Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

trunghiepsy

Xe hơi
Các cụ làm ơn cho em hỏi vợ em để khoảng 3-4 ngày là bị hết acquy ko đề dc ạ. Em lại phải lôi acquy ra sạc mới đề dc. Vậy là xe em bị dò điện hay bình acquy kém ạ? Mà acquy mới thay hồi tháng 3 ạ! Mong các cụ giúp đỡ ạ! Em xin trân thành cảm ơn ạ!(hiện tại em thấy cái đường quạt gió rút chìa khoá rồi mà bật công tắc quạt vẫn chạy ạ)

vuahung105

Xe container
Các cụ làm ơn cho em hỏi vợ em để khoảng 3-4 ngày là bị hết acquy ko đề dc ạ. Em lại phải lôi acquy ra sạc mới đề dc. Vậy là xe em bị dò điện hay bình acquy kém ạ? Mà acquy mới thay hồi tháng 3 ạ! Mong các cụ giúp đỡ ạ! Em xin trân thành cảm ơn ạ!(hiện tại em thấy cái đường quạt gió rút chìa khoá rồi mà bật công tắc quạt vẫn chạy ạ)
Thế là bị dò điện khi tắt máy. Tức là có thiêta bị nào vẫn chén nguồn khi tắt hết chìa khoá.
Thông thường thì có 3 cái chén nguồn, nhưng ít đo là.
1. Khoá cửa từ xa
2. Đầu CD
3. Đồng hồ thời gian.
Vụ này phải kiên trì thử từng cái cầu trì để xác định thiết bị nào đang chén ác và xử lý.
Cần có
Sơ đồ điện
Đồng hồ đo điện và rất rất kiên trì

trunghiepsy

Xe hơi
Dạ vâng em cảm ơn bác King ạ! Để em lại mò mẫm vậy..

trunghiepsy

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi thêm với ạ. Con vợ em có 1 cái Relay sờ lúc nào cũng nóng. Như vậy là bình thường hay có vấn đề ạ.??

vuahung105

Xe container
Các cụ cho em hỏi thêm với ạ. Con vợ em có 1 cái Relay sờ lúc nào cũng nóng. Như vậy là bình thường hay có vấn đề ạ.??

nóng vừa phải thì là bình thường.
tuy nhiên có thể do tiếp xúc kém nên sinh nhiệt - tốt nhất là em nên cậy nắp nó ra , dùng RP7 vệ sinh lớp sét rỉ đi thì tốt hơn :)

bluestar2006

Xe container

Cái quan trọng là con relay đó nối vào dây nhợ màu gì, để biết sao nó lại hoạt động liên tục bác nhé. Và loại này có nắp tháo được, bác cứ mạnh dạn cậy ra xem về cơ khí nó có gỉ hay cháy tiếp điểm (1 nguyên nhân sinh thêm nhiệt) không. Thấy tệ quá thì thay con Denso cho bền.

Nguyên bản có 3 con relay sau đèn pha, phụ trách cuộn dây ly hợp điều hòa, quạt dàn nóng, quạt két nước. Các relay này hoạt động khi bật AC, còn tắt AC nó không có điện qua cuộn hút (và không nóng)

trunghiepsy

Xe hơi
Dạ em cảm ơn các bậc tiền bối ạ. Nó đúng là 1 trong 3 con sau đèn pha đấy ạ. Thế thì có lẽ đúng là có vấn đề vì hiện tại cái quạt gió điều hoà của em đang bị đấu sai. Rút chìa khoá rồi mà ko tắt công tắc thì quạt vẫn chạy ạ.

trunghiepsy

Xe hơi
Dạ báo cáo các cụ là em vừa rút cái Relay đấy ra rồi nổ thử xe và kiểm tra còi, đèn, quạt gió, điều hoà, đài đóm vẫn đầy đủ ạ...

bluestar2006

Xe container
Dạ báo cáo các cụ là em vừa rút cái Relay đấy ra rồi nổ thử xe và kiểm tra còi, đèn, quạt gió, điều hoà, đài đóm vẫn đầy đủ ạ...
Quan trọng nhất là cái quạt két nước nó phải chạy được lúc máy nóng. Rồi thứ 2 là cái quạt dàn nóng (quạt bé phía trước) nó chạy khi bật AC bác nhé

trunghiepsy

Xe hơi
Dạ sau khi tháo ra thì nó thế này đây ạ..! Như này chắc là chết rồi phải ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Dạ sau khi tháo ra thì nó thế này đây ạ..! Như này chắc là chết rồi phải ko ạ?

