Kinh nghiệm xương máu khi mua nhà dính quy hoạch

4Maxys

Xe đạp
Chỉ giới - chỉ tiêu quy hoạch đầu mối là ở Sở Quy hoạch- kiến trúc được phân ra các phòng trực thuộc sở quản lý theo khu vực ( p1, p2,...). Tại các quận - huyện cũng có phòng quản lý đô thị, tại đây quản lý dựa trên bản đồ quy hoạch 1/500 được phê duyệt và cập nhật.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xe điện
Mua đất dính quy hoạch đâu có đáng lo, có nơi còn lời lớn các cụ à, chẳng hạn mình mua đất ngoại thành trong thôn xóm giá rẻ 4 tr/m2, sau này nhà nước thực hiện quy hoạch sẽ thu hồi theo giá thị trường ( Thường lấy bảng giá đất nhân hệ số ) thì cũng không thiệt hại bao nhiêu. Cái mang lại lớn nhất là được mảnh tái định cư với cơ sở hạ tầng đầy đủ, giá gấp mấy lần đất bị thu hồi mà tiền trả cho nó chỉ nhỉnh hơn đất bị thu hồi vài chục % thôi, vì thế có người luôn mong ngóng giải tỏa cho nhanh, nhưng thự tế bọn làm quy hoạch thì nó cố vẽ ra thật nhiều để lấy tiền ngân sách thôi chứ có thực hiện bao nhiêu đâu, với lại để điều chỉnh quy hoạch với chủ đầu tư không khó, nó cứ thay xoành xoạch ấy mà, chỉ là có cụ Hồ và cụ Trum là Ok hết! Nếu có QH 1/2000 mà chưa có kế hoạch SDĐ hàng năm của cấp huyện thì vẫn chuyển nhượng vô tư mà.
Chẳng biết như thế nào. Nhà em dính 1 mảnh ở vùng ven s= 250 trong đó đất ở là 60m còn lại là đất vườn. Giá mua là 4.5tr m2. Khung giá nhà nước vị trí đố là 2.5tr/m giá đất vườn là 100k/ m2. Không biết sau này tiền bồi thường có đủ v

suslucky

Xe hơi
kính cụ 1 chén vì tính trung thực.

toothknight

Xe tải
Cụ cho em hỏi là chak nhất có phải ra thẳng viện quy hoạch ko?!?

Ra đó có phòng tiếp dân để mình hỏi không hay là làm "luật"?!?
"luật" như em thấy ra phường tầm 2 lít, ko biết lên viện quy hoạch thì mấy lít

Hoacomay17

Xe tăng
Chỉ giới - chỉ tiêu quy hoạch đầu mối là ở Sở Kiến trúc - quy hoạch, được phân ra các phòng trực thuộc sở quản lý theo khu vực ( p1, p2,...). Tại các quận - huyện cũng có phòng quản lý đô thị, tại đây quản lý dựa trên bản đồ quy hoạch 1/500 được phê duyệt và cập nhật.
Trên 1/500 nó còn cái 1/2000 cơ, cái này mới hiểm. Cấp quận không có

DucHuy15

Xe hơi
Em cũng bị dính quy hoạch khi mua đất 2014 ở Bạch Mai, dính ngay quả quy hoạch 1/2000 đường bạch mai 2. Mua 1,2 tỷ cắt lỗ còn 800tr. Xót của nhưng vẫn bán. Cụ nào mua đất khu vực Hai Bà Trưng chỗ đường Bạch Mai nên check cẩn thận

