[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Chip2Beo

Xe tải
Chắc cụ không làm kỹ hợp đồng, cứ làm rõ ràng khi bàn giao nhà các thiết bị hoạt động bình thường, hư hỏng khách thuê phải tự sửa, khi trả nhà bàn giao sạch sẽ như ban đầu. Vài thiết bị điện tử sau dăm năm thay cũng không mất nhiều. Cho thuê thì ưu tiên hợp đồng dài giá hợp lý, ngắn thì giá cao hơn, tránh tình trạng để trống nhà. Nhưng nói chung bọn tây đi thuê nó cũng tính cả, quá khứ thì cứ nhà mới nó thuê, sau 5-7 năm nó lại chuyển đến khu mới hơn nhưng hiện tại nguồn cung nhà mới không nhiều, giá chung cư tăng, tìm thuê nhà cũng khó hơn, bù lại thì chúng nó có USD tăng.
Nhà em lần đầu bị thế, khách sau phải rút kinh nghiệm luôn nhưng nhìn đồ xót cả ruột

prado2012

Xe điện
chung cư em mua cuối 2019, tầm 2,3 tỷ, giờ cho thuê được tầm 12 tr, và bán được tầm 4,5 tỷ.
thôi cứ tạm tính nó là cái sổ hưu bổ sung.
giá nhà cứ tăng vù vù, cũng là áp lực cho thế hệ trẻ
Em đọc bảng so sánh giá nhà / giá thuê thì sài gòn mình vẫn rẻ chán so với các nước châu Á. hà nội sau cú tăng vừa rồi yield chỉ còn tầm 3%. Tính ra kém so với các thành phố khác để đầu tư. Vì vậy, em nghĩ giá chung cư khả năng ko tăng đc nhiều nữa khi nguồn cung mới tầm 2-3 năm nữa xuất hiện nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Em đọc bảng so sánh giá nhà / giá thuê thì sài gòn mình vẫn rẻ chán so với các nước châu Á. hà nội sau cú tăng vừa rồi yield chỉ còn tầm 3%. Tính ra kém so với các thành phố khác để đầu tư. Vì vậy, em nghĩ giá chung cư khả năng ko tăng đc nhiều nữa khi nguồn cung mới tầm 2-3 năm nữa xuất hiện nhiều hơn.

tình hình này thì nguồn cung mới e nghĩ vẫn mờ mịt lắm.

jazzzzz

Xe lăn

Mình có mảng căn hộ dịch vụ cho người nước ngoài thuê, từ đầu năm tới giờ ế vêu mồm. Khách mới sang khá ít, nhiều người phải giảm giá, tăng phí môi giới để kéo khách.

prado2012

Xe điện
Mình có mảng căn hộ dịch vụ cho người nước ngoài thuê, từ đầu năm tới giờ ế vêu mồm. Khách mới sang khá ít, nhiều người phải giảm giá, tăng phí môi giới để kéo khách.
Giờ bên em tập trung khách nội thì có tăng trưởng. Khách ngoại ế lắm, nhà bạn em toà ở Đào tấn chuyên khách nhật sắp bị đội thàu trả nhà, giá đất tăng nhưng yield giảm nếu làm khách ngoại.

TUCSON9389

Xe điện
Ui em nghĩ mình cũng nên AQ không nên buồn và suy nghĩ nhiều quá Cụ ạ.

Như mẹ đẻ em đây cũng ra ngoài 10 điểm, ở nhà không ai dám cho điểm. Nhất là dạo này mẹ em đang ốm lại càng bộc lộ ra nhiều tính cách khó chiều. Anh chị em toàn phải động viên nhau chứ không là stress cả nhà. Người thân ruột thịt không bỏ nhau được, cơ mà gặp thì ức chế.
anh em người ngoài nhờ làm săm sắn lắm luôn ấy. e thử kể ra đây ví dụ để mọi người nhận xét giúp là a nhà em sống hời hợt hay bọn em khó tính quá.
- đợt ông nhà em đưa đi viện (10 năm rồi ông ko phải nằm viện), đợt này ô khó thở thì đưa xuống bv huyện thì họ bảo chuyển lên tuyến trên. ô nhà e có thẻ khám ở bv Hữu nghị thế là đưa ô lên đó. đưa ông lúc tầm 10h đêm thì làm thủ tục nhập viện các kiểu. đi cùng ông thì có anh và 1 chị gái nữa. anh chỉ ở BV với bố đến đầu giờ chiều hôm sau thì về (anh đã nghỉ hưu, không vướng bận công việc gì cả). nhà e trai và con gái thì cách bv có 2 km thôi.ko ở bv thì ra nhà e trai hoặc con gái cũng được
- bà e dạo này yếu hơn, chị gái về thấy xót thì ép bà ăn các kiểu. anh thì quan điểm là kệ bà thôi, người già ăn theo nhu cầu, không việc gì phải ép. ở nhà bà có hoa quả thì bác cũng để hỏng vứt đi chứ cũng bao giờ vắt cam hay bổ dưa đưa bà ăn đâu. anh và bà ở 2 nhà sát nhau, trên cùng 1 mảnh đất, chung sân, chung cổng.

Yeuaibaygio

Xe container
anh em người ngoài nhờ làm săm sắn lắm luôn ấy. e thử kể ra đây ví dụ để mọi người nhận xét giúp là a nhà em sống hời hợt hay bọn em khó tính quá.
- đợt ông nhà em đưa đi viện (10 năm rồi ông ko phải nằm viện), đợt này ô khó thở thì đưa xuống bv huyện thì họ bảo chuyển lên tuyến trên. ô nhà e có thẻ khám ở bv Hữu nghị thế là đưa ô lên đó. đưa ông lúc tầm 10h đêm thì làm thủ tục nhập viện các kiểu. đi cùng ông thì có anh và 1 chị gái nữa. anh chỉ ở BV với bố đến đầu giờ chiều hôm sau thì về (anh đã nghỉ hưu, không vướng bận công việc gì cả). nhà e trai và con gái thì cách bv có 2 km thôi.ko ở bv thì ra nhà e trai hoặc con gái cũng được
- bà e dạo này yếu hơn, chị gái về thấy xót thì ép bà ăn các kiểu. anh thì quan điểm là kệ bà thôi, người già ăn theo nhu cầu, không việc gì phải ép. ở nhà bà có hoa quả thì bác cũng để hỏng vứt đi chứ cũng bao giờ vắt cam hay bổ dưa đưa bà ăn đâu. anh và bà ở 2 nhà sát nhau, trên cùng 1 mảnh đất, chung sân, chung cổng.
Em hiểu ạ. Nhà em cũng có người như thế và những tình huống gần tương tự. Nhưng qua thời gian thì em thấy mình nên chấp nhận chứ không thể thay đổi được người ta, và mình cũng không nên bực tức lâu gây khó chịu cho chính mình ạ. Kiểu buông bỏ không cố chấp về người đó, coi người ta như không khí ấy ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Em hiểu ạ. Nhà em cũng có người như thế và những tình huống gần tương tự. Nhưng qua thời gian thì em thấy mình nên chấp nhận chứ không thể thay đổi được người ta, và mình cũng không nên bực tức lâu gây khó chịu cho chính mình ạ. Kiểu buông bỏ không cố chấp về người đó, coi người ta như không khí ấy ạ.
vâng, việc đưa ông đi bv thì mấy chị em cũng chỉ nhìn nhau thôi. còn cái vụ chăm bà thì e cũng chỉ nói, mối người có 1 quan điểm riêng anh ạ. nếu có tình cảm thì nó sẽ khác, chăm theo kiểu làm theo trách nhiệm thì cũng khác.

jazzzzz

Xe lăn
Giờ bên em tập trung khách nội thì có tăng trưởng. Khách ngoại ế lắm, nhà bạn em toà ở Đào tấn chuyên khách nhật sắp bị đội thàu trả nhà, giá đất tăng nhưng yield giảm nếu làm khách ngoại.
Giờ thì vơ bèo bạt tép thôi, mình nhận tất trước chỉ nhận khách ngoại, không chơi với Ấn và Tàu, giờ thì nội cũng nhận, Ấn cũng OK nhưng Tàu thì vẫn say No.

my.eb

Xe điện
Em với mợ như cùng tốt nghiệp một lò :-s
Trước cũng tầm 15-20 năm rồi, em từng khuyên bạn em như câu cuối của mợ, coi như không khí, để bây giờ gặp nhau nó vẫn gật như bổ củi ;))

just for fun

Xe lăn
Thật ra chuyện chăm người già ấy, mình ở xa tuần về 1 lần thì có thể sẽ tập trung mọi thời gian cho ông bà, còn những người ở cạnh í mà, hàng ngày ra vào chạm mặt thì người ta sẽ thấy bình thường ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Thật ra chuyện chăm người già ấy, mình ở xa tuần về 1 lần thì có thể sẽ tập trung mọi thời gian cho ông bà, còn những người ở cạnh í mà, hàng ngày ra vào chạm mặt thì người ta sẽ thấy bình thường ạ.
vâng, cam đã thắp hương để ở bàn ăn từ tuần trước đến tuần sau về vẫn bình thường còn nguyên cụ ạ. chị gái về bảo anh cho bà uống thuốc trước khi ăn 15p thì cũng bảo ko làm được, cho uống sau khi ăn thì làm được

