[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

quangkhunglong

Xe tăng
Em nghĩ cụ và cụ ấy nói đến 2 đối tượng khác nhau. Những người làm khoa học trực tiếp trong lab quả thực ít nghĩ đến tiền nong lắm. Với họ, khám phá cái mới mới đem ý nghĩa cuộc sống cho họ. Xưa em làm trong lab chục năm rồi, cũng nghĩ gì về tiền bạc đâu, khi lập gia đình và về VN, cuộc sống khoa học không đảm bảo nên em bỏ. Ở VN thì khó nói tới chuyện làm khoa học không vụ lợi lắm.
Em em có vài thằng bạn làm trong lab ở trời Âu thời em đi cày bên đó. Chúng nó cũng kêu là thu nhập thấp. Tuy nhiên, có một thằng chốt câu này mà em nhớ mãi: "Tao chả khác gì thợ, làm mãi mà không tìm ra cái gì mới mẻ đáng kể, không biết bao giờ mới đăng ký nổi một cái sáng chế có tên mình".

Nghề nào cũng thế cụ ợ, nếu không tạo ra giá trị gì mới thì khó có thu nhập cao lắm (em đang nói thu nhập đàng hoàng nhé, tạm bỏ qua vụ kiếm tiền bằng thủ thuật). Người không làm khoa học, đi kinh doanh mà không có ý tưởng, không chịu xông pha thì chưa chắc lờ lãi đã đủ nuôi nổi bản thân mình chứ đừng nói đến nhân viên. Khéo còn ít tiền hơn các cụ làm trong lab.

Tiện đây em cũng xin nêu quan điểm của dân bán trà đá như em: Kinh doanh cũng là khoa học. Nó là tổng hòa của các bộ môn quản trị, marketing, HR, hầm bà làng. Các cụ Bill Gates, Steve Job hay Elon Musk là những nhà khoa học đáng kính trong mắt em. Xin phép các cụ em lại đi rót nước mời khách. Hôm nay ấm trời nhiều người uống trà đá.

quangkhunglong

Xe tăng
Cháu năm nay cũng 43 giờ cũng thấy mọi cái xuống dốc nhanh thật. Lúc nào cũng lo sợ kg kiếm đc lấy gì nuôi con cái, đêm ngủ cũng kg yên trằn trọc dậy 3-4 lần, thi thoảng cáu bẩn, tính tình như thằng chập cheng. Giờ chỉ mong sớm thoát ra tình trạng này chứ kéo dài khéo điên mất.
Em đã trải qua thời kỳ này (mà cũng chưa chắc nó đã trôi qua với em) nên rất chia sẻ với cụ. Em chỉ xin chia sẻ thêm một thông tin là: Những lo lắng đó là bình thường, và hầu hết đều qua đi ở tuổi 50. Em mong cụ chân cứng đá mềm, tiếp tục làm chỗ dựa cho gia đình.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Trên 40 tuổi thì thu nhập tối thiểu hai vợ chồng phải 25 củ / tháng nếu ở ngoại thành và nuôi 2 đứa con . Còn trong nội thành thì cả hai vợ chồng và 2 đứa con phải có ít nhất 50 củ mỗi tháng. Nếu không đủ thì sẽ sống rất tằn tiện. Sự thật nó thế. Sức khỏe bắt đầu đi xuống mà không có một số tiền tối thiểu đủ để sống vài năm thì sẽ rất nguy hiểm.
50 triệu/tháng đây là cụ nói cả tiền thuê nhà hay là có nhà rồi, 50 triệu chi tiêu?

HoaMaudon

Xe tăng
Trên 40 tuổi thì thu nhập tối thiểu hai vợ chồng phải 25 củ / tháng nếu ở ngoại thành và nuôi 2 đứa con . Còn trong nội thành thì cả hai vợ chồng và 2 đứa con phải có ít nhất 50 củ mỗi tháng. Nếu không đủ thì sẽ sống rất tằn tiện. Sự thật nó thế. Sức khỏe bắt đầu đi xuống mà không có một số tiền tối thiểu đủ để sống vài năm thì sẽ rất nguy hiểm.
Như vậy tính ơ bộ sẽ là 3 - 5 năm x 12 tháng x 50tr/ tháng = Khoảng 1,8 đến 3 tỷ đúng không ạ?

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em đã trải qua thời kỳ này (mà cũng chưa chắc nó đã trôi qua với em) nên rất chia sẻ với cụ. Em chỉ xin chia sẻ thêm một thông tin là: Những lo lắng đó là bình thường, và hầu hết đều qua đi ở tuổi 50. Em mong cụ chân cứng đá mềm, tiếp tục làm chỗ dựa cho gia đình.
Em cũng giống cụ chuadutienmuaxe được đôi năm rồi. Nhiều lúc ko biết những biểu hiện khủng hoảng tuổi trung niên nó kéo dài mãi hay chỉ dăm năm là qua. Mặc dù kinh tế ko là vấn đề dưng luôn có những bồn chồn lo lắng, ngủ nghê ko được nhưng xưa. Cụ đã trải qua có thể chia sẻ chút trải nghiệm ?

pooka

Xe container
50 triệu/tháng đây là cụ nói cả tiền thuê nhà hay là có nhà rồi, 50 triệu chi tiêu?
Là có nhà rồi không phải thuê, nhưng để chi tiêu đủ và có chút để lại dự trữ vài củ mỗi tháng thì phải từng ấy mới tạm đủ. Đấy là em tính mức sinh hoạt trung bình cho gia đình hai vợ chồng và hai đứa con chỉ đi xe 2 bánh. Còn đi 4B thì phải cao hơn nữa ạ.

pooka

Xe container
Như vậy tính ơ bộ sẽ là 3 - 5 năm x 12 tháng x 50tr/ tháng = Khoảng 1,8 đến 3 tỷ đúng không ạ?
Với thu nhập 50 củ/ tháng ở nội thành và chỉ đi xe 2B, Trừ chi tiêu đi thì mỗi năm chỉ để ra được 30-50 củ thôi . Còn đi 4B thì tiêu hết sạch không để lại được đồng nào đâu ợ.

dvhung243

Xe điện
Các cụ nghe bài : Midlife crisis của Faith No More , đúng với chủ đề topic

Smile1102

Xe container
Công việc và tình trạng của mợ là mơ ước của vô số người trong đó có em ạ :) Chúc mợ tìm việc thuận buồm xuôi gió.

Tinh thần kiếm tiền của em giống mợ lắm, phải cái không được thuận lợi như mợ. Hy vọng thời gian tới tốt hơn :)
Em là người may mắn cực kỳ trong học hành và công việc.
Tuy nhiên việc duy trì một cty nhỏ cũng rất khó. Bài toán khoai nhất là giữ người - nếu không phát triển thì các bạn 2-3 năm kinh nghiệm sẽ chán vì ko có vị trí, thứ 2 là duy trì được chi phí gốc sản phẩm - lương nvien tăng hàng năm thậm chí còn ngắn hơn 1 năm, làm sao để chi phí sản phẩm trong ngưỡng chấp nhận được? Cấu trúc công ty phải như nào để cân bằng 2 bài toán trên. Nhân sự nào phải giữ, tuyển mới như nào...
Cty tăng trưởng nhanh thì mệt, chi phí lớn lại nhiều lo nghĩ về nguồn việc.
Nói chung cũng ko đơn giản để giải được các bài toán kinh doanh, nhất là trong lĩnh vực cạnh tranh nhân sự như IT. Vậy nên em cũng sắp đau đầu rồi ạ :(.
Thực sự đi làm thuê đơn giản hơn nhiều, và vẫn là nguồn thu tốt và ổn định đối với em.

Smile1102

Xe container
Cháu năm nay cũng 43 giờ cũng thấy mọi cái xuống dốc nhanh thật. Lúc nào cũng lo sợ kg kiếm đc lấy gì nuôi con cái, đêm ngủ cũng kg yên trằn trọc dậy 3-4 lần, thi thoảng cáu bẩn, tính tình như thằng chập cheng. Giờ chỉ mong sớm thoát ra tình trạng này chứ kéo dài khéo điên mất.
Cụ cùng tuổi em, em đã khủng hoảng giờ bắt đầu có vẻ cân bằng hơn rồi. Em đang tận hưởng thời gian bán thất nghiệp tươi đẹp.
Em cũng có 1 vài offer mà chưa thích lắm nên đang đợi một số cơ hội khác.
Nói chung vẫn phải chịu khó vận động tìm kiếm các cơ hội đa dạng chút thì sẽ đỡ lo lắng hơn. Ví dụ như em có cty nhỏ với bạn nên thất nghiệp vẫn có nguồn thu, tuy ko bằng đi làm thuê nhưng đủ tiêu và có saving.