Sent from my iPhone using Tapatalk
Ngõ 2 đại từ cũng vậy ạ, túm lại là bán nhanh biết đâu gặp khách còn ít thông tin hơn mình ạ. Hì e đùa thôi nhé ạ

dongnat123

Xe container
Vâng, nhiều người có tâm lý để cho chúng chết như mình cho đỡ ấm ức :)
Đợt đó, vc em cũng ngơ ngơ mất mấy tháng vì tiếc tiền, nhưng sau tự an ủi nhau là của đi thay người, mọi qđ sai lầm thì đều phải trả giá bằng tiền mặt.
Hôm nay em mới hết tiếc của nên ngồi chia sẻ để các cụ khác đỡ dính, nhất là với nhiều cụ kinh tế khó khăn, gom góp đc ít tiền mua nhà, kinh nghiệm chưa nhiều, cứ ra phường check xong rồi hỉ hả đi mua thì vỡ mồm, lúc đó tiếc của quá lại nghĩ quẩn thì khổ vợ khổ con.

Các cụ nên nhớ, khi chưa có qđ thu hồi đất thì kể cả ra công chứng vẫn mua bán bình thường, và trên sổ không hề có chữ đất thuộc diện quy hoạch đâu nhé.
Nhà em không dính qh mà nó cũng cho mấy chữ to tướng vào sổ, muốn bán cũng khó. Đợi nó làm xong không biết làm sổ đỏ lại có xóa được không

HuongCrv

Xe điện
Nhà em không dính qh mà nó cũng cho mấy chữ to tướng vào sổ, muốn bán cũng khó. Đợi nó làm xong không biết làm sổ đỏ lại có xóa được không
Chắc nhà cụ vân nằm trong danh giới đường đỏ của phạm vi nút hoặặc tuyến đã đợc duyệt quy hoạch 1/2000 nên nó mới ghi chứ nhỉ?

omerta77

Xe điện
Cụ làm được như vậy là quá đàng hoàng rồi. Vodka cụ
Người mua biết mà vẫn mua => Chứng tỏ họ đã có bài toán và xác định không lỗ được :D

VHM

Xe buýt
Cụ ơi, Viện quy hoạch kiến trúc Hà Nội địa chỉ ở đâu thế cụ? Cảm ơn cụ đã chia sẻ bài viết rất hay ạ
43 Tràng Thi. Nếu làm theo thủ tục thông thường check mất 2 tuần: đo tọa độ (mấy củ) -> nạp hs cho Viện (chính chủ hoặc đc chính chủ uq).
Nó chia ra 1 thằng Viện quy hoạch xây dựng ở Nam Trung Yên nữa (tùy theo quy hoạch ntn). Thằng này thu phí 4 củ

starview

Xe tăng
Kính cụ chủ một ly vì sự trung thực của cụ.
Các cụ cho em hỏi nếu mua đất ở các tỉnh thì lên sở Qui Hoạch Kiến Trúc của tỉnh hỏi qui hoạch phải không ạ? Họ có dịch vụ để xem qui hoạch 1/2000 hay 1/500 cho mình không hay phải đi đêm? Đọc thớt này em thấy lo lo vì chị gái em vừa mua lô đất mà cũng chỉ check qui hoạch ổ xã.

mâimimotniemtin

Xe đạp
Chẳng biết như thế nào. Nhà em dính 1 mảnh ở vùng ven s= 250 trong đó đất ở là 60m còn lại là đất vườn. Giá mua là 4.5tr m2. Khung giá nhà nước vị trí đố là 2.5tr/m giá đất vườn là 100k/ m2. Không biết sau này tiền bồi thường có đủ v
Nếu tại xã đó cụ chưa có đất ở hay có đất ở nhưng không đủ chuẩn thì sẽ được suất tái định cư giá rẻ, mọi thua thiệt sẽ được bù đắp do hạ tầng khu TĐC mang lại, còn nếu chỉ nhận tiền đền bù của nhà nước thì thường thấp hơn giá thị trường dù họ có dùng hệ số để điều chỉnh giá đất, còn dự án thương mại mà chủ đầu tư tự thương lượng với dân thì giá khá sát thị trường, có khi còn cao hơn.

lukyhapy

Xe tải
Chỗ nào Huỳnh Thúc Kháng dính quy hoạch vậy Cụ,em thấy đường này vỉa hè vẫn rộng mà?
Thường khi check quy hoạch cụ phải lên Quận thì mới rõ nhất, cụ nào có quan hệ với sở Quy hoạch kiến trúc càng tốt.

Vừa rồi em mới chốt bán một con ở Huỳnh Thúc Kháng, mặt phố Huỳnh THúc Kháng hẳn hoi mà còn quy hoạch. Bản quy hoạch Sở quy hoạch kiến trúc rõ rành rành luôn, nhưng khách vẫn chốt mua, vì ưu thế hạng A của con phố này kể cả trước và sau quy hoạch nếu thực hiện.

Check quy hoạch là việc các cụ ko nên tin lời môi giới. Em đã có 1 bài post trước đây nói rằng em dẫn khách khi khách hỏi quy hoạch lúc nào e cũng bảo khách đi tự check, đơn giản vì môi giới bảo ko có thì các cụ cũng ko tin mà.

VCAPRO

Xe tải
Không làm thì biết làm gì cụ, đành phải cắt lỗ mang tiền đi mua chỗ khác mà ở rồi túc tắc cày kiếm sau thôi. Chứ ở cái chỗ mà chả biết nó dọn đi lúc nào thì chết nhục cụ ạ. Vì em tính nhanh nếu xây nhà lên ở thì cũng mất tầm 1,5 tỷ. Trong vòng 10 năm mà nó giải tỏa thì coi như mất thêm tiền xây nhà, sau 10 năm coi như khấu hao nhà xong thì cũng đỡ. Nhưng như thế cũng là rủi ro. Chư kể giờ nếu xây mà đi xin GPXD thì không được vì đã có quy hoạch nên nó k cho, xây chui thì lại béo mấy chú thanh tra xd.

Thì chính cu cậu bên viện quy hoạch cũng bảo em thế, là anh thích cứ xây mà ở, bọn em vẽ thì cứ vẽ thế thôi chứ cũng chả biết khi nào làm, mà biết đâu nhiệm kỳ sau lãnh đạo lại bảo hủy quy hoạch. Nhưng ở kiểu ntn bất an bỏ xừ
Đương nhiên mọi việc do số thôi, biết thế nào đc. 20 năm trước mấy nhà ở đường trường chinh đâu có nghĩ có ngày đổi đời ra mặt phố như hôm nay.
Em nghe nói đội làm quy hoạch nhiều người cũng ăn đậm ở cái khúc như của cụ đấy. Trường hợp cụ thể của cụ thì em không biết, nhưng chính tai em nghe một ông làm quy hoạch tâm sự về mánh phím người nhà đi mua rẻ những nhà dính quy hoạch 1/2000, sau đến khi làm quy hoạch 1/500 thì chỉ cần dịch được nét chì đi nửa cm là yên tâm công tác suốt phần đời còn lại. Đấy là em nghe thế, cũng chả biết có thật không hay là chém gió.

Hoacomay17

Xe tăng
Em nghe nói đội làm quy hoạch nhiều người cũng ăn đậm ở cái khúc như của cụ đấy. Trường hợp cụ thể của cụ thì em không biết, nhưng chính tai em nghe một ông làm quy hoạch tâm sự về mánh phím người nhà đi mua rẻ những nhà dính quy hoạch 1/2000, sau đến khi làm quy hoạch 1/500 thì chỉ cần dịch được nét chì đi nửa cm là yên tâm công tác suốt phần đời còn lại. Đấy là em nghe thế, cũng chả biết có thật không hay là chém gió.
Ở cái dải đất hình chữ S này thì chuyện gì cũng có thể xảy ra, miễn là cụ có đủ tiền và đủ quan hệ với giới chính trị. 2 cái đó em đều không dư dả nên không chơi được những việc ưuas tầm cụ ạ.

tienvtg

Xe máy
Lại đẩy phần khó cho người tiếp theo đến khi dự án thực hiện thì thôi hì