được môi trường phù hợp, nó phát triển khá tốt. Bệnh tật của em cũng cải thiện nhiều. Kinh tế cũng ko phải lo nghĩ gì lắm.

Tưởng rằng mình hạnh phúc đủ đầy, cuộc đời cứ thong thả mà đi, bao nhiêu dự định du lịch với bố mẹ anh em… thì đùng cái hôm qua mẹ em phát hiện bị K :((. Có thể mới giai đoạn sớm vì bác sĩ mới chỉ đang nghi ngờ, nhưng cũng khiến em suy nghĩ ko thôi. Nghĩ là sao cuộc đời mình chẳng được mấy thời gian yên bình? Haizzzz. Kế hoạch tháng 7 đưa bố mẹ đi Quảng Bình, sang năm đi TQ ko biết có thực hiện được không…
Lâu lâu hôm nay mới quay lại thớt đọc còm của mợ và chị my.eb mà... thôi chẳng biết nói j hơn chúc 2 mợ chân cứng đá mềm & luôn xinh tươi. :x

Mợ 2020 hình như có thớt nói con bị tăng động đúng ko? E cũng có con bị ahdh, may phát hiện sớm & trời thương nên h cháu gần như bt hoàn toàn. Mỗi tội học dốt & có một số "tính cách" hơi khác ngừoi tẹo thôi. Chúc bé nhà mợ có kết quả ngày 1 tốt hơn

Amethyst2020

Xe buýt
Lâu lâu hôm nay mới quay lại thớt đọc còm của mợ và chị my.eb mà... thôi chẳng biết nói j hơn chúc 2 mợ chân cứng đá mềm & luôn xinh tươi. :x

Mợ 2020 hình như có thớt nói con bị tăng động đúng ko? E cũng có con bị ahdh, may phát hiện sớm & trời thương nên h cháu gần như bt hoàn toàn. Mỗi tội học dốt & có một số "tính cách" hơi khác ngừoi tẹo thôi. Chúc bé nhà mợ có kết quả ngày 1 tốt hơn
Cám ơn cụ vẫn nhớ tới case của em. Con em bị giảm chú ý chút ạ, ko đến nỗi tăng động. Nhờ các cô giáo giúp đỡ mà giờ cháu ko bị khủng hoảng đi học nữa, quay 180 độ lại trở thành đứa ham học và cô khen thông minh nhất lớp khiến em quá bất ngờ. Em chỉ cần con em đi học vui hoà nhập bình thường là được, mà giờ nó lại thích học tới mức khiến bố mẹ khóc dở mếu dở, phải đùn đẩy nhau dạy nó học vì cứ về nhà là nó ôm sách vở (học tiếng Việt) và iPad (học tiếng Anh). Bố mẹ lười mệt nó cũng lôi dậy học cùng nó bằng được 😂😂. Chỉ trong vòng vài tháng thay đổi môi trường và được khích lệ tinh thần, từ một đứa trẻ bị mấy trường từ chối ngán ngẩm chê bai; có cô giáo còn bảo nó đi học lơ ngơ chả tiếp thu được gì, khó có thể vào lớp 1 đúng tuổi; giờ nó đã biết đọc và tính toán tiếng Việt thạo, nghe hiểu tiếng Anh tạm ok (cháu gần 5 tuổi, năm 2024 vào lớp 1 ạ). Em có cảm giác mọi thứ đã tích luỹ trong đầu nó, chỉ chờ cú huých để bật ra thôi. Giờ vẫn còn kỹ năng XH còn hơi kém, nhưng cũng là hiểu chuyện hơn nhiều so với nó trước đây.

Sorry các cụ em khoe khoang quá, mà quả thực so với nửa năm trước đầy tâm trạng post lên OF này, đau đáu vì con thì giờ chỉ cần nghĩ tới nụ cười vui vẻ của nó mỗi khi đi học về, thái độ hào hứng khi ngồi vào bàn học, là em thấy hạnh phúc ngập tràn, để lại hết giông gió sau cánh cửa.

Smile1102

Xe container
Cám ơn cụ vẫn nhớ tới case của em. Con em bị giảm chú ý chút ạ, ko đến nỗi tăng động. Nhờ các cô giáo giúp đỡ mà giờ cháu ko bị khủng hoảng đi học nữa, quay 180 độ lại trở thành đứa ham học và cô khen thông minh nhất lớp khiến em quá bất ngờ. Em chỉ cần con em đi học vui hoà nhập bình thường là được, mà giờ nó lại thích học tới mức khiến bố mẹ khóc dở mếu dở, phải đùn đẩy nhau dạy nó học vì cứ về nhà là nó ôm sách vở (học tiếng Việt) và iPad (học tiếng Anh). Bố mẹ lười mệt nó cũng lôi dậy học cùng nó bằng được 😂😂. Chỉ trong vòng vài tháng thay đổi môi trường và được khích lệ tinh thần, từ một đứa trẻ bị mấy trường từ chối ngán ngẩm chê bai; có cô giáo còn bảo nó đi học lơ ngơ chả tiếp thu được gì, khó có thể vào lớp 1 đúng tuổi; giờ nó đã biết đọc và tính toán tiếng Việt thạo, nghe hiểu tiếng Anh tạm ok (cháu gần 5 tuổi, năm 2024 vào lớp 1 ạ). Em có cảm giác mọi thứ đã tích luỹ trong đầu nó, chỉ chờ cú huých để bật ra thôi. Giờ vẫn còn kỹ năng XH còn hơi kém, nhưng cũng là hiểu chuyện hơn nhiều so với nó trước đây.

Sorry các cụ em khoe khoang quá, mà quả thực so với nửa năm trước đầy tâm trạng post lên OF này, đau đáu vì con thì giờ chỉ cần nghĩ tới nụ cười vui vẻ của nó mỗi khi đi học về, thái độ hào hứng khi ngồi vào bàn học, là em thấy hạnh phúc ngập tràn, để lại hết giông gió sau cánh cửa.
Chúc mừng mợ nha, con tiến bộ thì bố mẹ mừng rơi nước mắt luôn ấy.

my.eb

Xe điện
Chúc mừng mợ nha, con tiến bộ thì bố mẹ mừng rơi nước mắt luôn ấy.
Em vừa đưa ông con đến trưởng thi rồi. Nhìn cái dáng nó nhỏ bé đi vào bên trong mà đúng là em ứa nước mắt.
Là em thương lũ trẻ áp lực học hành thi cử mà ko gánh đỡ được con. Em thì ko giỏi giang bằng nhiểu cụ mợ trên này nhưng hồi xưa em được vào thẳng lớp 10 ko phải thi, cũng chuyển thẳng giai đoạn 1 sang gđ 2 đại học nên em gần như thi cực ít luôn,
Sáng nay nó thi Van môn yếu nhất, lại hay mất tinh thần, nó mà đuối bài này thì Anh chiều nay cũng mông lung lắm [-O<