Smile1102

Xe container
Với thu nhập 50 củ/ tháng ở nội thành và chỉ đi xe 2B, Trừ chi tiêu đi thì mỗi năm chỉ để ra được 30-50 củ thôi . Còn đi 4B thì tiêu hết sạch không để lại được đồng nào đâu ợ.
Thế là hơi nhiều hay sao ấy ạ :). Nhà em năm nay một đứa học trường công, tiền học tháng tầm 15 tr thay vì gần 30tr như năm ngoái. Covid ăn uống ngoài và đi lại giảm thì em thấy một tháng em tiêu chưa hết 50tr, mà ăn đồ cũng ngon, hoa quả ngập nhà :). Nói chung riêng ăn uống thì cũng ko cần coi giá, tuy nhiên nhà em ăn cũng ít, kiểu bít tết ăn đc 500g thôi.
Nhà em ko mất tiền nhà và có 1 ô tô ạ.

maple_leaf

Xe điện
Em cũng 43 (mậu ngọ). Tuần rồi nhận được cuộc hẹn với HR và director, nghĩ là sắp bị lên đường rồi. Em vừa nhận quà 15 năm với công ty, nghĩ chắc nó đền mình 1,5 năm lương. Ai dè đến hẹn gọi vào nó báo tăng lương cho em, lên level. Hy vọng làm khoảng chục năm nữa nó layoff là đẹp, về hưu non luôn, kiếm việc làm part time nhẹ nhàng.

Smile1102

Xe container
Em cũng 43 (mậu ngọ). Tuần rồi nhận được cuộc hẹn với HR và director, nghĩ là sắp bị lên đường rồi. Em vừa nhận quà 15 năm với công ty, nghĩ chắc nó đền mình 1,5 năm lương. Ai dè đến hẹn gọi vào nó báo tăng lương cho em, lên level. Hy vọng làm khoảng chục năm nữa nó layoff là đẹp, về hưu non luôn, kiếm việc làm part time nhẹ nhàng.
Vậy mình bằng tuổi nhau ạ :).
Thời buổi này đc tăng lương và tăng level là quá giỏi mợ ạ.
Cty cũ em đang vui định làm tầm 2-3 năm mà sếp em bên vùng mâu thuẫn với founder nên nghỉ, em ko thích sếp mới nên nghỉ luôn.
Thời covid này tìm việc sẽ khó hơn chút. Bthuong như em thì có thể kiếm việc kiêủ đại diện cho các cty muốn phát triển thị trường tại VN với size tầm 10-30 người là đẹp, hoặc làm sales director cho các cty lớn. Nhưng giờ những việc đó cũng chững lại do covid. Ví dụ làm business dev cho cty mới thì phải đi gặp gỡ khách hàng ăn uống tán phét được, nếu ko thì cũng khó.

pooka

Xe container
Thế là hơi nhiều hay sao ấy ạ :). Nhà em năm nay một đứa học trường công, tiền học tháng tầm 15 tr thay vì gần 30tr như năm ngoái. Covid ăn uống ngoài và đi lại giảm thì em thấy một tháng em tiêu chưa hết 50tr, mà ăn đồ cũng ngon, hoa quả ngập nhà :). Nói chung riêng ăn uống thì cũng ko cần coi giá, tuy nhiên nhà em ăn cũng ít, kiểu bít tết ăn đc 500g thôi.
Nhà em ko mất tiền nhà và có 1 ô tô ạ.
Ui, tiền học phí hai đứa, tiền ăn uống, chi điện nước điện thoại, cáp tivi mạng net, tiền sửa xe, rồi đi đám xá các kiểu. Có tháng đi đám hết hơn chục củ. Đi 4B thì mỗi tháng chi cho nó 5-10 củ rồi. Nói chung là gần 50 củ.
Nên theo em ở nội thành thì thu nhập 60 củ trở lên mới nên đi 4B .

Ui, tiền học phí hai đứa, tiền ăn uống, chi điện nước điện thoại, cáp tivi mạng net, tiền sửa xe, rồi đi đám xá các kiểu. Có tháng đi đám hết hơn chục củ. Đi 4B thì mỗi tháng chi cho nó 5-10 củ rồi. Nói chung là gần 50 củ.
Cụ tính thế có nhiều quá không, nhà em 2 xe làm gì hết nhiều vậy đâu.

Smile1102

Xe container
Nhà em gửi xe rẻ có 350k, xăng công ty trả nên chắc cũng ko tốn. Mà thực ra chồng em tự cầm các khoản chi phí riêng, sau đó mới đưa em. Em chỉ lo tiền ăn và học thôi. Điện nc, điện thoại, dịch vụ nhà là chồng em trả nên em cũng ko để ý.
Em đang có mục tiêu giảm tiền ăn uống tiêu linh tinh từ 30-35tr xuống 25tr đây mà ko biết có làm đc ko :)
Hết giãn cách cái tuần này em lại tăng chi phí đi lại và ăn trưa rồi. Vì em thích giao lưu nên hay mời mọi ng ăn trưa.

Smile1102

Xe container
"Nhìn lên mình chẳng bằng ai, nhìn xuống chẳng ai bằng mình". Cs này đã tốt hơn xưa rất nhiều, vật vã chẳng qua vì nhìn xung quanh. Em hâm mộ những người đạt cảnh giới không nhìn xung quanh :D

Em luôn nhắc mình money does not define who we are and our self worth, còn kiếm sống dễ mà.
Em thấy em ngay từ nhỏ đã ít để ý tới ý kiến mọi người rồi. Em chỉ có một số nguyên tắc sống cơ bản là trung thực và ko làm gì xấu ko ảnh hưởng tới người xung quanh. Phần còn lại ai thế nào, nói gì, bình luận gì về mình em ko quan tâm. Nếu nói trực tiếp mà dễ nghe và đúng có tâm tốt thì em còn suy nghĩ, nếu ko em cũng bỏ ngoài tai luôn.
Thế nên từ bé tới lớn em cũng hay bị coi là kiêu ngạo, tinh tướng hay rất cá tính, cũng đồng thời là người rất vui vẻ và lạc quan, nhân viên cũ của em nó bảo em là có siêu sạc, hnay rất buồn bực, thất vọng mà vài h hay 1 ngày sau đã quay về trạng thái vui vẻ và đầy năng lượng.
Cái em quan tâm nhất là nhu cầu của em, rồi đến con em. Còn lại bố mẹ em thì cho em tự do từ khi sinh ra đến giờ.
Em quan tâm tới việc thoả mãn nhu cầu bản thân, cho mục tiêu của bản thân chứ ko so sánh với người khác.
Đây cũng là một trong những lý do mà em có thể làm được và khá thành công ở các job mới và rất thử thách, những công việc về chuyển đổi (transformation) cho doanh nghiệp.
Vì về cơ bản làm những việc này có rất nhiều dị nghị, ảnh hưởng tới quyền lợi nhiều người, bị nghi ngờ về hiệu quả ...
Nếu mình ko vững chãi hay tự tin về con đường mình đi hay lựa chọn của mình thì sẽ không bao giờ làm được.

starsn

Xe điện
Em thấy em ngay từ nhỏ đã ít để ý tới ý kiến mọi người rồi. Em chỉ có một số nguyên tắc sống cơ bản là trung thực và ko làm gì xấu ko ảnh hưởng tới người xung quanh. Phần còn lại ai thế nào, nói gì, bình luận gì về mình em ko quan tâm. Nếu nói trực tiếp mà dễ nghe và đúng có tâm tốt thì em còn suy nghĩ, nếu ko em cũng bỏ ngoài tai luôn.
Thế nên từ bé tới lớn em cũng hay bị coi là kiêu ngạo, tinh tướng hay rất cá tính, cũng đồng thời là người rất vui vẻ và lạc quan, nhân viên cũ của em nó bảo em là có siêu sạc, hnay rất buồn bực, thất vọng mà vài h hay 1 ngày sau đã quay về trạng thái vui vẻ và đầy năng lượng.
Cái em quan tâm nhất là nhu cầu của em, rồi đến con em. Còn lại bố mẹ em thì cho em tự do từ khi sinh ra đến giờ.
Em quan tâm tới việc thoả mãn nhu cầu bản thân, cho mục tiêu của bản thân chứ ko so sánh với người khác.
Đây cũng là một trong những lý do mà em có thể làm được và khá thành công ở các job mới và rất thử thách, những công việc về chuyển đổi (transformation) cho doanh nghiệp.
Vì về cơ bản làm những việc này có rất nhiều dị nghị, ảnh hưởng tới quyền lợi nhiều người, bị nghi ngờ về hiệu quả ...
Nếu mình ko vững chãi hay tự tin về con đường mình đi hay lựa chọn của mình thì sẽ không bao giờ làm được.
Em hâm mộ mợ tích cực, giỏi giang. Nhưng em nghĩ nhu cầu phát sinh từ nhìn xung quanh, nó diễn ra ngấm ngầm nên mình không để ý.