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Cháu như cụ thì sẽ thuê cho bà giúp việc ạ
oái oăm lắm ạ. vừa rồi bà có dấu hiệu bị lẫn, ị ra quần mà ko biết. nên em bảo với 2 bác là em đón bà ra nhà e chơi để đỡ anh chị. chị dâu thì nói kiểu nước đôi, ko dám giữ bà và để 2 ae quyết định. a thì bảo hỏi bà thế là anh xuống hỏi bà luôn. giọng hỏi thì nó cũng không nhẹ nhàng lắm đâu nên bà lại ngại bà bảo không. thực ra với người tỉnh táo thì việc đi khỏi nơi gắn bó cả đời với mình sẽ luôn có câu trả lời là không. anh trai thì cũng dựa vào đó để bảo bà ko muốn đi thì chú cứ để bà ở nhà.
e có đón bà e ra thì e cũng nhờ bà chị gái ra trông bà vì vợ e cũng ko có ở nhà. các chị thì sẵn sàng và ủng hộ phương án của cậu nhưng anh thì ko muốn, vì anh cũng ngại mất mặt với mng ở quê. 2 vợ chồng ngoài 60 tí, cháu ko phải trông nữa mà để bà đi với chú thì cũng ngại. không vượt qua được cái tôi đâu ạ

just for fun

Xe lăn
oái oăm lắm ạ. vừa rồi bà có dấu hiệu bị lẫn, ị ra quần mà ko biết. nên em bảo với 2 bác là em đón bà ra nhà e chơi để đỡ anh chị. chị dâu thì nói kiểu nước đôi, ko dám giữ bà và để 2 ae quyết định. a thì bảo hỏi bà thế là anh xuống hỏi bà luôn. giọng hỏi thì nó cũng không nhẹ nhàng lắm đâu nên bà lại ngại bà bảo không. thực ra với người tỉnh táo thì việc đi khỏi nơi gắn bó cả đời với mình sẽ luôn có câu trả lời là không. anh trai thì cũng dựa vào đó để bảo bà ko muốn đi thì chú cứ để bà ở nhà.
e có đón bà e ra thì e cũng nhờ bà chị gái ra trông bà vì vợ e cũng ko có ở nhà. các chị thì sẵn sàng và ủng hộ phương án của cậu nhưng anh thì ko muốn, vì anh cũng ngại mất mặt với mng ở quê. 2 vợ chồng ngoài 60 tí, cháu ko phải trông nữa mà để bà đi với chú thì cũng ngại. không vượt qua được cái tôi đâu ạ
Kệ anh thôi ạ, U cháu cũng bị lẫn và cháu ở xa nên cháu hiểu lắm, cũng hết sức cảm thông, cảm ơn anh chị ở quê. Nhưng những lúc cần quyết định thì cháu vẫn quyết, mặc kệ ai nghĩ gì

prado2012

Xe điện
Có người chỉ nghĩ đến cái tôi, cái sĩ diện mà không nghĩ điều tốt nhất cho mẹ mình thì cụ nên quyết điều tốt nhất cho bà nếu cụ thực sự muốn thế ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Có người chỉ nghĩ đến cái tôi, cái sĩ diện mà không nghĩ điều tốt nhất cho mẹ mình thì cụ nên quyết điều tốt nhất cho bà nếu cụ thực sự muốn thế ạ.
thực sự em thấy lăn tăn quá. cứ đưa bà ra thì có khi anh em ko nhìn mặt nhau ấy. giờ thì e vẫn nói là em xin đưa bà ra để đỡ anh chị chứ ko dám thở ra câu nào chê trách hay gì cả. kể cả đưa bà ra có tốn kém thế nào e cũng ko cần các ac đóng góp. e cũng lấn cấn cho qua cái giỗ đầu ông nhà em đã rồi sẽ tính tiếp vậy. bản thân em thì cũng ko chủ động được mà phải đưa chị gái và cả chồng chị nữa ra nhà em. ô anh rể này thì cũng ko khỏe lắm, vừa rồi bị tai biến tưởng tèo. giờ khá hơn tự đi lại được thôi. định để chị chăm bà thì 1 công đôi việc luôn.

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Chắc qua tuổi này lfa đến tuổi "và con tim đã vui trở lại" đó!

Có cụ mợ nào như em khum?

just for fun

Xe lăn
thực sự em thấy lăn tăn quá. cứ đưa bà ra thì có khi anh em ko nhìn mặt nhau ấy. giờ thì e vẫn nói là em xin đưa bà ra để đỡ anh chị chứ ko dám thở ra câu nào chê trách hay gì cả. e cũng lấn cấn cho qua cái giỗ đầu ông nhà em đã rồi sẽ tính tiếp vậy. bản thân em thì cũng ko chủ động được mà phải đưa chị gái và cả chồng chị nữa ra nhà em. ô anh rể này thì cũng ko khỏe lắm, vừa rồi bị tai biến tưởng tèo. giờ khá hơn tự đi lại được thôi. định để chị chăm bà thì 1 công đôi việc luôn.
Cụ nghĩ cho kỹ vì chăm 1 người già + lẫn ko hề đơn giản đâu, nhất là khi nhấc họ ra khỏi môi trường quen thuộc. Cuộc sống đâu phải chỉ ăn ngon, ăn đủ mà cần phải có cảm giác an toàn, thân thuộc, cần có giao tiếp, có cộng đồng xung quanh. Đẹp nhất là cụ thuê luôn chị gái, anh rể đến ở cùng và chăm sóc mẹ tại ngôi nhà của mẹ. Còn anh chị cả có bằng lòng hay không cũng kệ thôi, con cái ở cùng và chăm sóc mẹ là điều đúng đắn, anh chị cụ cunhx ko nói gì được