Thôi con relay này gỉ sét vậy thì bỏ nó đi, thay con khác.
Và con nay phụ trách quạt gió khi bật AC. Vì xe bác đang đấu quạt chạy liên tục nên thiếu nó không ảnh hưởng gì cả :)

trunghiepsy

Xe hơi
Dạ vâng ạ. Em cũng nghĩ con này chắc để làm cảnh đã lâu nên nó mới rỉ sét đến vậy ạ. Để em tháo bỏ nó thử mấy ngày xem còn bị tụt điện nữa ko ạ. Em xin trân thành cảm ơn chủ tịch và các bác đã trợ giúp em ạ!

trunghiepsy

Xe hơi
Nay em quyết định đấu lại cái đường điện cho v2 mà em mới đấu lại dc cái đài vào ACC còn cái quạt gió trong xe vẫn ăn điện trực tiếp từ Acquy mà em chưa mò ra dc. Mong Chủ Tịch và các cụ chỉ giúp em với ạ! Em xin trân thành cảm ơn ạ!

bluestar2006

Xe container
Nay em quyết định đấu lại cái đường điện cho v2 mà em mới đấu lại dc cái đài vào ACC còn cái quạt gió trong xe vẫn ăn điện trực tiếp từ Acquy mà em chưa mò ra dc. Mong Chủ Tịch và các cụ chỉ giúp em với ạ! Em xin trân thành cảm ơn ạ!

Bác nghiên cứu sơ đồ quạt gió trong xe, cơ bản như thế này, xem cái dây quạt đang chạy vào cầu chì nào, đấu cho nó về cầu chì Blower nhé

trunghiepsy

Xe hơi
Dạ em cảm ơn chủ tịch ạ! Nhưng mà cái dây chỗ công tắc quạt nó chui tít lên trên em ko tháo ra để lần dây dc chủ tịch ạ!

manhkinhh0n

Xe tải
các cụ cho e hỏi tý là đợt này xe e ăn xăng quá a. đi có 110km mà e ra đổ hết 250k tiền xăng. E đã thay dầu. thay lọc dầu. Bây h e nên đưa ra ngoài thợ kiểm tra thêm cái nào nữa a. e cảm ơn

bluestar2006

Xe container
các cụ cho e hỏi tý là đợt này xe e ăn xăng quá a. đi có 110km mà e ra đổ hết 250k tiền xăng. E đã thay dầu. thay lọc dầu. Bây h e nên đưa ra ngoài thợ kiểm tra thêm cái nào nữa a. e cảm ơn
Nếu lọc gió bẩn, tắc cũng sẽ gây tốn xăng. Bác kiểm tra và thay lọc nếu dùng lâu rồi.

Nêu vẫn tốn xăng, bác qua thợ thạo về chế hòa khí để vệ sinh và chỉnh lại. Còn nếu đã chỉnh CHK mà vẫn tốn thì xem tiếp bộ hơi của xe đã phải làm lại chưa

wasabi

Xe tăng
bất cứ xe nào, khi thấy hiện tượng ăn xăng hơn bình thường thì việc đầu tiên là xem cái lọc gió.
Còn lại phần lớn nguyên nhân ở chế hòa khí, nhiều tuổi rồi nên cũng phát sinh nhiều, đơn giản thôi nhưng không phải ai, thợ nào cũng chỉnh được chế hòa khí. Em cũng biết nhiều khi thợ chỉnh chế hòa khí cho hay, cho có việc, nhiều thợ ko biết hoặc biết ít. hoặc cố tình chỉnh cho ăn xăng, để làm gì ? để xe dễ nổ máy khi trời lạnh, để xe có cảm giác bốc hơn,
Ngoài ra còn nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến việc ăn xăng, ví dụ như điện cao áp, bao gồm bugi, dây cao áp và đặc biệt là bộ delco chia điện. ở tầm này thì emnào cũng vậy
nắp delco mòn cực, cò chia điện mòn dẫn đến cao áp đánh lửa kém, máy nổ không được đều. phanh sau bó.bi moay ơ mòn, lốp non cũng ăn xăng.

Cứ để ý, trời lạnh thế này, đề cái nổ ngay, máy nóng thì ống xả có khói hơi nước, xe dừng một chỗ chạy galanti ống xả có nước nhỏ giọt, quệt tay vào ống xả ko có muội than. Được thế này thì động cơ và chế hòa khí mới đạt yêu cầu.

thekingnb88

Xe đạp
Chào các cụ. Em cũng mới lấy em Pride B đời 2000, tình trạng em nó cũng hơi nát rồi, giờ em muốn đi làm lại thì có cụ nào biết Gara nào uy tín không em cho nó đi Spa tí. Thanks các cụ. Em mới bập bẹ bước chân vào mong các cụ chỉ giáo

tatuananh

Xe đạp
Báo cáo các cụ e là Tạ Tuấn Anh, Quảng Ninh, xe Kia Cd5 trắng 16M-9557.
Nick ofer này của e thì 6-7 năm r,nick cũ còn 10 năm(2007) nhưng mất r, vì mãi gần đây mới có oto nên trước đây vào of chủ yếu ngó vs đọc chứ chả còm gì cả. Còn lại toàn tham gia các 4rum xe máy vs công nghệ. Em có đọc box mình từ lâu nhưng thấy ít ng vs face h phổ biến hơn nên e cũng lười vô tapatalk đọc [emoji23]. H có giao lưu trực tiếp vs mọi ng r e sẽ cố gắng tham gia trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm :D
Ảnh xe em ở dưới chắc các cụ nhận ra [emoji23]

Gửi từ Bphone B1114 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Chỉnh sửa cuối: